เพื่อนสมาชิก มีใครสนับสนุนการ"กระจายอำนาจ"บ้างครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 29 Dec 2014

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ท่านต้องการ การ"กระจายอำนาจ" ในรูปแบบไหนครับ?
    ถามเพื่อถกเหตุผลกันดูนะครับ ไม่ได้ซีเรียสอะไร :blush:

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    รอฟังอย่างเดียว เอิ้กๆๆๆ

3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ...อิ...หรือมีแต่คนไม่ชอบการ"กระจายอำนาจ"
    ตั้งกระทู้ผิดป่าวหว่า :wasntme:

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต้องปูเสื่อรอเป็นเพื่อนไหม

5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เข้ามาบ่นเจ๋ย ๆ ครับ ผมเห็นว่าปัญหาที่ผ่านมาใครได้เป็นรัฐบาลเป็นผู้ดลบันดาลให้คุณให้โทษกับทุกฝ่ายได้

ยกตัวอย่างหนังสือพิมพ์ด้อยคุณภาพอย่างมติชิน พิมพ์ไปก็ไม่มีใครอ่าน แต่ทำไมงบโฆษณามากมายมหาศาล

แถมได้จัดการโครงการใหญ่ ๆ ของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ทำให้เงินไปกองกับกลุ่มผลประโยชน์ตัวเอง พอมีการเปลี่ยนรัฐบาล

จากเคยกำไรมหาศาลกลายเป็นเจ๊งไม่เป็นท่า เพราะนโยบายผิดฝาผิดตัว เงินที่หน่วยงานสนับสนุนก็คือเงินที่เอาไปให้

ฆ่าประชาชนผู้รักชาติหากลดอำนาจส่วนกลางลงโดยมีการกำกับอย่างรัดกุม ย่อมทำให้ปัญหาที่เกิดขึ้นลดลงไปอย่างมาก

อย่างน้อยก็ไม่กล้าประกาศไม่ยอมรับอำนาจศาล แบ่งแยกประเทศ เมินเฉยต่อความต้องการที่เป็นปรารถนาดีจากผู้อื่น

การดำเนินนโยบายยกดินแดนให้พ่อขเมรของมัน :swear: พอดีฝ่าเด๊ยวของขึ้น :giggle:

kokkai likes this.
  6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตามความคิดผม
    ตราบใดที่ยังมีคนไทยจำนวนมาก ยอมขายสิทธิ์ ขายเสียง
    ทั้งการเลือกตั้งแบบรวมศูนย์อำนาจ หรือกระจายอำนาจ ล้วนเป็นดาบสองคมทั้งสิ้น
    เลยตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกดู เพราะผมเองไม่กล้าฟันธง ว่าแบบไหนดีกว่า :sweating:

7. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อำนาจของเสียงข้างมากยิ่งใหญ่ที่สุดในสามโลก ไม่สามารถเอามากระจายได้หรอกครับ :swear:

8. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมมองว่าการกระจายอำนาจมีประโยชน์หลายอย่างครับ ที่สำคัญที่สุดคืออาจช่วยลดความขัดแย้งระหว่างเมืองและชนบท
    สิ่งหนึ่งที่เสื้อแดงใช้ปลุกระดมคนต่างจังหวัดให้เป็นพวก คือข้อกล่าวอ้างที่ว่ากรุงเทพฯ เอาเปรียบต่างจังหวัด เอาภาษีคนต่างจังหวัดไปปรนเปรอกรุงเทพฯ หากมีการกระจายอำนาจ แยกภาษีออกจากกัน ข้อกล่าวอ้างนี้จะใช้ไม่ได้อีกต่อไป

แต่มันก็ต้องแลกมากับ ความเสี่ยง ที่เศรษฐกิจแต่ละจังหวัดจะไม่ไปในทางเดียวกัน มีโอกาสผิดพลาดมากกว่าส่วนกลางรวมศูนย์กำหนดให้ รวมทั้งการโกงกินที่อาจจะมากขึ้นด้วย ซึ่งหากผิดพลาดกันมากๆ ทางนึงมันก็ถ่วงประเทศได้เหมือนกัน

อีกอย่างผมมองว่า ชาวบ้านในชนบท ไม่เคยได้เรียนรู้บทเรียนประชาธิปไตยที่แท้จริง เพราะเมื่อนโยบายรัฐบาลใดก็ตามผิดพลาดและกระทบเศรษฐกิจมากๆ มักมีรัฐประหารก่อนเสมอๆ ผมก็เข้าใจนะ ปล่อยให้ประเทศเจ๊งตามวิถีทาง มันคงเจ็บปวดเกินไป สำหรับคนรักชาติแบบเราๆ แต่หากเป็นแบบนี้ต่อไป ชาวบ้านก็จะไม่มีทางเรียนรู้ ไม่รู้จักเปลี่ยน เราก็จะต้องแบกรับ เตี้ยอุ้มค่อมกันต่อๆไป แถมนับวันจะลำบากขึ้นเรื่อยๆ เพราะจะดื้อด้านกันมากขึ้นทุกวัน ความขัดแย้งจะไม่มีวันจบ เพราะชาวบ้านจะไม่เข้าใจและเรียนรู้ว่า นโยบายอย่างจำนำข้าวมันเลวร้ายยังไง เลือกคนเดิมกลับมาเรื่อยๆ คนชั่วก็ยุยงให้ขัดแย้งกันเรื่อยๆ ไม่จบไม่สิ้น

