เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 9 Aug 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    จุดที่เพื่อนข้างบ้านทะเลาะแล้วมีดปาดคอกันเพราะใส่เสื้อคนละสี
    จุดที่ชายหญิงสองคนเคยรักกันมาเดินทางตามหารักแท้แต่ต้องแยกทางกันเพียงเพราะ ปชป กับ พท
    จุดที่จะต้องมานั่งคิดทุกวันว่า วันนี้เราจะใส่เสื้อสีอะไรดีนะ ไม่ใช่เพราะความเหมาะสม แต่เป็นการเมือง
    จุดที่เราต้องมาคอยฟัง จส.100 ว่ารถติดช่วงไหน แต่ต้องมานั่งฟังคลื่นการเมืองว่าวันนี้คนจะไปชุมนุมกันที่ไหน
    จุดที่เราเคยดูถูกพม่าว่าล้าหลัง แต่ตอนนี้เขากำลังจะเลือกตั้งก่อนเรา
    จุดที่คนไม่สนใจว่าใครจะมาเป็นรัฐมนตรีด้านเศรษฐกิจบ้าง แต่กลับรอฟังว่าใครจะได้เป็นห้าเสือ ทบ
    จุดที่พระเดินนำประชาชนเล่นการเมืองข้างถนน
    จุดที่ถ้าหากอิรักมีนิกายซุนหนี่กับชิอะฮ์ หากรวันดามีเผ่าตุ๊ดซี่กับฮูตู ไทยจะมีฝ่ายทุนกับอีลิท
    จุดที่รัฐบาลรณรงค์ปลูกหมามุ่ยแทนข้าว
    จุดที่คณะทหารเข้ามาเล่นบทบาทเป็นนักประชาธิปไตย
    จุดที่...........................ฯลฯ
    **
    เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไงครับ

2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เพราะทรราชชาติชั่วทักกี้ขี้โกงและสมุนบริวารขี้ข้า คนชั่วได้รับการส่งเสริมเหิมเกริมเป็นใหญ่ แค่นี้ละกัน เดี๋ยวคงจะมีมาเรื่อยๆ

AlbertEinsteins, มิติใหม่, เช Neverdie และอีก 6 คน ถูกใจ
  3. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ที่เมืองไทยมาถึงจุดนี้ เพราะเรามีพวกอีแอบ+คนกางจัญไร ที่เห็นว่า ความชั่ว...ใคร ๆ ก็ทำกัน เป็นเรื่องปกติไงล่ะ :fubar:

4. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตีนไงครับ พามา:rofl:

ชายน้ำ, AlbertEinsteins, A better tomorrow และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร ที่มีคนบ้าชนชั้น สรรหาเรื่องราวมาปั่นหัวคนในประเทศให้ทะเลาะกันได้
    นี่ไทยนะ ไม่ใช่อินเดียที่แบ่งชนชั้นกันเข้มข้นขนาดนั้น

มิติใหม่, Tatiana, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    จุดที่เสื้อแดงชอบกระแดะแอบอ้างเป็นคนกาง
    เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไงครับ
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

AlbertEinsteins, Tatiana, Gop และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผ่านตอนเผาเมืองมาได้ เรื่องอื่นก็ไม่เท่าไหร่แล้วครับ...

8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไง ที่คนไทยต้องเที่ยวตอแหล แอ๊บว่าเป็นคนกลางหลอกชาวบ้าน เพื่อการเมืองล้วนๆ

AlbertEinsteins, มิติใหม่, Tatiana และอีก 7 คน ถูกใจ
  9. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472

AlbertEinsteins, Tatiana และ Anduril ถูกใจ
  10. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ความจริงประเทศชาติและพวกเรา เดินกันมาด้วยความราบรื่นตลอด
    แต่ต้องมาสดุดกับจุดๆหนึ่ง เป็นจุดที่ทำให้ประเทศชาติต้องเปรอะเปี้อนสกปรก
    เราต้องขจัดและลบจุดนี้ออกไปให้ได้
    จุดนี้คืออะไร? ตามอ่านความเห็นของเพื่อนๆที่น่ารักของข้าพเจ้าในนี้ได้เลย

AlbertEinsteins, Tatiana, Bayonet และอีก 6 คน ถูกใจ
  11. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

เพราะมีเหลืองจึงมีเขียว
    เพราะมีเขียวจึงมีแดง
    เพราะมีแดงจึงมีหลากสี
    เพราะมีหลากสีจึงมีกปปส

