เชื่อไหมครับว่า"การเลือกตั้ง"แก้ปัญหา"การลอบสังหาร"???

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 13 Dec 2014

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ยิงหัวคะแนนของผู้สมัครรับเลือกตั้ง ก็มีมาแล้ว
    เผาทำลายป้ายหาเสียง ก็มีมาแล้ว
    ชุมนุมใหญ่เพื่อประท้วงผลการเลือกตั้ง ก็มีมาแล้วหลายประเทศ
    เพราะสงสัยเรื่องการทุจริต การนับคะแนนที่คิดว่าค้านสายตา

ในเมื่อการเมืองแข่งขันกันดุเดือด ต่างฝ่ายต่างไม่ยอมกัน
    บ้างอยากได้อำนาจ บ้างกลัวเสียอำนาจ
    ไปหาเสียงก็ถูกรบกวน ไล่ล่า โดยฝ่ายตรงข้าม

แบบนี้ การเลือกตั้งจะเป็นกลไกที่สามารถควบคุมความรุนแรงได้หรือ ?

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ผมว่าตอนนี้ แกนนำเสื้อแดง ต้องระวัง เสาไฟ้าของอำหมาด ด้วยครับ

kokkai, Bayonet และ padd ถูกใจ
  4. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    กาแฟแทบพุ่งเลยค่ะ :rofl:

กีรเต้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เขียนอะไรออกมา ไม่ศึกษาสภาพความเป็นจริงเลย การเลือกตั้ง ฆ่าหัวคะแนน ฆ่า สส คู่แข่ง มีเยอะแยะ หรือแม้แต่จะฆ่าคนไปเลือกตั้ง เพราะดันไปเอาเงินค่าซื้อเสียงมาแล้ว แล้วไม่เลือกก็มี

7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าคนเขียนมองปัญหา และวิธีแก้ในมุมมองของตัวเอง
    ฟันธงโดยที่มุมมองของเขา ยังแคบมากๆ
    แถวบ้านผม หัวคะแนน ผู้สมัคร มีการฆ่ากันเกือบทุกครั้งที่มีการเลือกตั้ง
    ไม่ว่าจะก่อนหรือหลังเลือกตั้ง
    โดยเฉพาะการเลือกตั้งท้องถิ่น
    สำหรับผมวิธีแก้ที่ถูกจุดที่สุดคือ
    ****จิตสำนึกของคน(ซึ่งมันยากและเห็นผลช้า เป็นการแก้ปัญหาในระยะยาว)
    ****แก้ปัญหาระยะสั้นต้องใช้กฎหมายและกระบวนการยุติธรรมที่เที่ยงตรงและรวดเร็วเท่านั้น
    การเลือกตั้งไม่เกี่ยว

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตอบได้อย่างนึงบัตรประชาชน มีราคา เอิ้กๆๆๆ

bookmarks, padd, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ลองยกเลิกข้อหาฆ่าคนตาย แล้วเลือกตั้งดูดิ่...

butadad, bookmarks และ padd ถูกใจ
  10. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อย่าว่าแต่เมืองไทยเลย จอห์น เอฟ เคนเนดี้ ยังตาย

ปู่ยง, HiddenMan, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    :clap: :clap: :clap: :clap:
    เวลาเผาสงสัยต้องจองคิวเมรุ ใว้ล่วงหน้า :nerd:

bookmarks likes this.
  12. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไหนจะ ราจีฟ คานธี
    เบนาซีร์ บุตโต
    ที่ตายขณะออกหาเสียงเลือกตั้งด้วยระเบิดพลีชีพ

ปู่ยง, kokkai และ bookmarks ถูกใจ
  13. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    พวกเสื้อแดงเคยบอกว่า ถ้าไม่ใช้วิธีการเลือกตั่ง ในการตัดสินเลือกผู้นำ
    วิธีอื่นนอกเหนือจากนี้คือ ตัดสินกันว่ากองกำลังของผู้ครองนครแคว้นใดจะได้เป็นผู้พิชิตใต้หล้ายืดครองดินแดนได้แบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาด
    เหมือนในสมัยก่อนที่มนุษย์ยังไม่รุ้จักประชาธิปไตย

Last edited: 16 Dec 2014
  14. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ฮิตเล่อร์ก็มาจากประชาธิปไตย ก็ตายกันเป็นล้านๆ มนุษยธรรมไม่มีเหลือเลย

kokkai likes this.
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไม่มีความคิดผิดเพี้ยนจากมนุษย์ทั่วไป อยู่ในกลุ่มเสื้อแดงไม่ได้อะครับ มานอึดอัด :hi:

16. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ความรุนแรง ไม่ได้อยู่ที่ระบอบหรอกครับ มันอยู่ที่คน ประธานาธิบดีประเทศโคตรพ่อโคตรแม่ประชาธิปไตยของพวกลิเบอร่าน โดนลอบสังหารตายบ้างไม่ตายบ้างไปกี่คนครับ ไหนว่าการเลือกตั้งแก้ปัญหาการลอบสังหารไง

kokkai likes this.
  17. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ลืมแล้วเหรอ เศษแดงตายเพราะตั้งกองกำลังร่วมกับเสื้อแดงเรียกร้องให้(รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง)ยุบสภา นะจ๊ะๆ

18. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กะลังพูดถึง"วีรบุรุษ ประชาธิปไตย" ใช่ไหมครับ :mask:

Tatiana likes this.

Share This Page