เพราะปากกาเพียงด้ามเดียว ทำให้ผมเข้าใจในคุณค่าของประวัติศาสตร์

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 22 Apr 2017

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เมื่อวานผมได้ไปต่อบัตรประชาชนที่สำนักงาน ระหว่างที่เดินลงมาจากสำนักงานผมแวะดื่มน้ำ
    เจอคุณลุงท่านหนึ่ง ท่าทางสุขภาพไม่ค่อยดีเดินเกาะขอบบันไดลงมาอย่างช้าๆ
    ผมเองเห็นท่าทางแกไม่ค่อยดี เลยเดินเข้าช่วยแกพยุงเดินลงมาด้านล่าง พอมาถึงข้างล่าง
    แกนั่งหอบสักพัก แล้วลุกขึ้นมาดื่มน้ำพลางเอาน้ำลูบหน้าเนื่องจากอากาศเมื่อวานนี้ค่อนข้างร้อน
    เลยทีเดียว ผมทักแกก่อนว่า
    ผม : เอ่อ...คุณลุงมาทำอะไรครับเนี่ย
    ลุง : ลุงมาแจ้งย้ายให้หลานมัน แล้วไอ้หนุ่มล่ะ มาทำไม
    ผม : ผมมาทำบัตรใหม่ครับ บัตรเก่าหมดอายุแล้ว 55...

สักพักหนึ่งลุงแกมองเห็นปากกาด้ามหนึ่งที่แกหยิบติดมือลงมาด้านล่าง
    ลุง : อ้าว!!!! นี่มันปากกาของเค้านี่หว่า ติดมือมาเฉยเลย
    ผม : เดี๋ยวผมเอาไปคืนให้ครับคุณลุง
    ลุง : ไม่เป็นไร เดี๋ยวลุงเอาไปคืนเค้าเอง
    ผม : แต่คุณลุงอายุมากแล้วนะครับ เดี๋ยวเหนื่อยเปล่า ๆ นะครับอีกอย่างปากกาแค่ด้าม
    เดียว เค้าคงไม่ได้ซีเรียสอะไรขนาดนั้นหรอกครับใครจะเอาไปคืนแทนก็ได้
    ลุง : ไม่ได้หรอก เค้าจะหาว่าลุงขโมยนะสิ อีกอย่างมันเป็นของหลวงลุงไม่อยากเอาไป
    หรอกมันไม่ดี
    ผม : ครับผม !??!

ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไงทำได้แต่คอยพยุงแกขึ้นลงบันได พอลงมาถึงด้านล่างก็นั่งหอบชุดใหญ่
    อีกเหมือนเดิม ผมเห็นศรัทธาในตัวลุงแกมาก แม้มันจะเป็นปากกาแค่ด้ามเดียวที่ราคาไม่ถึง
    สิบบาท แต่ด้วยความที่มันเป็นของหลวง ลุงแกถึงขนาดยอมเหนื่อยฝืนตัวเองเอาขึ้นไปคืน
    ให้เขา สิ่งนี้ทำให้ผมนึกไปถึงเรื่องหมุด ผมไม่รู้หรอกว่าฝ่ายไหนเป็นฝ่ายไหน ใครจะถูกใคร
    จะผิด แต่สิ่งที่ผมคิดคือ สิ่งไหนก็แล้วแต่ไม่ว่ามันจะมีราคาหรือไม่มีราคาอะไรก็แล้วแต่
    แต่ถ้าสิ่งนั้นมันเป็นของของส่วนรวม และสะท้อนการเดินทางของประวัติศาสตร์ สังคม
    การเมือง หรือ วัฒนธรรม สิ่งนั้นยิ่งต้องถูกได้รับการปกป้องทางสังคม เพราะทุกสิ่งที่เกิด
    ขึ้นจนมาเป็นปัจจุบันนี้ มันย่อมประกอบด้วยเวลา และทุกการกำเนิดของเวลามันมีเรื่องราว
    แม้วันนี้ผมจะเหนื่อยใจกับสิ่งที่ดูเหมือนการทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากของคุณลุง แต่พอผม
    เองได้เห็นความสบายใจ และรอยยิ้มของคุณลุง ผมก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งครับ

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เล่าซะ... เสียดายศาลากลางที่โดนเผาเลย

Abraxas, redfrog53, ชายน้ำ และอีก 6 คน ถูกใจ
  3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สำนักงานเขตมีลิฟท์ทุกที่ :D

Abraxas, ชายน้ำ, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    เสื้อแดงน่าจะอ่านและจำใส่หัวให้มาก ๆ นะครับ :D

Abraxas, ชายน้ำ และ ปู่ยง ถูกใจ
  5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    จริงครับ
    ถ้ารู้ว่าเงินงบประมาณมันเป็นเงินหลวง
    เป็นเงินของส่วนรวม

