เราจะเอาอะไรไปสู้เวียดนาม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 18 Mar 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ส่งออกติดลบมาหลายเดือน...

2. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    กับดักประเทศกำลังพัฒนา
    ทำของไฮเทคก็แพ้ พวกเจ้าของเทคโนโลยีโคตรนวัตกรรม
    ทำของ mass product ก็แพ้พวกประเทศค่าแรงถูกๆ
    คงเหลือแต่ภาคบริการ การท่องเที่ยวเชิงปริมาณมั้ง ที่ยังเป็นสิ่งค้ำจุนเศรษฐกิจ ที่ประเทศเราขาดไม่ได้

-3-, AlbertEinsteins, ต้นหอม และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: เดี๋ยวส่งประชาธิปไตยไปเยือนเลย...

AlbertEinsteins, ปู่ยง และ โยธกา ถูกใจ
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ส่งออกหด
    โรงงานปิดตัว
    ลอยแพคนงาน
    ใครเดือดร้อนมั่งครับ
    ตัวผมเฉยๆนะ
    งานแน่นไปอีก2ปี

5. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ทิศทางที่ไทยต้องไปให้ถึง Key word "Industry 4.0" ครับ

Maratiraj, por, สับปรับ และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    เราสู้มาหมดทวีปเอเชียแล้วครับ ตั้งแต่ผมจำความได้
    แรกๆก็เทียบญื่ปุ่น ต่อมาก็ไต้หวัน แล้วก็เกาหลี แล้วสิงคโปร์ มามาเลเซีย เดียวนี้เวียดนาม พระเจ้า

7. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อินโดฯ 'ดีทรอยต์แห่งเอเชีย' โตโยต้าประกาศหนุนอุตสาหกรรมรถยนต์อิเหนาขึ้นแท่นฮับผลิตระดับทวีป
    6 ต.ค. 2557 - นายใหญ่บริษัท โตโยต้า อัสตรา มอเตอร์ เผยแผนใหญ่ทำให้ประเทศอินโดนีเซียเป็น ดีทรอยต์แห่งเอเชียโดยเร่งขยายกำลังการผลิตในโรงงานแห่งที่ 2

สับปรับ, AlbertEinsteins, conservative และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ก็นี่ไงล่ะ ที่ผมชอบบ่นเรื่อง ค่าแรง 300

มากกว่าที่่บ่นเรื่องจำนำข้าว ก็เพราะอย่างนี้แหละ

ตอนแรก ๆ คนงานรายวัน ก็ดีใจอยู่หรอก

เพิ่มจากเดิม 150-220 มาเป็น 300 ทันที

มันก็ต้องมากอยู่แล้ว แต่พอมาเจอ ค่าอาหาร ค่าบริการต่าง ๆ

ที่ทยอย ขึ้นราคา โดยเฉพาะค่าอาหาร ถึงกับจุก

เพราะอาหาร มันไม่ได้กินเฉพาะ คนทำงานนี่นา

เด็ก ๆ ก็ต้องกิน คนแก่ ก็ต้องกิน คนเจ็บออด ๆ แอด ๆ ก็ต้องกิน

ใช่ไหม ถ้าในครอบครัวหนึ่ง มีคนทำงาน 2 คน คนไม่ได้ทำงาน 2 คน

ค่าใช้จ่ายมันเพิ่ม สำหรับคน 4 คนนะครับ ไม่ใช่แค่ 2

นี่ยังไม่นับ คนที่ต้องตกงาน เพราะ บางธุรกิจ แบกรับ ค่าใช้จ่าย

ที่เพิ่มขึ้นไม่ไหว บางธุรกิจ ยอดขาย ถึงกับลดฮวบด้วย

เพราะ คนส่วนใหญ่ต้องหมดเงินไปกับ ค่าอาหาร

ธุรกิจ ของใช้คงทน อย่างพวกเครื่องนอน เครื่องพลาสติก

นี่เจอเต็ม ๆ นะครับ

เป็นไงครับ สำหรับคนที่ต้องหางาน ช่วงนี้

จะรู้นะครับ ว่าเลือกงาน ไม่ได้แล้วด้วย

แล้วที่คิดว่าจะจ้าง 300 นี่น่ะ เดี๋ยวนี้ ไปดูเอาเหอะครับ

เค้าเตรียมงาน ไว้ให้เหมาะกับ 300 เลยล่ะครับ

ใช้ให้คุ้ม แล้วปลด คนที่คิดว่า ทำงานไม่คุ้มค่าแรงออก

นี่ไง มันถึงเป็นเหตุให้ เศรษฐกิจตกต่ำ ช่วงนี้

เพราะคนมันต้องประหยัด กับค่าครองชีพ ที่แพงหูฉี่ อยู่นี่ไงครับ

ผมคนหนึ่งล่ะ เจอเต็ม ๆ ไม่มีตัวช่วย ซึมไปเลยครับ

แต่ก่อนผมประหยัดแล้วนะ เดี๋ยวนี้ต้องเรียกว่า " สุดประหยัด "

