เจอพวกกั้นจอดรถบนหลวงจะทำยังไงดีครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 25 May 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    แถวบ้านผมครับ มันซอยแห่งหนึ่งในเขตเมืองใหญ่แห่งหนึ่ง

ปกติถนนในซอยผมฝั่งหนึ่ง ก็กลายเป็นที่จอดรถ จอดแม้กระทั่งตรงหัวมุม พอรถคันใหญ่ๆเข้าซอยมา ก็เลี้ยวไม่พ้นไป สอยมิเตอร์นํ้าบ้านผมบ้าง กำแพงบ้านบ้าง แต่ก็ไม่เป็นไรครับ นานๆจะเกิดสักที

ตอนนี้ก็เริ่มมีนวัตกรรมใหม่ เริ่มมีการขีดสี ตีเส้น วางเครื่องกั้น ยึดที่ถนนหลวงเป็นของส่วนตัวเรียบร้อย บางคนก็มีรถหลายคัน แต่เอามาจอดบนถนนทุกคัน

ผมจะจัดการกับพวกนี้ยังไงดีครับ เผาเลยดีไม๊ครับ :mad:

2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าเป็นหมู่บ้านจัดสรร ก็แจ้งนิติบุคคล
    กทม แจ้งที่โยธาเขต แต่มันไม่ค่อยมา หรือเทศกิจ
    ถ้าเป็นชุมชนคงต้องไปร้องที่ศูนย์ดำรงธรรมในพื้นที่ครับ

Familie และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  3. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    น่าจะมีกฏหมาย เรื่อง ที่จอดรถ แบบ Japan กับ Singapore

4. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ถ้าคุณเจอเพื่อนบ้านแบบเดินมาชี้พื้นที่ถนนหน้าบ้านคุณแล้วบอกว่า คุณเอาของวางบนถนนทำไม นี้มันทางสาธารณะ ถ้าของไม่ใช้ก็เอาไปทิ้งเสีย ตรงนี้คนอื่น(หมายถึงมัน)จะได้ใช้เป็นที่จอดรถได้ คุณจะตอบฟายตัวนี้อย่างไง

Familie likes this.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมเห็นบางบ้านเอาปูนหล่อมิเตอร์น้ำ

เพื่อนบ้านกันปะฮับ:giggle:

Last edited: 25 May 2015
  7. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    สงสัยจะซอยเดียวกัน :rock:

อันนั้นเค้ากันหายมั้งครับ ผมเคยก่ออิฐเทปูนทำป้อมปราการให้มิเตอร์นํ้าแล้วฮะ ปรากฎว่าต้องพ่ายแพ้ให้กับรถหกล้อ จัดซะป้อมแตกเลย

8. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เจอหมู่บ้านผมเจ๋งกว่านั้นเยอะ ตอนซื้อบ้านในโบชัวร์ลงประกาศหราว่า ถนนกว้าง 20 เมตร
    .....แต่ปัจจุบัน รถสวนกันยังต้องหยุดรอทีละฝั่ง

เรื่องยึดฟุตบาทที่เป็นทางเดินสาธารณะ กลายเป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว เพราะบรรดาตึกแถว 2 ฝั่งเล่นเทปูนยกพื้นลงบนผิวถนนหน้าบ้านตัวเอง แล้วปล่อยเช่าเก็บเงินหากินกันสนุกสนาน แผงร้านล้ำลงมา 1 ช่องถนน ตกเย็นมีรถจอดแช่ลงไปซื้อของกันอีก 1 ช่อง

สรุปความลำบากเลยตกอยู่กับผู้สัญจร ทั้งคนเดินเท้าและรถที่ผ่านไปมา :swear:

bookmarks และ Familie ถูกใจ.
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    หน้าร้าน ริมฟุตบาท ติดถนน พี่แกวางเก้าอี้ริมถนนเลยก็มี

10. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แปลกนะ
    ประเทศพัฒนาไปข้างหน้า
    คนในชาติกลับพัฒนาถอยหลัง

bookmarks, อู๋ คาลบี้ และ Familie ถูกใจ
  11. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลำบากจัง พอกทม.บังคับใช้กฎหมายก็ด่าว่ารังแกคนจน