ทุกอย่างเกิดแต่เหตุดับที่เหตุ ผลก็ไม่เกิดขึ้นครับ :giggle:

Tatiana likes this.
  12. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถ้าไม่มีไอ้ขี้โกงตัวใหญ่เหลืองจะมาได้ไง คิดๆ

AlbertEinsteins, Anduril, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ๊าว
    นี่สงสัยเราเดินเลยจุดนั่นมาละ

“จตุพร” ยัวะ “เหลิม” กุเรื่อง “แม้ว-เพื่อไทย” แฮปปี้เพราะการปฏิวัติได้กำจัดเสื้อแดงไปด้วย ซัดแหลกเป็นหมาลอบกัด ขี้นินทา หน้าตัวเมีย คอยเป่าหู “ทักษิณ” ให้เข้าใจเสื้อแดงผิดมาตลอด ประกาศแตกหักผีไม่เผาเงาไม่เหยียบ

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9570000120919

หือ....
    ยังมีอีกก็เยอะ พวกนึงหนี พวกนึงหด แม่นทะเลาะกัน
    ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ

แม่น อายพวกสลิ่มอ่า มันจะรอให้ชนะพวกสลิ่มก่อน ค่อยกัดกันเองไม่ได้ไง อ่า

AlbertEinsteins, นอกคอก, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    น่าจะลงๆบางซื่อไปซะ

AlbertEinsteins likes this.
  15. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ก็เพราะมีคนบอก ถ้า มันไม่มีความสุข ก็อย่าหวังว่าประเทศไทยจะสงบ ไง
    เหตุผลเดียว ไม่ต้องไปลากโน่น ลากนี่มาโยง ให้ดูเป็นกลางหรอก

16. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เรามาถึงจุดนี้ได้ เพราะพลังความโง่ ของเสื้อแดงครับ
    และไอ้แม้ว มันเก่ง สามารถ ใช้พลังความโง่นั้น ทำลายชาติได้

AlbertEinsteins, นอกคอก และ Anduril ถูกใจ
  17. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    มันอยู่ที่จุดนั้น

อาวุโสโอเค, AlbertEinsteins, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  18. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เรามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร ที่ควายแดงอับอายการเป็นควายแดงต้องแอ๊บเป็นคนกลางมาแสดงความโง่สไตล์ควายแดง

19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จุดที่เพื่อนข้างบ้านทะเลาะแล้วมีดปาดคอกันเพราะใส่เสื้อคนละสี
    จุดที่ชายหญิงสองคนเคยรักกันมาเดินทางตามหารักแท้แต่ต้องแยกทางกันเพียงเพราะ ปชป กับ พท

จุดนี่มาได้เพราะตอนแรกพันธมิตรชุมนุมไล่ทักษิณแต่ทักษิณก็เกณฑ์พวกมาเชียร์:wasntme::wasntme:

จุดที่จะต้องมานั่งคิดทุกวันว่า วันนี้เราจะใส่เสื้อสีอะไรดีนะ ไม่ใช่เพราะความเหมาะสม แต่เป็นการเมือง

ใช่โดยเฉพาะสีแดง ไม่เหลือในตู้แล้ว แต่สีเหลืองยังใส่ได้อยู่:cry::cry:

จุดที่เราต้องมาคอยฟัง จส.100 ว่ารถติดช่วงไหน แต่ต้องมานั่งฟังคลื่นการเมืองว่าวันนี้คนจะไปชุมนุมกันที่ไหน

บางทีต้องฟังเวลาพวกจุดเทียนจะมาเมื่อไหร่ เพราะอีกกลุ่มนึง คนต้อนรับล้นหลาม ห้างร้านไม่ปิดหนี ไม่ไปแย้งอาชีพชาวบ้าน:giggle::giggle:

จุดที่เราเคยดูถูกพม่าว่าล้าหลัง แต่ตอนนี้เขากำลังจะเลือกตั้งก่อนเรา

การเลือกตั้งทำให้เราล้าหลังอย่างไรไม่ทราบ:swear::swear:

จุดที่คนไม่สนใจว่าใครจะมาเป็นรัฐมนตรีด้านเศรษฐกิจบ้าง แต่กลับรอฟังว่าใครจะได้เป็นห้าเสือ ทบ

