เพราะประชาธิปัตย์ขัดขวาง การปรองดองจึงไม่เกิด?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 9 Jun 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    คนแก่ เอาใจยาก โกรธนาน แค้นฝังใจ นี่คือสาเหตุหรือเปล่า ที่พิชัย ถึงออกมาพูดโจมตีประชาธิปัตย์ ขัดขวางการปรองดอง

เจรจาลับ ปรองดอง ฉบับประชาธิปัตย์ กับ "ทักษิณ"
    วันที่ 06 มิถุนายน พ.ศ. 2558 เวลา 22:03:12 น.

หลังกระทรวงการต่างประเทศยกเลิกหนังสือเดินทางสองเล่ม รวมถึงถอดยศของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตรเกิดการตั้งคำถามว่า เส้นทางปรองดอง ซึ่งเป็นหนึ่งในเหตุผลสำคัญของการรัฐประหาร 22 พฤษภาฯ 2557 และโรดแมปปฏิรูปของ คสช.นั้นขาดสะบั้นลงหรือไม่

แต่คนการเมืองที่เชื่อมได้ทั้ง พ.ต.ท.ทักษิณ และทหาร วิเคราะห์ว่า คำว่าปรองดองระหว่าง คสช.กับ พ.ต.ท.ทักษิณ นั้นขาดสะบั้นก่อนยึดพาสปอร์ต-ปมถอดยศ และขาดมาตั้งแต่ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกฯและหัวหน้า คสช. ส่งสัญญาณถึง ป.ป.ช. และอัยการสูงสุด ให้เอาจริงเอาจังกับการสั่งฟ้องคดีทุจริตจำนำข้าว ที่มี น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ผู้เป็นน้องสาวเข้าไปเกี่ยวโยงในฐานะที่เป็นนายกฯ แต่ปล่อยปละละเลยให้มีการทุจริต

รวมทั้งเตรียมฟ้องเรียกค่าเสียหายจากโครงการจำนำข้าว

ไม่แปลกหากในคลิปการให้สัมภาษณ์สื่อมวลชนที่เกาหลีใต้ พ.ต.ท.ทักษิณเปรยว่า "ผมก็เลยคุยกับนายกฯปูว่า เหตุการณ์เหมือนที่พี่โดนมา"

นับตั้งแต่ พ.ต.ท.ทักษิณ ถูกประหารชีวิตการเมืองเมื่อปี 49 เคยมีการเจรจาลับระหว่าง พ.ต.ท.ทักษิณ กับคู่ขัดแย้ง-คู่เกาเหลา ผู้มีอำนาจการเมืองหลายขั้ว หลายกลุ่ม หลายช่วงเวลา นับสิบครั้ง แต่บรรทัดสุดท้ายขีดเส้นใต้ด้วยคำว่า "ล้มเหลว"
    หนึ่งในนั้นคือความพยายามของ พิชัย รัตตกุล อดีตหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์

หลังจาก "พิชัย" ถูกทาบทามให้เข้าร่วมสภาปฏิรูปการเมืองในรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่แกนนำพรรคเพื่อไทยและรัฐบาลเดินสายเรื่องการปฏิรูปการเมือง

"พิชัย" เล่าว่า หลังจากวันนั้นได้พบกับ นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รองนายกฯในขณะนั้น เพื่อหาทางขอคุยกับ พ.ต.ท.ทักษิณ นายพงศ์เทพตอบกลับว่า พ.ต.ท.ทักษิณจะมาสิงคโปร์ พิชัยจึงให้นายพงศ์เทพช่วยติดต่อให้ พอติดต่อตัวแทนของ พ.ต.ท.ทักษิณได้ เขาก็บินไปสิงคโปร์ทันที

