เปลี่ยนสวีเดนใต้ให้กลายเป็นอิรัก

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 4 Aug 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    558000008765101.JPE
    http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9580000084767

น่ากัว

Familie, saranart และ หนูอ้อย ถูกใจ
  2. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    สวีเดน เป็นประเทศที่ผมว่า OK นะ ไม่กร่าง ไม่ค่อยชอบเสรือกเรื่องชาวบ้าน เป็นขี้ข้าอเมริกา แบบหลายประเทศในยุโรป
    เป็นประเทศในแสกนดิแดเวียร์ ที่มีนโยบายหลายๆอย่างที่ผมชื่นชม เป็นการส่วนตัว
    ข้อเสียของสวีเดนที่ยิ่งใหญ่ที่สุด เท่าที่ผมนึกออกคือ.........

โลกสวยมากๆๆๆๆ !!!!

Familie, emujack, เช Neverdie และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เพื่อมะนุดสิย่ะทำ
    ต้องเปิดให้ผู้อพยพเข้าได้เสรี
    คุณพ่องเมกาไม่ได้กล่าวไว้

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ศาสนิกหัวรุนแรง คลั่งลัทธิสุดโต่ง ไม่ว่าไปอยู่ที่ไหน ฉิบหายที่นั่น

Strangerman, Bayonet, kokkai และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    สงสัยเค้าอยากมีวันพิพากษามั้งครับ พวกสุดโต่งคงใจร้อนอย่างถึงไวๆ :D

6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตื่นกันบ้างแล้วครับ พวกโลกสวยเจอก่อการร้ายเข้าให้ เจอระเบิดเข้าให้ เลยกลายเป็นโลกเหี้ยม

7. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ตามหลักสากล ศัตรูย่อมไม่คุกคามทำร้ายคนในการช่วยเหลือทางการแพทย์

ใครทำถือว่าเลวเกินมนุษย์

เรามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร ? (บ้านเราก็เคยมี แต่ไม่ใช่ศาสนิกหัวรุนแรง)

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เรา(หมายถึงไทย) มาถึงจุดนี้ได้เพราะส่งเด็กไปเรียนศาสนาที่ซาอุ เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมก็จำได้ว่ามุสลิมไทยไม่เคร่ง

ตอนเด็กเคยนั่งรถไฟไปนราธิวาส(สัก25ปีแล้วมั่ง) ผู้คนก็ดูกลมกลืนกันดี

ในกรุงเทพตอนผมเด็กๆ ก็ไม่เคยเห็นคนคลุมผมคลุมตัวมิดชิดนะ

ต้องถามกลับไปยังชาวมุสลิมสายกลาง ว่ายังจะปล่อยให้เหตุการดำเนินไปจนสุดทางมั๊ย?

kokkai, Familie, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ใช่ครับ คนต่างศาสนิกในบ้านเรา เมื่อก่อนก็อยู่กันดี
    จนกระทั่งการนำเข้าลัทธิสุดโต่งจากประเทศแถบตะวันออกกลาง

พอดีผมไปนึกถึงพวกคลั่งการเมืองบุกโรงพยาบาล
    กับพวกคลั่งแค้นคู่อริของวัยรุ่นน่ะ ลืมไปว่ามีศาสนิกหัวรุนแรงด้วย

10. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    การเพิ่มจำนวนประชากรมุสลิมในยุโรปสร้างความกังวลให้เจ้าของประเทศเป็นอันมาก

ที่สวีเดนก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง ไม่ต้องรอให้เป็น majority หรอกครับ แค่แพร่ขยายประชากรได้ระดับหนึ่งพวกกระหายเลือดพวกนี้จะเริ่มสร้างปัญหาทันที

พวกยุโรปโลกสวยก็จะอ้ำๆอึ้งๆไม่กล้าประนามเพราะสร้างวาทะกรรมหรูเรื่องสิทธิมนุษยชนไว้มาก อีกประการหนึ่งยุโรปเองในอดีตขนเอามุสลิมมาทำงานที่ตนไม่อยากทำเช่นเหมืองแร่ เหมืองปิดแล้วแต่พวกนี้ยังอยู่ ยุโรปโลกสวยต้องจำใจให้สัญชาติซึ่งยิ่งอำนวยให้พวกนี้แพร่พันธุ์เร็ว ส่วนใหญ่ขี้เกียจ ตั้งหน้าแต่แพร่พันธุ์และเอาประโยชน์จากรัฐสวัสดิการ ภาษีของประเทศจำนวนไม่น้อยถูกใช้ในการดูแลพวกนี้