การกระจายอำนาจ ดีกับประชาธิปไตย ช่วยให้เกิดการเรียนรู้เป็นส่วนๆ โดยไม่ต้องเอาทั้งประเทศไปเดิมพัน แต่อาจขัดใจนิหน่อย หากมีประชากรด้อยคุณภาพมากๆ ประเทศจะเดินไม่สะดวก แต่หากกระบวนการเรียนรู้เริ่มเกิดขึ้น แล้วแพร่ขยาย คนไทยคงไม่โง่ดักดานไปตลอดชาติหรอก เมื่อมันลงตัว ทุกพื้นที่ก้าวเดินไปพร้อมกันได้ ประเทศจะเดินหน้าไปอย่างมีประสิทธิภาพมากกว่าปัจจุบันแน่นอน

ไม่รู้สิครับ หากลูกมันดื้อด้าน จะฝืนควบคุมมันไว้ทำไมให้ทุกข์ทั้ง 2 ฝ่าย ปล่อยมันไปเผชิญโลกซะบ้าง เราคอยช่วยเหลือไม่ให้มันตายห่าซะก่อนก็พอ เป็นผู้เป็นคนกลับมาเมื่อไหร่ค่อยก้าวไปพร้อมกัน ชีวิตผมก็เลี้ยงลูกแบบนี้ล่ะ

Lucy Van Pelt, por, บางสิบหมื่น และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ระบบไหนมันก็ไม่ได้ผลหรอก
    ถ้าคนที่เข้าไปมีอำนาจในระบบ
    มุ่งแต่จะแหกกฎ เพื่อตักตวงผลประโยชน์
    แถมสังคมส่วนมากนิ่งดูดาย
    บอกไม่ใช่เรื่องของกรู ใครๆก็ทำ
    ทั้งที่มันล้วงกระเป๋าเอาเงินเราไปใช้
    แถมบางคนปรบมือให้กำลังใจบอก
    อัศวินควายแดงมาช่วยแก้จน
    ทำให้รวยมีอารยธรรมทัดเทียมชาวโลก

ก่อนเปลี่ยนแปลงระบบ
    เลือกเปลี่ยนแปลงทัศนคติสังคมก่อนดีกว่า

เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหกสิบเจ็ดสิบปีแล้ว
    ไม่เห็นดีขึ้น มีแต่ลงเหว

ปลายขอบฟ้า, ปู่ยง, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมกะพี่(เรานั่งถกกันเล่นๆ) เห็นตรงกันว่า ตราบใดที่คนไทยส่วนใหญ่ยังเป็นแบบปัจจุบัน
    นักการเมืองอาชีพ เขายิ่งชอบให้กระจายอำนาจ เพราะเขาเป็นนักเลือกตั้ง
    ยิ่งเลือกตั้งทุกระดับเขายิ่งชอบ เพราะเขามีโอกาสเข้ากุมอำนาจ ดูแล(งาบ)งบประมาณ มากกว่าคนทั่วไป
    กว่าคนไทยจะสำนึกได้ เขาคงร่ำรวยกันยกตระกูล ส่วนประเทศไทยกลวงโบ๋
    ส่วนข้ออ้างอื่นๆที่เขายกมาสนับสนุน การ"กระจายอำนาจ"
    เป็นแค่วาทะกรรมหรูๆ เพื่อปกปิดอำพรางตัวเอง เท่านั้น
    ***ดูได้จากการที่ทุกพรรคใหญ่ สนับสนุนการ"กระจายอำนาจ" กันทุกพรรค
    ***การเลือกตั้งท้องถิ่น คนที่ได้รับชัยชนะ มักสังกัดพรรคการเมืองหรือมีพรรคการเมืองหนุนหลัง
    คนดีๆมีโอกาสน้อยมาก ที่จะชนะ
    แต่รวบอำนาจรวมศูนย์แบบแม้ว ผมก็ไม่ชอบ.....เฮ้อ เวรกรรมประเทศไทย
    หันซ้ายเจอเสือ หันขวาเจอจระเข้

sunset, AlbertEinsteins และ Bayonet ถูกใจ
  11. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

ปู่ยง และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  12. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เรื่องนี้ผมสนับสนุนแนวทางของ ด๊อกโสมม..คนจัญไร อย่างเต็มตัวเลยครับ

ไม่ใช่เรื่องให้มันมาเป็น รมต. นะ แต่หนุนเรื่อง ตัดหัวมันมาเป็นประกัน :clap:

โยธกา และ kokkai ถูกใจ.
  13. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    เอาซักเรื่องนึงให้เห็นเป็นรูปธรรม

กระจายอำนาจตำรวจ ให้ตำรวจภูธรแต่ละเขตอยู่ใต้อำนาจนายกเทศมนตรี นายก อบต. เอามั้ย

ผมตอบเลยว่าไม่เอา ดูจากเลือกตั้งแบบนายฮ้อยลากจูงควายในจังหวัดผม เขตเมืองแท้ ๆ ยังแจกเงินกันให้ว่อน ข้อมูลประกอบการตัดสินใจของชาวบ้านหรือ ก็มีแต่ข่าวลือ

