เพื่อนผมบอก “นี่กูไลค์ไอ้หงอกครั้งแรก”

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย tonythebest, 22 May 2015

1. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

อ่านกันตามสะดวกครับ

JSN, thai4u, plunk และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตามไปอ่านมาแล้ว เพิ่งรู้ตัว เอิ้กๆๆๆๆ

3. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    384
    ว่า แบบซ้ายของเหมาอิสต์ นะ
    ทักษินขาดการวิพาก ตัวเอง
    และขาดคนที่กล้าเปิดอก วิพาก ขนวบการของตัวเองตรงๆ

ใครตำหนิเรา ท่านว่าเขาชี้ขุมทรัพย์
    .
    .
    .
    .
    .
    เป็นโชคดีของบ้านเมือง ที่ทักษินมันไม่ฟังใคร และไม่ยอมปรีบปรุง
    ไม่งั้น มันจะยิ่งยุ่งยาก กว่านี้
    .
    .
    .
    ตอนนี้คงจนตรอก เข้าไปใหญ่ เลย เปิดหน้าสู้

Kiriwian, Apichai, Maratiraj และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไกลประเทศออกไปอีกแล้วแม้วเอ๋ย

5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ความเห็นของหงอกเจียม ถ้าไม่ติดที่ว่าแซะเจ้า บิดเบือนข้อมูล
    บางเรื่องก็เข้าท่านะ

6. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    หงอกเจียมวิพากษ์เหตุการณ์ล้มระบอบทักษิณได้มีเหตุผล แต่ขาดน้ำหนัก การล้มระบอบทักษิณ

ไม่สามารถสำเร็จได้เพียงเหตุ พรบ นิรโทษกรรม การยอมถอยสุดซอย 2 ครั้งรัฐบาลยิ่งลักษณ์

ทำให้พลังมวลชนสะดุดเช่นกัน แต่การตัดสินใจเดินหน้าต่อของมวลชนไม่ใช่เพราะสุเทพปลุกเร้า

แต่การตัดสินใจผิดพลาดที่เดินหน้าแบบ 2 ขาที่ไม่ปรับสมดุลย์ต่างหากที่ผลักดันให้การต่อสู้

คงเดินหน้าไป การย้ายข้างของคนเสื้อแดงเป็นพลังที่ทำให้ กปปส เข้มแข็งพอที่จะทานอำนาจ

กระสุน ระเบิด หรือแม้แต่การตายข้างหน้า การยั่วยุของผู้มีอำนาจในการสั่งปราบ ท่าทีของปู

การใช้ความรุนแรงทุกรูปแบบในการปราบ อีกหลายอย่าง ที่แสดงให้เห็น หากมองอย่างเป็นธรรม

ความจำเป็นต้องกู้ 2 ล้านล้านเพื่อกลบหนี้ที่ทำขึ้น ก็เป็นตัวเร่งเร้าที่ให้คนตัดสินใจรับไม่ได้

เหล่านี้เป็นปัจจัยรายวันที่ส่งผลลบต่อรัฐบาลยิ่งลักษณ์

thai4u, Apichai, apollo และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    แต่ดีที่สุด ยึดทรัพย์ตระกูลชินมาใช้หนี้จำนำข้าว

8. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าเรากู้เงินมาใช้จ่ายในครัวเรือน โง่แค่ไหนก็รู้ว่าครอบครัวไม่รอดล้มละลายแน่ๆ

กู้เงินมาบำเรอประชาชน ทำไมไม่รู้ว่ามันจะเจ๊ง? เป็นไปได้หรอ กู้มาเรื่อยๆเพื่อเสพ

(มันคนละเรื่องกับกู้มาลงทุนโครงสร้างพื้นฐาน โครงสร้างพื้นฐานผลตอบแทนมันมี)

กรีซก็เจ๊งเพราะกู้มาเสพนะ

ชายน้ำ, maya, JSN และอีก 4 คน ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรื่อง 30 บาทนี่ คุณภาพยานี่ไม่ค่อยจะ.....

10. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ความคิดเห็นของไอ้หงอกก็เหมือนๆหรือคลายๆอย่างที่ผม(พวกเรา)คิดและผมยังเชื่อว่าคนเสื้อแดงหลายๆคนคิดเหมือนเช่นกัน ไอ้สี่ขายิ่งเข้าใจเรื่องนี้ดีเพียงแค่ทำหน้าที่ขี้ข้า
    แต่ที่ผมสงสัยทำไหมไอ้หงอกออกมาพูดตอนนี้ มีอะไรกันเหรอพวกเหี้ย

tonythebest, thai4u และ นอกคอก ถูกใจ
  11. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ล่าสุดหงอกหันมาตีปี๊บเรื่อง นศ ที่โดนจับกุมละ

12. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    หงอกเจียม (เซเลบเสื้อแดง) เห็นแล้วว่า ทักษิณ ทำตัวเหมือนเจ้า ทั้งที่ไม่ได้เป็นเจ้า แค่เป็นเจ้าของพรรค และพรรคก็เป็นเหมือนบริษัท

หงอกเจียม ต้องทำความเข้าใจ ในคำว่า "บารมี" ให้มากขึ้น ไม่ได้มีกันทุกคน เหมือนที่หงอกเจียมคิดว่าทุกคนเท่าเทียมกัน

แสงธูป, tonythebest และ JSN ถูกใจ
  13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ในความคิดผม เจียมแกไม่ได้ชอบทักกี้หรอกเหมือนนักวิชาเกินบางคน แต่ช่วงทักกี้หนุนหลังนปช. ซึ่งมีพวกล้มเจ้าเยอะ และเป็นช่วงที่หลายคนกลับมามองถึงปัญหาของประเทศไทย เลยอาศัยช่วงนี้เรียกความสนใจคนให้มาสนวิชาประวัติศาสตร์และสอดแทรกทฤษฎียูโธเปียได้เยอะ และอาศัยสถานการณ์เพื่อฟลุ๊คปฏิวัติเจ้าได้ แต่แผนก็ล่ม เพราะทักกี้กับแกนนำดันเหยียบขี้ไก่ไม่ฟ่อ ทิ้งชาวบ้านก่อนเลย แถมชาวนปช.เอง ก็ไม่มีอุดมการอะไรเลยพอมีปัญหาก็หนีหมด ถึงปากจะล้มเจ้า แต่เอาเข้าจริงก็ไม่รู้จะทำไปทำไหม เพราะไม่ได้งานไม่ได้เงิน

tonythebest likes this.
  14. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  15. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    หงอกแม่งความรู้สึกช้าว่ะ
    ผมถามเป็นปี ๆ แล้ว ว่าประธาน นปช. นี่ใครเลือก มวลชนคนเสื้อแดงได้เลือกมั้ย
    แคนดิเดตนายกฯของพรรคแม้วนี่ใครเลือก เจ้าของพรรคสั่งมาใช่มั้ย
    นี่ไงเนื้อแท้ของขบวนการที่พยายามติดแบรนด์ตัวเองว่า "ประชาธิปไตย"

tonythebest, thai4u และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  16. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    กัดกันเองแล้ว

17. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ตอนแรกอ่านดู ก้อคิดไล้ค์ให้นะ แต่ฝ่ายภูติสติว่า อย่าเพิ่งเชื่อง่ายๆ เลยกดไม่ลง!

tonythebest และ วิท ถูกใจ.
  18. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    การกดไลค์ไม่ได้หมายสนับสนุน
    เพียงแค่หากคนอ่านฝั่งโน้น ได้มีความคิด มุมมองแบบนี้สักน้อย
    มันก็จะคิดได้เอง

ประชาธิปไตย คือการออกพรบลักหลับ
    ที่เป้าประสงค์ใหญ่ ทำเพียงแค่เอื้อให้นักโทษบางคนเป็นหลัก
    แต่กลับใช้นีกโทษในคุกเป็นตัวประกัน

ถามว่า หากวันนั้น ละเว้นการเอื้อประโยชน์ให้นายใหญ่
    เหลือแต่เพียงประชาชนที่ติดคุก ไม่ว่าจะในการทำละเมิดข้อใดก็ตามแต่
    ป่านนี้ไอ้อีที่เรียกร้องประชาธิปไตยนอนคุกทั้งหลายแหล่
    คงได้ออกมาปั๊มลูกเป็นนักเรียกร้องประชาธิปไตยไปได้หลายสิบร้อยคนไปแล้ว
    แต่กลับยังติดคุกอยู่ เพราะอะไร
    อย่าลืมว่า น้องสาวนายใหญ่เป็นนายก ขี้ข้ากลุ่มใหญ่เสียงข้างมากมีเต็มสภา
    จะไม่มีปัญญาเอาแดงกะเลวราดออกจากคุกหรือไร

