เตือนภัยไวรัสทำไฟล์เสียหาย

กระทู้ใน 'ห้องนั่งเล่น' โดย Alamos, 4 Jun 2015

1. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอนนี้ผมประสบกับการแก้ปัญหาไวรัสคอมพิวเตอร์ใหม่ที่รุนแรงในที่ทำงาน เลยอยากเตือนเพื่อนด้วยกัน โดยเจ้าตัวนี้มีชื่ออย่าง Decrypt virus,Cryptolocker virus ,Ransomware virus,Help_Decrypt

อาการเมื่อโดนไวรัส มักจะมีการสร้างไฟล์ที่มีชื่อ decrypt และไฟล์ txt ที่เขียนวิธีจ่ายค่าไถ่เพื่อแลกไฟล์คืน ไฟล์เอกสารofficeทุกชนิด, PDF, ไฟล์ภาพ จะถูกเปลี่ยนรหัสการอ่าน ทำให้โปรแกรมไม่สามารถอ่านไฟล์ได้ โดยไฟล์ที่โดนไม่สามารถแก้ไขโดยแก้นามสกุล ลงโปรแกรมอ่านใหม่ หรือสแกนไวรัส ที่เลวร้ายสุดๆ คือไดร์ฟอื่นในฮาร์ดดิสค์ก็โดนด้วย (หรือที่พูดติดปากว่าไดร์ฟ D) ปัจจุบันยังไม่มีวิธีแก้ไขหรือป้องกันได้ 100% (จากที่ศึกษาดู windows 7 ขึ้นไปยังมีโอกาสแก้ได้มากกว่า) ถ้ายังไงก็สำรองข้อมูลกันไว้เพื่อด้วยนะครับ เพราะยังไม่พบปัญหาในพวกอุปกรณ์เชื่อมต่ออย่างฮาร์ดดิสค์นอกหรือแฟลชไดร์ฟ การติดเชื้อไม่แน่ใจ แต่รายล่าสุดที่โดนบอกว่าเผลอดาวน์โหลดโปรแกรมอะไรสักอย่างตอนพลาดไปกดโฆษณาเว็บดูหนังเกาหลี

วิธีแก้ ป้องกัน สามารถเซิร์จหาได้ แต่ถ้าโดนนี้ บอกก่อนเลยครับว่าทำใจ อย่างที่บอกไปว่ายังไม่มีวิธีแก้ไขหรือป้องกันได้ 100% ถ้ายังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ

Last edited: 4 Jun 2015
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    อุ๊ย กดไลค์ โดนไวรัสโดดเข้าด้วยป่าว :sweating:

อาวุโสโอเค, LazyLemon และ Alamos ถูกใจ
  3. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    ทำมาเป็นสร้างภาพ แหกตาชาวบ้าน ตั้งกระทู้เตือนภัยคนอื่น:giggle:
    เรื่องตัวเองเอาให้รอดก่อนเถอะครับ

ว่าไงล่ะ เก็บเงินซื้อเสื้ออุดหนุนเว็บได้ยัง
    หน้าที่การงาน ถ้าพูดเรื่องจริงทั้งหมดในกระทู้นี้
    คง น่าจะเก็บเงินได้ครบแล้วนะ:wasntme:

4. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    ทำมาเป็นสร้างภาพ แหกตาชาวบ้าน ตั้งกระทู้เตือนภัยคนอื่น:giggle:
    เรื่องตัวเองเอาให้รอดก่อนเถอะครับ

ว่าไงล่ะ เก็บเงินซื้อเสื้ออุดหนุนเว็บได้ยัง
    หน้าที่การงาน ถ้าพูดเรื่องจริงทั้งหมดในกระทู้นี้
    คง น่าจะเก็บเงินได้ครบแล้วนะ:wasntme:

5. โก๋แก่

โก๋แก่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 พ.ย. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    299
    อาการโดนไวรัสตัวนี้แล้ว ท่าทางจะหนักนะครับ
    แต๊หว่า windows ที่ต่ำกว่า วินโดว์ เซเว่น ก้อ .วินโดว์ เอ็มอี windows ME สิเนาะ ใครยังใช้ เอ็มอี อยู่อีกเนี่ย
    ขนาดแผ่น Start Up ของ windows 7 ของแท้ ไปถามตามศูนย์ฯ น้องเขายังบอกไม่มีขายแล้ว ต้องไปหาตามแผง ซื้อแผ่นก๊อปปี้มาใช้

เอาเหอะ ถึงจะเป็นการแจ้งข่าวที่ล่าช้าไปหลายปี ก็ถือว่าคงเป็นประโยชน์ครับ ..รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

ปล.ถ้ากลัวไวรัสตัวนี้
    1. ก็พิมพ์ที่ช่องพิมพ์ จากเมนู start นะครับ ว่า regedit เคาะเอ็นเทอร์ มีหน้าต่างขึ้นมา พิมพ์ที่ช่องค้นหาว่า Decrypt เครื่องจะค้น แล้วมีหน้าต่างชื่อของ decrypt ขึ้นมา มีกี่ตัว ลบ delete ให้หมด จากนั้น ปิดกรอบหน้าต่างทั้งหมด ปิด-เปิดเครื่องใหม่ ...
    2. ใช้แผ่น start-up เปิดเครื่อง เข้าไปที่ dos ในแผ่น จากนั้นพิมพ์ format ถ้าจะให้ชัวร์ พิมพ์ fdisk ครับ .ตอบ y จากนั้นเรียบร้อยครับ ..หายเกลี้ยงทั้งเครื่อง

3. ข้อหนึ่งและข้อสองข้างต้น ล้อเล่นนะครับ ถ้าไม่รู้ขืนไปลองทำ เจ๊งไม่รู้ด้วย 55555

Last edited: 4 Mar 2017
    Alamos likes this.
  6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจครับ มือด้วนหัวเสียที่โดนผมหักหน้าบ่อยๆ แต่การที่ใช้มุขนี้ ยิ่งทำให้ผมยิ่งขำมือด้วนยิ่งกว่า โดยเฉพาะ

มันแสดงให้เห็นว่า
    1. มือด้วนด่าตัวเอง เพราะมือด้วนบอกชาวบ้านทำอย่างนู้น อย่างนี้ แต่ตัวเองท่าดีทีเหลว
    2. มือด้วนเห็นผมเป็นสมาชิกสภากาแฟ ในขณะที่เห็นว่าตัวเองไม่ใช่ บวกกับที่มือด้วนที่เมื่อก่อนเล่นมุข "อายคนอื่นหรือเพื่อนๆดูมันซิครับ" แต่ตอนนี้ไม่มีอีกแล้วยิ่งแสดงให้เห็นว่า มือด้วนไม่มีเพื่อน และไม่มีใครอยากเป็นเพื่อนด้วย

ผมก็คงคืนคำนี้ให้มือด้วนว่า

Share This Page