ขืนให้ตำรวจไปอยู่ใต้นักการเมืองท้องถิ่น ณ เวลานี้ รับรองได้เป็นกองกำลังส่วนตัวแน่

kokkai และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  14. ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    784
    เห็นด้วยกับหลายๆท่านด้านบน ... กลับมาที่ประชาชนยังคิดไม่ออก บอกไม่ถูก เวลาเลือกตั้ง ใครเด่น ดัง สมประโยชน์มากกว่าก้อเลือกคนนั้น ... ซึ่งน่าจะแก้ยากถึงยากมาก ... ในเวลาปัจจุบัน ผมว่าไม่ว่าจะกระจายอำนาจ หรือ รวมอำนาจ .. จะตั้งมีการกำกับ ควบคุมอย่างเข้มแข็ง ฉับไว และเป็นหน่วยงานที่เป็นเอกเทศ .. และทุกคนสามารถร้องให้หน่วยงานตรวจสอบขบวนการที่เห็นว่าไม่ถูกต้องได้ ดดยให้หน่วยนั้นรับเป็นเจ้าภาพทั้งหมด ไม่ใช่ให้ประชาชนฟ้องร้องเอง ... อันนี้รวมถึงเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับการกระทำจากรับและเจ้าหน้าที่ของรัฐ ทุกระดับ ไม่ใช่แค่การทุจริต คอรัปชั่น อย่างเดียว ... เช่น ทรัพยากรธรรมชาติ คมนาคม สิ่งสาธารณต่างๆที่เป็นของมวลชนโดยรวม ... อย่างกรณีหลายๆกรณี ที่ประชาชนต้องฟ้องร้องจากรับเอง .. กว่าจะได้การชดเชย ไม่แก่ตาย ก้ออดตายไปก่อนแล้ว ....

kokkai และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ระบบดี แต่คนhere
    บรรลัยครับ

padd, โยธกา, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอเลียนแบบคำตอบท่านกีรเต้หน่อย
    "ไม่ไหวจะเคลียร์" :D

17. annykun

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    รวมศูนย์อำนาจสิครับ ที่แม้วชอบ งบประมาณไม่จำกัด แจกได้เรื่อยๆ เป็นนายกก็สามรถชี้นิ้วสั่งได้ทุกอย่าง ครอบคลุมทั่วทุกพื้นที่ ขอเพียงคุมพื้นที่ภาคเหนือหรืออีสานได้ก็จบ โกงยังไงก็เดือดร้อนส่วนกลาง ท้องถิ่นไม่ค่อยรู้ หรือรู้แต่กรูไม่สนใจ ได้เงินซะอย่างเหีึ้ยแค่ไหนก็เลือกกลับมาอีก ส่วนกลางที่กรุงเทพฯ กับ ภาคใต้ คนน้อยกว่า จิบจ๊อย ไม่สะเทือนหรอก

กระจายอำนาจ จังหวัดจัดการตนเอง ของลุงสุเทพนั่นล่ะ ทางออกของประเทศนี้

ระบบปัจจุบัน จำนำข้าวเจ๊ง แมร่งก็เจ๊งทั้งประเทศ แต่หากกระจายอำนาจตามไอเดียหลวงลุง
    ต่อให้ทักกี้กลับมาอีก ออกนโยบายทำลายชาติเจ๊งยับแค่ไหน ก็น่าจะยังเหลือกรุงเทพฯ และหัวเมืองทางใต้ไว้คอยช่วยเหลือและขับดันประเทศต่อไป พร้อมความหวังว่า ประชาชนจะเรียนรู้ประชาธิปไตยที่ถูกต้องมากขึ้น ความหวังที่จะมีโอกาสเปลี่ยนแปลงก็จะมีมากขึ้น และประชาธิปไตยไทยจะพัฒนามากขึ้น

แต่บ้านใครอยู่ในพื้นที่เผาไทย คงลำบาก(ไม่)หน่อย :p

padd, por และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  18. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ความหวังดี กับ การเผือก แค่เส้นบางๆ กั้นไว้ ...

19. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เลือกเฮี้ยแม้ว มีเงินใช้ จิงๆๆด้วย เชือเด๊ะ ตอนนี้กระจายอำนาจลงให้ระดับแกนนำออกไง????

เสมา ขุนศึกรักสถาบัน
    อ้าว บักนิคตกอับหรือไง ?

20. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขอมอบให้ด๊อก 1128 คะแนน

21. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมทันเวอร์ชั่นนี้ :giggle:

22. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แบ่งออกเป็นภาคเลยมั๊ยครับ
    ยกเป็นผู้ว่าการภาค
    เพราะประเทศเรายังเป็นท้องถิ่นนิยม
    การแยกรายจังหวัดย่อยเกินไป บางพื้นที่มีรายได้ไม่พอเลี้ยงตนเอง
    การแบ่งอำนาจก็รับผิดชอบกันไปแต่ละภาค
    นายกจัดการงานระดับประเทศ
    ผู้ว่าการจัดการเรื่องหลักของแต่ละภาค
    ท้องถิ่นรับผิดชอบพื้นที่
    ควายจะเลือกควาย ก็ช่างมัน
    รับผิดชอบผลกรรมของตัวเองไม่ต้องกระจายให้คนอื่น

