เขียนได้แสบ เพราะเป็นคนกันเอง จึงรู้ขี้ รู้ใส้กันดี

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 2 Jul 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    "ประเทศไทยตีออกห่างจากสหรัฐฯ: กองทัพไม่ไยดีต่อมิตรประเทศเก่าแก่โดยหันไปซื้อเรือดำน้ำจากจีน"

อย่าเข้าใจผิดหรือหลงประเด็นว่า ใครที่สร้างความล้มเหลวนี้ให้เกิดขึ้น: กระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯและเอกอัครราชทูตประจำประเทศไทยคนที่แล้ว, คริสตี้ เคนนี่, เป็นผู้ที่ต้องรับผิดชอบในเรื่องนี้ ผมพูดแบบนี้ในฐานะที่ผมร่วมอยู่ในเหตุการณ์ความขัดแย้งที่ผ่านมา

กระทรวงการต่างประเทศของเราดูถูกดูแคลนประเทศไทยอย่างต่อเนื่องเสมอมา และเข้าข้างทักษิณ ผู้ที่ใช้เงินทุนสนับสนุนการก่อการร้ายในราชอาณาจักรไทย กระทรวงการต่างประเทศของเรากดดัน(แล้วกดดันเล่า)อย่างไร้สติ ในเรื่อง'ประชาธิปไตย' ซึ่งประชาธิปไตยที่ว่านั้นสร้างความหายนะให้กับประเทศไทย

อาวุโสโอเค, ชายน้ำ, JSN และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    ถ้าว่ากันตามข้อเสนอราคาและออฟชั่น จีนให้ราคามาดีสุดครับ (ครึ่งนึงเมื่อเทียบกับเยอรมันและให้อาวุธมาครบ) แต่...... กองทัพเรือไม่ใช่ว่าไม่มีประสบการณ์กับเรือเมดอินไชน่านะครับ เรือประกอบจากจีนในกองทัพเรือที่ใช้ได้แปปเดียวก็เจอปัญหาตอนนี้ก็มีเยอะนะครับไม่ใช่ไม่มี ออฟชั่นอาจจะครบ ราคาถูก แต่เรื่องความทนทานประสิทธิภาพจริงๆนี่ ถ้าดูจากเรือผิวน้ำที่เคยต่อขายให้กองทัพเรือแล้ว สำหรับผมนี่ ล้มดีลนี้ดีกว่าครับ -.-*

3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ยาวไปเลยครับ....ลูกพี่
    ให้พวกที่มันบ้าเลือกตั้ง กระอักเลือดตายให้หมด
    จะได้เหลือแต่คนที่เข้าใจประชาธิปไตยจริงๆ
    ให้ประเทศที่มันแกล้งโง่ ได้แต่บ้าใบ้ แบะ แบะ เพราะเราไม่สน
    --------------------------------------------------------------------------------
    1ก.ค.2558 นายกฯให้โอวาทเยาวชนไทยในออสเตรเลีย ยันไม่ต้องการประเทศไทยแบ่งสี เผยถ้าปฏิรูปไม่เสร็จก็เลือกตั้งไม่ได้

“ที่ผ่านมา ผมได้คุยกับรมต.ต่างประเทศของออสเตรเลีย คุยกันว่าเห็นใจและเข้าใจทุกอย่าง และห่วงใยเรื่องการเลือกตั้ง เรื่องประชาธิปไตยต่างๆ ซึ่งผมบอกว่าอย่าห่วงผมเลย ผมจะทำให้ดีที่สุด โดยไม่มีวาระซ้อนเร้น ขอให้ทุกคนได้ทำความเข้าใจให้กับประเทศไทย วันนี้ผมต้องดูแลคนไทยทั้ง 70 ล้านคน ไม่ได้ดูแลเฉพาะสีใดสีหนึ่ง ไม่ต้องการให้มีสี ขอให้มีเพียงสีธงชาติ ดูแลทุกสี ทำงานทุกอย่างเพื่อชาติ เพื่อแผ่นดิน”พล.อ.ประยุทธ์ กล่าว

http://www.chaoprayanews.com/2015/07/01/บิ๊กตู่-เผยถ้าปฏิรูปไม/

อาวุโสโอเค, maya และ JSN ถูกใจ
  4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมไม่รู้เรื่องความคุ้มค่าหรอกครับ เพียงแต่สะใจที่เขาเขียนเรื่องการแทรกแซงของเมกาได้ตรงประเด็น
    เพราะเขาตบท้ายด้วยประโยคนี้ครับ
    --------------------------------------------------------------------------------------------
    สหรัฐอเมริกาจำเป็นต้องสงบปากสงบคำ เก็บความเจ้ากี้เจ้าการของสหรัฐฯไว้ ไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องการเมืองภายในของประเทศไทยเสีย และหลังจากนั้นเราจึงจะสามารถหันมาดำรงรักษาความสัมพันธ์ที่มีความสำคัญนี้ไว้ได้ :clap:

6. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    411
    ในเวทีโลก 1 ประเทศ 1 เสียง
    แต่เสียงใหญ่ เสียงเล็ก ไม่เท่ากัน
    ถ้าท่านเชื่อว่า 1 ประเทศ/คน 1 เสียง เท่ากันไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็กแล้ว
    ท่านก็อย่าจุ้นจ้านทำตัวเป็นรัฐบาลซ้อนรัฐบาลชาวบ้านเลย

7. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ได้ยินว่าวงในทหารเรือ เค้าก็แตกเป็น 2 ฝ่ายแบบเราๆนี่ล่ะครับ แต่สุดท้ายฝ่ายสนับสนุนซื้อเรือจีน
    เป็นฝ่ายชนะไปแบบฉิวเฉียด เพราะ เรือจีนล่อตาล่อใจด้วยเสปคสูง ราคาถูก ออฟชั่นเพียบ ของแถมจัดเต็ม
    พร้อมถ่ายทอดเทคโนโลยีให้แบบไม่ปิดบัง ส่วนจะใช้ได้กี่ปี ประสิทธิภาพเป็นยังไง สุดท้ายเราจะโม ให้เข้ากับ
    ระบบของเราได้มั๊ย วัดดวงครับ

ผมก็เข้าใจพี่ๆทหารเค้านะ ตอนผมซื้อโน๊ตบุค ผมก็เปลี่ยนจาก Asus มาเป็น Acer ด้วยเหตุผลคล้ายๆกัน
    ไรเว้ใช้ 3 ปีพัง แต่ก็ไม่แน่ใจ หากซื้ออีกยี่ห้อ มันจะอยู่นานกว่านี้จริงรึเปล่าว??

8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผบ.ทร.เคาะเลือกเรือดำน้ำจีน 3 ลำ ราคา 3.6 หมื่นล้านบาท คาด ซื้อแบบจีทูจี คุย ดำใต้น้ำได้ 21 วัน ยันซื้อมาเพื่อใช้ป้องปราม-อำนาจต่อรองกับเพื่อนบ้าน หวัง ครม.ไฟเขียว

พล.ร.อ.ไกรสร กล่าวว่า คณะกรรมการได้เดินทางไปดูเรือดำน้ำ 6 ประเทศ เป็นคนรุ่นใหม่ จำนวน 17 คน จากกองเรือดำน้ำกองเรือยุทธการ พร้อมให้คะแนน 14 คน เลือกเรือดำน้ำของจีน ประเทศเยอรมนี 2 คน และประเทศสวีเดน 1 คน ตนยืนยันว่า ไม่มีใครไปชักนำเขาเลือกด้วยตัวเองเพราะ เป็นเรือในอนาคต ทั้งนี้ ทางจีนได้สนับสนุนการฝึกอบรม พร้อมอะไหล่เรือดำน้ำถึง 8 ปี ดังนั้น ถือเป็นความฉลาดและคุ้มค่ามากที่สุด

“เรือดำน้ำทั้ง 3 ลำ เป็นเรือต่อใหม่หมดใช้เวลาต่อ 5-6 ปี และระหว่างต่อเรือเราจะส่งกำลังพลไปดูรายละเอียด 2 ปี ทางด้านเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่สำคัญประเทศจีนเป็นประเทศเดียวที่ให้ระบบเอไอพี ที่เรือสามารถดำอยู่ใต้น้ำ นานถึง 21 วัน ขณะที่เรือประเทศเกาหลี และเยอรมนี ไม่มีระบบเอไอพี ดำอยู่ได้เพียง 5-6 วัน ก็ต้องโผล่ขึ้นมา ดาวเทียมก็จะจับได้ บางคนบอกว่า ซื้อของจีนแล้วถึงกับส่ายหัว ซึ่งความจริงคงไม่ใช่ เรื่องนี้ต้องรอให้ ครม.อนุมัติก่อน จึงสามารถพูดได้ เพราะผมไปดูด้วยตัวเอง” ผบ.ทร. กล่าว
    http://www.thairath.co.th/content/508963