สรุปได้ไม่ยาก ถ้ามองจากมุมเจียม

พวกมึงน่ะโง่ ให้ไอ้ทักษิณมันหลอกใช้
    หลังจากหงอกเจียมไม่มีแผ่นดินจะอยู่ จึงได้เห็นเขาบนหัวตัวเอง
    ไอ้อีนักศึกษาหรือใครๆ อีกหลายกลุ่ม จะอยู่ให้เขาสนตะพายก็ตามใจ

ผมจึงอยากกดไลค์ให้ด้วยคน

19. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    งานนี้ถ้าอีกระหรี่ดอกทองไม่โดนโทษประหารประหารชีวิตให้ตายตกไปตามชาวนาที่ถูกมันฆ่าด้วยนโยบายโกหกตอแหล ผมจะหมดความเชื่อมั่นต่อกระบวนการยุติธรรมของประเทศนี้

ถ้ามันจะอ้างว่ามันแค่เห่าหอนตอนหาเสียง ทำไมมันจะต้องมารับผิดชอบความผิดด้วย...

งั้นผมยกตัวอย่าง ผมประกาศนโยบายหาเสียงว่า ถ้าเลือกผม พรรคของผมมาทำหน้าที่บริหารประเทศ ผมสัญญาว่าจะทำให้ทุกคนเหาะได้

หลังจากที่ผมได้เป็นรัฐบาลแล้ว ประชาชนแห่กันมาทวงสัญญาที่ผมเคยให้ใว้ตอนหาเสียงว่าทำไมเค้ายังเหาะไม่ได้กันเสียที บางคนก็ผิดหวังถึงกับฆ่าตัวตายไปเพราะคาดหวังว่าจะเหาะได้ แต่ก็ยังเหาะไม่ได้ซักที

ผมคงไม่กล้สโกหกตอแหลว่า ผมเป็นผู้บริหารประเทศ จะให้ผมมารับรู้รับผิดชอบเรื่องคนเหาะได้หรือเหาะไม่ได้ด้วยหรือ ทำไมไม่ไปไล่เบี้ยเอากับข้าราชการที่เป็นผู้ปฏิบัติตามนโยบาย ....

ไม่รู้ละ งานนี้ถ้าอีกระหรี่ดอกทองไม่โดนโทษประหารชีวิตมิให้เป็นเยี่งอย่างละก็ พวกตุลาการเจอกับผมแน่ .....

emujack, tonythebest และ thai4u ถูกใจ
  20. dek-harte

dek-harte อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    296
    ไม่เคยอ่านจริงจังของหงอกเจียม หรือของพวกวิชาการหางแดงทั้งหลาย เพราะอ่านทีไรรู้สึกเสียเวลาทุกที
    ครั้งนี้ตั้งใจอ่านดู ก็พบว่าเหมือนเดิม คือ ไร้คุณธรรม จริยธรรมเหมือนเดิม
    การเขียนหนังสือ มันมีเป้าประสงค์ของผู้เขียน มันมีเป้าหมายหลักเสมอๆ และเป้าหมายของคนกลุ่มนี้ คือ "บิดเบือน"
    อ้างเสรีภาพ แต่ไม่มีคุณธรรมและจริยธรรม ไม่มีหลักการ ถ้าไม่เชื่อผม ลองไปส่องตรวจดูเถิดครับ
    วันนี้อ้างแบบนี้ พรุ่งนี้อ้างอีกอย่าง ตามแต่จริตกูจะไปทางไหน เพื่อสนอง "เป้าหมายในการบิดเบือน"
    หลักการจะไม่มี มีแต่หลักกู ลากไปให้ได้ตามแต่จะอ้าง
    กระทู้นี้ของหงอกเจียม ผมเรียก "เคาะกาละมัง" หมามันเคาะกาละมังข้าวเรียก "เจ้าของ" ครับ (เวลาหมามันทำ มันดูน่ารักน่าชังดีนะครับ แต่พอคนมาทำแบบหมา ผมว่ามันน่าสังเวช)