por likes this.
  23. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมคิดว่าการเลือกตั้งทุกภาคทั่วประเทศตอนนี้ เงินเป็นปัจจัยหลักซะแล้วอะครับ
    คนดีแต่ไม่มีเงิน ยากมากๆ ที่จะได้ชัยชนะ
    ถึงมีพรรคการเมืองสนับสนุนอยู่เบื้องหลัง ถ้าไม่มีเงินก็มีโอกาสแพ้สูงอะครับ
    นายกเทศมนตรีเมืองใหญ่ๆ ต้องใช้เงินเกิน 50 ล้าน(ข้อมูลจากระดับวงในของจังหวัด.....บอกว่าเกือบๆ100 ล้าน)
    ลงทุนกันขนาดนี้ ถ้าไม่เข้าไปโกง ใครจะยอมลงทุนอะครับ
    (เงินลงทุน บางส่วนก็ได้จากบ.ที่คิดจะเข้าไปรับประมูลงาน ของจังหวัด)
    พอรู้ข้อมูลเหล่านี้ ผมถึงบอกว่า
    ซ้ายก็เสือ ขวาก็จระเข้

padd และ โยธกา ถูกใจ.
  24. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้ากลัวเรื่องเงินซื้อเสียง
    แล้วนักเลือกตั้งจะเข้ามาถอนทุน
    ก็ไม่ต้องมีเลือกตั้งมันเลยดีมั๊ยครับ
    แล้วเราจะให้ใครมาบริหารประเทศ
    ในความคิดผมที่ให้แยกเป็นภาค
    เพราะคิดว่าให้แต่ละพื้นที่รับผิดชอบกันเอง
    ในการบริหารเงินที่มาจากการเก็บภาษีของท้องถิ่นเอง
    หักส่วนนึงให้รัฐบาลกลางบริหารประเทศ
    ไม่ใช่เอาภาษีของคนทั้งประเทศไปจ่ายให้ฐานเสียงตัวเองเหมือนที่ผ่านมา
    ภาคไหนมีคนโกงงบประมาณ
    คนในภาคก็จัดการกันเอง ออกมาประท้วงกันเอง ไม่ต้องยกกันไปไหนไกล
    ภาคอื่นก็จัดการกันไปตามปัญหาของแต่ละพื้นที่
    เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวแย้งผมมาหนักจะตอบกันยาว
    แค่แสดงรวามคิดเห็นกันนะครับ
    ไม่ได้อยากแยกประเทศ

อ้อ อย่าไปสนใจข้อมูลวงในมาก
    คิดดูนะครับ
    เลือกตั้งถ้าใช้เงินกัน50ล้านอย่างที่บอก
    คนชนะมีคนเดียว
    คิดว่าคนแพ้เค้าไม่ใช้หรือ
    แพ้แล้วไปถอนทุนกะใคร
    ผมรู้จักทั้งคนแพ้คนชนะทั้งสองฝ่ายแหละ
    ใครถอนทุนเอากะอะไร
    ชาวบ้าน คนเมืองนั้นเค้าไม่โง่หรอกครับ
    เดี๋ยวเค้าก็จัดการได้

Last edited: 1 Jan 2015
    por และ kokkai ถูกใจ.
  25. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เลือกตั้งเขตเดียวเบอร่เดียว ผู้สมัครไม่สังกัดพรรค คนดีไม่มีเงิน แค่สมัครได้นี้ก้อลมล่อแล้ว ถึงเข้าพรรคฯก้อต้องมีสำรองก้อนหนึ่งพอประมาณ อ่านประวัติก่อนมาเป็น ว่าที่ปธ. สภาฯ เฮ้ยยย! สส. ของคุณรังสิมา รอดรัศมี ดูสิ!
    จากลูกชาวบ้าน พยาบาลตัวเล็ก ก้อเข้ามาเป็นคาดิเบต ว่าที่ ปธ. สภาฯ สุดๆ อย่างไร ไปเป็น อสส. ยังง่ายกว่าอีก
    ที่เห็น เป็นร้อย ไม่สังกัดพรรคฯ อาจมาจากสวรรคชั้นดาวลึงค์ หรือนักดำน้ำ นักสำรวจสลัมทั่วโลก ขอสัก 1124 เสียงก้อพอ บางคนไม่กล้าลงหรอก เป็นระดับผู้ก่อตั้งพรรคฯ ก้อไม่กล้าหรอก อย่าหลงตัวเอง ต้องให้คนอุ้มเข้านะแหละ
    ที่ลงอย่างไรก้อได้ เป็นหัวหน้าพรรคก้อได้ เป็นนายกฯก้อได้ เป็นผู้ลงสมัครฯ ลงเขตก้อได้ มีอยู่คนเดียวแหละ
    ท่านเป็นเสาหลัก ยึดมันหลักการ ไม่มีการขอคืนไม่มีการขอเงินทอน พรรคไหนมีบุคคลากรอย่างนี้ พรรคนั้นแหละ ที่ผมเลือก
    ตอนนี้ ผมเลือกพรรค ประชาธิปัตย์ เพราะพรรคนี้ มี คุณชวน คุณบัญญัติ คุณอภิสิทธิ์ คุณกรณ์ คุณ..... และคนยุคใหม่ที่สามารถยึดหลัการสานต่ออีกนาน ไม่มีการยุบพรรค 2-3ครั้งยังด้านอยู่!!!

26. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ความเห็นแรกผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ
    แต่เรื่องข้อมูลวงใน น้องชายแท้ๆผมเป็นคนบอก
    (ในครอบครัวเรื่องการเมืองเราเปิดอกคุยกัน เพราะเรามีแนวคิดคล้ายๆกัน)
    บริษัทเขาช่วยสนับสนุนการเงินทั้ง 2 ฝ่าย หน้าฉากวางตัวเป็นกลางแต่แอบช่วยฝ่ายแพ้มากกว่า
    แต่กับทีมงานคนชนะ เขาก็สนิทพอสมควร เรื่องการประมูลงานจึงไม่มีปัญหา
    แต่ไม่ว่าจะสนับสนุนอย่างไร การได้งานก็ต้องมีการจ่าย.........%
    หลังคสช.เขาให้จ่ายลดลงประมาณ5-10%
    คนในจังหวัดเขาไม่ได้โง่ แต่มันกลายเป็นเรื่องปกติในสายตาเขาอะครับ

โยธกา likes this.
  27. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เรื่องให้ล้มกับประชาธิปไตยแล้วประชาชนจะเรียนรู้ ผมเห็นว่ามันไม่จริงครับ

ดูอย่างหลายๆประเทศที่ล่มเพราะประชานิยม ประชาชนก็ยังนิสัยเดิมๆ

เช่น เวเนซุเอล่านี่เห็นชัดเจนเลย

28. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ก็เหตุนี้แหละครับที่ผมบอกว่าคนในท้องถิ้นต้องรับผลที่ตนเองก่อ
    ถ้ารับเงินซื้อเสียงแล้วเค้าเข้าไปโกง
    ผลกรรมก็ตกแก้คนในพื้นที่เอง
    ถ้ามีสำนึกก็จัดการซะ
    คงต้องใช้เวลาซักพักกว่าระบบจะลงตัว
    อันที่จริงในเมกาก็ใช้เงินกันตอนหาเสียง
    แต่เค้ารณรงค์หาทุนกันเปิดเผย
    ผมคิดว่าสักวันเราคงถึงตรงนั้น
    ค่อยๆแก้ไป แต่ยังไงก็ต้องมีเลือกตั้งแน่นอน
    คงเป็นแบบเดิมๆ
    รองเท้าผมเปลี่ยนเอาแบบบางเบาใช้เดิน(ประท้วง)และวิ่ง(หนีระเบิด)รอไว้แล้ว
    น่าจะต้องได้ใช้กันอีกหลายรอบ

29. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าเราเร่งปรับปรุงระบอบยุติธรรม ให้ดีกว่าปัจจุบัน ควบคู่ไปด้วย
    ความฝันของผมกับคุณและคนไทยทั้งหมด คงมีโอกาสเป็นจริงได้แน่นอน :blush:

โยธกา likes this.
  30. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    โกงไม่เป็นไร มีถนนคอนกรีตเข้าหมู่บ้าน หมู่บ้านเราจะได้เจริญ
    โกงไม่เป็นไร มีไฟฟ้าประปาเข้าหมู่บ้าน หมู่บ้านเราจะได้เจริญ
    โกงไม่เป็นไร มีจำนำ(ขาย)ข้าวได้หมื่นห้า ชาวนา(เรา)จะได้ลืมตาอ้าปากได้
    ชาวนา(เรา)เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ทำงานหนัก
    ข้าวเป็นรายได้หลักของประเทศ
    ประเทศเจริญเพราะเราขายข้าวได้เยอั
    คนไทยต้องช่วยชาวนา (อาชีพอื่นช่างแม่ง)
    ETC..

คนในท้องถิ่นต้องรับผลที่ตนเองก่อ (จริงอ่ะ?)
    แต่คนทั้งประเทศต้องรับกรรม (แน่นวล)
    จากความไม่รับผิดชอบที่เลือกผู้แทนไม่ดูตาม้าตาเรือ

อย่างว่าคนเลือกไม่มีความรู้เพียงพอเรื่องประชาธิปไตยทัั้งต่อตนเองและผู้อื่น
    ดันแพร่พันธ์กับเยอะจนล้นหลามจนล้นประเทศ
    และ คน = คน หนึ่งสิทธิหนึ่งเสียง 5555
    เลยกระจุกและกระจาย(อำนาจ)กันเลือกตั้ง

31. annykun

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมไม่เชื่อครับ ว่าคนอีสานหรือภาคเหนือ จะโง่ไปตลอดกาลครับ ถ้าคิดแบบนี้ก็จบครับ ยกประเทศให้ไอ้แม้วไปเหอะ ไม่ต้องปฎิรูปให้วุ่นวาย ยังไงไอ้แม้วก็กลับมา แจกจนประเทศล่มสลายก็ยังจะเลือกมันกลับมา มันจะเป็นแบบนั้นจริงๆหรอ?

หรือถ้าเป็นแบบคุณว่า แล้วคุณจะยอมอุ้มอีสานกับเหนือไปเรื่อยๆ งั้นหรอ? เพื่อความเจริญของชาติต้องเสียสละ รบกับไอ้แม้วยังไม่พอ คนอีกฝ่ายเค้าก็ไม่ต้องการ ไม่ได้ซาบซึ้งอะไรกับคุณเลยแถม จ้องกระทืบคุณมากขึ้นตลอดเวลา วิถีทางฝืนความตายชัดๆ

กระจายอำนาจให้สุด เลิกอุ้มอีสาน-เหนือ ซะ เอาคนของเราให้รอดไว้ก่อน เพื่อให้ชาติเดินหน้าแก้ไขปัญหาต่อไปได้ ส่วนพวกคนโง่ ช่างแม่ม ให้มันรู้กันไป ว่าพื้นที่สีแดงจะอดตาย จะยังไม่ยอมเปลี่ยน หรือพื้นที่สีฟ้ารอดแล้วจะเห็นแก่ตัว ไม่อพยพไปแสวงหาโอกาสและการเปลี่ยนแปลง

