เล็งโหวต "อ๋อย-หงอกเจียม-ลายจุด" นั่งสภาร่างรธน.ในฝัน !!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ปู่ยง, 30 Sep 2015

1. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มโนยิ่งกว่ามโน !! เพจเฟซบุ๊ค "รัฐธรรมนูญในฝัน"
    ได้เผยแพร่ประกาศจากม.เที่ยงคืน
    ได้โหวตบุคคลที่เหมาะสมเข้ามาปฏิบัติหน้าที่
    ร่างรธน.ฉบับม.เที่ยงคืน ในชื่อว่า "สภาร่างรธน.ในฝัน"
    โดยมี 10 รายชื่อที่เหมาะสม

1. เกษียร เตชะพีระ

2. คณิน บุญสุวรรณ

3. จาตุรนต์ ฉายแสง

4. นิธิ เอียวศรีวงศ์

5. พนัส ทัศนียานนท์

6. วรเจตน์ ภาคีรัตน์

7. สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล

8. สุขุม นวลสกุล

9. สุลักษณ์ ศิวรักษ์

10. สมบัติ บุญงามอนงค์

http://politic.tnews.co.th/content/163018/

ทีมร่างในฝันจริงๆ

conservative, นอกคอก, hey guys และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เน้นว่า "ในฝัน" ครับ...

kokkai, emujack, Bayonet และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    บางคนนี่ยังไม่ค่อยเวิร์คครับ พูดจริง แต่ผมชอบอาจารย์ ส.ศิวรักษ์
    แกพูดตรงดี

์NooK likes this.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แหมช่างเลือก......ทั้งสิบรายชื่อผมอยากให้ "มีอันเป็นไป" ทั้งหมดเลย :mad:

5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ให้ผู้นำวีรบุรุษประชาธิปไตยเสื้อแดงคนเดียวมาร่างก็เกินพอแล้ว เอาใครมาเยอแยะ :D

maya, นอกคอก และ ปู่ยง ถูกใจ
  6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แกพูดตรง แต่ความคิดนี้ไม่ค่อยได้ เอาแต่ความคิดตัวเองเป็นใหญ่เกินไปและใจคับแคบ

kokkai, emujack, นอกคอก และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ้าวเฮ่ย
    หมอเหวงล่ะ
    ประธานตู่ละ
    เลขาฯเต้นละ

เอ๊ะไงกันหว่า

kokkai, นอกคอก และ ปู่ยง ถูกใจ
  8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เอาไว้เป็นรัฐมนโท มั้งครับ

emujack และ นอกคอก ถูกใจ.
  10. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ไอ้ ลายจุด ติดโผด้วยเหรอ
    เค้าจะร่าง พรบ. ขี้คุยป่าว
    55

maya likes this.
  11. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ถ้าเป็นภาษาท้องถิ่นที่ผมคุ้นเคยและภาษาวัยรุนที่เขาชอบใช้
    บอกได้สองคำว่า เบิ้ดคำสิเว่า กะ ขอเงิบสักแป็บ

ปู่ยง likes this.
  12. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    :cool::cool:
    ไปไหนครับ ช่วยทำความกระจ่างด้วย เดี๋ยวจะหาว่าแช่งเขา ไม่ดี ไม่เอา:mad::devil:

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ท่านเหล่านี้เหมาะสมที่สุดแล้วครับที่จะร่วมกันร่าง

รัฐธรรมนูญ สปป.ล้านนา

14. Annekun

Annekun สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    143
    ของ สปป ล้านนานะร่างไปเถอะ วิริศมาหราประชาธิปไตยขนาดไหนก็ได้
    เพราะมันก็แค่ รธน เอาไว้โชว์ สุดท้ายพวกเอ็งก็ทำตามคนจ่ายเงิน

15. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    จะไปร่างที่ไหนก็ไปเถอะครับแต่ไม่ใช่ที่ราชอาณาจักรไทย

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    "ไปที่ชอบ ที่ชอบ"ครับ แบบนี้ถือเป็นคำอวยพรได้ไหมครับ :p

17. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คนดียังมีที่ยืนไม่เต็มเท้าเลย นายกฯลุงตู่ จะแบ่งที่ยืนให้คนชั่วอีกหรือครับ !

การคัดเลือกบุคลากรเข้ามาทำหน้าที่ใน สภาขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ (สปท.) จำนวน 200 คน

ซึ่งระหว่างที่ท่านไม่อยู่ ปรากฏข่าวว่ากลุ่มการเมืองและพรรคการเมืองต่าง ๆ ที่เคยปฏิเสธจะเข้าร่วมสังฆกรรมด้วย

เกิดเปลี่ยนใจขึ้นมาอย่างมีเลศนัย ออกข่าวว่ายินดีส่งสมาชิกในกลุ่มหรือพรรคตัวเองเข้าเป็นสมาชิก สปท.ด้วยแล้ว

เท่าที่ผมดูรายชื่อบรรดานักการเมืองที่ปรากฏในข่าวแล้ว ผมชักไม่ไว้ใจว่าคนเหล่านั้นจะเข้ามาขับเคลื่อนการปฏิรูป

หรือเข้ามาสร้างความขัดแย้งในการปฏิรูปกันแน่ หลายคนไม่เคยปรากฏผลงานเป็นที่ประจักษ์ในทางสร้างสรรค์เลย