ผมมีเพื่อนเบลเยี่ยมหลายคน คนเบลเยี่ยมปัจจุบันต่างวิตกเรื่องจำนวนประชากรว่ามุสลิมอาจเป็น majority ในอนาคต เมื่อถึงเวลานั้นก็เกินจะคาดเดาว่าอะไรจะเกิดขึ้น

นายกเทศมนตรีของเมือง Rotterdam, Netherland คนปัจจุบันก็เป็นมุสลิมเชื้อสายมอรอคโค

kokkai, AlbertEinsteins, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  11. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ในภาคพื้นยุโรป นอกจากสวิสเซอร์แลนด์แล้วก็มีสวีเดนนี่แหละที่ทัพนาซีไม่กล้าบุก ส่วนเดนมาร์ค นอร์เวย์ ฟินแลนด์ อันนี้ทัพนาซีไม่ต้องบุก เพราะหนุ่มสาวในประเทศพวกนี้สมัครเข้ากองทัพนาซีกันเลยทีเดียว

ในยุโรปเหนือพวกสวีเดนจะถือตัวว่าเป็นเชื้อสายพวกไวกิ้งมากกว่าชาติอื่น

12. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มุสลิมที่ดี ยังมีอีกเยอะ ตอนที่อยู่ภาคใต้ ป่วยหนัก ถ้าไม่ได้โยมที่เป็นมุสลิม มาดูแล คงแย่เหมือนกัน

Last edited: 4 Aug 2015
    Strangerman, maya, สับปรับ และอีก 8 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ข่าวจากคนไทนในสวีเดน ขนาดคนซีเรียเหมือนกันแค่ต่างศาสนายังรังแกกันเลย

ฝากถึงรัฐไทยด้วย พวกนี้ไม่ต้องเอาใจมาก มันได้คืบจะเอาเป็นวา

Redbuffalo010 likes this.
  14. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมชอบมุสลิมอยู่คนหนึ่งละ

แกชื่อ Aboutaleb นายกเทศมนตรีของกรุง Rotterdam ตั้งแต่ปี 2009

แกเป็นคน Dutch เชื้อสาย Morroccan เป็นลูกอิหม่าม ครอบครัวย้ายถิ่นฐานจากมอรอคโคไปอยู่เนเธอร์แลนด์ตั้งแต่ปี1976

แกมีปัญหากับคนมุสลิมที่มาอยู่เนเธอแลนด์แล้วไม่ยอมปรับตัวแถมยังสร้างปัญหาวุ่นวายด้วย แกออกทีวีบอกมุสลิมเหล่านั้นว่า

"Pack your bags and f..ck off".

อยากให้มุสลิมมีคนอย่างนี้แยะๆจังเลย

kokkai, AlbertEinsteins, อู๋ คาลบี้ และอีก 5 คน ถูกใจ
  15. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ท่านคงอายครับ ผมเดา

kokkai และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  16. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ต้องขับไล่อย่างเดียว อยู่ไม่ได้เเล้วเเบบนี้

17. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถ้าเป็นในประเทศไทยคงมีพวกมุสลิมไร้สมองและคลั่งวัฒนธรรมอาหรับออกมาปกป้องแทน ส่วนมุสลิมที่เป็นแนวกลางๆก็คงได้แต่เงียบไม่กล้าออกความเห็นอะไรเพราะกลัวความถ่อยของคนกลุ่มแรก

Bayonet, AlbertEinsteins, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ถ้าเป็นเรื่องพีธีทางศาสนาพวกสายกลางต้องทำตามพวกสายเคร่งอยู่เเล้วครับเเต่ถ้าเป็นการดำรงชีวิตหรือความสายสัมพันธ์ระหว่าง มุสลิม กับคนไม่ใช้มุสลิม จะเป็นไปในลักษณะเพื่อนบ้านที่ดีต่อกันมากกว่า
    พวกสายกลางก็ไม่เห็นชอบกับพวกเคร่งครัดในการเรียกร้องในบางประเด็น เพราะดูเหมือนว่ามุสลิมไประรานวัดพุทธทำให้พวกสายกลางมองหน้าคนพุทธไม่ติดจริงๆ คนมุสลิมไปเรียนโรงเรียนพุทธก็ไม่น้อยเเละไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย จนกระทั้งกฎหมายรัฐธรรมนูญปี 2550 นั้นเเหละ

19. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    รบกวนช่วยขยายความหน่อยครับ"จนกระทั้งกฎหมายรัฐธรรมนูญปี 2550 นั้นเเหละ"

20. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    อย่าว่าแต่สวีเดนเลย ทุกวันนี้ไทยใต้ก็แทบจะเป็นอิรักเหมือนกัน นักการเมืองภาคใต้พยายามเอาเรื่องศาสนามาสร้างขุมกำลัง
    และฐานเสียงปรากฏช่วงหลังคุมไม่อยู่ เหมือนจะจุดไฟเผาห้องเพื่อนที่ไม่ชอบขี้หน้า แต่ลืมนึกไปว่า อาศัยอยู่บ้านหลังเดียวกัน :smoke:

21. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ขอหลักฐานด้วยครับ... ว่า นักการเมืองภาคใต้พยายามเอาเรื่องศาสนามาสร้างขุมกำลัง

เช Neverdie, AlbertEinsteins และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  22. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    สอนควายพูดภาษาคนยังง่ายกว่าขอหลักฐานจากไอ้พวกนี้ซะอีกครับ

23. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    เป็นประเด็นในหมวดศาสนานะครับ ที่ศาสนาพุทธไม่ได้เป็นศาสนาประจำชาติครับ

JSN และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  24. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    กลุ่มวาดะ มั่ง

25. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่ามันมาจากวาทกรรม โจรกระจอกมากกว่านะ

เช Neverdie, AlbertEinsteins และ emujack ถูกใจ
  26. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    คาดว่ากรุงโรมไม่น่าจะสร้างเสร็จได้ในวันเดียวนะครับนะ :rolleyes:

27. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D อันนั้นมันสร้างครับ... ไอ้ที่พูดนี่เรียกทำลาย

เช Neverdie, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    นอกจาก สส แล้วก็ยังมีพวก สว ด้วยนะ โดยเฉพาะไอ้ที่ทำตัวเป็นนักสิทธิมนุษยชนนี่ตัวดีเลย

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ครับ คาดว่ามันเริ่มคุกรุ่นตั้งแต่ยกเลิกศอ.บต. และเหตุการณ์ปล้นปืนนะครับ ดังนั้น ไม่มีหลักฐานไม่ต้องตอแหลครับ
    อ้อ กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จวันเดียว แต่ภาคใต้เกิดการทำลายมากกว่านะครับ
    :wait:

เช Neverdie likes this.
  30. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมหมายถึงกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบต่าง ๆ มันมีมานานแล้วครับ เพียงแต่มันเริ่มลุกลามเป็นไฟลามทุ่งมาไม่กี่ปีนี้ เหมือนสมัยก่อนที่ พรรคคอมมิวนิสต์มีแนวร่วมไม่เท่าไรโดยส่วนมากก็เป็นผู้อยู่ในชนบท แต่พอรัฐใช้มาตรการ การปราบปรามที่รุนแรงทำให้ นักเรียนนักศึกษาหันมาเข้าร่วมกับพรรคมากขึ้น :wait::yawn:

31. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถูกต้องเลยครับ ตัวอย่างเห็นๆเช่นการทำลายตึกสูงๆ
    กว่าจะสร้างเสร็จ ใช้เวลาแรมเดือนแรมปี ระเบิดตูมเดียว เรียบ
    เหมือนกรณีโจรใต้เลย เขาอุตส่าห์สร้างสันติภาพได้จนเหตุการณ์เกือบจะเรียกได้ว่าสงบสุข
    ผมยังเคยไปเที่ยวแบบไม่ต้องระแวงอะไรเลย ตั้งหลายครั้ง
    แต่แค่ตัวเห้ ปกครองประเทศไม่เท่าไหร่ มันทำลายความสงบนั้น จนหมดเกลี้ยง

Last edited: 5 Aug 2015
    emujack likes this.
  32. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ไม่กี่ปีนี่เมื่อไหร่ครับ... ตากใบ?

33. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ไปอ่านประวัติศาสตร์ใหม่เถอะครับ
    อย่ามั่ว

kokkai likes this.
  34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    การปราบปรามที่รุนแรงอย่างกรือเซะและตากใบไงครับที่ทำให้แนวร่วมขยายตัว และมันลุกลามมานานแล้ว กลุ่มพูโลนี่แหละที่วางระเบิดกทม.มาแล้ว เป็นการปราบปรามที่รุนแรงและไม่เข้าหามวลชน เรื่องถึงได้ลุกลามมาถึงตอนนี้ไง:wait::wait:

35. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    สมัยเป็นนักเรียนมีเพื่อนมุสลิม พ่อแม่เป็นผู้ดูแลสุเหร่า(ไม่ทราบชื่อเรียกตำแหน่ง)
    ไปบ้านเขาก็ไม่เห็นแม่คลุมผ้ารวมทั้งเพื่อน ปัจจุบันเพื่อนคลุมมิดชิด แล้วเคร่งทุกอย่าง
    เคยถามเขาว่าเมื่อก่อนทำไมไม่คลุม เพื่อนตอบว่าเพราะแต่ก่อนไม่ได้ศึกษาศาสนาให้เข้าใจอย่างลึกซึ้ง
    ไม่กล้าถามไปมากกว่านั้น

36. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://www.ces.in.th/main/?p=2006

แนวนโยบายที่อังกฤษใช้กับIRA มาปรับใช้กับไทยได้นะฮะ เพราะมีเรื่องศาสนาเข้ามาเกี่ยวเหมือนกัน

ถึงจุดหนึ่ง ผมว่าทำประชามติก็ไม่ใช้เรื่องเสียหาย ประเทศใหญ่ๆอย่างอังกฤษยังทำเลย ดีกว่ามาฆ่ากันตายไม่จบสิ้น

แต่ต้องเยียวยาก่อน หลังจากนั้นให้ทุกฝ่ายยอมรับผลประชามติ ถ้าจะทำประชามติจริงผมอยากให้มุสลิมที่อพยพจากภาคใต้ต้องไปพร้อมกับคนส่วนใหญ่ ไม่ใช้พอลงประชามติแล้ว คนรีบย้ายมาฝั่งไทยหมด

JSN likes this.
  37. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มาจากอาหรับนั่นแหละ ซาอุเป็นประเทศเคร่งมาก ส่งออกความแตกแยกไปทั่วโลก มีเงินจากการขายน้ำมันมหาศาล จะตั้งสุเหรากี่ที่ก็ได้ จะเอาคนไปเรียนกี่คนก็ได้

Redbuffalo010 likes this.
  38. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ก็เพราะมุสลิมไทยไปเจอไอ้พวกคลั่งที่ไปเรียนศาสนาจากตะวันออกกลางกลับมาล้างสมองนั่นแหละครับ ถ้าเป็นฮิญาบผมก็เฉยๆนะ แต่เดี๋ยวนี้เล่นใส่นิกอบเห็นแต่ลูกตากันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่วนผู้ชายเดี๋ยวนี้สามจังหวัดชายแดนก็เริ่มมีแต่งตัวแนวๆอาหรับกันแล้ว

maya, JSN, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  39. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    อย่าไปเปรียบเทียบกับการสร้างกรุงโรมเลย

มันออกแนว ระเบิดนิวเคลียร์ลงฮิโรชิมา มากกว่า
    ตูมเดียวพินาศทั้งเมือง

JSN likes this.
  40. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีทหารเสียชีวิตอีกแล้ว
    http://www.posttoday.com/local/south/380452

ผมว่าไม้อ่อนอย่างเดียวไม่ดีแน่ ไอ้พวกนักสิทธิฯ มันไม่ได้ไปเสี่ยงด้วย มันเลยโลกสวยอยู่

emujack, maya และ JSN ถูกใจ
  41. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ยูโปรเริ่มหายโลกสวย
    ทำตัวตามสบายเหมืนอยู่บ้านเลยนะฮะ:rofl:
    คือมึงไม่มีสิทธิ์ปฎิเสธการขอลี้ภัยนะ ประเทศยูมีหน้าที่จ่ายเงินดูแลผู้อพยพ:rolleyes:
    กาเฟร เสรีภาพมากๆ อยู่กับใครเขายากจริงๆ

architeer, อู๋ คาลบี้, Garfield และอีก 1 คน ถูกใจ.
  42. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คือกูไปจับโจรฆ่าคน นี้เจ้าหน้าที่ต้องเคาะประตู้บ้านขออนุญาติเข้าไปจับโจรมั๊ย

เรื่องเหี้ยๆก็เข้าข้างกันจัง แตะไม่ได้เลยพวกมุสลิม

architeer, Garfield และ นอกคอก ถูกใจ
  43. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    พออพยพไปอยู่กันเยอะๆเข้าก็ประกาศใช้ Shariah หรือกฏหมายมุสลิมในบ้านคนอื่น เจ้าของบ้านต้องทำตามด้วยนะไม่งั้นโดน

architeer likes this.
  44. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    USA ดินแดนแห่งเสรีภาพน่าจะเสนอตัวรับผู้อพยพไปเยอะๆนะ คิดว่าประเทศในยุโรปคงยินดีออกค่าเดินทางให้

architeer likes this.

Share This Page