Last edited: 2 Jan 2015
  32. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    กระจายให้จังหวัดที่คนมีวุฒิภาวะ กระจายมาเลย เช่น ระยอง โนโหวตอันดับแรกๆมั้งคราวก่อน งดออกเสียงก็ต้นๆ
    โดนมาเยอะ ตอนผู้ว่าบอกงบ รบ.ก่อน ส่งมาทำป้ายเฉลิมฯ ไม่พอ ไม่เต็มเกาะกลางถนน จนต้องเอางบในองค์กรจังหวัดมาทำเอง

ออกมาเรียกร้องผู้ว่าเลือกตั้งจังหวัดแรกเลยมั้ง

33. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อย่างนั้นกรุงเทพก็น่าห่วง เพราะรู้กันดีว่า ปทุม กับ สมุทรสงคราม เป็นอย่างไร

34. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    จริงครับ เพื่อนผมมาจากทางใต้ครับ เขาบอกเลยว่าคนแถวนั้น แค่เห็น ป้าย ปชป ก็เลือกแล้วครับโดยไม่ต้องใช้"เงิน"ซื้อ เพราะ ปชป ใช้"ผลงาน"ที่ทำซื้อครับ

35. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คนสังกัดปชป.ลงเลือกตั้งในภาคใต้ มีโอกาสชนะสูง แต่ก็ต้องใช้เงินครับ
    เพราะคนมันติดใจการแจกเงินซื้อเสียงเสียแล้ว
    แต่เขาเลือกแจกครับ ไม่ใช่แจกมั่วไปหมด
    ลองถามเพื่อนชาวปักษ์ใต้ ที่เขาคลุกคลีกับชาวบ้านทั่วไปดูซิครับ ว่าจริงหรือปล่าว

36. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    "จริง" กล้าตอบ
    หลายพรรคฯไปแจกไปซื้อคน เลขสูงๆทั้งนั้น เฉพาะบุคลากรที่มีชื่อ แม้กระทั้ง ?????? มาในรูปแบบเชิญชวน มาอยู่ ค่าตอบแทนนะไม่ต้องมีพูดถึงหรอก และจากพรรคไหนก้อไม่ต้องถาม เพราะที่มีชื่อออกมา ก้อชัดกันอยู่แล้ว ฉะนั้น การซื้อตัวเล็กๆ ก้อต้องไม่เล็ก แต่ไปแล้วไง เขาให้ตลอดไหม เขาเลี้ยงดีไหม เขามีเงินให้ใช้ไหม มาจากกำลังเกียรติยศชื่อเสียงที่เราสร้างสมมาตลอด ขายไปแล้ว เขาไปกินมีบ้านรอบโลก เราก้อยังอยู่เหมือนเดิม ดีมั่ยยยยยย!!!
    แต่อย่าคิดว่า ทุกคนเป็นอย่างนั้น ดูบางเขตบางที่ ก้อไม่ต้องซื้อนะ ถึงเวลาก้อจ่าย "ตามปกติ" ทุกตน ต้องเห็นด้วย คนเดียวเห็นต่างก้อไม่ได้ แบบ NKR. 100% เต็ม ชอบมั่ย ประชาธิปไตยเต็มใบไง

37. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    ออกตัวก่อนเลยว่า....ตอบข้อนี้ยากครับ
    เพราะ คนส่วนใหญ่ทั้งโลกใบนี้ ไม่ชอบยอมรับว่าตัวเองยัง "ไม่ฉลาด และ ไม่เจริญ(ทางจิตใจ)" ครับ
    ประชาธิปไตยเป็นการปกครอง ที่เหมาะกับสังคมที่ฉลาดทางความคิด และมีความเจริญทางจิตใจแล้ว
    นอกนั้น ยังไม่ได้หรอกครับ การปกครองระบอบประชาธิปไตยเต็มที่ยังไม่เคยมีจริงเลยตั้งแต่สังคมมนุษย์เกิดขึ้นมา

การกระจายอำนาจ เหมาะสำหรับประชาชนคนไทยในบางพื้นที่ก่อนครับ
    ไม่ใช่ทั้งประเทศไทยแน่ๆ ขนาดกรุงเทพฯ พัทยา ยังจะล่มไม่ล่มแหล่ ดูจากอัตราการโกง
    ดูจากถนน ดูจากการบริหารงบประมาณครับ มันโกงทั้งนั้นแหละ ถ้าประชาชนเอาจริงเอาจังจริงๆละก็ มันต้องโกงไม่ได้แบบนี้
    (ที่ไม่เอาจริงนี่ รวมผมเองด้วยเลย)

ต้องให้ความรู้ประชาชน พร้อมกับยกระดับจิตสำนึกขั้นรุนแรงทั้งประเทศเลยครับ
    ใช้เวลาน่าจะ มากกว่าชั่วอายุคนขึ้นไป ถึงจะกระจายอำนาจได้ดีอย่างที่ควรจะเป็น

เมื่อก่อนกรุงเทพฯ สกปรก โครงการตาวิเศษ ช่วยปรับทัศนคติคนกรุงเทพให้ดีขึ้น แต่ยังไม่ดีพอครับ
    ไม่ต้องเทียบเลยกับคนต่างจังหวัด ชาวบ้านทั่วๆไป ...นี่ยกตัวอย่าง แค่เรื่องจิตสำนึกสาธารณะแบบง่ายสุดๆแล้วนะครับ
    ทิ้งเองมันก็เลอะบ้านตัวเองจะให้ใครมาเก็บ แต่ก็ยังทิ้งกันครับ

