เป็น"ไทย" นี่มันลำบากมากหรือไง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 6 Feb 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ก่อนหน้านี้ก็มีผู้รู้ หรืออ้างว่ารู้ประวัติศาสตร์หลายคน ออกมาวิพากษ์วิจารณ์ถึงเรื่อง"บางระจัน" ว่าเป็นแค่"ชาวบ้าน" ธรรมดาที่ต้องต่อสู้เพื่อปกป้องที่ทำกิน ไม่ใช่เพื่อประเทศ บลา บลา บลา.. ก็พยายาไม่สนใจ
    แต่วันนี้กลับโผล่เรื่องใหม่ออกมา พม่าไม่ได้รบไทย ในประวัติศาสตร์ ไทยรบพม่า เหมือนกับจะตอกย้ำว่า"ไทย"ไม่มีอยู่จริงในประวัติศาสตร์โบราณ ด้วยถ้อยคำที่เหมือนกับจะตอกย้ำว่ารากเหง้าที่มีมาจะเปลี่ยนแปลง ล่มสลายไปตามวันเวลา
    และจากบางตอนของบทความ ก็ไม่รู้ว่าผู้เขียนมีเจตนาอะไร?
    "...ไทยรบพม่า เป็นข้อความครอบงำสังคมไทยให้มีอคติว่าพม่าเป็นศัตรูทางประวัติศาสตร์ จึงมีกิจกรรมปลุกใจเกลียดพม่า ต่อเนื่องมาจนทุกวันนี้

มีต้นเรื่องจากหนังสือไทยรบพม่า พระนิพนธ์สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

แต่พม่าไม่มีสำนึกว่าไทยเป็นศัตรูทางประวัติศาสตร์ เหมือนที่ไทยมีอคติต่อพม่า จึงไม่มีกิจกรรมปลุกใจเกลียดไทย

เพราะพม่าไม่ได้รบไทย มีแต่พระเจ้าแผ่นดินอังวะ, หงสาวดี รบกับพระเจ้าแผ่นดินกรุงศรีอยุธยา..."
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1423108393

2. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    พม่าไม่ได้รบกับไทย แต่พะโครบกับโยเดียครับ :D:D

3. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    พวกนี้เขานับว่ารัฐไทยตามมารตฐานสากลตั่งขึ้นในสมัย ร 5 ครับ

เรื่องราวก่อนนั้นไม่นับว่าเป็นรัฐไทยตามมาตรฐานสากล

4. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  5. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    เขียนกันเหมือนเกิดในสมัยนู้นกันเลยทีเดียวเชียว

ประเทศไหนๆก็ปลูกฝังเรื่องรักชาติกันทั้งนั้นหละ มีแต่เมืองไทยนี่หละสอนให้ดูถูกชาติกำเนิดตัวเอง

6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    วิธีเหมือนพวกแมนจู ที่ใช้กวนอูมาเป็นเทพเจ้าแห่งความซื่อสัตย์ แทนแม่ทัพงักฮุย เพื่อให้คนลดการต่อต้านชาวต่างชาติ
    คิดใช้วิธีนี้เพื่อให้คนไทยลดความภูมิใจในประเทศตัวเอง และเลิกต่อต้านต่างชาติ แต่ก็ใช้ได้กับพวกขี้แพ้เท่านั้นแหละ
    อยากถามพวกขี้ข้าต่างชาติว่าคนเยอรมันสมัยนี้รู้สึกเกลียดหรือด่าประเทศตัวเองไหม ทั้งที่ประวัติศาสตร์ของประเทศเคยมีผู้นำเป็นฮิตเลอร์และคนในประเทศตัวเองเคยก่อสงครามกับประเทศอื่น

conservative, temp, Maratiraj และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ในประวัติศาสตร์ของเวียตนามเค้าก็เรียกคน"ไทย" ว่า "ไท" เพราะเวียตนามปัจจุบันนี้ก็มีคน"ไท" อาศัยอยู่ และนักประวัติศาสตร์เวียตนามก็ยืนยันว่าคน"ไท" ที่อาศัยอยู่ในเวียตนามจนถึงขณะนี้คือบรรพบุรุษของคนไทยเราวันนี้
    Nhóm Thái Đen (Táy Đăm/Taidam/ไทดำ)
    Nhóm Thái Trắng (Táy Đón/Táy Khao/ไทขาว)

conservative และ นอกคอก ถูกใจ.
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ที่ลำบากไม่ใช่เพราะเป็นไทย แต่ลำบากเพราะเป็นคน หึๆ