กินแกงจืดทุกมื้อ นะครับผมน่ะ ขี่จักรยานมาทำงาน ทุกวัน

ถ้าต้องไปซื้อของไกล ๆ รอรถเมล์ฟรีนะครับ 1 ชม. - 2 ชม. ก็ต้องรอครับ

ทุกอย่างจัดฟรีได้ทำหมดนะครับ เงินเดือนนี่ใช้หมด ก่อนสิ้นเดือนอะครับ

ต้องเอาเงินเก็บแม่มาทบ ทุกเดือนนะครับ ไม่รู้จะหมดเมื่อไหร่ด้วย

ตอนนี้ ผมถึงกับปลงกับชีวิต ไปหลายยก แล้วอะครับ

ไม่รู้จะทุกข์ทำไม บางที ก็คิดว่า คงดีกว่า ถ้าไม่ต้องเกิดเป็นคนอีก อะครับ

CASSAVA, มิติใหม่, twomonkeys และอีก 14 คน ถูกใจ
  9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไม่เป็นไร เดี๋ยยุเวียดนามให้รับจำนำข้าว ตันละ 15,000 โดยให้นางสาวปูไปเป็นที่ปรึกษา

ridkun_user และ ต้นหอม ถูกใจ.
  10. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ในสิงโปก ยังการเก็บ ของเหลือ ของใกล้หมดอายุ ไปแจกชนชั้นล่าง ลองคิดสภาพดู ดูเหมือนไม่มีสลัม แต่มันเป็นแฟลตห้องเล็กๆ อยู่นอกเมือง ในสถานที่ๆจัดให้ ดูดีนะ อยากอยู่กันมั่ยยยยยยย!!!
    61.7 USD. นะเป็นตัวเลขเฉลี่ยที่ผิดตรกะมาก

conservative likes this.
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตอนนี้ยังเหลือ พม่า และ กัมพูชา เรื่อง การศึกษาก็เหมือนกัน เอิ้กๆๆๆๆ เศร้า

เช Neverdie, AlbertEinsteins, redfrog53 และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. hillton(ปาล์มาลี)

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    หลวงพี่ครับ ตอน มิตร ชัยบัญชา แสดงหนังขับฟอร์ดมัสแตงพาเพชรา กินลมชมวิวถนนราชดำเนินนั้น สิงคโปร์ยังใช้คนลากรถอยู่เลย มาเลไม่ต้องพูดถึง นายจิม ทอมสันเดินหาเมืองอยู่เดือนกว่ายังออกจากป่าไม่ได้ โดนเสือจับกินไป พูดถึงพม่ากับเขมรและลาวแล้วนิ ผมว่าปราการด่านสุดท้ายของท่านชายเลยนะครับ

กีรเต้ likes this.
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมสังเกตุว่าเดี๋ยวนี้อาหารสำเร็จรูปใน7-11ราคาถูกว่า ร้านริมทาง/ห้องแถว

สังเกตุอีกว่าวัตถุดิบราคาไม่ได้พุ่งแรงอะไร จึงคิดว่าน่าจะมาจากค่าแรงที่แพงขึ้น

เจ้าใหญ่ได้เปรียบเพราะเขาใช้เครื่องจักรมาลดต้นทุน

CASSAVA, Kiriwian, AlbertEinsteins และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    คนเวียตนามรุ่นใหม่ ไม่ได้จบต่างประเทศ แต่ภาษาอังกฤษเค้าดีจริงๆ
    โรงเรียนสอนภาษาบานเป็นดอกเห็ด โรงเรียนอินเตอร์ค่าเทอมถูกกว่าไทยตั้งเยอะ แถมผ่อนจ่ายรายเดือนได้อีกต่างหาก