ถ้าไม่ฉลาดคิด ก็จะถูกหลอก ถ้าไม่มีจริยธรรมก็จะถูกล่อให้โกง
    เรื่องการเรียนรู้ของประชาชน เจ็บแล้วจำนี่...ผมไม่เชื่อนะครับ คนฉลาดและคนมีจริยธรรมพื้นฐานดี เจ็บแล้วจำครับ
    แต่คนคดและโง่เขลาจะไม่เป็นแบบนั้น...โชคดีที่คนเหล่านี้มีไม่มากครับ...ปัญหาที่น่ากลัวที่สุดตอนนี้คือ
    " โง่อวดฉลาด" อันนี้เป็นมาก เป็นกันลึกซึ้งมาก และไม่ยอมรับว่าตัวเองโง่ นับถือโจรเป็นเจ้า คนเหล่านี้ยังมีอยู่ลึกซึ้งมาก
    หาง่ายครับ เสียงดังด้วย ในไทยพีบีเอสชอบไปสัมภาษณ์บ่อยๆ... (ขอเหน็บแนมสักหน่อยเถิดครับ ผมเบื่อมากๆ ไอ้รายการเสียงประชาชนเสี้ยมประเทศเนี่ย...ที่สุดแล้วขอการทำเรื่องไม่เป็นเรื่องให้เป็นเรื่อง เรื่องดีๆก็จะแค่เกือบๆๆๆๆๆ ถากไป ถากมา วนไปวนมา ไม่แตะส่วนที่ควรแตะ ไม่ช่วยให้คนรวมตัวกัน กลับให้ออกมาวิจารณ์แบ่งฝ่ายกันเอง และรายการแอบถือหางคนของตัวที่ชอบเอามาออกรายการบ่อยๆมากเกินไป ขาดความเป็นกลางอย่างมาก เสียงประชาชนที่เขาว่า มันแค่กลุ่มคนที่คนทำรายการรู้จัก อยู่แค่สองสามกลุ่ม วนออกอยู่นั่นแล้ว...ซึ่งไม่ใช่กลุ่มที่มีพลังขับเคลื่อนอะไรจริงเลย)

สรุปขออนุญาตตอบว่า ยังไม่เหมาะ ณ.เวลานี้ครับ
    ถ้าทหาร ไม่ออกมารัฐประหารเสียก่อน...แล้วปล่อยให้กระบวนการประท้วงเดินหน้าไป
    ประชาชนเจอ M-79 เจอตำรวจชั่ว เจอโจรกลางเมือง เจอสื่อบิดเบือน คนตายและฆ่าฟันกันจนนองเลือด
    อาจเกิดขึ้นได้ครับการกระจายอำนาจ เพราะประชาชนถูกบังคับให้เรียนรู้...แต่มันไม่คุ้มครับ
    เพราะประชาชนที่ถูกบังคับให้เรียนรู้อาจไม่เรียนก็ได้ ไม่มีอะไรยืนยันได้ว่าการเปลี่ยนแปลงที่รุนแรง
    จะนำไปสู่สังคมที่ดีขึ้นเสมอ...ไม่มีครับ
    ฉะนั้น ผมจึงมีความเห็นส่วนตัวว่า ยังไม่ควรกระจายอำนาจทั้งหมดเร็วเกินไป
    ควรค่อยๆทำทีละส่วนย่อย และดูแลอย่างใกล้ชิด ที่สำคัญควรให้ความรู้และอบรมจริยธรรมคนไทยเสียใหม่ครับ
    กับฝากปิดรายการเสี้ยมประชาชนนั้นลงไปเสียทีด้วย แล้วเราจะเห็นเองว่า ประชาชนไม่ได้พลาดสิ่งดีๆอะไรในชีวิตไปเลย
    ขอบคุณครับ

38. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    อำนาจ และความรับผิดชอบชั่วดี ต้องพึงมีอยู่คู่กัน
    ต้องขอถามก่อนว่า พร้อมจะรับผิดชอบไหม ถ้ามีอำนาจ?
    กล้ารับผิดชอบ ต่อ สส. ที่เราเลือกเข้าไปแล้วไปคอรัปชั่น ได้ไหม?
    ถ้าคนที่เราเลือกเข้าไปมีอำนาจ แล้วต่อมา โกงงบประมาณ หนึ่งล้าน แล้วหนีไป ประชาชนในเขตนั้นๆ จะลงขันจ่ายคืนให้ได้ไหม?
    ความจริง มันไม่ถึงขนาดนั้นหรอก แต่ จิตสำนึกความรับผิดชอบ ต่ออำนาจที่ได้รับ ของประชาชนตอนนี้มีกันหรือยัง

น่าจะให้เซ็นชื่อรับผิดชอบแทน สส. ก่อนเข้าคูหาเลือกตั้งนะ คงถอยกันเพียบ.

dek-harte, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  39. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ความคิดที่แหวกแนว แต่อยากให้เป็นจริง จังเลย:nerd:

40. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ถึงว่าจังหวัดที่พร้อมก็ขอก่อนไงครับ อย่างระยอง พร้อมนานแล้ว พวกจังหวัดไม่พร้อมม๊อบคอยปลุกปั่นได้ ปิดถนนประจำเมื่อราคาผลผลิตไม่ได้ดั่งใจ พวกนี้น่ะไม่พร้อม

41. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    น่าคิดเหมือนกัน
    สักแต่ว่ากาบัตรเลือกตั้ง อยากกาบัตร กาแล้วรู้สึกฟิน แค่นั้น
    อยากเลือกตั้ง งัดวาทกรรม respect my vote
    พอนักการเมืองที่ตัวเองเลือกไปทำผิด โดนคดี
    ก็ไปแก้ตัวให้เขาด้วยวาทกรรม เขามาจากการเลือกตั้ง
    เลือกตั้งแล้วทำอะไรก็ได้ อย่างนั้นหรือ ?

