เป้าหลอมให้เป็นกุ๊ยข้างถนน ที่ใช้ระบบตีน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 1 ต.ค. 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ที่บอกกันว่าแค่ในโรงเรียนทนไม่ไหว ออกมาในสังคมจะทนไหวหรอ

อยากเห็นสังคมผู้พูดจัง เพราะสังคมผมไม่เคยเจอถ่อยๆที่ใช้แต่กำลังแบบนี้

อ่านแล้วหงุดหงิดกับระบบการศึกษาไทย ระบบสังคมไทยที่สอนให้ไม่กล้าพูด

และคนที่กล้าพูดจะโดนลงโทษ

คุณพ่อน้องเขาโพส

Last edited: 1 ต.ค. 2015
    AlbertEinsteins likes this.
  2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    จำได้คล้ายๆว่าเพื่อนก็เคยเล่าให้ฟังเรื่องแบบนี้ แต่จำรายละเอียดไม่ได้ แต่นั่นก็นานมากแล้วนะครับ

3. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ผมเคยพูดหลายทีแล้วเรื่องประสิทธิภาพของครูไทยที่ได้อ้ายถ่อย-อีถ่อยมาเป็นครู ถ้าไล่ดูในทุกระบบแล้ว จะเหลือมีแต่ครูทหารระบบเดียวเท่านั้นที่นักเรียนที่สอบได้ที่ 1 ที่สอง ในชั้นต้องถูกส่งไปเรียนต่อเพื่อกลับมาเป็นอาจารย์สอนนักเรียนทหารรุ่นต่อๆไป คนที่สอบได้ที่ 1 ที่ 2 ในระบบทหารจึงหมดสิทธิ์เป็นใหญ่เป็นโตในกองทัพ ระบบการเรียนการสอนของทหารจึงยังผลิตบุคลากรที่มีประสิทธิภาพออกมาได้อย่างสืบเนื่อง

แต่ระบบอื่นที่เอาอ้ายขี้คอก-อีขี้ครอก โกงข้อสอบมาเป็นครู สุดท้ายแล้วคุณภาพของบุคลากรมันจะเหลืออะไร ก็เลยได้เห็น อ้ายขี้ครอก - อีขี้ครอก ไร้ระเบียบวินัย เกลื่อนกลาด เต็มประเทศ ...

ลมสุริยะ, ต้นหอม, Abraxas และอีก 7 คน ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เป็นค่านิยมสืบๆต่อกันมา
    ใครมีลูกเรียนเก่ง ให้สอบ วิศวะ
    รองลงมา ให้สอบเรียนแพทย์
    เรียนเตรียมทหาร ฯลฯ
    ไอ้ที่สอบแข่งเค้าไม่ได้ ไม่รู้จะเรียนอะไร ไปเรียน ครู
    แล้วจะไปหวังอะไรมากมายล่ะครับ

6. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    อ่านแล้ว คนอย่างผมที่เป็นรุ่นที่ ๓ ของตระกูลที่ประกอบอาชีพเรือจ้างก็สะท้อนใจ
    มิน่า ลูกพี่ลูกน้องในรุ่นผม เหลือผม คนเดียวที่ยังเป็นครู นอกนั้นเป็นหมอ เป็นวิศวะกันหมด
    อ่านแล้วก็จะนำไปพิจารณาปรับปรุงบริหารการศึกษาให้ดีขึ้นครับ...

maya, Abraxas, Domie และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดูข่าว กรณีศึกษาพวกนี้บ่อยๆ ก็ชวนให้คิดว่า ทุกวันนี้เป็นครูอาชีพ หรือทำอาชีพครู