Kiriwian, Bayonet, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ถ้าอ่านบทความของคุณ Somkiat Osotsapa เกี่ยวกับสิงคโปร์ มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ กลุ่มย้ายฐานการผลิตไป บอกว่า ไทยดีกว่า ความสามารถ วัฒนธรรม เชื่อชาติ แตกต่างกันมาก ลองหาอ่านดู มีบน-ล่างโต๊ะ เทียบกับไทยแล้ว เราไม่ติดอันดับ รถยนต์ในเมือง กทม. ถือว่าโล่งเลย

16. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ที่น่าเศร้าคือจ้างคนไทยวันละ300บาทนี่แกมานั่งเฉยๆนะครับ ทำเยอะแกบอกไม่คุ้ม

เพื่อนๆที่เป็นเถ้าแก่หากต้องการจ้างแรงงานจริงๆเขาจ้างต่างชาติกันทั้งนั้น

ไม่ใช่ไม่รักชาติ แต่คนไทยรากหญ้านี่แบมือขอจนติดเป็นนิสัยฝังลึก

แรงงานต่างชาติหลายล้านคนในไทย เขาหาเงินแล้วใช้อย่างกระเบียดกระเสียน ที่ได้ประโยชน์คือพ่อค้าไทย

ส่วนรากหญ้าจมลึกลงทุกที ตอนนี้ก็ได้แต่หยิ่งลมๆแล้งๆว่าเป็นประชาชนชั้นหนึ่ง

รอให้ต้องเป็นลูกจ้างของพวกแรงงานต่างด้าวก่อน ถึงตอนนั้นจะโทษใคร

จะสำนึกหรือไม่ว่าถูกนโยบายประชานิยมของทักษิณยิ่งลักษณ์มอมเมาจนเสียคน

หรือจะยังคงก่นด่าอำมาตย์ตามที่เขาฝังใส่หัวสมองจนถึงวันที่ดินกลบหน้า

lagrangian, มิติใหม่, Kiriwian และอีก 6 คน ถูกใจ
  17. hillton(ปาล์มาลี)

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    อันนี้มองเป็นปัญหาสังคมอันใหญ่มากๆ มากกว่าการเรียกร้องเรื่องประชาธิปไตย
    เด็กที่ไม่เข้าระบบการศึกษาเดียวนี้เกเรและเถื่อนมาก เด็กที่เข้าระบบการศึกษาขั้นปวชก็คุณภาพต่ำมาก
    เด็กท้องก่อนอายุ18ผมว่ามีมากกว่าสถิติที่ว่ากัน เดียวนี้จบม3 โรงเรียนใกล้ชุมชน สลัม เสี่ยงทั้งเรื่องยาและเรื่องท้องก่อนวัยอันควร ร้านเกมเป็นสถานที่ที่บ่งบอกตัวตนของเด็กไทยยุคใหม่ได้ดี ยิ่งที่ใกล้ชุมชน สลัม ด้วยแล้ว เลี่ยงได้เป็นดี เถื่อน หนวกหู หยาบคาย ไร้มารยาท ไม่ต้องหวังกับการทำมาหากินเลย ใช้ชีวิตอยู่ที่ร้านเกมกันเกิน 10 ชั่วโมง เด็กส่งเอกสารบริษัทเดียวนี้ ส่วนใหญ่ก็ทำงานไม่เต็ม100 วิ่งงานรอบเช้าเสร็จไม่เข้าไปรับงานใหม่แต่กลับไปอยู่ร้านเกม เล่นเกมจนบ่ายแล้วค่อยเข้าบริษัท แรงงานต่างด้าวเดียวนี้ก็เลือกงานมาก ตั้งแต่ 300 บาทมานี้ ถ้าให้ต่ำกว่านี้ไม่ทำ ก็จะวิ่งหางานใหม่ และส่วนใหญ่ทำไม่ทน เดีอนสองเดือนไปละ หางานไหม เดียวนี้พม่าเข้าสู่งานโรงงานมากขึ้น และคนไทยก็ทิ้งงานโรงงานกันมากขึ้นเช่นกัน เลยสงสัยว่าเดียวนี้แรงงานไทย ประเภทไร้ฝีมือ เดียวนี้ไปอยู่ไหนกันหมด

AlbertEinsteins likes this.
  18. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สงสัยโดนคนมันหลอกว่า"คนเท่ากัน":D