อ้างไปครับ บอกว่าพรบ.นิรโทษเป็นเหตุ แต่กระทบด่าเจ้าอยู่ดีว่าอยู่เบื้องหลัง

"เรื่องนี้ก็มีส่วนจริง ในแง่ที่ว่า มีกำลังอำนาจของบุคคลและกลุ่มที่แวดล้อมสถาบันกษัตริย์ ไม่ชอบทักษิณ และคงอยากเห็นทักษิณ-ยิ่งลักษณ์แพ้เลือกตั้ง หรือถ้าชนะ ก็อยากเห็นล้มเหลว หรือหลุดจากตำแหน่ง"

แต่ผสมกับทักษิณ"พลาด"เองด้วย เรื่องเลยถึงทหาร

"คิดแบบ "สามัญสำนึก" ง่ายๆเลย การใช้อาวุธ ในขณะมีรัฐบาลทีพวกคุณเชียร์อยู่ในอำนาจ มีแตทำให้รัฐบาลเสีย บางทีผมก็คิดแบบกึ่งขำ ส่ายหัว อะไรแบบนั้นเลยนะว่า ทำไมคนทีใช้ ถึงคิดไม่เป็น(วะ) พวกคุณเองเป็นรัฐบาล คุณใช้อาวุธ คนทีแย่คือรัฐบาลพวกคุณเอง ที่ "คุมสถานการณ์ไม่ได้" มีคนเจ็บคนตายอยู่ตลอดเวลา และเป็นข้ออ้างอย่างดีให้ทหารเข้ายึดอำนาจ (ประยุทธ ยังคงเอามาอ้างจนทุกวันนี้)"

แต่ที่จริงคือจะบอกว่า กุนซือ ของเอ็งมันใช้ไม่ได้แล้วววววว
    เรียกของแล้ว โชว์สินค้าแล้ววววว มี ข้อ ก. ข้อ ข. เป็นขั้นเป็นตอน มีวิธีมีแนวคิด ทั้งโชว์การเตือนและแอบเลียด้วย

"แต่ทักษิณ (และเสื้อแดงอีกจำนวนมาก) ยังมีทัศนะคับแคบ มองอะไรไม่ต่างจากอีลีตทั่วไปนัก กล่าวคือ การทีมี "อำมาตย์" จำนวนหนึ่งอยากล้มยิ่งลักษณ์ ไม่ได้แปลว่า จู่ๆเขาจะล้มได้ (ตรงนี้ผมว่าตั้งใจเลียเลย ทั้ง...คุณหน่ะเป็นอีลีตนะ...แต่คุณอย่าคิดแบบพวกนั้น...และ "อำมาตย์" หน่ะล้มยิ่งลักษณ์ไม่ได้ง่ายๆหรอก) นอกจากว่า พวกนั้นไม่ใช่เทวดาทีจะเสกให้อะไรเกิดขึ้นตามใจชอบ (และประวัติศาสตร์ไม่ใช่เรื่องของ "พรหมลิขิต" ที่กำหนดไว้ตายตัว) การเมืองสมัยใหม่ มันเป็นเรื่องระดับมวลชน เรื่องระดับ "สาธารณะ" เอาชนะกันในเรื่อง "public opinion" (ความเห็นสาธารณะ) ฯลฯ ไม่ใช่เรื่องแค่คนไม่กี่คน "วางแผน" กันแล้วก็เกิดขึ้นได้"

ยังมีอีกเยอะครับ ถ้าเกิดเหลี่ยมมันมาอ่าน มันก็รู้หละครับ แต่มันก็ไม่ใช้ไอ้หงอกนี่มากกว่านี้หรอก เพราะตอนนี้ไอ้เหลี่ยมต้องการพวกไม่กลัวตาย แต่หงอกมันเผ่นก่อนเพื่อน อย่างเก่งก็เป็นเบี้ยล่างๆ เศษๆกระดูก โยนๆไปให้

