เป็นไปได้แค่ไหน พรรคนอมินีของเพื่อไทย-ทหาร

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 10 May 2015

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    โอกาสที่พรรคเดียวจะได้สส.มากพอตั้งรัฐบาลคงเป็นได้ยาก ถ้าเพื่อไทยจะตั้งพรรคอีกพรรคสองพรรค เพื่อให้ได้สส.เพิ่มขึ้น จะเป็นได้หรือเปล่า
    และทำนองเดียวกันทางฝ่ายทหารด้วยหรือเปล่า
    ขอความรู้ด้วยครับ การเมืองจะเป็นแบบไหนต่อไป
    ขอบคุณครับ

bookmarks likes this.
  2. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    การวิ่งล๊อบบี้ซื้อตัว นักการเมืองอดีตสส เจ้าถิ่นที่ฐานเสียงแน่น จากพรรคอื่นๆ เป็นจำนวนมาก มาเข้าพรรค เพื่อสร้างที่นั่งในสภาจำนวนมาก ให้เป็นรัฐบาลพรรคเดียว ยังจะทำได้ง่ายกว่า

3. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

คือสงสัยครับว่าจำนวนสส.จะถูกจำกัดด้วยระบบสัดส่วน ทิศทางโดยรัฐธรรมนูญก็เป็นในทางรัฐบาลผสม
    จะเสียงแตกให้พรรคเล็ก ถ้าไม่ใช่นอมินีก็คงคุมยาก

bookmarks likes this.
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    รธน ฉบับใหม่ ไม่จำเป็นต้องเป็นพรรคการเมือง แค่กลุ่มการเมือง ก็ลงสมัคร สส ได้แล้วครับ

ปู่ยง และ hey guys ถูกใจ.
  5. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    เพื่อไทยไม่ต้องลำบากตั้งพรรคเล็กๆขึ้นมาใหม่ ซื้อปลาไหลยกเข่งดีกว่าครับ เหมือนที่เคยซื้อดอกทานตะวัน :devil:

ปู่ยง, อู๋ คาลบี้, hey guys และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้า.ื้อแล้วไม่มีอะไรประกันว่า สส จะไม่กบฏผมว่าดีนะ>:)

ปู่ยง และ hey guys ถูกใจ.
  7. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ครับรวมด้วยครับ กลุ่ม พรรค ยังไงก็ต้องเกิด งั้นพรรคฯตั้งมันเองกีดกันไว้ เหมือน 7- เปิดแข่งกับร้านของตัวเอง

ปู่ยง likes this.
  8. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    นี่่น่าสนครับถ้ารวมได้ก็ง่ายกับการควบคุม แต่ปลาไหลไม่ว่าทางใดก็ร่วมด้วยอยู่แล้ว จำนวนสส.จึงเหมือนว่าเท่าเดิม ทั้งสองฝ่ายคงคำนวนไว้แต่แรกแล้ว

ปู่ยง และ bookmarks ถูกใจ.
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page