ผมว่าคนมันไม่เท่ากันหรอกครับ ไม่เชื่อไปขอนั่งกินข้าวกับทักษิณสิ

ridkun_user, Kiriwian, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  19. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    พูดถึงเรื่องเรียนแล้วเครียดครับ
    ลูกผมเกรดเฉลี่ย 3.5
    ตอนนี้ต้องหาที่เรียนใหม่เพราะไม่ติดตัวจริงโรงเรียนเดิม
    อาทิตย์หน้าต้องไปตลุยสอบสองเตรียมเลย
    ถ้าไม่ติดก็ต้องไปเอกชน
    นี่ขนาด onet อังกฤษ90 คณิต80 วิทย์72
    ยังไม่รอด

twomonkeys และ hillton(ปาล์มาลี) ถูกใจ.
  20. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ขนลุกครับ ของถามนิดนะครับโรงเรียนอะไร ทำไมมาตราฐานสูงมาก:wondering:

JSN และ โยธกา ถูกใจ.
  21. hillton(ปาล์มาลี)

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ขอให้ลูกคุณโยธกาโชคดีครับ เดียวนี้การแข่งขันสูงครับ พ่อแม่ต้องวางแผนกันเป็นปีครับ และโรงเรียนเดียวนี้มันมองลูกศิทย์เป็นห่านทองคำ เอาไว้รีดเงิน คุยกับโรงเรียนเดินขอรอเพื่อมีคนออก แล้วไปไล่สอบโรงเรียนอื่น งานนี้ไม่มีเส้น เด็กต้องโคตระเก่งครับ และค่าน้ำเดียวนี้ก็หลักหมี่นถึงแสนต้นๆค่าบำรุงโรงเรียน และหลักแสนต้นๆถึงหลักแสนกลางกรณีวิ่งเต้น สำคัญที่สุดคือเรื่องเวลา ยัดได้ต้นๆรีบทำครับ หลังๆหรือผลออกแล้วยิ่งแพง ทีมงานที่ก็ต้องมีความน่าไว้ใจ ผิดนิดเดียวเงินหายเป็นแสน

Redbuffalo010 และ โยธกา ถูกใจ.
  22. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    298
    จะบ้าไปแล้ว ที่ลูกคุณเรียนอยู่นี่เป็นโรงเรียนสอนอัฉริยะ?!?! หรือว่าสมัยนนี้เขาปล่อยเกรดเหมือนคนที่รู้จักในตลาดเกรดเฉลี่ยก็เกือบ 4

23. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อยู่แถวพรรค ปชป ครับ

twomonkeys likes this.
  24. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    คงไม่ได้ปล่อยเกรดครับ
    แต่เด็กเก่งเยอะเป็นห้องเลย
    ตอนสอบคณิต เต็ม 30 ลูกทำได้29
    อันดับร่วงไปอยู่ที่27
    คือมีเด็กได้เต็ม 26 คน
    สอบ onet คนได้คะแนน สูงสุด อังกฤษ 98 คณิต97 วิทย์95
    ลูกผมเลยร่วงเพราะเหตุฉะนี้
    แค่อยากจะบอกว่า
    ในอีกมุมนึง เด็กที่เก่งๆเค้าก็กดดันเหมือนกัน
    และเมืองไทยยังมีเด็กให้ฝากความหวังอยู่ไม่ใช่น้อยเหมือนกันครับ
    ส่วนผมก็คงเครียดไปจนถึงอาทิตย์หน้า
    ลุ้นให้ลูกสอบติดที่ไหนซักที่

25. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เราสอบกันคลีนไครับ
    ไม่ได้คือไม่ใช่
    ผมไม่สนับสนุนให้ลูกได้เรียนเพราะยัดเงิน
    เอกชนพออาศัยได้ครับ
    แต่ขอสู้ไว้ก่อน

hillton(ปาล์มาลี), Bayonet, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สู้ๆครับ ลูกผมยังเตรียมอนุบาลอยู่เลย แต่ต้องวางแผนเรื่องเตรียมสอบป.1แล้ว:happy:

Redbuffalo010 likes this.
  27. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แนะนำให้หาโรงเรียน ep ดีๆซักที่ครับ
    โตขึ้นมาจะได้โดนเหมือนลูกผม
    ล้อเล่นนะครับ :D :D

28. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เห็นที พ่อแม่ต้องให้การช่วยเหลือ.........

.....