ปู่ยง likes this.
  8. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    โรงเรียนที่กล่าวมาข้างต้น เป็นโรงเรียนที่พิเศษมากๆ เด็กที่เก่งเป็นพิเศษ และมีเงิน
    จึงจะมีสิทธิ์เข้าไปเรียน เพราะฉะนั้นทุกคนเคยเป็นหมายเลข ๑ ที่บ้าน
    ปัญหาแบบนี้ จะพบทุกโรงเรียนประจำ จะมีการนับรุ่น ถือรุ่นมาก ถ้าจะแหกรุ่นได้
    ต้องแกร่ง และเก่งสุดยอด จากประสบการณ์ที่เคยเรียนโรงเรียนชายล้วน
    ตอน ม.๒ แล้วอัดรุ่นพี่ ม.๖ ได้ ทำให้รุ่นพี่เกรงใจ ไม่กล้าแหยม ... แต่
    ถ้าจะทำแบบนั้นได้ ต้องมีทั้งเกียรตินิยม และ "เพื่อนนิยม" สมัยนั้น ครูเขาไม่ยุ่งเรื่องเด็กตีกัน
    นอกจากซัดกันจนจมูกหัก... จากยี่สิบปีที่แล้วจนถึงวันนี้ หอนักเรียนชายล้วน ก็เหมือนเดิม
    ต้องแกร่งจริงๆ ถึงจะอยู่ได้ ถ้าลูกอ่อนแอ แล้วไปเรียนในสภาพนี้ ก็ต้องพบเจอเรื่องอย่างนี้
    "นี่พูดในฐานะที่เคยเป็นนักเรียน โรงเรียนเอกชน ชายล้วนในเครือเซนต์คาเบลียล ตอนสมัยเป็นเด็ก
    มีกฎในใจแค่ว่า กูจะสู้จนตัวตาย ถ้าเมริงฆ่ากรูไม่ได้ กูฟื้นเมื่อไหร่ กรูจะกลับมาฆ่าเมริง...เท่านี้
    ไอ้พวกรุ่นพี่ขี้กลากที่ชอบรังแก ก็กลัวใจแล้ว ส่วนพวกรุ่นพี่ดีๆ ใจนักเลง ถ้าได้ยอมรับกันแล้ว
    ก็อยู่ได้ เป็นพี่เป็นน้องกันไป" ที่ว่ามายาว ๆ นี่เล่าให้เห็นกันว่าระบบโซตัส มันยังคงอยู่
    มันน่าจะเป็นกฎของธรรมชาติที่บอกว่า ผู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้น ถึงจะชนะ

ปูลู..เฉพาะเรื่องอายุ ที่ฝากธนาคารไว้ ไม่พูดความจริงทั้งหมด ไม่ขอกล่าวถึงสำหรับท่านที่เกิดทันโรงเรียนชายล้วนและหญิงล้วนนะครับ... ส่วนเรื่องอื่นๆ เจอมาอย่างนั้นจริงๆ

Last edited: 1 ต.ค. 2015
    ์NooK และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  9. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    บางที่ สมาคมศิษย์เก่า เป็นผู้สนับสนุนรายใหญ่ แทบจะควบคุมฝ่ายบริหารของ รร ได้เลยครับ
    เครือข่ายconnectionแข็งแกร่งไปยืดโยงหลายวงการด้วย

ต้นหอม likes this.
  10. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ระบบนะดี
    แต่ผู้ใช้งานไม่มีวุฒิภาวะพอ
    มีอำนาจ แต่ถูกอำนาจครอบงำ ตามวิถีธรรมชาติมนุษย์
    มันก็พัง

11. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    คนนี้เก่งทุกอย่าง ยกเว้น

Last edited: 2 ต.ค. 2015
  12. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    เมื่อไหร่ให้นักเรียนโหวตครูสอนดี สอนเข้าใจนั่นแหละ เราอาจจะได้เห็นครูมีคุณภาพมากขึ้นเมื่อนั้น

13. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ดีหรอกครับ ระบบนี้ เพราะจะเกิดครูอีกสายพันธ์ุที่เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน เลยต้องเอาใจฐานเสียงไว้ก่อน แม้การกระทำบางอย่างแม้จะส่งผลดีต่อตัวเด็กในภายหลัง แต่ถ้าเป็นยาขมที่เด็กไม่ชอบ ก็คงไม่ทำครับ

มันจะเหมือนกับนักการเมืองเปี้ยบบบ มันไม่เวริค์หรอกครับ

14. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ระบบแบบนี้คงจะเจริญอยู่นะ ที่คนเก่งไม่ได้เป็นใหญ่เป็นโตในองค์กร

์NooK likes this.
  15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่รู้จะพูดอะไร ก็เงียบๆไว้

เดี๋ยวเค้ารู้ว่าป้าไร้สติปัญญา ขี้ปด
    ก๊ากกกกกกก

Share This Page