พอไม่ทำ ก็เละ

bookmarks, Familie, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมเจอวินมอเตอร์ไซค์บนทางเท้าเลยครับ
    ร้านพวกนี้เทน้ำทิ้ง ทิ้งขยะลงท่อหมด พอฝนตกน้ำท่วมก็โทษผู้ว่า
    พอด่าว่า มันบอกว่า ใครๆเขาก็ทำกัน คนไทยด้วยกันแท้ๆ มีน้ำใจหน่อย

13. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ซอยที่ผมอยู่เป็นซอยตัน ต่อมาเจ้าของบ้านที่อยู่ท้ายซอย ขายบ้านแล้วย้ายไปอยู่ที่อื่น(ต่างจังหวัด)
    คนที่มาอยู่ใหม่ จัดการต่อเติม ทำอาคารถาวรคร่อมซอย ยึดเป็นของตัวเองไปเลย
    มันหน้าด้านจริงๆ คนยุคนี้ :cool:

bookmarks และ Familie ถูกใจ.
  14. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ปัญหาหมักหมมที่ปล่อยประละเลยมาเป็นเวลานาน
    ตอนนี้ถ้าคิดจะแก้อย่างจริงจัง
    บอกได้เลยครับ ยากกกมากกก

kokkai likes this.
  15. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พี่สาวผมบอกว่า นักการเมืองปล่อยปัญหาของประเทศ ให้หมักหมมมานานมากเกินไป
    คสช.แค่ตามแก้ปัญหาพวกนี้ ก็แทบไม่มีเวลาทำงานอื่น

16. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
  17. Familie

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ถ้าผมเป็นท่านประยุทธ์นะ ใหนๆก็เข้ามาแล้ว
    กำลังทหารก็มีอยู่ในมือ ถนนทุกเส้นบนทางเท้าน่าจะกวาดให้เรียบ
    พ่อค้าแม่ค้าหาที่ทางสักแห่งแต่ละย่าน ให้เป็นแหล่งรวมกลุ่มค้าขาย
    ห้ามบนทางเท้าเด็ดขาด
    พวกวินมอไซค์ก็จัดที่ทางตรงปากซอยแต่ละซอยให้เป็นระเบียบ
    ใครฝ่าฝืนปรับให้เข็ด เข้มงวดเจ้าหน้าที่ให้จริงจัง
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ท่านประยุทธ์ต้องอยู่ยาวหน่อย
    คงได้ใจชาวบ้านอย่างแรงแน่ เพราะเท่าที่ตามข่าวมา
    ส่วนใหญ่เขาเอือมระอากับสิ่งที่กล่าวมาอย่างมาก
    แต่ยังหาคนที่จัดการอย่างจริงจังไม่ได้
    ผมก็อยากเห็นความฝันอันนี้ของผมเป็นจริง

18. เสียของ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    ภาพล่าสุดสนามหลวงครับ มันกลับมาอีกแล้ว เทศกิจแม่งตัวปัญหาของกทม.จริงๆ ผมด่าในเพจกทม.มาไม่รู้เท่าไหร่ละ

19. Familie

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ถ้าท่านประยุทธ์ตั้งใจจริงและกล้าที่จะเสียสละเพื่อประเทศอย่างยิ่งยวด
    ช่วงเวลานี้ก็คือโอกาศแล้วครับ ใช้ความเด็ดขาดอย่างเดียว
    การเลือกตั้งและประชาธิปไตย ช่วยอะไรประเทศไม่ได้มากหรอกครับ
    ตราบใดที่เรายังมีนักการเมืองเลวๆเต็มสภา

20. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ต้องตั้งกระทู้ด่าในpantip:giggle:

21. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไปๆ มาๆ ไปเรื่องทางเท้าซะงั้น เอาเถอะ...ทางเท้าก็อยู่ใกล้ถนน
    ใจความก็ยังไม่ไปไหนไกล คือกีดขวางทางสาธารณะ

ผมเคยเดินผ่านมาอยู่แถวสะพานควาย ช่วงวันหยุด ก็เมื่อไม่กี่เดือนมานี้
    แผงพระตั้งกันให้พรึบ สองข้างทาง
    ต้องลงไปเดินริมถนน รถจะสอยผมไปแดรกไม่รู้กี่หนละ
    แล้วปัญหานี้ก็มีทุกที่ ต่างจังหวัดก็มีครับ