แบบอินเดียแล้ว

ผงะ! โคตรโกงสอบที่อินเดีย พ่อแม่ปีนตึกส่งโพยคำตอบให้นร.กันแบบโจ๋งครึ่ม

JSN และ โยธกา ถูกใจ.
  29. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จริงอ่ะ ไม่ได้อำนะว่ามีลูกอยู่เตรียมอนุบาล???:whew::whew::whew:

30. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คุยเรื่องการศึกษาแล้วอ่อนใจ ขอคนแก่ระบายหน่อย

ผมเรียนมัธยมโรงเรียนวัด ค่าเล่าเรียนปีละ160บาท หากเด็กคนไหนเรียนอ่อนครูให้อยู่เรียนพิเศษตอนเย็น เรียนฟรีครับครูไม่เอาตังค์

พออยู่ม.ปลายครูคัดนักเรียนเก็บตัวเพื่อแข่งตอบปัญหาเชลล์ออกทีวี คำถามคำตอบเป็นภาษาอังกฤษ เราเป็นนักเรียนวัดต้องพยายามมากกว่าโรงเรียนเอกชนที่ภาษาอังกฤษเก่งกว่าโดยเฉพาะโรงเรียนคริสต์ แต่เราก็ชนะเลิศเพราะความเสียสละของคุณครู เงินท่านก็ไม่ได้แถมต้องเลี้ยงข้าวเย็นลูกศิษย์อีก

เพราะความทุ่มเทของครูเด็กวัดก็สอบเข้ามหาวิทยาลัยดีๆคณะดีๆกันเยอะนะ เรียนจบกันออกมาก็เจริญก้าวหน้ากันพอควรและไม่มีลูกศิษย์คนไหนลงหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่งว่าเป็นคนชั่วคนเลวของสังคม

ศิษย์ถึงวัยใกล้เกษียณ ครูถ้ายังอยู่ก็เป็นไม้ใกล้ฝั่งกันหมดแล้ว แต่ทุกปีท่านที่ยังพอไหวลูกศิษย์จะพาไปเที่ยวปีละครั้งทั้งในและนอกประเทศ เราเห็นความสุขความชื่นใจภูมิใจในดวงตาของครูแล้วตั้งใจกันว่าจะทำจนถึงที่สุด

ถ้าท่านป่วยและต้องการความช่วยเหลือศิษย์ที่เป็นหมอจะดุแล คนที่มีกำลังก็รวบรวนเงินเข้ากองทุนไว้ช่วยค่าใช้จ่ายครูที่เดือดร้อน

ก็คุยกันในหมู่เพื่อนว่าความผูกพันระหว่างศิษย์กับครูอย่างนี้คงตายไปพร้อมคนรุ่นเรา

คิดแล้วใจหายครับ การศึกษาปัจจุบันมีแต่เรื่องเงิน แห้งแล้งเหลือเกิน

Kiriwian, por, Bayonet และอีก 5 คน ถูกใจ
  31. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    เดาว่า เป็น รร เทพศิรินทร์

32. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    พี่ชายน้ำไม่ได้จำผิดนะ ปีละ หรือเทอมละ >:)

33. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555 ผมเป็นพวกนักเรียนหางแถวครับ เลยไม่กล้าเอ่ยชื่อโรงเรียน

34. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081

ปีครับ ขึ้นจาก145บาท พ่อผมบ่นใหญ่ว่าแพง

Bayonet likes this.
  35. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เป็นโรงเรียนในฝันของเด็กบ้านนอกที่"บ้าฟุตบอล"อย่างผมเลยครับ

36. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตอนจะมีลูกไม่ได้คิดเรื่องเรียน คิดว่าเหมือนเราตอนเด็กๆ แต่พอมาดูจริงๆ มันต่างกันมาก มีติวสอบเข้าป1ตั้งแต่อนุบาล :oops:

ปล. โรงเรียนลูกคุณโยธกา คงเป็นโรงเรียน สามxxxวิxxxxxx EP สงสัยที่มาตราฐานคัดเด็กต่อม.ปลาย สูงเพราะอยากได้ค่าแรกเข้า 1แสน อีกรอบแน่ๆ:sick:

โยธกา และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  37. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    พึ่งทราบว่าจบมาจากที่เดียวกัน ครับ ปล ถ้าทางในนี้เด็กเทพเยอะพอควร

38. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ท่านจบ เทพศิริทร์ ใช่ไหมครับ เพราะเคยมีอาจารย์เล่าเรื่อง ที่เราแข่งตอบปัญหาภาษาอังกฤษ กับ โรงเรียนคริสต์ ด้วย

39. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เวียตนาม ภาษาเขียนเป็น
    555555 ย้อนยุคอีกแล้ว
    145.- 40-50 ปีที่แล้ว แพงอยู่นะ
    เราเด็กวัด ได้แค่ค่าขนม เที่ยงเดินกลับมากินที่บ้าน

Alamos likes this.
  40. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    โรงเรียนวัดเทพศิรินทร์
    น้าชายบอกว่าภูมิใจที่เป็นนักเรียนโรงเรียนวัด

แสงธูป และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  41. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    หนุ่มสาวสมัยนี้ถ้าจะมีลูกต้องคำนึงถึงเดือนเกิดด้วยเพราะอนุบาลทั้งหลายตัดอายุเด็กที่เดือนต่างๆกัน
    เช่นครบ 4ปี6เดือนในวันที่ 1 มิถุนาของปีนั้น.. ถ้าเด็กเกิดเดือนกันยา-ตุลาปีที่แล้ว ก็จะเป็นเด็กแก่ในรุ่น
    ทำให้มีความพร้อมมากกว่าตอนไปสอบแข่งขัน ไม่งอแง ทำกิจกรรมตามข้อชี้วัดได้
    (เด็กเล็กอ่อน-แก่เดือนจะต่างกันเยอะ แล้วความสามารถจะมาทันกันตอนอยู่ประถม)
    เดี๋ยวนี้บางบ้านที่เครียดๆก็จะวางแผนถึงขนาดเดือนเกิดของลูก (ฟังผู้ปกครองที่รู้จักๆมาอีกทีนะ พอดียังโสด 555+)

42. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ที่ รร ไม่มีค่าแรกเข้าครับ
    เค้าคัดเด็กจริง
    เด็กที่ติดก็เรียนเก่งจริง
    แต่อาจมีเด็กสละสิทธิเพราะติดที่อื่น
    สู้พลางรอพลางครับ

43. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ต้องเกิดก่อน 15 พค. ครับ
    ถึงจะได้สิทธิ์เรียนตามอายุ
    แต่สมัยนี้ไม่ค่อยเคร่งครัดเหมือนเมื่อก่อน

ถ้าให้ทันเกณฑ์ต้องนับวันย้อนหลังให้ดี :D :D :D

หนูอ้อย likes this.
  44. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    เวียดนามขับรถ 60 กม./ชม. แถมทัศนคติของเขาคือดีแต่โม้ จะแซงเราได้ยังไงครับ :D:D

ผมว่าเราควรกลัวพม่ามากกว่า เปิดประเทศเมื่อไหร่ มีแซงหลายประเทศแน่ๆ

สับปรับ, redfrog53, โยธกา และอีก 1 คน ถูกใจ.
  45. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    สมัยสมัยปิดประเทศพม่าเทคโนโลยีทางทหาร โคตรก้าวหน้าเลยนะ ผลิตพวกยานเกราะ เรือรบ อาวุธหนักอื่นๆ ใช้เองได้แล้วงะ

46. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมนี่เอาตระกูลชินวัตรเข้าสู้เลยครัชชช
    โกงหน้าด้านๆไม่อายหมาเข้าสู้

47. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    ที่ปรินส์รอยเชียงใหม่ จะต่อมอปลายต้องได้มากกว่า 3.55 เช่นกัน

48. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าขุดคลองคอดกระ การท่องเที่ยวทางใต้คงเสียไปเยอะ ส่วนเวียดนามก็ยิ้มร่า สร้างท่าเรือที่แหลมญวนให้เรือพักรอคิวผ่านคลอง

49. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ผมไม่มีลูก ไม่มีเมีย แต่.....ซักวันหนึ่ง
    ถ้าผมมีลูก ผมจะให้ลูกเรียนวิชาที่ชอบ
    บังคับเรียนแบบมีวินัยเหมือนทหาร
    ฝึกรักษาศีล8
    แต่ไม่ให้เรียนแบบแข่งขัน ไม่เอาเกรดเป็นบรรทัดฐาน
    ให้มันมีความคิดเป็นของตัวเอง ที่สำคัญต้องเลี้ยงตัวเองได้

โยธกา likes this.
  50. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เชื่อแล้วครับว่ายังไม่มีลูกจริงๆ

Share This Page