"โอกาสในความเห็นผม บุคคลที่เป็น "คีย์" ที่จะทำให้เหตุการณ์สงบได้นั้น มีคนเดียวคือ คุณทักษิณ ตราบใดปัญหาคุณทักษิณไม่สามารถตกลงกันได้ หมายถึงยอมรับในกระบวนการยุติธรรม ตราบใดที่ยังไม่ยอมรับไม่มีทาง ถ้าคุณทักษิณยอมรับกระบวนการยุติธรรมที่ศาลตัดสินแล้ว จะมาอยู่กี่วัน กี่ปี ก็แล้วแต่ ไม่ได้หมายความว่าติดตะราง 2 ปีนะ อาจจะเป็น 10 วันก็ได้ 7 วันก็ได้ และดำเนินการไปอย่างที่ถูกที่ควร แล้วเริ่มต้นกันใหม่ อันนั้นผมคิดว่าจะมีโอกาสที่จะทำให้ทั้งสองฝ่ายคือ กปปส.โอเค"

"ผมไม่เคยรู้จักคุณทักษิณมาก่อนเลย แต่ผมไปคุยกับคุณทักษิณมาในเรื่องนี้ ก่อนปฏิวัติ 6 เดือน และคุณทักษิณก็ยอม พรรคเพื่อไทยยอมในแนวทางของผม ผมไปคนเดียว บินคนเดียว เป็นเงินของตัวเอง คุยกันครึ่งวันที่สิงคโปร์"

"เรื่องที่น่าดีใจคือ เขายอมรับ เห็นด้วย คุณทักษิณถามผมว่า อะไรจะเป็นการันตี ว่าทำอย่างนี้แล้ว เขาจะปลอดภัย เขากลัวถูกโดนยิงมาก ซึ่งผมเห็นใจมาก คนรักก็แยะ คนเกลียดก็มาก ผมบอกการันตีได้อย่างเดียวว่า เมื่อคุณมาถึงแล้วไม่ต้องกลัว เพราะผมจะเดินทางมาพร้อมกับคุณ ไป ร.พ.ศิริราช ไปกราบพระบรมรูปของในหลวง และคุณก็เดินเข้าตะราง ผมพร้อมเข้าไปกับคุณ ผมไปนอนกับคุณในคุก ผมอาสาถึงขนาดนั้นเลยนะ ผมจะถือกระเป๋าเจมส์ บอนด์ มีเสื้อผ้าเล็กน้อย ไปนอน แต่จัดที่นอนให้ผมดีหน่อยนะ ผมพูดจริงนะ คุณทักษิณเป็นพยานได้ และเขายอมผม ยอมในหลักการ"

"พิชัย" เล่าต่อว่า หลังจากฝ่าย พ.ต.ท.ทักษิณ เห็นชอบในหลักการ เขากลับมาเมืองไทย เพื่อคุยกับนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ และนายสุเทพ เทือกสุบรรณ แกนนำ กปปส.

"พูดกับคุณอภิสิทธิ์ 3 ครั้ง ไม่ยอมฟังผมเลย คุณอภิสิทธิ์บอกเป็นไปไม่ได้ ไม่เชื่อคุณทักษิณ อยากพูดกับคุณสุเทพ ไม่ยอมรับสายโทรศัพท์ผมเลย เพราะถ้าคุณทักษิณยอม อีกฝ่ายหนึ่งไม่ยอม มันทำอะไรไม่ได้"

เมื่อ "พิชัย" พยายามแล้วแต่ไม่สำเร็จ เกิดการรัฐประหารขึ้นเสียก่อน ในฐานะที่อาบน้ำร้อนมาก่อน และอยากเห็นบ้านเมืองสงบ จึงฝากไปถึง "พล.อ.ประยุทธ์"

