เปลี่ยนเป็นคริสแล้วทำไมต้องเผา?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 16 Dec 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ที่แรกนึกว่าเป็นพวกAtheist แต่ไล่อ่านดูสรุปเปลี่ยนไปนับถือศาสนาโมเสส

ในมุมมองหนึ่งคือ เปลี่ยนจากความงมงายหนึ่งไปสู่ความงมงายหนึ่ง:oops:

2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    มันนับถือคริสต์ครับ

เรื่องที่มันด่ามันก็ไม่ใช่แก่นของศาสนาพุทธ หรือแม้กระทั่งกระพี้ด้วยซํ้า ด่าไปเหอะชิวๆอยู่แล้วครับ :D

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็แค่คนเบื่อเมียเก่า แล้วไปหาเมียใหม่ ยามรักก็หาเหตุผลเพื่อจะรัก ตอนเบื่อก็หาเหตุผลเพื่อลา โอ้ละหนอ

4. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เจอพวกด่าศาสนาพุทธทีไร มันต้องเป็นพวกไม่เข้าใจศาสนาพุทธทุกที คุยด้วยแล้วรู้ว่ากลวง ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าอะไรคือพุทธ พวกนี้ชอบด่าแต่เรื่องพิธีกรรม เรื่องรูปเคารพ สารพัดเรื่องแต่เป็นเปลือกศาสนาทั้งนั้น ไม่รู้ถึงแก่นของศาสนาสักคน

kokkai, emujack, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าเป็นพวกเชื่อแบบAtheistผมพอเข้าใจได้ เพราะพวกAtheistจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ด้วยวิทยาศาสตร์ได้

แต่ถ้าเป็นพวกเชื่อในระบบ"ผู้สร้าง"มันเป็นพวกอาศัย"ความเชื่อ"ไงครับ พอมันอาศัยความเชื่อมันก็พิสูจน์ไม่ได้ด้วยซ้ำว่าการไหว้รูปปั้น การไหว้รูปแทนตัว มันผิดตรงไหน

เพราะตรรกะมันย้อนแย้งไปว่าความเชื่อแบบ"GOD" มันก็อาศัยแค่ศรัทธาเหมือนๆกัน

ก็เลยเซ็งๆพวกนี้

6. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เดือดร้อนผมครับ

ผมเองถือศาสนาคริสต์ครับ

เคยเรียนคำสอน รับศีลมาแล้ว

ปัจจุบัน ก็ยังนับถืออยู่

แต่ผมก็สนใจ ศึกษาของพุทธด้วย

แม้จะไม่ลึกซึ้งมากนะ (เคยถูกเพื่อน

สภากาแฟเรา ที่เข้าใจลึกซึ้ง ต่อว่ามาแล้ว)

คือ ผมว่า สองศาสนา มันมีข้อดีต่างกันนะ

ผมมองในมุมของ คนไร้ศาสนานะ

ศาสนาพุทธในมุมมองผม "ดีกว่า"

ในแง่ที่ใช้หลักเหตุผล "มากกว่า"

แต่ในความเข้าใจของ "มุมคนไร้ศาสนา"

จะยังมีมุมที่อธิบายไม่ได้อยู่ แต่โดยรวม

ต้องถือว่า ยึดหลักเหตุผล มากกว่า

แต่ศาสนาคริสต์ แม้หลักการจะด้อยกว่า

แต่ "พลังความศรัทธา" ก็เป็นสิ่งที่

ดูถูกไม่ได้ อันนี้ ผมพูดไม่ใช่เพราะผมถือคริสต์

แต่เพราะผม เคยพยายาม ตั้งแง่

กับศาสนาตัวเอง ผมถึงเข้าใจทีหลังว่า

การมีศรัทธา เป็นบ่อเกิดของพลัง

และจะว่าไป คนที่นับถือคริสต์แบบศรัทธามาก

ในสายตาผม ก็ไม่เคยมีใคร "เลว"

เหมือนกัน ที่ผมเคยบอกว่า

กัลยาณมิตร (คนที่นับถือธรรมกาย)

ก็เป็น "คนดี"

นี่ผมวัดจากการอยู่ร่วมกัน กับเขา

ออกจะน่ารัก กว่าคนปกติด้วยซ้ำ

ส่วนใหญ่คนที่ศรัทธา กับศาสนา หรือแนวทาง

ใดก็ตาม มักมีใจเมตตา แล้วก็ คิดดีกับผู้อื่น

ซึ่งแม้แต่มองในมุม คนไร้ศาสนา

ก็ยังคิดว่าดีกว่า กว่าคนทั่ว ๆ ไป

ดังนั้น ผมมองว่า ของแบบนี้ แล้วแต่คน

ผมเอง ก็ไม่เคยดูถูกศาสนาใคร

ผมเอง ยังเชื่อใน การเกิดจักรวาลของ

"เต๋า" เลย

แล้วนิกายอื่น ๆ ที่ผมเคยอ่าน

ก็ให้แง่คิดดี ต่อการดำรงชีวิต

ดังนั้น ผมว่า คนถ้าเลือกแต่มุมที่ดีมาใช้

มันดีทั้งนั้น แม้แต่ว่า ตัวเราจะไม่ชอบในภาพรวม ก็เถอะ

juemmy, อู๋ คาลบี้, temp และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คือผมก็ศึกษาของคริสต์ด้วยนะครับ คริสต์เขาไม่สอนให้ทำแบบนี้นะครับ