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ลัทธิชังชาติ สร้างวาทกรรมปลุกใจเกลียดไทยด้วยกันเอง ดีเนอะ

เผด็จการที่รัก, kokkai, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ที่ดิ้นด่าผู้อื่นว่าคลั่งชาติ ต้องลำบากลำบนเขียนบทความกระแนะกระแหนไม่ใช่ลำบากเพราะเป็นไทย
    แต่ลำบากเพราะเป็นคนชาติชั่ว

kokkai, Familie, Redbuffalo010 และอีก 5 คน ถูกใจ
  11. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    มันพูดเหมือนว่ามันไม่มีพ่อไอ้คนนั้นแค่สามีแม่เท่านั้น คล้ายๆทักษิณไม่ได้ทำผิดกฎหมายแค่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้าม กรวยเอ้ย

Redbuffalo010 likes this.
  12. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ผมอยากรบพม่า

hillton(ปาล์มาลี), Redbuffalo010, Bayonet และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    กิจกรรมไหนเหรอครับที่มีมาอย่างต่อเนื่องและปลุกใจให้คนไทยเกลียดพม่า โปรดยกตัวอย่างที่ไม่ใช่ "ใคร ๆ ก็รู้" นะครับ :rofl:

14. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมนี้ประทับตราหัวม้าลายให้เลยครับ

ปู่ยง likes this.
  15. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อ่านแล้วเหมือนจะดี แต่จบเห่ตั้งแต่รัฐอังวะ รัฐหงสาวดีแล้ว สมัยนั้นใช้คำว่ารัฐแล้วหรา

16. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ฝากให้คนที่ไม่อยากเป็นคนไทย

Alamos, Redbuffalo010 และ thai4u ถูกใจ
  17. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

เพลงก็บอกคนไทยแท้ต้องรักสงบ ไม่ใช่ไปทำหนังฆ่าฟันด่าทอเพื่อนบ้าน แล้วมันจะรักสงบยังไง

conservative likes this.
  18. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ด่าทอยังไงครับ แล้วมันหนักหัวป่าช้าตรงไหนครับ
    อ้อแล้วไม่เคยดูสารคดีของลาวที่เผยแพร่เรื่องวัฒนธรรมของไทยเริ่มรุกรานลาวเลยใช่มั้ยครับ
    กะลาของป่าช้านี่เล็กกว่าที่คิด

19. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    แล้วคนลาวมีนิสัยมุทะลุ ชอบหาเรื่องเหมือนสลิ่มสาปเหรอ เขาจะทำสารคดียังไง เขาก็ไม่คลั่งชาติ คลั่งสถาบัน เหมือนสลิ่มสาปหรอก

20. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่เคยตามข่าว ไม่เคยอ่านประวัติศาสตร์เหรอครับ
    อ้อ ยังไง เขาก็รักชาติ ไม่ขายชาติ ไม่คลั่งนักการเมืองแบบทักษิณแบบควายแดงหรอกครับ
    แม้กระทั่งเขมรที่รุกที่เรา เขาก็รักชาติ มากกว่าควายแดงที่ไปร้องเพลงสรรเสริญเขาครับ
    สถาบันควายแดงยังไม่รักเลย อนาคตควายแดงจะกลายเป็นโรฮิงญา คือพวกที่ไม่มีใครเอา เพราะไม่เคยจริงจังกับใครถ้าไม่เอาผลประโยชน์มาให้

Last edited: 9 Feb 2015
  21. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อเมริกาทำหนังสงครามกลางเมืองประเทศตัวเอง กับยกกองทัพข้ามน้ำข้ามทะเลไปบุกตะวันออกกลางงี้ เป็นสากลปะครับ :rofl:

Novice, -3-, เผด็จการที่รัก และอีก 2 คน ถูกใจ
  22. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    สากลของอเมริกาคือ วุ่นวายจุ้นจ้าน ระรานเพื่อสงครามและการขายอาวุธไปทุกที่ แบบสากลที่คนอื่นปนะเทศอื่นเค้าไม่ค่อยทำกัน ทำไมหนังอเมริกาถึงมีแต่สงคราม หนังสายลับ