เพจเรื่องทวงคืน เรียกร้องสิทธิคนทางเท้า มีเยอะ
    คอมเมนท์เดือดๆ ก็มีมาก เทไปทางด่าผู้ว่าฯ ด่าเทศกิจ
    (ที่ให้กำลังใจก็มี ถ้าเทศกิจเคร่งครัดกฎระเบียบ )
    คอมเมนท์เชิงดรามงดราม่ามีครบ
    ฝั่งหนึ่งบอก รังแกคนทำมาหากิน ไม่ได้ไปปล้นใคร
    อีกฝั่งบอก ปล้นทางเท้า รุกที่สาธารณะ สกปรก

22. เสียของ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    คือไม่ได้ตั้งใจพาออกนอกเรื่องนะครับ คุณFamilieพูดว่าถ้าท่านประยุทธกล้า
    ผมเลยเอามาให้ดูสนามหลวงคลองหลอดนี่แหละครับที่ทหารมาไล่ไป
    รวมทั้งแยกคอกวัวที่ขายล็อเตอรี่ด้วย
    ตอนนั้นผมโคดดีใจเลย
    แต่มาเห็นภาพนี้อีกเซ็งเลย

23. Familie

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ผมก็ต้องขอโทษด้วย ที่พาออกนอกถนน
    พอดีมันติดลมไปหน่อยครับ
    แต่เห็นคุณ ควันหลง เจ้าของกระทู้ บอกว่าจะเผาเลยดีไหม๊
    ผมคิดว่าป่านนี้ ท่านคงจัดการเผาไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    ผมเลยคุยเรื่องอื่นแทน อิอิ

24. Elf

Elf สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    ผมว่าปัญหาแบบนี้แก้ไม่ได้หรอกครับ ถึงจะให้เทศกิจเดินตรวจหรือจะตั้งหน่วยงานอะไรขึ้นมาอีกก็ตาม
    ผมลองสักเกตดูแล้วรู้สึกเหมือนว่าคนพวกนี้พร้อมจะมักง่าย พอมีคนมาตรวจสอบก็จะหายไปสักพัก แต่ไม่นานก็กลับมา
    อย่างเช่นแถวลาดหญ้า เห็นตั้งร้านขายหมูกระทะ ออกมาบนถนน ตำรวจก็เห็น แต่ไม่เห็นจะมีการจัดการอะไรเลยครับ
    ถึงเราจะมีกฏหมายบังคับใช้มากแค่ไหน แต่จิตสำนึกไม่มี คนเหล่านี้ก็พร้อมจะหากินแบบนี้ พร้อมจะเทขยะลงท่อน้ำสาธารณะ
    โดยไม่สนว่าจะเกิดผลกระทบกับคนอื่นและสังคมอย่างไรบ้าง...

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  25. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผลเสียอยู่ที่ตัวมันเองแท้ๆ เพราะ เวลาฝนตกน้ำก็ท่วม เพราะระบายลงท่อไม่ทัน

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  26. Elf

Elf สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    ผมได้มีโอกาสไปดูงานที่ต่างประเทศมา เขามีระบบการจัดการ การอบรม ให้รักประเทศตัวเอง โดยการไม่ทำลายระบบต่าง ๆ เพราะทุกอย่างต่างเกื้อหนุนกัน ในขณะเดียวกันก็มีกฏหมายมารองรับเช่นเดียวกัน

27. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ค่าปรับแพงมาก ลองปรับซักห้าหมื่นบาท ผมว่าหายเกลี้ยง