เก่งแต่เรื่องของการตีรวน หรือ กวนน้ำให้ขุ่นด้วยการใช้ตีนราน้ำไปเสียทุกเรื่อง ตั้งแต่มีชื่อปรากฏในยุทธจักรโจร

แล้วบางคนก็ถูกสังคมตราหน้าว่าเป็นคนชั่วคนเลวหรือ เป็นกุ๊ยการเมืองที่สมควรถูกฝั่งกลบไม่ให้ผุดให้เกิดขึ้นมาอีก

และบางคนก็เป็นต้นเหตุให้ นายกฯลุงตู่ ต้องนำกำลังทหารเข้ามาขับไล่ให้ลงจากเวทีการเมืองเมื่อ 22 พ.ค.57 แท้ ๆ

แต่วันนี้ เมื่อ นายกฯลุงตู่ เปิดช่องให้พวกมันเข้ามาร่วมปฏิรูปประเทศใน สปท.ด้วย มันจึงรีบแทรกตัวเข้ามาไงครับ

กราบเรียนท่านนายกฯลุงตู่ว่า กรุณาอย่าให้โอกาสคนเลวเหล่านี้เลยครับ เพราะผมเชื่อว่าพวกมันยังเลววันยันค่ำ..

จึงไม่ควรแบ่งที่ยืนให้คนชั่วคนเลวเหล่านั้นครับ เพราะผมเชื่อว่าหากคนเหล่านั้นเข้ามามีที่ยืนใน สปท.อีกครั้งหนึ่ง

มันคงถือโอกาสวิพากษ์วิจารณ์ คสช.ในทางเสียหาย โดยอ้างสิทธิ์การเป็นสมาชิก สปท.ที่เข้ามาปฏิรูปประเทศครับ

แล้วเมื่อถึงเวลานั้น นายกฯลุงตู่ก็คงจะพูดอะไรไม่ออก เพราะท่านมีเจตนาดีไปเปิดช่องให้พวกกุ๊ยการเมืองเข้ามา

ผมเข้าใจดีครับ ว่าท่านนายกฯลุงตู่ มีจิตใจเป็นนักประชาธิปไตย มีจิตใจเมตตาต่อสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่านักการเมือง

แต่กราบเถอะครับ ขอความกรุณาอย่าให้คนชั่วมีที่ยืนในสังคมเลยครับ

เว้นที่ว่างไว้ให้คนดี เข้าไปทำความดีกันมาก ๆ ดีกว่าครับ !

http://chaoprayanews.com/blog/thaiflag/2015/09/30/คนดียังมีที่ยืนไม่เต็ม/

ปู่ยง และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  18. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ดีบางเรื่อง แต่บางเรื่องก็เลอะเทอะ

19. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอาเด็กไม่เรียนหนังสือที่โง่โพสต์บัตรประชาชนพร้อมเลขประจำตัวนะเหรอครับ
    ผมว่าอย่าเลย

20. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    411
    อาจารย์วรเจตน์ ยังพอว่า เพราะในวงการ กม. ถือว่าพี่แกเป็นจอมยุทธ์ด้าน กม.ปกครอง (ถ้าไม่นับความเป็นนิติิเรดของพี่แก) แต่คนอื่นนี่แบบว่า...เอานักประวัติศาสตร์(สายร่าน) มาร่างรัฐธรรมนูญเอย เอานักการเมืองขี้ข้าทุนมาเอย ก็สมแล้วที่เป็น รธน ในฝัน เพราะในฝันจริงๆ ไม่มีวันเป็นจริง

อีมหาลัย 24:00 น. นี่คิดอะไรประเทืองปัญญากว่านี้มิได้แล้วหรือ

kokkai, JSN, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  22. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    รัฐธรรมนูญในฝัน!? :wondering:
    ฝันร้ายรึเปล่า :giggle:

23. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    เอาพวกนี้ไปปล่อยเกาะเล็กๆสักที่ ผมว่าสักพักนึงคงมีใครแอบหนีออกมา :)

24. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ลายจุดดูออกทีวีเหมือนเก่ง
    แต่เวลาในบอร์ดทำไมหางจุกตูด
    อย่าว่าแต่ลายจุดเลยแม้กระทั้งหงอกเจียม
    เคยมีไม๊ที่จะมารับผิดชอบกระทู้ของตัวเอง
    สมาชิกหลายท่านรู้เช่นเห็นชาติของทั้งสองคนในบอร์ดเราแล้ว
    ออกทีวีทำเทห์ไม่ได้อิจฉาแต่หมั่นใส้
    ลุงส.สำหรับผมก็งั้นคนแก่อีโก้สูงคิดว่าตัวเองเป็นปราชญ์

Last edited: 3 ต.ค. 2015
    JSN, 5555 และ ปู่ยง ถูกใจ
  25. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    นึกๆ ก็อยากให้ แม้วมันซื้อเกาะสักเกาะ แล้วเอาสาวกบริวาร กับพวกร่าน ไปอยู่ด้วยกัน
    สถาปนาเป็นสปป.ล้านา แล้วให้พวกนี้มันร่างรัฐธรรมนูญในฝันของพวกมันกันตามสบาย
    ดูซิมันจะตีกันตายภายในกี่เดือน

JSN และ 5555 ถูกใจ.

Share This Page