กีรเต้ และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  23. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แล้วท่อนที่ว่า แต่ถึงรบไม่ขลาด หมายความว่าไงครับ :D
    ถึงจะรบก็ต้องรบเพื่อปกป้องดินแดนนะครับ รบเพื่อป้องกันตัวเอง
    ข้าศึกมาต้องกราบตีนเขาอย่างเดียวเหรอ
    ประเทศที่ว่าสากลก็ต้องรบเหมือนกัน

bookmarks, มิติใหม่, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถ้าเป็นประเทศมูลเมืองคงชาบู

25. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    พวกอเมริกันที่เอ็งอยากร้องเพลงชาติเขาทุกวันมีหนังแบบนี้เยอะโคตรๆเลยนะ

thai4u likes this.
  26. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ถึงว่าสีประจำเดือน ถึงไปกราบไข่ ฮวยเซ็ง และไปร้องเพลงสรรเสริญให้มัน นี่ไงไปคลั่งเขมรแทน ไอ้ชาติเขมร.....

27. conservative

conservative อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    250
    ทางเหนือผมสิ่งมีชีวิตแบบคุณว่าเรียก "ไอ่จ้าดง่าว" ครับ

28. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
    เคยดูทีวีต่างประเทศ สารคดีเที่ยวเวียดนาม เขาบอกทางตอนเหนือของเวียดนามมีหมู่บ้านไทย พูดภาษาไทย ปลูกบ้านใต้ถุนสูงแบบคนไทยสมัยก่อน

29. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เห็นลิงก์มติชิน ผมก็นึกถึงไอ้ นิถิด ไอ้กะเสียน ไอ้ชานวืด กลุ่มหมาไรเห่าหอนยามเที่ยงคืนนั่นเลย :giggle:

ไอ้พวกที่เลียนังโง่เรื่องจำนำข้าวจนขนแทบร่วงกราว แต่พอทุจริตเจ๊งสนั่น ทำไมพวกอัปรีย์นี่ถึงเงียบสนิท เหมือนไม่ว่างกำลังเอาหัวไปซุกตูดหมาอยู่ยังงั้นเลย :giggle:

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  30. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ไม่ใช่คนไทย แต่เป็นปัจเจกชนพลเมืองของโลก ที่มีรัฐบาลโลกที่มีพลังอำนาจครอบครองโลก ให้การสนับสนุน

อู๋ คาลบี้ และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  31. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วหนังสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่มีเกลื่อนกลาดจนดูไม่ทันเขาเรียกอะไรครับ สร้างถี่กว่าบางระจันซะอีก ถ้าเปรียบเทียบว่าประเทศไทยอันธพาล อเมริกาก็โหดเลือดสาด18+ ละครับ

Bayonet likes this.
  32. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    รัสเซียไม่ได้รบกับเยอรมัน เพราะตอนนั้นไม่มีรัสเซีย แต่เป็นสหภาพโซเวียต
    อเมริกาไม่เคยแย่งชิงดินแดนของใคร เพราะตอนนั้นยังไม่มีอเมริกา อุ๊บ!

JSN, -3-, Redbuffalo010 และอีก 3 คน ถูกใจ
  33. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อเมริกาไม่เคยมีสงครามการเมือง ความจริงเป็นสงครามระหว่างสหรัฐอเมริกา กับสมาพันธรัฐอเมริกาต่างหาก :rofl:

JSN, -3-, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนไทยทำอะไรก็ผิด
    ลิเบอร่านว่าไว้:giggle:

Maratiraj likes this.
  35. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    งั้น ลิเบอร่าน ก็ไม่ใช่คนไทยซิ....
    อิทส โก บิก .......

Maratiraj likes this.
  36. Maratiraj

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เป็นปัจเจกชนพลเมืองของโลก
    ที่มีรัฐบาลโลกให้การสนับสนุน

37. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ร่านฯมันเป็นคนหรือเปล่าผมยังไม่แน่ใจเลยครับ เพราะผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นคนมันต้องรู้ผิดชอบชั่วดี แต่ถ้าเป็นลิงชิมแปนชีมันไม่รู้ มันเลยไม่ใช่คน ศาลแห่งประเทศโคดเสรีภาพกล่าวไว้

-3- และ Bayonet ถูกใจ.
  38. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ความเป็นคน ใครกำหนดครับ :swear:

-3- และ เผด็จการที่รัก ถูกใจ.

Share This Page