เรียก"หมูไม่กลัวน้ำร้อน"ถูกป่าวเนี๊ยะ....ปรับทัศนคติ "ผู้นำ"

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 10 Dec 2014

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    เชื่อว่า ราคายางสูงขึ้นได้ครับ

ที่นอนฟองยางพารา ราคาเป็นหมื่น ถึง ห้าหมื่นบาท สินค้าไทย เพื่อสุขภาพไม่ปวดหลัง ถ้าสนับสนุนกันเยอะๆ ผลิตเยอะๆ ราคายางดิบก็สูงขึ้น ราคาที่นอนก็ถูกลงได้ครับ
    // ขออนุญาติโฆษณา PATEX และ Original ที่นอนยางพารา ผลิตจาก บริษัท ปัตตานีอุตสาหกรรม(1971)

3. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    งงค่ะ ราคายางสูง ที่นอนจะถูกลงได้ยังไงคะ

suraphan07 likes this.
  4. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ขอลองอธิบายแบบไม่ใช่ผู้ชำนาญการก็แล้วกันครับ
    ถ้ากรณีเกิดอุปสงค์เพิ่มขึ้นมาก แล้วมีผู้แข่งขันรายใหม่เข้ามาก็จะเกิดการแข่งขัน
    ผู้ผลิตก็จะยอมลดมาร์จิ้นของราคาที่ขายลงเพื่อรับกำไรจากจำนวนยอดสั่งซื้อที่มากขึ้นแทน
    การผลิตที่มากขึ้นก็จะส่งให้อุปทานของยางเพิ่ม ราคาตลาดก็อาจจะถีบตัวสูงขึ้นได้ครับ

แต่ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องนี้ไม่ง่ายเท่าไหร่(นอกจากภาครัฐจะสนับสนุนแบบจริงจัง เพราะราคาที่นอนยางพารานี่แพงเอาเรื่องอยู่นะฮะ) แต่เอายางพาราไปผสมกับยางมะตอยนี่น่าสนใจอยู่บ้าง แต่อยากเห็นตัวเลขประเมินก่อนว่าจะใช้ยางแค่ไหน มีผลต่อราคาตลาดมากน้อยเท่าไหร่

5. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: อุปฉง อุปทาน ตามหลักเฉดฉาดไฟแดง... แล้วถ้าบอกถั่วงอกจีนซื้อโลละร้อย จะแห่ปลูกกันทั้งบางอีกมั้ยหนอ??? แล้วพอราคาเหลือโลยี่จิบ แล้วจะเอาไปทำหอยทอดขายคร๊ายยยย...

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มาอ่านเฉยๆ

kokkai, LazyLemon และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  7. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    แพงมากจริงๆค่ะ จนคิดว่าถ้าราคายางแพงมาก ที่นอนยางจะแพงขึ้นไปขนาดไหน

8. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลก การใช้ยางน้อยลง จีนปลูกเองได้ แม้จะได้ผลผลิตไม่ดีแต่ก็ชดเชยการนำเข้าไปได้เยอะ
    ตลาดยางพารา เปลี่ยนไปแล้ว ยังไงก็ต้องลดการปลูก ไม่มีวิธีอื่น วิธีที่คุณอถรรวิชว่า มันก็แค่ทำให้ราคายางกระเตื้อง
    ชั่วคราวเท่านั้น ควรใช้ผลักดันราคายางช่วงปรับเปลี่ยนเพื่อลดการปลูกลง

รัฐบาลเอง ก็มีแผนการทำอยู่แล้ว และพยายามจัดตั้งไทยเป็นศูนย์กลางแปรรูปยางอยู่ แต่กว่าจะเห็นผลคงใช้เวลาเป็นปีๆ
    กลัวว่าชาวสวนยางจะรอไม่ได้แหกอกเอาซะก่อน

9. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    447
    เคยไปเดินที่เมืองทอง ราคาประมาณสามสี่หมื่น แต่ทุกร้านที่ถาม นำเข้าจากต่างประเทศ มีจากอังกฤษด้วยนะ
    เลยต้องขายราคาตามสินค้านำเข้าหรือเปล่า อยากให้โปรโมทผลิตในเมืองไทย ท่าทางนอนสบายใช้ทน
    ไปดูของ บริษัท ปัตตานี แล้ว เป็นอย่างบางไม่หนา แต่ที่เมืองทองจะหนา 6 นิ้ว 8 นิ้วเลย น่าสนใจมาก

padd และ อาบังคนเหนือ ถูกใจ.
  10. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    447
    Last edited: 11 Dec 2014
  11. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ข้อ 1 เรื่องถนนคงพอช่วยได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเพิ่มปริมาณการใช้ในประเทศได้ขนาดใหน

