เงินหายไปไหน.....ธุรกิจใครยังชิลล์ๆอยู่บ้างครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 22 Jan 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เพลงเก่า แต่เนื้อหาไม่เชยเลย

AlbertEinsteins, hillton(ปาล์มาลี), padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตอนนี้แถวบ้านผม พวกงัดแงะ อาละวาดหนักแล้วอะครับ
    เครื่องมือทำมาหากิน เตาแก๊ส กะละมัง ของขบเคี้ยวในตู้แช่ เก่าใหม่ไม่สำคัญ
    มีเวลาเยอะก็ขนจนหมด(กรณีเจ้าบ้านไปต่างจังหวัด)

4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    maya และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    งานผมยังชิลล์ครัช
    แถวๆfloor
    เป็นมาตั้งแต่น้ำท่วมแระ
    วันนี้เลยเฉยๆ

7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เมื่อตอนเย็นคุยกะเพื่อนข้างบ้าน ตะแกเป็นผจก.ธ.กรุงเทพ
    ตะแกบอกลูกหนี้เริ่มมีปัญหา
    ผ่อนจ่ายไม่เต็มจำนวน ขอยืดระยะเวลา ขอจ่ายเฉพาะดอกเบี้ย ฯลฯ

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เงินน่าจะหายไปในอากาศ

maya, สับปรับ, AlbertEinsteins และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    การแก้ปัญหาของ คสช น่าจะได้ผลระดับหนึ่งแต่ยังไม่ก้าวไม่ถึงปัจจัยดูดทรัพย์จากกระเป๋าประชาชน

ที่น่าสนใจคือ การสร้างกำลังซื้อของรากหญ้าที่เป็นตัวกระจายเม็ดเงิน ธุรกิจบางตัวสร้างปัญหาต่อเนื่อง

เช่นการอนุมัติบัตรเครดิตให้บุคคลง่ายไปเพื่อกินดอกหรือค่าโง่ของลูกค้า ธุรกิจหลอกลวงเพื่อฉ้อฉลทรัพย์

การจัดการธุรกิจที่แอบหาเศษเลยเช่นนี้ควรจะควบคุมให้อยู่ในระดับสนับสนุนกลไกก้าวเดินของประเทศ

น่าจะเป็นหนทางที่ไปกันได้ทุกฝ่าย การลดการผูกขาดทุนไทยเป็นเงื่อนอีกเปลาะที่ช่วยได้ เช่นกรณีขาย

ปตท ให้กลุ่มทุนต่างชาติเมื่อรัฐซื้อคืนเมื่อมีสัดส่วนเกินครึ่ง การลดราคาน้ำมันก็สามารถทำได้ง่าย

ควรทำเช่นนี้กับกลุ่มทุนผูกขาดประเทศไทยทุกกลุ่ม เพื่อให้รัฐสามารถใช้กลไกนี้ในการกำหนดราคาที่เหมาะสม

kokkai, อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010 และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ปีก่อน57ก็ลำบากกันทั้งปี เพียงแต่ว่าประคับประคองธุระกิจไว้ ด้วยเงินตัวเองบาง ยืมบาง นานเข้าก็จ่ายช้า นี้ก็จะเข้าขั้นชำระเฉพาะดอกเบี้ยละ
    เดียวนี้การแข่งขันในธุระกิจยากมากขึ้น เพราะตัวเล่นเพิ่มมากขึ้น ใครๆก็โดดเข้ามาลองกัน แต่ผู้ซื้อเท่าเดิม (แล้วมีแต่วันจะลดลง) แรกๆคนโดดเข้ามาใหม่จะค่อนข้างดี แต่พอเจอคนใหม่กว่า ก็เริ่มลำบาก นานๆเข้าสายป่านก็ขาดเก็บเสื่อไป
    เดียวนี้กำลังซื้อก็อ่อนแรง ตกลงมาก เพราะมีภาระเรื่องการผ่อนหนี้และค่าใช้จ่ายต่อเดือนมากขึ้น อีกทั้งการมีวันหยุดยาวๆติดต่อกัน3-ถึง5วันบ่อย ทำให้คนใช้เงินในการเดินทางกลับบ้านและท่องเที่ยวมากขึ้น คนทำงานบริษัทตกเย็น ก็เริ่มกลับบ้านเร็ว ใช้จ่ายระหว่างทางน้อยลง
    ปีนี้ก็คงจะลำบากอีกทั้งปี เดียวนี้สังเกตุคนบนถนนก็บางตามาก วันเสาร์เดียวนี้แทบจะเหมือนวันอาทิตย์ ปีนี้ผมว่าน่าจะได้ข่าวการเลิกจ้างคนงานมากขึ้น โดยเฉพาะพนักงานบริษัท

11. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    แหล่งท่องเที่ยวอ่าวไทยก้อเงียบไม่แพ้กันครับ....แต่ผมไม่ได้โทษ คสช นะครับ เพราะมันมาจากนโยบายรากหญ้าจาก นายกงี่เง่าคนก่อน.
    ผมกระซิบบอกเพื่อนๆหลายคนแล้วนะครับ เรื่องเศรฐกิจไม่ดีปีนี้ แต่คำตอบที่ได้คือ "มึงเรียนอะไรมา" ทำให้ผมถอนใจ แล้วแต่เวรกรรม แต่คิดในใจ "มึงอย่ามายืมตังกูนะ"

12. แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    63
    จริงๆสภาพเศรษฐกิจมันเริ่มส่อเค้าตั้งแต่อิโง่มันเข้ามาแล้ว แจกมันเข้าไปไอ้นโยบายประชานิยมเฮงกะบ๊วย. แทนที่จะกระตุ้นให้คนขยันทํามาหากิน กลับส่งเสริมให้คนเป็นหนี้ เอะอะๆก็ขอเพิ่ม มอมเมากันชัดๆ ถ้าอยากจะช่วยรากหญ้ามันก็ต้องeducateพวกเค้าว่าทําอย่างไรถึงจะแก้ปัญหาหนี้สินได้ ไม่ใช่เอาแต่แจกๆๆ

13. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    คิดง่ายๆ

คนมีเงินเดือนหรือหาเงินได้สองหมื่นห้าพันบาทต่อเดือน ดันผ่อนรถคันแรกอีกหมื่นนึง ค่าเช่าบ้านน้ำไฟน้ำมันหมื่นนึง เหลือกินไม่ถึงหมื่น

คนมีเงินเดือนหรือหาเงินได้สี่หมื่นบาทต่อเดือน ผ่อนบ้านคอนโดหมื่นห้า ดันผ่อนรถคันแรกอีกสักหมื่นนึง ค่าน้ำไฟน้ำมันหมื่นนึง เหลือกินไม่ถึงหมื่น

มีเป็นล้านคนล้านครอบครัว
    เงินเดือนก็ปรับขึ้นน้อย โบนัสก็น้อย
    เงินใช้จ่ายต่อเดือนน้อยลงเห็นๆ

ชาวนาหวังหมื่นห้า ก็ได้ไม่ถึง
    แถมต้องจ่ายดอกนอกระบบตอนที่ยิ่งลักษณ์ไม่จ่ายเงินจ่ายช้า
    ได้น้อยลงกว่าเดิมเห็นๆ
    เงินใช้จ่ายต่อเดือนน้อยลงเห็นๆ อีกหลายล้านครัวเรือน

ไม่แปลกที่เงินหมุนในระบบจะหายไป

14. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ถ้าทำตามคำแนะนำของเจ้าของ"ทิกสาดี" สองสูง แจกเงินให้พนักงานแทนของขวัญ ป่านนี้ก็น่าจะดีขึ้น

15. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    เรื่องเงินหายจากระบบ สำหรับผมไม่กังวลเท่าไหร่
    เพราะว่าบ้านและที่ทำงานของผมอยู่จังหวัดชายแดน
    ตัวผมและภรรยารับราชการ ก็พอประคับประคองตัวได้
    อีกด้านตอนนี้ผมกำลังบุกไปทำธุรกิจการค้าผ่านแดนกับ
    ประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งประชากรของประเทศนี้จากการที่
    ได้ปฏิบัติงานในพื้นที่ถึง 6 ปีเต็ม ทำให้พอทราบรสนิยมและ
    ความต้องการบริโภคของพวกเขาได้ในระดับหนึ่ง สรุปคือ
    สินค้าที่มาจากไทยที่เป็นปัจจัยสี่ ขายได้หมดและขายดีเสียด้วย
    ที่ผมทำทั้ง 2 อย่างในเวลาเดียวกัน มิใช่ทำด้วยความโลภหรือ
    เป็นคนเห็นแก่เงินก็หาไม่ แต่อยากจะพิสูจน์ฝีมือของตนเองว่า
    มีความสามารถที่จะบรรลุศักยภาพ(ขั้นที่5ของมาสโลว์)หรือเปล่า
    ก็เท่านั้น ปี 2540 ผมก็เคยผ่านมาแล้ว ตอนนั้นผมรับราชการ
    เพียงอย่างเดียว ต้นเดือนรับเงินเดือนหลังจากหักค่าใช้จ่ายและ
    หนี้สินต่างๆ เหลือแค่ 500 ผมต้องทานข้าววันละมื้อเหมือนพระ
    สายปฏิบัติ อีก 2 มื้อที่เหลือกินน้ำเปล่า เราต้องมีความเชื่อมั่นว่าเราต้องรอด
    ผมกำลังจะบอกว่า ขอให้ทุกท่านมีสติ และใช้วิกฤตการณ์นี้
    ให้เป็นโอกาส ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ ประเทศชาติของเรามีอนาคตแน่นอน

16. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าประเทศเราโชคไม่ดีที่ มีคนในตระกูลนี้ครองอำนาจ เป็นช่วงๆ
    เพราะมันใช้ระบบปั่นเศรษฐกิจให้เติบโตแบบฟองสบู่ ยุยงให้ชาวบ้านเอาเงินอนาคตมาใช้
    ทำให้คนไทยกลุ่มใหญ่หลงระเริงกับการใช้จ่าย สร้างหนี้สินกันจนเกินรายได้ที่แท้จริง
    สินค้าจากโรงงาน ก็ขึ้นราคากันแบบไม่มีการควบคุม
    พอถึงคราวประเทศเจอปัญหา สินค้าเกษตรราคาตกต่ำ คนรากหญ้าเลยเดี้ยงกันไปหมด
    แต่มันและพรรคพวกกอบโกยกันไปจนอิ่มหมีพีมัน
    ทิ้งปัญหาให้รัฐบาลที่เข้ามาทีหลังต้องตามแก้ แต่ก็แก้ยากมากๆ เพราะปัญหามันใหญ่และต้องใช้เวลา
    แค่ตามล้างตามเช็ดหนี้และปัญหาที่มันสร้างไว้ ก็แทบเอาตัวไม่รอด
    ถ้าเมื่อไหร่ที่มีการเลือกตั้ง ก็จะใช้วาทกรรมเดิมๆ
    เลือกมันเถอะ เพราะมันบริหารประเทศเก่ง คนมีเงินใช้เศรษฐกิจดี แต่รัฐบาลอื่นห่วย ทำงานไม่เป็น

17. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

Share This Page