เลือก สว. กันเหอะ(2)

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย MasterHowl, 16 Dec 2015

1. MasterHowl

MasterHowl สมาชิกใหม่

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่ครับ กระทู้เดิมน่าจะตกไปแล้ว

คือเพื่อนๆผม เข้าใจว่า ยังไง ที่มา สว. แบบใหม่ ก็เป็นการแต่งตั้งผู้แทนจากกลุ่มทางสังคมโดยใครก็ไม่รู้ ซึ่งหากไม่ใช่วิธีเลือกตั้งก็ดูไม่โปร่งใส ไม่เป็นประชาธิปไตย

แต่จากที่ผมค้นเจอ http://www.parliament.go.th/ewtcomm...2/download/article/article_20151201141350.pdf

มันก็น่าจะเป็นการเลือกตั้งรูปแบบหนึ่ง การเลือกตั้งทางอ้อมที่พูดถึง ผมเข้าใจว่า เขาให้กลุ่มสังคมแต่ละกลุ่ม ทำการโหวตเลือกคนที่จะขึ้นมาเป็นตัวแทนก่อน แล้วส่งคนที่ถูกโหวตเลือกแล้ว
    ให้กลุ่มอื่นๆที่ไม่ใช่กลุ่มตัวเองโหวตเลือกอีกทีในการเป็น สว. จึงไม่น่าจะเป็นการแต่งตั้งโดยใครไม่รู้ ไม่ทราบที่มาที่ไป ถูกมั๊ยครับ

Last edited: 16 Dec 2015
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่ได้ตก อยู่หน้าแรกนี่แหละ

อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ.
  3. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    อืม กระทู้ไม่ได้ไหลเร็วเหมือนบางเว็บนะครับ

ก่อนตั้งกระทู้ก็ดูให้ดีก่อน ไม่งั้นจะกลายเป็นกระทู้ขยะ เหมือนพระยาควายฯ ไปซะนะครับ

JSN และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  4. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    โดยส่วนตัวถือว่าดีและเป็นประชาธิปไตยครับ แต่ปัญหาคือคนไทยไม่คุ้นชินกับระบบแบบนี้ ทำให้ฝ่ายตรงข้ามบิดเบือนว่าไม่ใช่ประชาธิปไตยได้ ซึ่งถ้ารัฐบาลไม่ได้สื่อสาร อธิบายขยายความให้ดี คนไทยจำนวนมากที่ไม่อ่านแค่เห็นอะไรแปลกๆ กับเจอลูกยุ ไม่ประชาธิปไตยเบย ของพวกนัการเมืองหน่อยก็จะคล้อยตามล่ะ ที่กรุงเทพฯ หัวข้อนี้ยังมองหน้ากันเลิกลั่ก จะดีหรอว้าๆ ประชาธิปไตยป่าวหว่า? อีสานไม่ต้องพูดถึง แถบนั้นรัฐธรรมนูญ 40 ตามคำพรรคเพื่อไทยดีที่ซู๊ด แทบไม่เคยนึกถึงรูปแบบอื่นเลยด้วยซ้ำไป

5. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เคยอ่านเม้นต์ของข่าวเกี่ยวกับการร่างรธน.ใหม่
    ขอโทษด้วยที่จำลิงค์ข่าวไม่ได้ เขาบอกประมาณว่า.....
    "อยากได้วิธีเลือกตั้ง ที่ได้ สส. สว. หน้าใหม่ๆ เข้ามาแทนที่หน้าเก่าๆบ้าง
    หน้าเก่าๆเป็นกันมาหลายสมัยแล้ว
    ไม่เห็นว่าประเทศจะดีขึ้น มีแต่เลวลง"

Share This Page