เตรียมตัวใช้หนี้กันอีก 30 ปีนะครับทุกคน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Ricebeanoil, 29 ต.ค. 2014

1. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ผลงานระดับมาสเตอร์พีชชิ้นโบว์แดงระดับ 7 ดาวของรัฐบาลโง่ๆ เริ่มออกฤทธิ์แล้วครับ

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    โชคดีกันจริงๆ บริหาร 2 ปีครึ่ง หนี้คนไทย 30 ปี สุดยอดนายกในดวงใจของเหล่าควายแดง

3. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้ากลัวเป็นหนี้ก็ไม่มีทางเจริญครับ :swear:

http://www.thairath.co.th/content/337781

4. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ถ้าเป็นหนี้เพื่อการลงทุนก็ไม่น่ากลัวครับ แต่ถ้าเป็นหนี้เพื่อการบริโภคแถมยังมีการโกงกันอีก
    แบบนี้ไม่ฉิบหายก็แปลกแล้วครับ

Last edited: 30 ต.ค. 2014
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    พูดไม่ออก ได้แต่กรอกหน้า

6. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    ใช้หนี้ยันลูกบวช

7. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :punch: โน่น... ไปเก็บกับพวกควายโน่นขอรับ... ขอใช้สิทธิมั่งได้มั้ย ใครทำ ใครเลือก ใครกราบตีนกินขี้กัน... ก็รับผิดชอบกันด้วย...

...:mad: ไม่ใช่พอไม่มีจะแดรกก็ปิดถนน เผาพ่องเผาแม่มโชว์พาวกันอีก... มาดิ่ เสนอหน้าเหียกๆ ยืดอกออกมาดิ่ตอนเนี้ย... ไอ้ส้นตรีนนนนควายยยยย... ยังบางกว่าหนังหน้า กว่าสันดรานพวกเมิ๊งงงงงง...

:banghead: ฮึ๊ยๆๆๆ

Last edited: 3 พ.ย. 2014
    emujack, khunpream, Bayonet และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ใจร่มๆ ครับพี่ คนไทยใจเย็น อิ อิ

9. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เป็นประชาติ๊ปไตต้องใช้หนี้ ไม่เป็นก็ใช้หนี้ เลือกเอาเองแล้วกัน

CASSAVA, bookmarks, HiddenMan และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    อยู่ดูไปก็เท่านั้นไม่ได้ช่วยอะไรมิสู้ บริจาคทรัพสินย์ส่วนบุคคลจะดีกว่า:giggle:

11. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    การปกครองบริหารแบบรวมอำนาจเข้าสู่ส่วนกลางของประเทศเรามันเฟล หรือเปล่านะ
    ไม่อยากตีตนไปก่อนไข้นัก แต่ยังดูแล้วคิดว่าถ้ายังหยุดวังวนของการทุ่มซื้อคะแนนเสียงด้วยงบประมาณของประเทศไม่ได้ ยังไงก็ไม่จบ
    จนบางทีผมก็คิดอยู่บ่อยๆว่า ถ้ากระจายอำนาจไปให้ท้องถิ่นในการบริหารจัดการ จะดีกว่าการมากำหนดเป็นอย่างๆไปว่าอะไรใช้หาเสียงได้หรือไม่ได้หรือเปล่านะ

ส่วนนี้ผมแค่คิดเล่นๆนะครับ ว่าถ้าให้แต่ละจังหวัด แต่ละภาค คอยควบคุมปริมาณผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร งบที่จะต้องอุดหนุนต้องใช้เท่าไหร่ ก็ต้องให้ท้องถิ่นรับผิดชอบเป็นส่วนหลัก แล้วขาดไปค่อยเรียกจากส่วนกลาง (จากกองกลางที่เก็บมาจากจังหวัดที่มีรายได้จากภาษีสูงกว่า) โดยเป้าของแต่ละจังหวัดแต่ละภาคอาจจะกำหนดจากส่วนกลาง แต่ถ้าทำพลาดเป้าไปมาก งบประมาณที่อุดหนุนก็จะถูกหักลดลง ซึ่งก็จะสะท้อนกลับไปถึงกระเป๋าสตางค์ของประชาชนโดยตรง จะทำให้คนเข้าใจได้มากขึ้นมั้ยนะว่าที่อุดหนุนๆกันไปเนี่ยเป็นภาระ (ในกรณีนี้ เป็นภาระต่อตัวเองในอนาคต) ก็น่าจะทำให้ต้องระวังตัวมากขึ้น ตื่นตัวมากขึ้น ว่าอะไรที่มันเกินจริงมันก็เป็นเสมือนไปปล้นเงินออกมาจากกระเป๋าสตางต์ตัวเองในอนาคตมาใช้เท่านั้นเอง ซึ่งก็หวังว่าน่าจะทำให้ประชาชนตื่นตัวต่อการเลือกผู้แทนของตัวเองมากขึ้น

12. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ท่านพูดยังกะท่านจ่ายอยู่คนเดียวนะครับ :rolleyes:

13. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:devil: ตอนอายุ 80 ก็ลืมชื่อตัวเองแล้วมั๊ง...

14. DarkSwan

DarkSwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    267
    เมิงตัยหองก่อน 97 แน่นอน เชื่อตูสิ
    凸(`△´+)

CASSAVA, Bayonet และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  15. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ชัชชาติเขียนสัญญาสิ ถ้าตายก่อน และใช้หนี้ไม่หมด ขอให้รัฐบาลเก็บจากทรัพย์ทั้งหมดที่มี และถ้ายังไม่พอให้เก็บจากลูกหลานอีกที

16. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ตอนหาเสียง บอกว่าไม่ต้องกู้ครับ เข็ดแล้ว :D:D

khunpream, CASSAVA, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ไอ้คนของกระทรวงการคลังยังมีหน้ามาแถลงข่าวเรื่องนี้อีก
    ใครจัดงบปรเมาณให้มัน
    ยังเตรียมรีดภาษีเพิ่มอีก
    ไปเก็บกับควายโน่น

18. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ออกเป็นพันธบัตรนะครับ ดอกเบี้ยก็เอาภาษีประชาชนนี่ละครับช่วยกันจ่าย

Share This Page