เปิดจดหมายให้เห็น ให้อ่านกันแบบนี้ ก็ดีเหมือนกันเน่อะ...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 13 พ.ย. 2014

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    จากบทความ...
    Screen Shot 2014-11-13 at 11.21.16.png
    อ่านดูแล้ว ผมว่าต้องมีอะไร อะไร ในกอไผ่แหง๋ๆ...
    เพราะเป็นงานถนัดของพวกขี้ข้า ที่นิยมการแอบอ้าง ต่างๆนานา
    เพื่อเอาใจนาย... ว่ามั๊ย...;)
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เรียน พ.ต.ท. ดร. ทักษิณ ชินวัตรและคุณหญิงพจมาน ที่นับถือ

ก่อนอื่นผมต้องขอแสดงความขอบคุณต่อท่านและครอบครัวที่ได้แสดงไมตรีจิต ด้วยการส่งหรีดและผู้แทนมาร่วมพิธีศพของ พ.ต.อ.(พิเศษ)สมพาสน์ คุมพ์ประพันธ์ ผู้เป็นบิดาของผม ถือเป็นการสานสัมพันธ์ของผู้ใหญ่ผู้ล่วงลับทั้งสองท่าน คือ บิดาของผมและท่าน พล.ต.ต. เสมอ ดามาพงศ์ ซึ่งเป็นเพื่อนสนิทกัน เคยพักอาศัยอยู่ในเรือนแถวของกรมตำรวจด้านหลังสนามกีฬาแห่งชาติด้วยกันเมื่อหกสิบกว่าปีมาแล้ว (เดิมบริเวณนั้นเป็นโรงเรียนพลตำรวจ)

ตามที่คุณสุนัย จุลพงศธร ได้เขียนจดหมายเปิดผนึกถึงท่านและคุณหญิงพจมาน กล่าวถึงบิดาและมารดาของผมมีข้อความตอนหนึ่งว่า”เป็นเสื้อแดงดูทีวีแดงทั้งวันกับแม่ยายผม2คนตายายด้วยกันครับท่านสนับสนุนพรรคของเราและสนับสนุนท่านหัวหน้าทักษิณเต็มที่อย่างเปิดเผยกับลูกหลานทุกคน แม้ใครไม่เห็นด้วยก็ไม่สนใจ ถึงแม้ชราภาพอย่างไรเดินไม่ค่อยจะไหวในช่วงก่อนเสียชีวิตก็ไปลงคะแนนให้พรรคทุกครั้ง” ................... “โดยขอหรีดของท่านหัวหน้าและคุณหญิงเพื่อเป็นกำลังใจให้แก่ผู้ตายและครอบครัว” ผมจำเป็นต้องขอโอกาสแก้ไขข้อความดังกล่าวดังต่อไปนี้

บิดาของผมไม่เคยเป็นสมาชิกพรรคการเมืองใดๆและไม่เคยเข้าสังกัดกลุ่มการเมืองใดๆท่านไม่เคยร่วมกิจกรรมชุมนุมทางการเมืองใดๆ รวมทั้งไม่เคยสวมใส่เสื้อผ้าสีใดซึ่งเป็นสีของกลุ่มการเมือง แต่การที่ท่านสนับสนุนพรรคการเมืองของท่านในการไปลงคะแนนให้แก่ท่านและพรรคของท่านทุกครั้งที่มีการเลือกตั้งด้วยเหตุที่ราวๆสามเดือนก่อนที่ พล.ต.ต. เสมอ ดามาพงศ์ จะถึงแก่กรรม (ขณะนั้นท่านเพิ่งเข้ามาเล่นการเมืองใหม่ๆ) ท่านเสมอได้ฝากฝังท่านในฐานะบุตรเขยว่า ขอให้บิดาของผมสนับสนุนท่านด้วย ทั้งนี้ย่อมเป็นเรื่องชอบธรรมที่เพื่อนรักจะให้การสนับสนุนส่งเสริมบุตรหลานของอีกฝ่าย แต่ไม่ใช่มูลเหตุจูงใจทางการเมือง