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ชอบ

9. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    พระเครื่อง วัตถุมงคล ถ้าไม่รู้จักวิธีใช้ ไม่รู้จักประโยชน์ หรือจุดมุ่งหมายของผู้สร้าง
    ก็เปล่าประโยชน์ครับ

ส่วนใหญ่คนมุ่งหวัง เมื่อมีแล้ว จะบันดาล ให้ได้ในสิ่งที่ไฝ่ฝัน ทรัพย์สินเงินทอง
    ไม่ไม่ได้ดั่งหวัง ก็จะโทษสิ่งนั้นสิ่งนี้

เหมือนเราใช้ โทรศัพท์ ไปตักแกง คงใช้ไม่สมประโยชน์

มีพระแล้ว ต้องอ่านคู่มือด้วยครับ ในหนังสือธรรมะ ทุกเล่ม หนังสือสวดมนต์ทุกเล่ม

ศาสนาพุทธ ในเนื้อแท้แล้ว ปฎิเสธ สิ่งเหล่านี้
    แต่สำหรับ ผู้เริ่มต้น ก็อาจจะใช้ประโยชน์ ได้เล็กน้อย พอเวลาผ่าน ความรู้เริ่มแตกฉาน ก็สามารถ ละออกได้

10. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    ความโหดเหี้ยมและความรุนแรงจะเป็นสิ่งเดียวที่หัวหน้านักบวชพวกนี้ได้รับ

11. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    คนโง่อยากโอ้อวดให้พวกพ้องยอมรับตนเองมันมีทุกสังคมทุกศาสนาแหละครับ เป็นผมเอาไปขายไม่ก็ให้คนที่ต้องการดีกว่าในเมื่อมันก็เป็นแค่วัตถุ เรื่องงมงายใช่ว่าศาสนาอับราฮัมจะไม่มีนะครับ ดูอย่างเยรูซาเลมเล่นส่งคนไปสังเวยเป็นจำนวนมากมาย

12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    สมัยนี้โลก กลับด้าน
    คน มีมุมมอง ในทางเห็นแก่ตนเอง มากขึ้น จนถึงที่สุด
    ใช้ประโยชน์ ในทุกสิ่ง ตีความเอาเองเข้าข้างจริตของตัว
    ไม่ว่าเป็นพระเครื่อง รูปหล่อ รูปเหมือน ว่าเป็นของเก่า ของมีค่า ผลิตมาโดยบุคคล นั้นคนนี้

โดยที่ไม่ได้มอง จุดมุ่งหมายหลัก ในความคำนึงบุคคล นั้น คนนี้ ในความดี ในประโยชน์ที่สร้าง
    ยกให้เป็น อาจารย์ เป็นแบบอย่าง ในการยึดถือปฏิบัติ

คนเหล่านี้มักคล้องคอ มักพกนำติดตัว ไป เพื่อประโยชน์ในการทำชั่ว โดยหวังว่า สิ่งเหล่านี้จะคุ้มครองตน
    จากภยันตราย
    โดยลืม มองไปว่า สิ่งเหล่านี้ เมื่องมองเห็นแล้ว จะทำให้ตน ละการกระทำชั่วได้
    จากความดี ของบุคคล ในรูปเหมือน นั้นๆ ก็ไม่สามารถ เปลี่ยนใจได้

อู๋ คาลบี้ และ Gop ถูกใจ.
  13. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    แม้ในบัตรประชาชนผมจะเป็นพุทธ แต่ตัวผมจะออกแนวไร้ศาสนามากกว่า แต่ผมก็มองว่าศาสนาพุทธคือ ศาสนาที่ดีที่สุด เพราะแก่นของศาสนานี้ มีเหตุมีผล ใกล้เคียงกับวิทยาศาสตร์ที่สุด ผมมองว่าปรัชญาของพุทธใช้ได้ แต่ผมไม่เชื่อในตำนาน ปาติหาริย์ต่างๆ รวมถึงไม่เห็นประโยชน์ของพิธีกรรมต่างๆเท่าไหร่

ข้อเสียของพุทธ เท่าที่นึกได้ คือมันยากเกินไป การพยายามดึงศรัทธา โดยพนวกกับพราหมห์ ผี ปาติหาริย์ ต่างๆ แม้จะดึงคนศรัทธาเข้ามาศึกษามากขึ้น แต่เหรียญอีกด้านก็ทำให้ คนยึดติดกับเปลือก พิธีกรรมต่างๆ มากกว่าคำสอนที่เป็นแก่นทางศาสนา แถมมันยังดูขัดแย้งตัวเอง ยังไงๆอยู่ด้วย

ขณะที่ศาสนาอื่นดูจะเข้าใจคำสอนและเอาไปใช้ประโยชน์ได้ง่ายกว่า และเครื่องมือที่ทรงประสิทธิภาพในการดึงศรัทธาของผู้คน อย่าง "พระเจ้า" นั้นมีประสิทธิภาพมากกว่า คำสอนและศรัทธาในพระเจ้าเป็นหนึ่งเดียวกัน ไม่ขัดแย้งในตนเองแบบ พุทธ (แบบที่คนไทยเรานับถือกัน)

Last edited: 16 Dec 2015
    อู๋ คาลบี้, gaiser และ kokkai ถูกใจ

Share This Page