อยู่ที่ว่ากล้าเปล่า? พวกโลกสวยแบบpantipเยอะอยู่น่า

เดี๋ยววาทกรรมรักแกคนจนคนรากหญ้าก็ดังกระหึ่มอีก

kokkai likes this.
  28. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    หมู่บ้านของผมเป็นทาวเฮ้าส์ หน้ากว้างตั้งแต่ 4 เมตร ไปจนถึง 6 เมตร
    ถนนหน้าบ้านกว้างพอสมควร ภายหลังคนมาอยู่กันเต็ม เริ่มมีรถเยอะขึ้น
    ก็เริ่มออกมาจอดหน้าบ้าน ด้วยปัญหาว่า ถ้าจอดในบ้าน พื้นจะทรุด เพราะลงเข็มไว้น้อยกว่าตัวบ้าน
    ผมเอง สมัยมาอยู่ใหม่ๆ เคยจอดในบ้านครับ
    แต่พอจอดในบ้าน ก็จะมีรถบ้านอื่นมาจอดหน้าบ้าน
    จอดหน้าบ้านยังไม่หนำ บางบ้าน เอารถมาจอดหน้าบ้านคนอื่น เสือกขึ้นเบรคมือซะด้วย
    จะออกจากบ้านกันที ต้องวิ่งหากันว่า รถบ้านไหน
    แถมสมัยนั้น รถที่จอดพร่ำเพรื่อ และขึ้นเบรค ส่วนมากจะเป็นรถแขกซะด้วย
    ไม่ใช่เจ้าของบ้าน
    เคยมีคืนนึง ฝนตก ผมขับรถเข้ามา ปรากฏว่ามีรถมาจอดหน้าบ้านและเบรคมือไว้
    เอาล่ะสิ ก็ต้องบีบแตรเรียก ก็ไม่มีใครได้ยินอีก
    ผมเลยต้องลงจากรถ มาเรียกหาทีละบ้านกลางฝน
    จนเจอเข้าบ้านนึง ออกมาเลื่อนให้ ผมเลยบอกไปว่า
    ทีหลัง ถ้าจะจอดบ้านคนอื่น อย่า (เสือก) ใส่เบรคมือ หรือเข้าเกียร์ P ได้มั๊ย
    มีทำหน้าหงุดหงิด ไม่พอใจผมด้วย วันนั้นเกือบมีวางมวยเพราะหน้ามันเนี่ยแหละ
    หลังจากนั้น ผมเลยจำเป้นต้องออกมาจอดหน้าบ้านตัวเองบ้าง ไม่เช่นนั้นก็จะโดนคนอื่นเอาที่ไป

หลังๆ หมู่บ้านผม เริ่มมีรถหลังละหลายคัน
    โดยเฉพาะบางบ้าน ที่ทำธุรกิจซื้อรถมาปล่อย มีทีละ 3-4 คัน
    ก็เที่ยวไปจอดหน้าบ้านคนโน้นที คนนี้ที ตามซอยกลับรถบ้าง
    จอดแล้วเบรคมือไว้ด้วย ตามปากซอยกลับรถ เพราะกลัวคนอื่นจะเข็น

บ้านหน้ากว้าง 4 เมตร จอดรถคันเดียวก็ไม่พอแล้ว
    ก็จำเป็นต้องเลื่อนๆ ไป แต่มาติดรถเห็นแก่ตัวพวกนี้
    ทั้งที่ตัวเองมีหลายคัน แต่บอกว่า เค้ามีสิทธิ์ เพราะซอยกลับรถเป็นที่สาะารณะ
    ใครมาก่อนก็ได้ก่อน เอากะพ่อสิ

เรื่องพวกนี้ แจ้งตำรวจ เค้าก้ไม่จัดการให้ เพราะถือเป็นหมู่บ้านจัดสรร
    นิติ ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะไม่มีปัญญาไปเถียงกะลูกบ้านได้
    ก็ต้องปล่อยไป ทุกวันนี้ ถ้าผมมีรถเพื่อนมา ผมก็ต้องวิ่งเข้าไปจอดในบ้านตัวเอง
    เพราะที่จอดข้างนอกเต็มเอี๊ยด

ผมว่า เป็นเรื่องที่แก้ยาก ถ้าคนทำคิดแต่จะเห็นแก่ตัว
    เมื่อทำอะไรด้วยความเห็นแก่ตัว ยังไงก็แก้ไม่ได้หรอกครับ

29. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    นิติบ้านผมจอดผิดจอดมั่วมันล๊อกล้ออะ ปรับ500ด้วย:sweating:

ผมว่าถ้าประชุมใหญ่ลองเสนอกฎการจอดรถดูครับ

kokkai และ tonythebest ถูกใจ.
  30. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แต่เมื่อภัยตามมา มักโทษผู้อื่นก่อน ไม่นึกถึงสิ่งที่ตัวเองเคยทำ

JSN likes this.
  31. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  32. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    โหดจริง

แต่แลกกับข้อหาทำให้เสียทรัพย์ ?

Share This Page