ผมในฐานะบุตรชายคนโตและครอบครัวต้องการให้พิธีศพของ พ.ต.อ.(พิเศษ)สมพาสน์ คุมพ์ประพันธ์ ผู้เป็นบิดาของผม เป็นเรื่องที่บุคคลในครอบครัว ญาติพี่น้องและเพื่อนฝูงที่รู้จักมักคุ้น จะมาร่วมกันแสดงความรักอาลัยต่อตัวผู้ตายเพื่อให้ท่านไปสู่สุคติในสัมปรายภพ จึงไม่ต้องการให้พิธีนี้ไปเกี่ยวข้องกับการต่อสู้ทางการเมืองไม่ว่าจะเป็นระหว่างฝ่ายใดกับฝ่ายใด ผมถือว่าเป็นสิทธิส่วนตัวที่สำคัญและพึงได้รับการเคารพ ไม่บังควรจะมีพรรคการเมือง กลุ่มการเมืองมาใช้พิธีศพเป็นเวทีเคลื่อนไหวทางการเมืองครับ

ผมหวังอย่างยิ่งว่าท่านคงจะเข้าใจและยอมรับในหลักการข้างต้นนี้นะครับ
    ขอขอบคุณ
    สรรพสิทธิ์คุมพ์ประพันธ์
    ๑๑ พฤศจิกายน ๒๕๕๗
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1415763699
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณสุนัย น่าจะออกมาเคลียร์ ซักนิ๊สสส นึงน่ะ...:punch:
    หรือเพื่อนๆ ว่างายยยย...:cool:

Last edited: 13 พ.ย. 2014
    padd, อาบังคนเหนือ, Familie และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ท่านเจ้าของ จม. น่าจะรู้อะไร ระแคะระคายมา...
    เพื่อเป็นการป้องกัน ป้องปราม กำราบ ฯลฯ
    เพื่อมิให้เกิดการเสื่อมเสียชื่อเสียงวงศ์ตระกูล สืบต่อไป...
    ดั่งเช่น หลายๆศพที่ผ่านมา …:speechless:
    Screen Shot 2014-11-13 at 11.45.32.png

3. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :p แค่เดรัจฉาน หมาจรจัดหลุดเข้ามาเห่าหิวหาขี้ในบ้านเค้า คนก็เลยออกมาไล่ตีเพราะรำคาญ... ก๊ะแค่นั้นขอรับ

:rofl:

padd, อาบังคนเหนือ, Familie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คนตายไปแล้ว ยังเอาศพมาแห่ หวังผลการเมือง ครอบครัวนี้ คงดูจากงานศพไอ้อภิวันท์ งานศพที่พวกควายแดงไปยิ้มร่า แล้วไปตามถ่ายรูปอีปู เชียร์อีปูสู้ๆ งานศพคนตายยังไม่เคารพเลย กลายเป็นงานศพที่คนเขาสมเพชคนตายมากๆ

padd, อาบังคนเหนือ, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่ไหวจะเคลียร์ ถ้าเกิดมีคนนิมนต์พระไปสวดอภิธรรมงานศพคนเสื้อแดง สงสัยพระรูปนั้นต้องแดงแน่นอน เอิ้กๆๆๆ

padd, bookmarks, อาบังคนเหนือ และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    มีข่าวควายตายที่เชียงรายกว่า50ตัว
    แล้วมีซากควายหายไปจำนวนนึง
    ไม่แน่ใจว่าพวกแดงมันเตรียมก่อการอะไรรึเปล่า

padd, bookmarks, อาบังคนเหนือ และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ท่านโยธกา อย่าบอกนะว่า
    แดงจะเอาซากควายมาแห่หากิน

8. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    เผื่อพี่น้องแดงคนไหนขี้เกียจอ่านนะครับ เขาบอกว่า "มึงอย่าเอาศพพ่อกูไปแห่หาประโยชน์ ไอ้ Here หงอก"

9. suraphan07

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
  10. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    เหรี้ยออย่างสุนัข......แยกแยะไม่ออกระหว่างการเมืองกับชีวิตจริง....เอามาหากินแทบทุกเรื่อง

padd และ suraphan07 ถูกใจ.
  11. KKKKK

KKKKK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    163
    สุนัย รับชัก

สมชื่อเลยครับบบบ

Familie, suraphan07 และ padd ถูกใจ

Share This Page