ข้อ 2 ก็เห็นด้วยนะ ผมคิดว่าราคาที่ตกลงนี่เกิดจากข้อ 3 มากกว่า

ข้อ 3 นี่พูดเหมือนกับประเทศอื่นเขาปลูกกันไม่ได้เลยนะ ถึงประเทศอื่นปลูกได้คุณภาพหรือปริมาณไม่ดีเท่าเราแต่ก็ปลูกได้และเยอะด้วย ยังไง supply ที่เพิ่มมามากในตลาดโลกก็มีผลกับราคายางอยู่ดี แล้วถ้าจีนปลูกได้เยอะ ต่อให้ผลผลิตน้อยหรือห่วยยังไงเขาก็ต้องใช้ของเขาก่อน ที่ลาวนี่ไปใหนเจอแต่สวนยางแล้วต้นทุนเขาต่ำกว่าไทยแล้วขนส่งไปจีนได้ง่ายกว่า ยังไงยางของลาวก็มีโอกาสขายได้สบายๆที่ราคาตลาดโลกในปัจจุบัน แล้วเขียนมายังกับว่าประเทศอื่นปลูกได้ไม่ดีแล้วปริมาณยางของประเทศนั้นๆจะเป็นศูนย์เลยยังงั้นแหละ ปริมาณที่มาเลย์โค่นยาง เทียบกับจำนวนสวนยางที่ไทยปลูกเพิ่มไปทั่วประเทศมาก่อนหน้านี้แล้วเริ่มกรีดได้พร้อมๆกันช่วงนี้จะหักลบกันได้ขนาดใหนก็ควรจะคิดด้วย นี่ยังไม่นับของจีนตอนใต้กับลาวแล้วก็ประเทศอื่นๆที่ปลูกมาแล้วเริ่มกรีดได้ใกล้ๆกันอีกนะ

ข้อ 4 ไทยส่งออกเยอะสุดแล้วไง พูดเหมือนประเทศจีนที่เป็นผู้นำเข้ารายใหญ่ไม่มีสมองปล่อยให้เราขึ้นราคาตามใจชอบยังงั้นแหละ เขาก็แก้ด้วยการปลูกเองในประเทศแล้วก็ไปลงทุนปลูกที่ลาวอยู่นี่ไงล่ะ แล้วพอประเทศนำเข้าหลักเขามีแหล่งวัตถุดิบของเขาเอง ต่อให้เศรษฐกิจขยายตัวดีสุดๆ ความต้องการนำเข้าจากที่อื่นเทียบตามสัดส่วนก็อาจจะไม่เท่ากับ supply ของยางที่เพิ่มขึ้นในประเทศต่างๆด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้นตอนนี้ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ใครเป็นผู้ส่งออกรายใหญ่ แต่มันอยู่ที่ผู้ซื้อรายใหญ่มีอำนาจในการต่อรองมากขึ้น

ข้อ 5 ก็ตามนั้น

ความเห็นผมคือควรเพิ่ม demand ในประเทศก็เช่นเอามาทำถนน ตามข้อ 1 หรือเอามาต่อยอดให้เกิดมูลค่าเพิ่มในรูปแบบอื่น แล้วก็ลดพื้นที่ปลูกยางลง ซึ่งเรื่องพวกนี้รัฐบาลก็คงคิดไว้อยู่แล้ว แต่ถ้าข้อเสนอพวกนี้ คุณอรรถวิชช์ และคุณเอกณัฏ ได้มาจากวิเคราะห์มาจากข้อมูลในเชิงลึกที่มีอะไรมากกว่านี้ก็ควรจะเข้าไปเสนอรัฐบาลโดยตรงเลยจะดีกว่ามาโพสต์ใน facebook

kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  12. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ค่าการผลิตต่อครั้งจะสูงมากครับ สมมตินะครับ สมมติว่า
    ผลิต10 ชิ้น ค่าเดินเครื่องจักร 3 แสนบาท ตกชิ้นละ 30,000 บาท รวมกับต้นทุนราคายางดิบ+สารเคมี ชิ้นละ 5,000บาท = 35,000
    แต่ผลิต100 ชิ้น ค่าเดินเครื่องจักร 4 แสนบาท ตกชิ้นละ 4,000 บาท รวมกับต้นทุนราคายางดิบ+สารเคมี ชิ้นละ 5,000บาท = 9,000
    หรือผลิต 1,000 ชิ้น ค่าเดินเครื่อง 5 แสนบาท ตกชิ้นละ 500 บาท รวมกับต้นทุนราคายางดิบ+สารเคมี ชิ้นละ 5,000บาท =5,500
    หรือผลิต 10,000 ชิ้น ค่าเดินเครื่อง 6 แสนบาท ตกชิ้นละ 60 บาท
    รวมกับต้นทุนราคายางดิบ+สารเคมี ชิ้นละ 5,000บาท ก็ตก ต้นทุนจะอยู่ชิ้นละ 5,060 บาท เองครับ
    แต่ต้องผลิต 10,000 ชิ้น และใช้ต้นทุนราคายางดิบ เป็น 50 ล้าน ถ้าไม่มี ออเดอร์ มากๆ ใครจะกล้าลงทุนผลิตมากมายขนาดนั้น
    ถ้าเปิดไลน์ผลิตแต่ละครั้ง ต้องซื้อน้ำยาง ครั้งละมากๆ ยางดิบก็จะไม่พอป้อนโรงงาน ราคายางก็สูงขึ้น แต่ราคาที่นอนจะถูกลงอย่างที่เห็น
    ***** ราคาที่ว่าไปนี่เป็นการสมมตินะครับ สมมติ *****

kokkai likes this.
  13. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    อีกหนึ่งสินค้าไทยที่ทำจากยางพาราไทย รองเท้าแตะ ตราช้างดาว

kokkai และ padd ถูกใจ.
  14. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ถ้าได้พัฒนารูปแบบนี่ จะดีมากเลยนะคะ

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.

Share This Page