ผมก็สนใจหมดนะ คุณรู้ได้ยังไง มโนเอาเองเหรอ หรือตาบอดมองไม่เห็น:tmi::tmi:

จุดที่พระเดินนำประชาชนเล่นการเมืองข้างถนน

แล้วพระปลอมที่บวชสดๆกลางแก็งควายแดงหล่ะครับ
    มันผิดอย่างไร ถึงขั้นปาราชิกมั้ย ยกมาหน่อย:nerd::nerd:

จุดที่ถ้าหากอิรักมีนิกายซุนหนี่กับชิอะฮ์ หากรวันดามีเผ่าตุ๊ดซี่กับฮูตู ไทยจะมีฝ่ายทุนกับอีลิท

ผิดครับ ฝ่ายโกง กับฝ่ายต้านโกงครับ:wait::wait:

จุดที่รัฐบาลรณรงค์ปลูกหมามุ่ยแทนข้าว

ผิดอย่างไรครับ อธิบายหน่อย ในเมื่อน้ำไม่มี เพราะบางแก็งปล่อยซะเกลี้ยงมาสองปี:happy::happy:

จุดที่คณะทหารเข้ามาเล่นบทบาทเป็นนักประชาธิปไตย

มาได้เพราะ พวกประชาธิปไตยจอมปลอมหลงอำนาจเผด็จการคิดแต่จะล้างผิด ฆ่าประชาชนที่เห็นต่าง ทหารจึงต้องเข้ามาสอนให้ น่าอายมั้ย:rofl::rofl::clap::clap:

จุดที่...........................ฯลฯ

จุดนี้กลับไปตอบคำถามผมก่อน
    **
    เราเดินมาถึงจุดนี้กันได้ยังไงครับ[/quote]

20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เพราะคำ คำนี้ สั้นๆ

"นาทีนี้ ไม่ลาออก"

21. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ซ้าย ย่าง หนอ ขวา ย่าง หนอ เดี๋ยว ก็ถึง

AlbertEinsteins และ JSN ถูกใจ.
  22. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ยาวนะฮะ ว่าแต่เกิน 3 บรรทัดจะอ่านมั้ย :giggle:

AlbertEinsteins likes this.
  23. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ก็นั่นแหละนะ เคยถามมันว่า
    มั่ว กับ มโน อันไหนเกิดก่อนกัน
    มันก็ไม่เคยตอบ หรือไม่คิดจะตอบ
    มันก็เลยพาตัวมันมาอยู่ในดงตีน
    อย่างงี้แหละ

Last edited: 10 Aug 2015
  24. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

ลุงกำนันด่าคุณกรณ์ ซะเสีย ผมเองไม่สบายใจเลยครับ การที่คุณกรณ์ออกมาพูดเพราะเขาหวังดีกับพรรค ไม่ให้ลุงกำนัน
    ดึงพรรคลงต่ำ แต่คุณสุเทพกลับตอกกลับประมาณว่ามันเป็นเรื่องของพวกกรูเฟ้ย(อย่าเ_ือก) แต่บางคนคงบอกว่า
    ก็ในเมื่อเขาไม่ได้ทำตามมติพรรค แล้วแถมยังลาออกจาก สส ในพรรค แล้วตำแหน่งในพรรคแล้วทั้ง 9 คน ยังจะเกี่ยวไร
    กับพรรค ปชป อีก แต่อย่าลืมว่า คำว่า ปชป พ้นจาก 9 แกนนำในทางนิตินัยเท่านั้น แต่บนหน้าผากของคนทั้ง 9 มัน
    ก็ถูกคนบันทึกไปแล้วล่ะครับว่า ครั้งหนึ่งคุณเป็นคนของพรรค ปชป มีเรื่องเสียหายอะไรขึ้นมา ผลเสียก็เกิดขึ้นกับพรรค
    ไม่ว่าจะเป็นทางตรงหรือทางอ้อมก็ตาม ยกเว้นแต่ว่าพวกคุณสามารถย้อนเวลากลับไปก่อนวันที่คุณจะเดินเข้าพรรคแล้ว
    คุณก็เดินเส้นทางเป็นแกนนำเต็มที่ นั่นแหละถึงจะเรียกว่าไม่เกิดความเสียหายกับพรรค สิ่งที่คุณกรณ์พูดเขาก็เตือนเพราะ
    ความหวังดี :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

25. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    งั้นขอตอบละกัลล์ :D การมโน ย่อมเกิดก่อน
    แต่ทุกข้อที่โพสข้างบนมันล้วนเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นจริง เพราะมีหัวข้อข่าวแล้วคลิป
    ยกเว้นจะมโนว่าสิ่งนี้ไม่เคยเกิดขึ้นแล้วมั่วมาว่าคนอื่นไม่คิดจะตอบ
    ช่วยบอกได้ไหมล่ะว่าข้อข้างบนนั้นเรื่องไหนเป็นเรื่องไม่จริงบ้าง ถ้ายอมรับว่ามันไม่มีจริงนี่ ถ้าไม่ใช่คำว่า มโน
    ก็ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรแล้ว เพราะโลกของผมคงไม่สวยเท่า อิอิอิ :giggle::giggle::giggle::giggle:

26. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมเองก็ยังเคยโดนด่าว่าเป็นพวกกปปส :cry::cry::cry: เลย เพียงเพราะผมพลาดพิมพ์ไปว่า เลือก ปชป เป็นธรรมดาถ้าในโลกนี้จะมีผมเป็นคน
    กลางคนเดียว แล้วโดนด่าจากทั้ง 2 ฝ่าย แล้วให้แต่ละฝ่ายได้คิดมองมุมกลับ เพื่อให้บ้านเมืองสงบอย่างจริง ๆ (ไม่ใช่สงบแต่
    เกิดคลื่นใต้น้ำเหมือนรัฐบาลทหาร ที่มาบอกว่าวันนี้บ้านเมืองสงบ) :mask::mask::mask::rock::rock::rock:

27. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    งั้นมันก็น่าจะเป็นหน้าที่ของศาลรึเป่า ไม่ใช่ ทหาร :rolleyes::rolleyes::rolleyes::giggle::giggle::giggle:

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็เล่นไม่ยอมรับอำนาจศาลแบบนั้น ทหารเลยต้องเข้ามาจัดการพวกทำผิดแล้วยังไม่ยอมรับไงครับ :wait::wait::wait::wait::nerd::nerd::nerd::nerd:

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็แล้วไงครับ ก็ออกมาแล้ว ปชป.ก็ไม่เกี่ยวสิครับ แล้วไปบันทึกอะไรครับ ก็เขาไม่ได้เชียร์ปชป.ด้วยซ้ำ ไม่ใช่แก็งควายแดง ที่แกนนำแต่ละตัวเชลียร์อยู่ได้แถมเป็นสมาชิกพรรคอีก แบบนี้เหมือนกันมั้ย ขอร้องอย่าทำตัวเป็นบ่าง ในเมื่อไม่คิดจะตอบก็หายหัวไปนานๆเลยก็ได้นะ ไม่ว่า เพราะรำคาญกับตรรกะป่วยของคุณตอแหล ถามอะไรก็ไม่ตอบ :envy::envy::envy::envy:

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อยากให้บ้านเมืองสงบ เอ็งก็หยุดตอแหลสิครับ ปล่อยให้รัฐบาลทหารบริหารไป มัวแต่เรียกร้องเสรีภาพเกินขอบเขตอยู่ได้
    เลิกตอแหลได้แล้วนะ:nerd::nerd:

apollo, มิติใหม่, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ้อ ไปดูกระทู้อื่นด้วยนะครับว่าคุณมโนไปเท่าไหร่
    https://สภากาแฟ.net/threads/จันทร์โอชา-หรือ-วงศ์สุวรรณ-ใครจะเข้าวิน-จะทำให้กำนันเป่าปรี้ดดดไหม.2738/
    https://สภากาแฟ.net/threads/คุณเอกณัฐ-จะยอมหักกับพรรคประชาธิปัตย์จริงเหรอครับ.2708/page-2
    กระทู้มโน ไปเอาบทความมั่วๆที่ไหนมาก็ไม่รู้ ซึ่งสำนักข่าวนี้มั่วตั้งแต่ตั้งรัฐบาลในค่ายทหารแล้ว
    อ้อ
    อันนี้แหละที่มโน

เชื่อว่าโลกคุณไม่สวยแต่เป็นโลกตอแหล
    ไม่คิดจะตอบจริงๆนี่ กระทู้เก่าสมาชิกถามตั้งกี่คน
    ช่วยตอบคำถามด้วยว่า
    ล้าหลังกับเลือกตั้งเกี่ยวข้องอะไร

32. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็บกพร่องโดยสุจริตไง อันเนี้ยตัวเปิดจุกเลย คิดๆๆ เรายอมรับการตัดสินของศาล แต่ไม่ยอมรับการขี้โกง ใช้อำนาจอย่างบ้าคลั่ง

อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ.
  33. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเจ้าของกระทู้มาถึงจุดนี้ได้ยังไง โดยที่ไม่ได้รู้อะไรกับเขาเลย หรือแก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน

34. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    เพราะมีเหี้ยตัวพ่องขึ้นบ้านจึงมีเหลือง ต่อมาจึงมีเหี้ยขี้ข้ารับเงินจากเหี้ยตัวพ่องมาปลุกระดมรากหญ้าให้กินหญ้าเป็นอาหารเหมือนควายแดงในเมืองจึงมีแดง จะเอาแดงมาปะทะกับเหลืองจึงจะมีเขียว มีแดงก่อนจึงมีเขียวว่ะเฮ้ย นายกลางกลวงๆ

temp, อู๋ คาลบี้, Familie และอีก 4 คน ถูกใจ
  35. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    5555

ไอ้คนกลางมันนึกว่า เก่งตายโหงแล้ว
    ออกแนวเสี้ยม เรื่องคุณกรณ์
    ทู้ที่แล้ว ก็เอกนัฐ

:D:D:D

apollo, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  36. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D เป็นกปปส นี่เรียกว่า โดนด่า หรอ... "คนกลาง" แบบนี้เป็นเสื้อแดงนี่เรียกว่าโดนอะไรดีล่ะ?

apollo, JSN และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  37. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    เมื่อความเห็นแก่ตัว เอาประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้งของนักการเมือง
    ถ่ายเทไปสร้างประโยชน์ล่อตาล่อใจ
    ประชาชนผู้มีส่วนรับผลประโยชน์ล่อตาเช่นนั้น
    ก็จะแสดงความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้
    มองเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน โดยอ้างชาติ ทั้งที่ไม่มีอะไรไปพ้นตัวเอง
    เพราะคิดว่า ตัวเอง คือชาติ

เพราะมีคนพวกนี้ไงครับ
    ความขัดแย้งเลยบังเกิด

คนบางกลุ่ม เรียกร้องเพื่อหวังประโยชน์ที่ตนควรจะได้ หรือเคยได้
    หากมีคนขัดขวาง หรือไม่ให้ ก็ย่อมจะต้องเรียกร้องเอากลับมา
    ทั้งที่ผลประโยชน์เหล่านั้น ต้องแลกมาด้วยการสูญเสียในด้านอื่นๆ

แน่นอน คนกลุ่มนั้น ย่อมไม่คิดอะไรไปถึง

เราจึงมาถึงจุดที่ ต้องเปลี่ยนแปลงแนวคิดเช่นนี้ วิธีคิดเช่นนี้
    เรื่องของชาติ บ้านเมือง ไม่ใช่เรื่องผลประโยชน์ของใครคนใดคนหนึ่ง ฝ่ายหนึ่ง แต่เพียงอย่างเดียว

ชาวนา ไม่ได้ปลูกข้าวให้เรากินฟรี แต่ขายให้เรากิน
    นักบัญชี ไม่ได้ทำบัญชีให้เราฟรีๆ
    คุณครู ไม้ได้สอนหนังสือเราฟรีๆ
    แม่ค้า ไม่ได้ไล่แจกสินค้า แต่ขายให้เรา

ทุกอย่างมันมีวงจารที่ต้องแลกเปลี่ยนกัน ได้ส่วนนั้น เสียส่วนนี้
    ส่วนที่เสีย เพื่อไปเติมในส่วนที่คนอื่นขาด ขณะที่เขาก็ต้องเสียให้เราในส่วนที่เราขาด
    นั่น จึงควรจะเรียกว่าความเท่าเทียมโดยสิทธิ์

...เรามาถึงวันนี้ได้ คงเริ่มจากความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตัวของคนกลุ่มหนึ่งครับ

มิติใหม่, ปู่ยง, temp และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อย่าเสียใจเลยครับ จตุพร ณัฒวุฒิ ยังโดนเสื้อแดงด้วยกันขว้างปามาแล้ว

ของคุณแค่โดนว่าอย่าเสียใจเลย :hi:

39. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ดูแล้วน่าจะเป็นฝีมือของป๋าห้อยครับ
    สรุปคือ เสื้อแดงกางเกงในสีน้ำเงินครับ :giggle::giggle::giggle::giggle:

40. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    แล้วอันนี้ฝีมือใครครัช :rofl: กางเกงในแดงแดงหรือเปล่า

ปู่ยง likes this.
  41. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    มันถึงได้แอ๊บเป็นกลางไงครับ ถ้าบอกเป็นควายแดง คงกลัวเสียน้ำหนักไป :D:D

5555 และ ปู่ยง ถูกใจ.
  42. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    จะว่าไปก็น่าขำดีเหมือนกันนะครับ
    คนพวกนี้ ต้องอ้างไว้ก่อนเสมอ ว่าฉันไม่ใช่เสื้อแดง
    ความเป็นเสื้อแดง มันคงน่าอับอายมังครับ เลยไม่กล้ายอมรับ

แต่พ้นจากการอ้างแบบนั้น
    ชุดข้อมูลอะไรใดๆ แม่ม มาจากเวปแดงป้อนปากทั้งนั้น

คนพวกนี้ ดูถูกได้กระทั่งความเชื่อของตัวเอง
    นับประสาอะไรกับเรื่องอื่นๆ

ปู่ยง, อู๋ คาลบี้, JSN และอีก 2 คน ถูกใจ
  43. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    สมคิด : เอ็งเป็นตำรวจใช่ไหม
    สมศักดิ์ : ไม่ได้เป็น
    สมคิด : งั้นแสดงว่าเอ็งต้องเป็นทหาร
    สมศักดิ์ : ไม่ได้เป็นทหารเฟ้ย....
    สมคิด : อ้าวก็เอ็งไม่ได้เป็นตำรวจ เอ็งก็ต้องเป็นทหารสิ
    สมศักดิ์ : แล้วมันเกี่ยวไรกันฟะ
    สมคิด : เกี่ยวสิ ก็เพราะเอ็งไม่ได้เป็นตำรวจไง...
    สมศักดิ์ : โอเค กรูยอม :rolleyes:

บางทีในโลกนี้อาจจะไม่ได้มีแค่ 2 อาชีพนี้ก็ได้นะครัช :D:D:D:D

44. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    242
    ....ตอบ.. เพราะมี ..หมานุส สุดเฮีย .. ตัวหนึ่ง ... ที่มันพูดว่า ..บกพร่องโดย สุจริต.. ..เข้าเล่นการเมือง.
    ....นับแต่นั้นมา .ความบรรลัย .. ก็ ..บังเกิดขึ้น ..ในประเทศไทย ..อย่างที่ ไม่เคยมีมาก่อน..
    .... หากไม่มี ..หมานุส สุดเฮีย.. ตัวนั้น ..ก็จะไม่มี ...ฝูงขี้ข้า ที่เป็นยิ่งกว่า ..หมานุส .. ..ในบัดนี้ ฯ...
    .............จึงต้องมาถึงจุดนี้ เช่นนี้แลฯ
    .........ลป.. ที่มิได้ เอ่ยถึง ..อีกมายมาย ก่ายกอง .. ..เยอะกว่า ..ถนน คอ-นก-รีต ..อีกนะครัช........

bookmarks, AlbertEinsteins, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  45. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อะไรของคุณเนี้ย เป็นบ้าไปแล้วเหรอ
    :party::party::party::party:

46. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D

สมคิด : เอ็งเป็นเสื้อแดงใช่ไหม
    สมศักดิ์ : ไม่ได้เป็น
    สมคิด : งั้นแสดงว่าเอ็งต้องเป็นสลิ่ม
    สมศักดิ์ : ไม่ได้เป็นสลิ่มเฟ้ย....
    สมคิด : อ้าวแล้วเอ็งเป็นอะไร
    สมศักดิ์ : เป็นคนกลาง สลิ่มมันเลว ถ่วงความเจริญ เสียแรงเคยเลือก เผด็จการ 2 มาตรฐาน ใส่ร้ายท่านทักษิณ บลาๆๆๆ เสื้อแดงซิ่สู้เพื่อประชาธิปไตยอย่างแท้จริง โดนอำมาตย์กลั่นแกล้ง ตัวแทนประชาชนที่แท้จริง
    สมคิด : โอเค กรูยอม...

bookmarks, temp, tonythebest และอีก 5 คน ถูกใจ
  47. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    นั่นสิ เรามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร

งงจริง ๆ

bookmarks, มิติใหม่, นอกคอก และอีก 2 คน ถูกใจ
  48. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    จุดแรก ตอนยังไม่โดนจับได้ใช้ "ผมรวยแล้วผมไม่โกง"
    จุดที่สอง ตอนโดนจับได้ใช้ "โกงแต่ทำงาน"
    จุดที่สาม ตอนจะเผาเมืองใช้ "ถ้าเสียงปืนดังนัดแรก ผมจะกลับมา"
    จุดที่สี่ ตอนจะถีบเสื้อแดงใช้ "พี่น้องพายเรือมาถึงฝั่งแล้ว ผมจะขับรถไปเอง"
    ยังมีอีกหลายจุด ตอนนี้ถึงจุดไหนหว่า

bookmarks, temp, AlbertEinsteins และอีก 4 คน ถูกใจ
  49. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    โลกใบนี้ ไม่ได้มีแค่สลิ่มกะคนเสื้อแดง

สลิ่ม คือคนที่เกลียดระบอบทักษิณ
    เสื้อแดง คือคนที่ชาบูระบอบทักษิณ
    ส่วนคนกลาง คือคนที่เกลียดคนที่เกลียดระบอบทักษิณ
    และชาบูแนวคิดของคนที่ชาบูระบอบทักษิณ

เคร... ยอมให้เป็นคนกลางก็ด้าย

เช Neverdie, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  50. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    บอกตามตรงนะ
    เมื่อก่อน มีเสื้อแดงมาว่าผมเป็นเสื้อเหลือง
    ผมก็ตอบปฏิเสธเหมือนกัน
    แต่นั่น เพราะผมไม่ชอบสนธิ และไม่เคยไปชุมนุมอะไรกะเค้า
    แต่พอเป็น กปปส (หรือสลิ่ม ในคำเรียกเสื้อแดง)
    ผมเชื่อ ผมไปร่วม ผมแสดงตัว
    และบอกชัดๆ ว่า ผมไปร่วมชุมนุม เอารูปถ่ายมาให้ดูด้วย

เพราะผมเชื่อ ว่าความเชื่อทางการเมืองของผม ไม่ผิด
    และผมทำ ผมเชื่อ เพราะมั่นใจว่ามันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้กับประเทศชาติ

และผมไม่เคยละอาย ไม่เคยรู้สึกต้องหลบซ่อน ที่จะบอกใครทางความเชื่อนี้

พี่พูด ไม่ได้หมายว่าใครจะต้องทำแบบผม
    แต่ผมแค่จะชี้ให้เห็นว่า
    ความเชื่อของคนบางคน กลับไม่ได้ถูกยอมรับ แม้แต่กับเจ้าตัวเอง
    ว่าฉันเชื่อแบบนั้น ฉันใส่เสื้อสีนั้น
    นั่นเพราะอะไร
    ลองเอาไปคิดดูกัน

รึเพราะมันน่าอับอาย เวลาเห็นไอ้อีพวกเดียวกันทำบัดซบ
    แก้ผ้าโชว์นม โชว์หรรม หรือทำตัวเป้นโจรปล้นเซเว่น ขโมยเพชร ไอโฟน
    หรือเพราะไม่มั่นใจ ว่าแกนนำ หรือบุคคลที่บูชาอยู่นั้น มันดีสมกับที่เชื่อแค่ไหน

นั่นผมตอบไม่ได้ แต่คุณคงจะตอบตัวเองได้ และตอบไปแล้ว

และที่แสดงความเห็นนี้ ไม่ได้หมายคาดคั้นใครให้ยอมรับ
    เพราะไม่ใช่เรื่องของผม
    แต่ผมรู้ ว่าควรจะคุยกับใคร ในฐานะที่เขาเป็นคนกลางปกติ
    หรือใคร ในฐานะที่มันเป็นแค่เสื้อแดงขี้อาย หน้าบาง
    ซึ่ง อาจจะแลดูน่าสมเพชเวทนาอยู่บ้าง ก็คงเป็นเรื่องของมันไป

วันนึง ถ้าผมได้เห็นกางเกงในสีแดงแล่บออกมา
    ผมคงไม่พูดว่า “เห็นมั๊ย กูว่าแล้ว”
    เพราะคงไม่ใช่เรื่องใหม่ที่ผมจะรู้
    ผมคงพูดได้แค่คำเดียว

“ทุ้ย”

เช Neverdie, apollo, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ

Share This Page