เมื่อ ชัย ราชวัตร ฝากถึงนักประชาธิปไตย(เทียม)

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 5 Apr 2016

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    5 เม.ย.59 นายสมชัย กตัญญุตานันท์ หรือ ชัย ราชวัตร นักเขียนการ์ตูนล้อเลียนการเมืองชื่อดัง โพสต์ข้อความในเฟสบุ๊คส่วนตัว แสดงความคิดเห็น "พวกนักประชาธิปไตยยึดโยงคนโกงชาติ" ประกาศคว่ำร่างรัฐธรรมนูญ ซึ่งก่อนนี้ มักอ้าง "ประชาธิปไตยต้องยึดโยงประชาชน" แต่เหตุใดถึงประกาศคว่ำการใช้สิทธิ์ลงประชามติรับหรือไม่รับร่าง โดยไม่ฟังเสียงของประชาชนเสียเอง

ชัย ราชวัตร ระบุไว้ดังนี้

พวกเมิงคำก็ว่าประชาธิปไตยต้องยึดโยงประชาชน สองคำก็ว่าประชาธิปไตยต้องยึดโยงประชาชน กรูก็เป็นประชาชนฟังแล้วปลาบปลื้มพวกเมิงจนน้ำตาไหล
    นี่พวกกรูประชาชนกำลังพิจารณาข้อดีข้อเสียของร่างรัฐธรรมนูญเพื่อเตรียมตัวไปใช้สิทธิ์ลงประชามติรับหรือไม่รับร่าง พวกเมิงชิงประกาศคว่ำรัฐธรรมนูญเสียแล้วโดยไม่ถามประชาชนซักคำ
    ทหารเขายึดอำนาจรัฐ เขาก็ยังให้ประชาชนได้ใช้สิทธิ์ใช้เสียงลงประชามติ แต่พวกเมิงยึดสิทธิ์ยึดเสียงไม่ให้พวกกรูได้ใช้วิจารณญาณตัดสินอนาคตตัวเองเลย
    เจอหน้าอีกทีพวกกรูจะเอาขันแดงไล่โขกหัวพวกเมิงให้รู้สึกตัวเสียบ้าง พวกนักประชาธิปไตยยึดโยงคนโกงชาติ
    http://www.naewna.com/politic/210135
    ...........................................................................

อ้างเสียงของประชาชนกันตลอดเวลา แต่ไม่ยอมให้ประชาชนตัดสินใจเอง ออกมาชี้นำ โดยไม่ฟังเสียงประชาชน เราทุกคนต่างมีสิททธิ์ เสียง 1 เสียงเท่ากัน นักเลือกตั้งแค่หยิบมือเทียบไม่ได้กับประชนชน เกือบ 50 ล้านเสียง สำหรับประชาชน สิทธิ์ กลับมาอยู่ในมือของเราอีกครั้งแล้ว ใช้ให้คุ้มนะครับ

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    นึกถึงตอนแดงกร่างเมือง เอะอะก็รวมพวกมาทำร้าย ไม่พอใจก็รุมถล่ม

หาพวกไม่ได้ก็จ้างมา ไอ้คนรับจ้างก็ไม่รู้อะไรเลย หวังแค่เศษตังค์ก็พร้อมจะยกป้ายให้

อย่างกรณีสนับสนุนให้ขึ้นราคาก๊าซ ทุกวันนี้ไม่กล้าจ้าง ต้องใช้วิธีหลอกคนไปวัน ๆ

เพราะกลัวโดนยึดทรัพย์ ต้องออกหน้ามาทำเองบ้าง แฝงตัวมาสร้างภาพบ้าง

วัน ๆ ไม่ต้องทำอะไรคอยตามข่าวเพื่อจะหาช่องไม่ให้หลุดกระแส แต่ในทางกลับกัน

กลับทำร้ายชื่อเสียงตนเองและครอบครัวรวมถึงคนไทยร่วมชาติเพราะหลงผิด คิดแง่เดียวแท้ๆ

มิติใหม่ และ Anduril ถูกใจ.
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ประชาธิปไตยแบบที่ต้องถูกใจพวกตัวเองเท่านั้น...

5. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ประชาธิปไตยต้องชนะ เผด็จการทหารต้องพินาศ

6. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    คว่ำร่าง = ลงเสียงไม่รับร่าง

แล้วทำไมนายชัย ถึงมาบอกว่าจะไม่ได้ใช้สิทธิ

7. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คุณชัย เขาหมายความว่า นักการเมืองอ้างว่า ยึดโยงปชช. แล้วปชช.กำลังตัดสินใจ (ยังไม่ได้อ่านเนื้อหา รธน.เลย) ดันประกาศคว่ำ
    แต่ดันอ้าง ยึดโยงปชช. (ไม่ถามปชช.ซักคำ)
    ผมแปลให้แล้วนะครับ

8. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    สรุปนายชัย ก็แขวะนั่นเอง
    แต่ในความจริงแล้ว นักการเมืองคว่ำร่างเพื่อไม่ให้มีประชามติ แทบจะเป็นไปไม่ได้

9. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เขาประกาศไม่รับร่าง รธน.ครับ ไม่ใช่ไม่ให้มีประชามติ

10. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    กระทู้คห.นายชัย ก้เอามูลมาจากนายชัยมาคุยสิ

11. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    แปลด้วยครับ อ่านแล้ว งง

12. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ไม่รับร่างรธน.ไปเอามาจากใหนครับ

13. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    นี่ผมกำลังคุยกับใครอยู่เนี่ยๆ

14. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    น่าสงสารจังครับ :D

15. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สงสัยตัวเองเถอะ พิการมีห้าหัว แต่ใช้การไม่ได้ซักหัว

16. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมว่า สิ่งที่พวกเขาคิดและทำ มันคือกฎหมู่มากกว่า ครับ แต่พวกเขาคิด(เอาเอง)ว่าเป็นประชาธิปไตย
    เหมือนสมัยยุคโบราณครับ มีกำลังมาก พวกมาก คือผู้ชนะ

17. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ควายบ้าบนปลักโคลนหน้าแล้งครับ
    แถไถลไปบนพื้นแข็งๆ

18. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    Chai Rachawat
    18 ชม. ·
    ท่าจะจริงของมัน

นังเอ๋อกับไอ้พวกเสื้อแดงบอกว่า ยุคเผเด็จการทหารทำให้เศรษฐกิจย่ำแย่ ตอนนี้เศรษฐกิจของผมแย่จริง ๆ อย่างที่มันทำนายไว้ ผมเองถึงขั้นกำลังมองหาอาชีพเสริมเพื่อประคองค่าใช้จ่ายประจำวันให้ตัวเองอยู่รอด

เมื่่อคืนเพิ่งฉลองรัฐมนตรีกับเลขาพรรคเพื่อไทยถูกศาลฎีกาตัดสินให้เป็นคนขี้คุกคนละ 6 ปีไม่มีรอลงอาญา ข้อหาทุจริตปุ๋ยปลอม

ตื่นสาย ๆ ก็ได้ข่าว อดีตประธานศาลฏีกา อดีตประธานศาลอุทธรณ์พร้อมพวก 5 คนถูกไล่ออกจากราชการฐานรับสินบนตั้งแต่ปี 2548 ถึง 2553

ตามด้วยข่าวนิพัทธฯ อดีตอธิบดีอธิบดีกรมธนารักษ์ ที่ปรึกษาเศรษฐกิจของทักษิณ ถูกศาลฏีกาสั่งชดใช้หนี้ 535 ล้าน ข้อหาผลาญเงินออมสินของเด็กไปซื้อหุ้นเน่าบีบีซี

ตบตูดด้วยข่าวศาลอุทธรณ์พิพากษายืนตามศาลชั้นต้น ให้จำคุกไอ้ตู่คางคก 2 ปีไม่มีรอลงอาญา ข้อหาหมิ่นคุณอภิสิทธิ์ฯ สั่งฆ่าประชาชน

คิดดูซี่ครับ เศรษฐกิจส่วนตัวผมจะเป็นยังไง ถ้าผมไม่รีบหาอาชีพเสริมเพิ่มรายได้ เพื่อรองรับรายจ่ายที่เพิ่มขึ้นเหนือความคาดหมาย จากการเลี้ยงฉลองไม่รู้จักจบจักสิ้น !

19. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เออ แน่ะ เอิ้กๆๆๆๆๆ :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

Share This Page