"ถ้าคุณประยุทธ์ไม่ทำ ไม่มีทางปรองดองได้ เพราะคนที่ทำปรองดอง คือคุณประยุทธ์ คุณประยุทธ์จะสามารถดึงสองฝ่ายมาพูดกันให้รู้เรื่องได้ เอาแล้วนะ ผมปฏิวัติครั้งนี้ ผมจะให้โอกาส คราวหน้าต่อไปต้องเลิกแล้วต่อกันนะ ความเข้าใจกันด้วยความเป็นนักเลงกันเนี่ย มันจะดีกว่าเป็นตัวอักษร"
    "หากคุณประยุทธ์เป็นคนกลาง การเจรจาต่อไปไม่สำคัญ ผมยินดีไปเจรจาให้ แต่ผมไม่เจรจากับฝ่ายประชาธิปัตย์ คุณประยุทธ์เจรจาเอง ตราบใดที่พรรคประชาธิปัตย์มีคุณอภิสิทธิ์อยู่ ส่วนการเจรจากับคุณสุเทพ คุณประยุทธ์ก็ไปจัดการเอง หรือถ้าหากเป็นไปได้ คุณประยุทธ์อาจจะไปคุยกับคุณทักษิณก็ได้ แต่มันจะน่าเกลียด คุณประยุทธ์คงทำไม่ได้ ในฐานะเป็นนายกฯ แต่ผมไปได้ ในฐานะที่ไม่มีตำแหน่งอะไร"

เป็น "เบื้องหลัง" การเจรจาลับ-ข้อเสนอปรองดอง สูตรหนึ่งที่มาจาก พิชัย รัตตกุล-ตำนานประชาธิปัตย์

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1433583801

หนูอ้อย likes this.
  2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คุณอภิสิทธิ์ ทำถูกต้องแล้วครับ ที่ไม่ยอมเจรจากับ ทักษิณ เพราะถ้าทำผมและประชาชนอีกเป็นจำนวนมากจะไม่เลือกประชาธิปปัตย์อีกต่อไป และคุณพิชัย รัตตกุลจะเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้พรรคประชาธิปัตย์ล่มสลายเลย ผมมั่นใจ
    ส่วนกรณีท่านประยุทธ ท่านพูดเสมอมาตั้งแต่เป็น ผบ.ทบ. จนถึงปัจจุบัน ท่านพูดเสมอว่า กฎหมายต้องเป็นกฎหมาย ไม่มีการเจรจาทั้งสิ้น เพราะผมมั่นใจว่าท่านประยุทธจดจำเหตุการณ์ที่เกิดกับท่านร่มเกล้าและทหารหาญได้ดีครับ

maya และ bookmarks ถูกใจ.
  3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เจรจาให้มาเข้าคุก แล้วอภิสิทธิ์ไม่ยอมให้เข้าคุก ผมล่ะขำไอ้แก่พิชัยจริงๆ เอ้า ลุงตู่ ช่วยไอ้แก่พิชัยมันหน่อย มันเพี้ยนแล้ว ก็ช่วยรับปากไอ้แก่พิชัย ว่าจะให้ไอ้แก่พิชัย กับไอ้แม้ว ได้นอนคุกที่เดียวกัน สัก 2 ปี :D

4. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ช่างหัวไอ้เพี้ยนพิชัยมัน

5. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ก็แค่คนแก่ขี้อิจฉา ชวนเป็นหัวหน้าพรรคได้เป็นนายก อภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรคก็ได้เปนนายก พิชัยเป็นหัวหน้าพรรคไม่ได้เป็นนายกต่อมอิจฉาเลยแตก

bookmarks, thai4u, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    การเจรจา กับไอ้แม้ว ไปตกลงว่าอะไรล่ะ ไอ้แก่พิชัย ทำไมไม่บอกออกมา กะจะให้ติดคุกแค่ 1 วัน 2 วัน แล้วให้รัฐบาลอภิสิทธิ์ขอพระราชทานอภัยโทษให้มันสินะ กะจะให้คุณอภิสิทธิ์โดนด่า อย่างตาแก่พิชัยมีหรือจะไปนอนเป็นเพื่อนไอ้แม้วถึง 2 ปี แล้วถ้ามันอยากจะติดคุกจริง อย่างที่ว่า ตอนน้องมันเป็นรัฐบาล อธิบดีกรมคุก ก็อีปูแต่งตั้ง มันคงกลับมาติดคุกแล้ว ถ้ามันอยากจะกลับมาติดคุกในรัฐบาลน้องมัน ไม่ต้องกลัวเรื่องลอบทำร้ายแน่นอน อีปูมันคุ้มกะลาหัวได้อยู่แล้ว ขี้ข้าตะกวด ทหารถั่งเช่าเยอะแยะ

kokkai และ JSN ถูกใจ.
  7. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    โลกสวยเกินคุณลุง คุยกันสามสี่คนแค่นี้จะเอาบ้านเมืองอยู่หรือ ใครอีกมากมายไม่มีวันยอม
    แล้วไปเกี่ยวไรกับการกราบพระบรมรูปของในหลวง ?
    เรื่องอย่างหลังนี้บ้าบอเป็นอย่างยิ่งที่ไปดึงพระองค์ท่านเกี่ยวข้องกับคนแบบนี้