จะว่าผมอคติก็ได้นะครับ เพราะผมเห็นแบบนั้นจริงๆ พวกมันไม่ทำอะไรมั่วๆหรอกครับ แต่มันก็โง่หน่ะหล่ะถึงได้พยายามทำเรื่องพวกนี้ คือทั้งขี้ขลาดทั้งโง่ และมุ่งมาดปรารานาอยากได้มากกว่าที่ตัวเองเป็นได้ สุดท้ายก็โง่ตายอยู่เมืองนอกนั่นแหละ มันคิดว่าถ้าทหารลงแล้วจะกลับมาได้ ผมว่าคิดผิดนะ คิดผิดมากๆด้วย

มีเรื่องที่ผมแอบกังวลไม่ใช่พวกตัวประกอบแบบนี้ แต่เป็นแต้มใหญ่ของฝั่งนั้นเหมือนกัน...ลองดูกันต่อไปครับ
    ผมว่าสิ้นปีนี้จะวุ่นวายอีกนั่นแหละ ไม่ได้เลือกตั้งง่ายๆหรอก และสุดท้ายเหลี่ยมมันก็จนแต้มตัวเองตาย

ขอบคุณครับ

21. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    384
    น้าเชที่เคารพ

ประเทศนี้มันบิดเบี้ยวตั้งแต่ ไม่มีการดีเบต กันแล้ว
    .
    .
    .
    เพราะการดีเบต มันจะซัก ขยำขยี้ อีกฝั่ง ---- ด้วยข้อมูล
    เพราะการพูดฝั่งเดียว พูเอาเคลิ้มๆ โกหกทุกวัน จนไอ้คนโกหก ก็ชักเชื่อที่ตัวเอง โกหกเสียเอง
    .
    .
    .
    อย่างเรื่อง จำนำข้าว - ตอนหาเสียง เอา อ.ที่นามสกุล ธาดาธำรงค์เวช มาคุย
    แกบอก พอรัฐรับจำนำ ทุกเมล็ด ก็การเอา supply ออกจากตลาด ..... จะทำให้ราคาสูงขึ้นเอง
    ซึ่งก็จริง คู่แข่งเราได้ราคาสูงกันหมดเพราะเราไม่ขายข้าว

แต่มันคิดไม่ครบลูป
    1.ข้าวมันปลูกง่าย ปลูกเร็ว อีก 3เดือน ก็มีsupply ออกมาทดแทนข้าวไทยที่หายไป
    2.คือวันนี้ เอา supply ออกจากตลาด เลยทำให้ราคาขึ้น / แต่วันที่ขาย นั่นก็คืออัด supply เข้าไปในตลาด/แล้ววันนั้นจะราคาตกไหม?????????????????

ถามกันทุกๆวง ก็ไม่เคยได้รับคำตอบ - เพราะมันไม่ได้กันต่อหน้าออก TV

ซึ่งทุกวันนี้พิสูจน์ชัดว่าสมมุติฐานนี้ใช้ไมได้
    แล้วแน่นอน ราคามันเป็น 6-7แสนล้าน / นี่ยังไม่รวมความเสียหายที่เกิดกับตลาดข้าวของเราอีก

.
    .
    ทักษิณ : ไม่มีวันจะเกิดได้
    ถ้าไม่มีการยกเลิกรายการมองต่างมุมในยุคบรรหาร
    รวมถึงการล่มสลายของ ITV ในยุคสุทธิชัย

ผมเชื่อในพลังการตรวจสอบของสื่อดีดี มันได้ผล
    ผู้คนตื่นตัว ไม่มากก็น้อย

emujack, Gop, tonythebest และอีก 4 คน ถูกใจ
  22. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แนะนำให้บอกหมอตรงๆเลยครับว่าต้องการยาคุณภาพดี โดยให้หมอออกใบสั่งแพทย์แล้วไปซื้อยาเองข้างนอก(แนะนำร้านขายยาตรงข้ามร.พ.จุฬา แถวนั้นยาถูกสุดแล้ว) เราจะหายจากโรคได้เร็วกว่าไปหวังยาจากรัฐ

_____
    ส่วนเรื่องหงอก เขาอาจจะเขียนบทความเพื่อเปิดใจฝ่ายตรงข้าม

tonythebest และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  23. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดีๆ ขอบคุณครับ

24. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ไอ้หงอกมันเป็นไรมากปะ น้องๆเขาเครียดที่ไหน หน้าเหมือนจะไปเที่ยวซ่อง ดูดิหน้าระรื่นเชียว:finger:

25. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ตะก่อนฟันธง ให้แปะติดข้างฝาว่า พวกแม้วชัวร์
    พอโพส์ทถูกจริต ตรงติดกะ มโนตัวเอง
    หงอกเจียมล้มเจ้า เริ่มมีความคิดที่พอฟังได้ซะงั้น

พวกนกหวีดเนี่ยใจโลเล จังมึน

26. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730

กะแล้ว จะต้องมีแดงเข้ามาพูดแง่นี้ ผมถึงได้บอกเอาไว้
    แต่แดงลีก็ไม่คิดอ่าน

JSN likes this.
  27. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    อย่างน้อย ผมยกเอามาตั้งกระทู้ ผมก็แสดงความชัดเจนไว้แล้ว
    ดีกว่าพวกปากบอกผมเลือกพรรคนึงมาตลอดชีวิต
    แต่กลับเชียร์อีกพรรคแทบลิ้นขาดนะ นายลี

28. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ไจแอ้น อย่า มโน
    ผมบอกว่า เลือก ปชป แล้วผมก็เลือก ปชป จริงๆ ผม อยากให้ ปชป ดีกว่านี้ จะได้ชนะเลือกตั้ง
    จะได้ทันเกมเค้า

คือ ทางโน้น เค้าไป ยุคไอแพด ปชปของผม ยัง เล่นกะไดงู อยู่เลย

29. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไจแอ้น

30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมไลค์ไม่ลงนะ ถึงจะเห็นด้วยก็เถอะ

31. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขยายความเล่นกระไดงูหน่อยครับ ยังไง

32. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ถามจริงๆ ทำไมต้อง ตอบหลายที เค้าให้ตังเพิ่มเหรอ (ถามด้วยความอยากได้บ้าง...)
    ตอนนี้ ยังไม่ว่างเล่นด้วยนะ

33. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อืม ใครให้ตังค์เหรอ:rofl::rofl::rofl::rofl: ผมก็ไม่รู้ว่าได้ตังค์

แค่ขอให้ขยายความ ได้หรือไม่

Last edited: 26 May 2015
  34. tonythebest

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    แล้วไหงตอนนั้นเชียร์สุหฤทธิ์ล่ะ?

35. LeoMan

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ไจแอ้น เข้าใจว่า การเมืองระดับประเทศ กับ ท้องถิ่น เหมือนกัน หรือ ต่างกันละ

36. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    LeoMan ครับ เจ้าของตึกที่ไปลีฯไปเช่าเค้าทำสถานที่(หลอกแดรกเงินเด็ก)ทำบ้านกวดวิชาหน่ะ เค้าฝากมาทวงค่าเช่านะครับ ค้างค่าเช่าเค้ามาเกิินสามเดือนแล้วนะครับ ไอ้บ้านกวดวิชาแถวพุทธมลฑลสายสี่หน่ะ จะเจ๊ง จะเลิกกิจการ ก็ควรไปบอกเจ้าของตึกเค้าหน่อยนะครับ เค้าไม่ใช่คนใจดำ ขี้หมูขี้หมาก็็อาจจะมีเงินเหลือให้คิดหนทางทำมาหากินด้านอื่นๆได้บ้าง

นั่งเลียตะโปกสุนัขขี้เรื้อน สุนัขขายชาติแบบไอ้แม้วไปเรื่อยๆ มันไม่มีอนาคตหรอกนะครับ เชื่อผม..

tonythebest และ JSN ถูกใจ.
  37. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    โอ๊ะ รู้จริง จะกล้าตอบเขามั๊ยเนี่ย
    ว่าไง LeoMan