คงไม่ออกนโยบายระยำจัญไรแบบจำนำข้าวทุกเม็ด
    ออกมาหาคะแนนเสียงหรอกครับ
    เอาเงินหลวงเงินงบประมาณมาซื้อเสียง

บทความนี้ทำให้ผมเห็นตัวตนของคนกลางเลยว่า
    รับจ้างทำมาหากินโดยการมาโพสต์ข้อความใส่ร้ายป้ายสี
    เอาดีเข้าพวกที่จ้างตัวเอง เอาชั่วให้คนดีๆคนอื่น
    หวังใส่ร้ายบิดเบือนทางการเมือง
    ดีชั่วไม่แยกแยะเพราะต้องหาเงินเลี้ยงปากท้อง
    ถ้าไม่ทำแบบนี้ คนกลางก็ไม่มีอะไรจะแดกใช่มั๊ย?

เลิกเถอะ ไปทำมาหากินสุจริตดีกว่า
    จะได้ไม่บาป กรรมจะได้ไม่ตามรังควาญ
    ตายไปไม่ต้องตกนรก

Abraxas, ชายน้ำ, 5555 และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    นั้นละครับ น้าป๊อปที่เรารักและรู้จัก เสือ-กอได้ทุกคน ตาสีตาสาแค่เดินผ่านยังทัก แต่หลานตัวเองอยู่บ้านด้วยกันไม่เคยสน
    ส่วนนิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าลุงนั้นหนา มีจิตสำนึกกว่าน้าป๊อป และน้าป๊อปนั้นคิดว่าโกงสิบบาทยี่สิบบาทไม่เป็นไร เพราะขวัญใจนางฟ้าโกงเป็นล้าน จิ๊บๆ

หนูอ้อย likes this.
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แต่น่าแปลกนะครับ เดินเกาะขอบบันได ทำไมปากกาติดมือ
    หรือจริงๆ เหตุการณ์เป็นยังงี้

ลุงคนนั้นเดินตามมาทันน้าป๊อปที่พึ่งออกจากอำเภอ แวะซื้อน้ำอยู่
    ลุง : หลานเอย หยิบปากกาเขาติดมานะ
    น้าป๊อป : เออ จริงด้วย ช่าง แ_ม เถอะลุง
    ลุง : ทำยังงี้ได้ไง ทำไมไม่ซื้อเองละ
    น้าป๊อป : ช่างมันดิ ลุง รัฐใช้ภาษีเราซื้อ
    ลุง : แล้วหลานจ่ายภาษีหรือเปล่าละ
    น้าป๊อป : ยุ่งน่า ไอ้แก่
    แล้วน้าป๊อปก็เดินจากไปอย่างรวดเร็วด้วยความโมโห

Last edited: 23 Apr 2017
    Abraxas, ชายน้ำ, ปู่ยง และอีก 5 คน ถูกใจ
  8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เอาของหลวงไปไม่ดี แต่กระเป๋าแบรนด์เนม ไอโฟน บีบี ตกใจแล้วหยิบฟรีได้เลยนะ :D

https://hilight.kapook.com/view/65245

ชายน้ำ, ปู่ยง, Huligan และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดัดจริตทำเป็นหวงของหลวงนะครับแหม :D

AlbertEinsteins, Alamos, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
  11. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เรื่องนี้ ผมยังไม่ได้รับรายงานจากผู้ใต้บัคับบัญชา เนื่องจากตอนนี้ผมมีภารกิจ
    ที่เร่งรีบมากๆ จนผมต้องนั่งทำงานบนรถไฟฟ้าบ่อยๆ มีหลายๆครั้งเองที่ผม
    ต้องกินโอเลี้ยงแกล้มปาท่องโก๋ในร้านอาแปะที่ผมคุ้นเคย รู้ไหมผมยุ่งมากๆเลย
    :(:shake::fubar:

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  13. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ไม่ยักกะไปตกใจแถวจันทร์ส่องหล้าบ้างเนอะ

ถามพวกควายแดงหน่อย
    เคยได้รับบริจาคอะไรจากนักโทษทักษิณบ้าง
    นอกจากปล้นเงินภาษีอากร มาแจกหาเสียงกะติดคุกติดตาราง
    และตายข้างถนนเอาศพมาแห่

14. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ฝากน้าป๊อบไปจัดการผู้หญิงคนหนึ่งให้ที

เธอ "อมของหลวง"

15. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ถ้าไอ้แม้วมันอ่านนิยายดราม่าเรื่องนี้ มันคงจะอายลุงน่าดูถึงขั้นต้องผูกคอตายแน่ๆ

16. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ฝีมือแต่งไม่ตกนะ แต่มโนไม่ผ่าน ขนาดทำละครมีคนติแน่นอน รวมแล้วไม่ผ่านคร้าบบบบ

Share This Page