Redbuffalo010, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  8. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เห็นมีแต่ลูกพรรคด่ามัน

:rolleyes::rolleyes:

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  9. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผู้มีอาวุโสหลายคนที่
    ****ยิ่งแก่ยิ่งเลอะเลือน ขี้โมโห เอาแต่ใจตัวเอง ไม่รู้จักปล่อยวาง
    ****ยิ่งแก่ยิ่งใจเย็น เป็นที่ปรึกษา เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูกหลานและชนรุ่นหลัง
    อย่าว่าแต่ระดับประเทศ แค่ในครอบครัว ถ้ามีคนแก่แบบข้อแรก ลูกหลานอยู่ไม่เป็นสุขแน่นอน

bookmarks likes this.
  10. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    คนในพรรคนี้สันดานมันเป็นอย่างไร ถึงชอบไปขุดปูชณียบุคคลขึ้นมาด่าประจำ ตั้งแต่บิดานายบรรหาร ตลอดจนถึงปู่พิชัย
    เล่นการเมืองเหยียบย่ำหัวหงอกหัวขาว กันแบบนี้ ไม่มียุคใหนเขาทำกัน เหมือนยุคไอ้หนีทหาร กับจรกา ผิดศีล

11. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    จะให้ พูดให้เห็นภาพ ว่ายังไงดีครับ

ผมยกตัวอย่างแบบนี้ได้มั้ย
    คุณล้วงกระเป๋าชาวบ้าน วิ่งหนี ขัดขืนการจับกุม
    ระหว่างทางที่คุณวิ่งหลบหนี คุณใช้ปืนยิงตำรวจ ใช้มีดแทง พลเมืองดี
    ผมอยากจะรู้ว่า เวลาคุณมอบตัว เขาจะจับคุณข้อหา วิ่งราวทรัพย์ ???

ก็เหมือนกรณีทักษิณ นั่นหละครับ ความผิดเก่าก็มี ความผิดใหม่ ก็มีเพิ่ม
    ซ้ำยังยุยงปลุกปั่น ประชาชน เป็นสาเหตุ ของความวุ่นวาย ในบ้านเมือง
    มีคนบาดเจ็บ ล้มตาย ทรัพย์สิน โดนเผา โดนทำลาย ทั้งของรัฐ และเอกชน

อยากจะรู้เหมือนกัน คนดี คนรู้ทัน คนยุติธรรม ที่ใหน เขาจะไปตกลงด้วย

และคุณลืมอีกอย่างหนึ่ง ประเทศไทย เป็นขนมเค้ก หรือครับ
    คุณตกลง คุณเจรจา กัน แต่มีประชาชน อีกหลายสิบล้าน มองคุณ ตาปริบๆอยู่

JSN และ kokkai ถูกใจ.
  12. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    แหมถ้าลองได้แบบกางเกง อยากลองให้ ปชป ปรองดองกับแม้ว เอาแบบรวมพรรคกันเลย ดูซิ ปชป จะเหลือกี่คน ไม่น่าเชื่อว่ายังมีคนคิดว่าความขัดแย้งเป็นเรื่อง ปชป กับ ทักษิณอยู่อีก

JSN และ kokkai ถูกใจ.
  13. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สันดานเอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่นจริงๆ นะมึงนี่ ไอ้สี่ขา 2 เขา เวลาด่าสถาบันเนี่ย ไอ้แม้วพ่อมึงยังก็ไปใส่ร้ายท่าน พวกควายแดงสันดานเดียวกับมึงก็เห็นเอามาด่า เอามาใส่ร้ายกัน ไม่มีคนเลวที่ไหนเขาทำเลวได้เท่าพวกควายแดงแล้วล่ะ

