เป็นไปได้มั้ยถ้าไทยบอกยกเลิกการฝึก"คอบร้าโกลด์"?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 30 Jul 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่ทราบว่าประเทศไทยได้รับประโยชน์อะไรจากการฝึกร่วมทางทหาร"คอบร้าโกลด์"
    เพราะที่ผ่านมาอเมริการก็เอาเรื่องการฝึกนี้มาเป็นเรื่องการเมือง ลดระดับการฝึกเพราะปฏิวัติ
    แต่ถ้าผมเป็นผู้มีอำนาจ ผมก็จะประกาศไปเลยว่า
    "เฮ้ย ปีหน้ากรูเหนื่อย กรูขอยกเลิก"คอบร้าโกลด์" หายเหนื่อยเมื่อไหร่กรูจะบอก"

2. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ผมมองว่า การคงไว้การฝึกจะได้ประโยชน์ทั้ง 2 ฝ่ายมากกว่าครับ
    อเมริกา ต้องการฝึกเพื่อให้ชำนาญพื้นที่กรณี จำเป็น
    ไทย ก็จำเป็นต้องฝึกเพราะ เราไม่เคยมีสงคราม เพื่อเตรียมพร้อมกรณี จำเป็น เช่นกัน
    ยิ่งมีกรณีพิพาท ทะเลจีนใต้ ยิ่งทั้ง 2 ฝ่ายต้องการฝึกร่วมกันครับ

Octavarium, ปู่ยง, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    การฝึกผสมกับสรอ. มันไม่ได้มี Cobra Gold ครับ ถ้างดการฝึก Cobra Gold ฝึกอื่นๆจะยังดำเนินการต่ออยู่หรือไม่ เพราะยังมีการฝึกผสมอย่าง Cope Tiger, Carat, Subpassex และที่ปิดการฝึกใหม่ในปีนี้อย่าง Hanuman Guardian ฯลฯ ส่วนใหญ่เป็นการฝึกที่ฝ่ายไทยได้ประโยชน์มากกว่า

ยิ่งการฝึกขนาดใหญ่ จะมีการวางแผนและทำงานกันตลอดทั้งปี ถ้ายกเลิกไป ต้องใช้เวลาเริ่มต้นใหม่อีกเยอะเลยครับ

การพบปะและฝึกร่วมกัน กับกองทัพของมิตรประเทศ ทำให้เกิดการกระตุ้นการพัฒนากองทัพ ให้เป็นไปตามยุคสมัย ไม่เช่นนั้นแล้ว ทหารในยามสงบ จะมีแนวโน้ม ทำตามอย่างที่ฝึกมา และยึดติดแนวคิดเดิมๆ หลักนิยมเดิมๆ ซึ่งอาจจะล้าสมัยไปแล้วก็ได้ครับ

ถ้าจะตอบโต้ทางการเมือง ควรใช้กระทรวงต่างประเทศของเรา หรือฝ่ายรัฐบาล ตอบโดยตรงไปยังกระทรวงต่างประเทศเค้าจะดีกว่าครับ ผมมองว่าเรื่องพวกนี้ที่สรอ.ทำเป็นเรื่องระยะสั้น ในระยะยาวแล้ว สรอ.ต้องทำตามยุทธสาตร์การปิดล้อมจีนไว้อยู่ดีครับ

Last edited: 30 Jul 2015
    Octavarium, เช Neverdie, ปู่ยง และอีก 6 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถ้าไม่ฝึกคอบร้า โกลด์อีก ปีหน้าอาจจะหลุด Tier 3 ได้ครับ...

nhum, emujack, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไปฝึกกับจีน รัสเซีย แทน สรอ คงดิ้นพล่าน :D

emujack, ปู่ยง, maya และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ก็เพราะเรื่อง Tier 3 นี้แหล่ะครับ การเมืองชัดๆ

emujack, อู๋ คาลบี้, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แถลงไปเลยครับ... เนื่องจากอยู่ Tier 3 ทำให้ไทยไม่สามารถฝึกคอบร้า โกลด์ร่วมกับสหรัฐได้... ไว้รอ Tier 2 ค่อยว่ากัน

nhum, โยธกา, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เปลี่ยนเป็น ดราก้อน โกลด์ บ้างก็ได้ ไหนๆ ก็ ไหนๆ

tonythebest, kengdragon, อาวุโสโอเค และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ไทยเราก็มีการฝึกร่วมกับกองทัพจีนอยู่ครับ เป็น กองทัพเรือไทย กับ นาวิกโยธินจีน

nhum, เช Neverdie, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีก็ดีแล้วครับ เราจะได้รู้กลยุทธ์ไอ้กัน

11. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    การฝึกผสม “FALCON STRIKE 2015”

กองทัพอากาศ และกองทัพอากาศสาธารณรัฐประชาชนจีน กำหนดจัดการฝึกผสม “FALCON STRIKE 2015” โดยมี นาวาอากาศเอก ชานนท์ มุ่งธัญญา รองผู้อำนวยการสำนักนโยบายและแผน กรมยุทธการทหารอากาศ เป็นผู้อำนวยการฝึกฯ ระหว่างวันที่ ๑๖ – ๒๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๘ ณ กองบิน ๑ จังหวัดนครราชสีมา

การฝึกผสม “FALCON STRIKE 2015” กำหนดจัดการฝึกเป็นครั้งแรก เพื่อพัฒนาศักยภาพ และประสิทธิภาพ ในการปฏิบัติการทางอากาศ ยุทธวิธีของกองทัพอากาศทั้งสองประเทศ และเป็นการเชื่อมความสัมพันธ์และความสามัคคีให้แก่กำลังพลในทุกระดับของทั้งสองประเทศให้แน่นแฟ้นมากยิ่งขึ้น

สำหรับกำลังทางอากาศ ที่เข้าร่วมการฝึกในครั้งนี้ ประกอบด้วย เครื่องบินขับไล่แบบที่ ๒๐ /ก (GRIPEN 39 C/D) ของกองทัพอากาศ จากฝูงบิน ๗๐๑ กองบิน ๗ จำนวน ๔ – ๖ เครื่อง และเครื่องบินขับไล่แบบ Su-27 จากกองทัพอากาศสาธารณรัฐประชาชนจีน จำนวน ๖ เครื่อง และเครื่องบินลำเลียงแบบ IL-76 จำนวน ๒ - ๓ เครื่อง ทั้งนี้กำหนดให้มีพิธีเปิด การฝึกในวันที่ ๑๕ พฤศจิกายน ๒๕๕๘ และพิธีปิดการฝึก ในวันที่ ๒๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๘ ณ กองบิน ๑ จังหวัดนครราชสีมา

อ้างอิง : รัชต์ รัตนวิจารณ์
    https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... permPage=1

ช่วงปลายปีนี้หัวกระไดกองบิน 1 ไม่แห้งเลยฮะ มีฝึกร่วมเกือบทุกเดือน ทั้งอินโดนีเซีย ออสเตเรีย ปิดท้ายด้วยบิ๊กแมทซ์กับ สปจ.

Redbuffalo010 และ Octavarium ถูกใจ.
  12. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สมัยสงครามเวียตนาม เวลาออกรบ ไอ้กันจะมีกำลังสนับสนุนทั้งทางอากาศและทางบกอย่างหนาแน่น
    แต่พอเวียตนามใต้ พันธมิตรไอ้กันออกรบ แทบจะไม่มีกำลังสนับสนุนเลยครับ
    นี่เเหล่ะครับกลยุทธ์ไอ้กัน

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอาตัวรอดเป็นยอดดี รบมาหลายครั้งแต่แพ้มรสุม

Share This Page