38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เดี๋ยวเขาจะใช้มุขมโน

39. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    "ศักดิ์เจียม"รับโค่นคสช.ยาก-แฉเสื้อแดงตายฟรีเซ่นแผนแกนนำนปช.
    20150630%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C.jpg
    นายสมศักดิ์ เจียมธีรสกุล อดีตอาจารย์ประจำ ภาควิชาประวัติศาสตร์ คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ซึ่งขอลี้ภัยอยู่ต่างประเทศ ได้แสดงทัศนะต่อสถานการณ์ทางการเมืองผ่านเฟซบุ๊ก Somsak Jeamteerasakul เมื่อวันนี้(30 มิถุนายน) โดยระบุว่า ในประวัติศาสตร์ ประชาชนไทยสามารถโค่นการปกครองของทหารได้ 2 ครั้ง คือ 14 ตุลา และ 17 พฤษภา ซึ่งมีองค์ประกอบพื้นฐานสำคัญ 2 อย่าง ที่ทำให้ประสบความสำเร็จ คือ ชนชั้นกลางในเมืองทำการปฏิเสธทหารอย่างกว้างขวาง อันที่จริงทหารเอง ไม่เคยมี ฐานมวลชน ทีแท้จริงมากมายอะไร

นายสมศักดิ์ ระบุต่อว่าอีกอย่างคือ เกิดความขัดแย้ง ไม่เป็นเอกภาพระดับหนึ่งระหว่งทหารกับสถาบันกษัตริย์ ความขัดแย้งดังกล่าวไม่ได้มากมายอย่างทีบางคน โดยเฉพาะในหมู่เสื้อแดงเข้าใจ ทีมีตำนาน ความเชื่อผิดๆถึงระดับว่า 14 ตุลา เกิดจาก วังวางแผนโค่นถนอม ซึ่งไม่จริงเลย แต่มีความขัดแย้งไม่เป็นเอกภาพระดับหนึ่งแน่ ซึ่งเป็นช่องให้การต่อสู้ของประชาชนสามารถใช้ประโยชน์ได้

"องค์ประกอบ 2 ประการ ปัจจุบันได้หมดไป ไม่มีแล้ว อันที่จริง ไม่มีมาระยะหนึ่งแล้ว ความผิดพลาดขั้นพื้นฐานของการตัดสินใจปี 53 ของทักษิณ-นปช. คือการไม่เข้าใจความเปลี่ยนแปลงพื้นฐานทางประวัติศาสตร์นี้ และหวังว่าจะเกิดพฤษภา โมเดลได้อีก"นายสมศักดิ์ ระบุและขยายความว่า พูดง่ายๆคือคิดว่า ถ้าทหารลงมือปราบ ก็จะเกิดปฏิกิริยาปฏิเสธทหารอย่างกว้างขวางของชนชั้นกลางในเมือง และวังก็จะออกมาระงับอีก ในเมื่อไมมีองค์ประกอบทั้ง 2 ประการดังกล่าว ก็ไม่มีทางเกิดสิ่งทีว่านี้ ผลคือ เสื้อแดงถูกฆ่าตายฟรีเป็นเบือ จากการประเมินผิดนั้น

นายสมศักดิ์ ให้ทัศนะว่าแทนที่องค์ประกอบ 2 ประการ สิ่งที่เป็นอยู่ปัจจุบัน และทำให้การรัฐประหารครั้งนี้ หรืออำนาจทหารครั้งนี้ ยากในการโค่นมากกว่าสมัย 14 ตุลา และ 17 พฤษภา คือ ทหารมีฐานมวลชน คือได้รับแรงสนับสนุนจากชนชั้นกลางในเมือง อันที่จริง นี่ไม่ใช่ฐานมวลชน ทีสนับสนุนทหารโดยตรง แต่เป็นผลสำคัญมาจากการมีฐานมวลชน ชนชั้นกลางในเมืองของสถาบันกษัตริย์ ที่ถ่ายโอนมาเป็นฐานมวลชนให้กับทหารด้วย พูดแบบง่ายๆคือ ชนชั้นกลางในเมืองหันมาเชียร์ทหาร จากการเชียร์สถาบันและความไม่พอใจทักษิณ อีกทั้งทหารกับสถาบันกษัตริย์เป็นเอกภาพ ฉะนั้นตราบใดที่ไม่มีการขยับ (shift) ในองค์ประกอบพื้นฐาน 2 ประการนี้ ยากทีจะโค่นการปกครองของทหารได้.

http://www.thaipost.net/?q=ศักดิ์เจียมรับโค่นคสชยาก-แฉเสื้อแดงตายฟรีเซ่นแผนแกนนำนปช

Anduril และ JSN ถูกใจ.

Share This Page