14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จรกาผิดศีล ไอ้คางคกตู่เหรอ ก๊ากกกกกกกก

ปู่ยง likes this.
  15. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ภาพ"เสื้อแดง"เคลื่อนพลบุกบ้านสี่เสาฯไล่"ป๋าเปรม"
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1239176449

ข้อเขียนบางตอนของ “เปลว สีเงิน” ขณะเขียนอยู่ไทยรัฐ ในฉบับวันที่ 13 สิงหาคม 2531 ซึ่งกล่าวสดุดีพลเอกเปรมว่า

“...ท่านเป็นนายกรัฐมนตรีคนแรกที่ “จากไป” โดยปราศจากข้อกังหาข้อกล่าวหา ซุบซิบ

นินทาในเรื่องทุจริตคอร์รัปชั่น อันหาได้ยากยิ่งในสังคมข้าราชการการเมืองของไทยในยุคประชาธิปไตย

ท่านอาจ “จนเงิน” แต่มากล้นด้วยเกียรติ ท่านเป็นรัฐบุรุษในดวงใจของพี่น้องชาวไทยผู้มี

หัวใจเป็นธรรม คนเช่นท่านยังมีอีกมากในเมืองไทย ฉะนั้น พฤติกรรมทางการเมืองของผู้ใดที่

สมควรยกย่อง ก็จงช่วยกันยกย่องเพื่อเป็นกำลังใจให้มาช่วยประเทศชาติเช่น พลเอก เปรม ติณสูลานนท์”
    http://talk.mthai.com/topic/53432

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทีพวกมรึงด่าสถาบันได้ไม่สะทกสะท้าน พวกมรึงเคยตำหนิหรือเปล่า เดี๋ยวนี้โหนพิชัยแล้ว ท่าทางเอ็งจะเป็นชะนีนะเนี่ย

apollo และ นอกคอก ถูกใจ.
  17. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    เมื่อพิเคราะห์ จะพบข้อเท็จจริงสำคัญ ที่เพิ่งยืนยัน

"เขากลัวถูกโดนยิงมาก"

18. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมพึ่งเข้าใจวันนี้ นี่เอง ที่บอกว่า เสียงปืนแตก ไม่ใช่เสียงปืนยิง
    แต่เป็นเสียงปืนขัดลำกล้องแตก :rofl:

apollo, bookmarks, thai4u และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กลัวโดนยิงจริงๆครับ

apollo, Gop, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  20. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ในทางกลับกัน
    คนพวกนี้เคยมีประวัติเกี่ยวข้องจ้างวานความรุนแรงใส่ชาวบ้านกระมังเลยสันหลังหวะ
    เข้าทำนองทีฮูทีอิท อย่าเผลอ

JSN, bookmarks และ thai4u ถูกใจ
  21. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  22. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    จับได้ยัง แหม่ สร้างสถานการณ์กันเอง แล้วเอาไปผูกว่าเป็นลูกน้องเสธแดง จนเขาซัดกลับมาหน้าแหก

23. หนูอ้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คนพิการและตาย ใครเป็นต้นเหตุก็รับกรรมกันไป แต่ความรุนแรงทุกครั้งเริ่มจากควายแดงแน่นอน เพียงแต่ปูตีหน้าเอ๋อ
    เหลี่ยมก็เตรียมรับไปเต็มๆหากพิชัยสร้างดีลให้กลับไทยได้ แน่จริงต้องไม่กลัวถูกเก็บ เหอๆ ไม่แน่นี่หว่า คนอื่นเขายังอยู่เมืองไทยได้

bookmarks และ thai4u ถูกใจ.
  24. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ตกลงอีตาแก่พิชัยที่ทำพรรคเกือบแตกเป็นเจ้าของประเทศเรอะ
    อย่าสักแต่ออกมาสะเออะ เลอะเลือนจริงๆ

bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  25. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมว่าเรื่องนี้มันนานแล้วนะ มติชนไปขุดเอามาเขียนให้ นายพิชัย โดนด่าซ้ำซากเพียงเพื่อหาทางช่วยปรองดองให้ทักษิณมากกว่า แต่ไม่ว่าจะขุดมากี่ครั้งก็คงโดนด่าทุกครั้งนั่นแหละ เพราะคนพวกนี้ไม่เคยสำนึกว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นมันเป็นเรื่องการ ทำกฎหมายให้บิดเบี้ยวเพื่อให้เป็นคุณกับคนใดคนหนึ่งแบบไม่เห็นหัวประชาชน หรือคนที่เขาที่ทำผิดต้องติดคุกติดตาราง ว่าเขาจะมีความรู้สึกอย่างไร คุณเป็นใคร มีสิทธิอะไรที่จะไปเจรจาต่อรองกับคนที่ละเมิดกฎหมายให้เขาได้รับสิทธิทางกฎหมายเหนือประชาชนคนอื่น ๆ ในขณะที่คนไทยทั้งประเทศเขาต้องเข้าไปต่อสู้ตามกฎหมายเมื่อทำผิด เขาต้องติดคุกตามกฎหมายเมื่อศาลตัดสินว่าเขาผิด แล้วพวกคุณเป็นใครที่คิดว่ามีสิทธิเหนือประชาชนทั่วไป

Alamos, apollo และ kokkai ถูกใจ
  26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จับได้ตั้งหลายตัวแล้ว ควายแดงไม่คิดจะหาข้อมูลก่อนแถเลยหรือจ๊ะ
    แหมๆๆๆ อย่าเอาสันดานตัวเองมาตัดสินคนอื่นเค้าสิ
    มีใครโหดเหี้ยมถึงขนาดเอาชายชุดดำมายิงพวกตัวเอง เพราะอยากจะรุมทึ้งศพ เอาศพมาแห่บ้างหล่ะ
    ก็แหงสิ ไม่มีศพจะปลุกระดมยังไง
    ปี52 ยังหาศพมาแห่ไม่ได้เลยแก้มือปี 53 ไง
    ก๊ากกกกกกกกกกก

bookmarks likes this.
  27. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ในกรณีนี้ทางคุณอภิสิทธิควรออกมาให้สัมภาษณ์หรือแถลงข่าว
    สามารถพลิกวิกฤติเป็นโอกาสได้เลย

bookmarks, Alamos, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ตำรวจตามมันไปถึงบ้าน แต่ตัวมันปอดแหกกลัวเป็นไข้โป้ง วิ่งหางจุกตูดไปหลบใต้ดากพ่อฮุนเซนของมันที่เขมร

หนูอ้อย และ bookmarks ถูกใจ.
  29. อิอิ

อิอิ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    93
    อุ๊บ๊ะ แม้ว มันสำคัญกับบ้านเมืองขนาดนั้นเลยหรือครับ คุณ พิชัย ให้เกียรติกันซะเหลือกล้ำเหลือเกิน คือ ไม่ได้เข้าข้าง ปชป นะ ก็แม้วมันคือนักโทษหนีคดีน่ะครับ มันต้องกลับมารับโทษ มันจะป่วนก็ไล่จับไล่บี้ขี้ข้ามันเอาตามกฏหมาย จะเจรจา เพื่อ.....? ผิดก็ว่ากันไปตามกฏหมายบ้านเมือง หนุ่ม มาร์คก็เช่นกัน แค่นั้นเอง คุณตา เฮ้อ...

Anduril และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  30. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    พยากรณ์ประสาท ขณะนี้"พิชัย" มีอาการประสาทหนัก ถึงหนักมาก อารมณ์แปรปรวนฟาดหัว ฟาดหาง ชาวประชาธิปัตย์โปรดระมัดระวัง

ทางแก้ปัญหาประเทศมีทางเดียว! "พิชัย"แนะ"พล.อ.ประยุทธ์"ต้องคุย"ทักษิณ"
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1434335502

31. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788

Share This Page