42. annykun

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมว่าเหตุการณ์ปัจจุบันมันบีบบังคับให้รีบกระจายอำนาจให้เร็วที่สุดนะ สมัยก่อนยังพอคิดได้ว่า ประชาชนยังไม่พร้อม ให้ส่วนกลางวางแผนให้ก็ดีอยู่แล้ว จะกระจายให้ประชาชนที่ยังไม่พร้อมเพื่อให้ประเทศถอยหลังทำไม? แต่ปัจจุบันประชาชนมีแนวโน้มจะเรียกร้องอิสระการปกครองตนเองมากขึ้นทุกๆวัน พร้อมความเชื่อผิดฝังรากว่าส่วนกลางเอาเปรียบ เลยจ้องที่จะโกงส่วนกลางกันให้มากที่สุด เพื่อที่บ้านตัวเองจะได้พัฒนา โดยไม่ดูเลยว่าจะส่งผลกระทบกับประเทศโดยรวมมากแค่ไหน ยิ่งความขัดแย้งทางการเมืองยิ่งยอกย้ำให้แนวคิดผิดๆ แพร่ขยายมากขึ้นทุกที ยิ่งไปผูกโยงกับประชาธิปไตยด้วยแล้ว สถานการณ์ยิ่งจะเลวร้ายขึ้น

หลายคนบอกว่า ต้องรวมศูนย์อำนาจให้มั่นคงผ่านรัฐบาลที่เข้มแข็งอย่างทหาร แล้วปลูกจิตสำนึก สั่งสอนประชาชนไปเรื่อยๆ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยปล่อยให้กระจายอำนาจให้ ผมก็สงสัยว่า อีกกี่ปี กี่ชาติครับ คนถึงจะมีจิตสำนึกอย่างที่ว่า กี่ร้อยกี่พันโครงการที่รณรงค์ พูดปากเปียกปากแฉะบ้าน้ำลาย ผลาญงบไปมหาศาลขนาดไหน มีสำเร็จบ้างไหม? ประชาชนมีจิตสำนึกมากขึ้นรึเปล่าว?

สภานการณ์การเมืองยิ่งทวีความรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ การเรียกร้อง ความเชื่อผิดๆ ที่ไม่เคยได้รับการพิสูจน์ซักทีก็แพร่ขยายมากขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่อะไรๆ ในประเทศนี้เปลี่ยนแปลงไปไม่มีทางเหมือนเดิมอีกแล้ว หากคิดว่าอุ้มไหว เอาอยู่ก็เชิญเถอะครับ

ปัจจุบันรวมศูนย์อำนาจ ก็โดนพิษการเมืองเล่นจนเป็นอำมพาตไปหมดแล้ว ประเทศก็ไปเดินไม่ได้อยู่ดี ทุกวันนี้ไปได้เพราะแรงกดดันจากกระบอกปืนเท่านั้น ปืนเอาไม่อยู่เมื่อไหร่ก็เละ หรือจะยอมกระจายอำนาจออก ลดแรงกดดัน ให้แนวคิดบางอย่างได้มีการพิสูจน์ ให้ประชาชนได้เรียนรู้ ระหว่างกระบวนการนี้ประเทศอาจไปลำบากหน่อย แต่ก็ค่อยๆ คลานไปได้ และอนาคตก็จะมีความหวังมากกว่านี้ เมื่อทุกคนเรียนรู้ไปพร้อมกันและลุกขึ้นวิ่งได้

แบบนี้จะดีกว่ามั๊ย?

43. rongparat

rongparat สมาชิกใหม่

สมัคร:
    8 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1
    รูปแบบประเทศเราไม่เหมาะกับการกระจายอำนาจ เพราะจิตสำนึกของคนที่ใช้อำนาจยังไม่มี แต่ผมเห็นควรจะแบ่งอำนาจดีกว่า

44. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตราบใดที่ระบอบยุติธรรมยังไม่มีการปฏิรูปให้ดีขึ้น
    ***รวดเร็ว
    ***เที่ยงตรง
    ***อิสระ(แต่ต้องตรวจสอบได้ด้วย)
    ไม่ว่าจะกระจายหรือรวมศูนย์อำนาจ ผมว่ามันก็ยังเละเหมือนเดิมอะครับ
    ประมาณ 5 ปีมาแล้ว ผมเคยคุยกะสส.พรรคปชป. ว่าช่วยเชียร์พรรคให้จัดการเรื่องนี้ให้เป็นนโยบายเร่งด่วนเถอะ
    เพราะมันมีผลกระทบกับประเทศมาก ทำแล้วพรรคมีแต่จะได้ชื่อเสียง แต่ก็เงียบหายไปกะสายลม

rongparat likes this.
  45. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ถ้าทั้งระดับหมู่บ้านขึ้นไปถึงระดับตำรวจ ผู้ว่าฯ อยู่ใต้ผู้มีอำนาจเบ็ตเสร็จ คุณคิดว่า การกระจายฯนั้นลงลึกขนาดไหน ....!

Share This Page