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  9. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    สนตรงถ่ายทอดเทคโนโลยีนี่แหละ

10. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ผมมองว่า เป็นการซื้อ แบบไมตรี ซึ่งเผลอๆ เรือก็เอามาจอดเฉยๆด้วยซ้ำ ถ้าจะให้ดี หาของจาก รัสเซียมาเพิ่ม จะยิ่งสนุกใหญ่ ที่ผ่านมา เมกา และ อียู ขู่ ออกมาตราการกดดัน เราทุกอย่าง การขยับของเราครั้งนี้ มีนัยยะ ครับ

อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  11. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ก็จะตามมาด้วย การเข้ามา เทรน ซ้อมรบร่วม

12. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ยุทธโธปกรณ์จีนในกองทัพเรือไทยในอนาคตประกอบด้วย

เรือฟรีเกต 6 ลำ
    เรือตรวจการไกลฝั่ง 2 ลำ
    เรือส่งกำลังบำรุงขนาดใหญ่ 2 ลำ
    เรือดำนํ้า 3 ลำ
    รถถัง 5 คัน
    ปตอ. 54 กระบอก
    อาวุธปล่อยต่อสู้อากาศยานแบบประทับบ่าทั้งหมด
    ปืนเล็กยาวของนาวิกฯ บางส่วน

จริงๆคุณภาพของการต่อเรือจีน ก็ไม่ถึงกับแย่มากหรอกครับ ถ้าเทียบมาตราฐานตะวันตก ก็นับว่าแย่อยู่ มันน่าเป็นห่วงตรงนี้แหละ :oops:

อาวุโสโอเค และ plunk ถูกใจ.
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ....อิ.....ตกลงแย่หรือไม่แย่อะครับ....งง :tmi:

14. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่แย่มาก แต่จัดว่าแย่อยู่ครับ :D

15. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ถ้าทังหมดนี้ เราซื้อ จาก เมกา เศรษฐกิจเค้าขาขึ้นเลยนะ

16. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จำได้ว่าสมัยจิ๋วเคยซื้อรถถัง รถจิ๊บ จากจีนแล้วก็มีปัญหาเรื่องคุณภาพ
    มาถึงเรือดำน้ำ กลัวว่าซื้อเสร็จแล้วจะดำน้ำไม่ได้

17. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    เพราะตอนนั้นมีแด๊กคอมมิชชั่นผ่านนายหน้าซะจนได้สินค้าสุดห่วย ใช้งานไม่ได้

ทีนี้ก็อยู่ที่ ทร. แล้วล่ะว่าตอนไปดูการควบคุมการต่อเรือมีความสามารถจะให้ได้คุณภาพแค่ไหน

18. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไม่มีความรู้เรื่องปืนผาหน้าไม้เลยครับ

แค่สะใจความหน้าแตกของอเมริกาเท่านั้น

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  19. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    กับจีนนี่ผมอยากเขียนถึงเรื่องแร่หายากนะครับ เอาไว้มีโอกาสก่อน เพราะกรณีนี้นี่เกี่ยวโยงทั้งโลกเลย รวมถึงอเมริกาด้วย แล้วก็เป็นสาเหตุว่าทำไมบริษัทอิเล็กโทรนิคส์ส่วนใหญ่ถึงต้องไปตั้งโรงงานในจีนไม่ได้จากเหตุผลว่าค่าแรงถูกเลยนะครับ

20. sbv1

sbv1 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    89
    ผมขอสนับสนุนไทยซื้อเรือดำน้ำจากจีนครับ
    เหตุผล
    1....คิดว่าคู่ต่อสู้ไทยทางน้ำน่าจะเป็นใคร เวียตนามใช่ไหม
    2....เวียตนามมีเรือดำน้ำ ที่ซื้อจากรัสเซีย
    3...จีนก็มีเรือดำน้ำซื้อจากรัสเซีย
    4....ฉะนั้น จีนรู้จักเรือดำน้ำรัสเซีย มากกว่าเวีียตนาม เพราะซื้อมาใช้ก่อนนับร่วม 20ปี
    5....ถ้าเราซื้อเรือดำน้ำจากจีน จีนย่อมเป็นผู้ฝึกให้เราต่อกลกับเรือดำน้ำเวียตนาม ซึ่งจีนรู้ดีว่า เรือแบบที่เวียตนามมี จุดแข็งจุดอ่อนคืออะไร

ฉะนั้น ซื้อเรือดำน้ำจีน คิดไม่ผิดแน่นอนครับ

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  21. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    มองในแง่ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศเป็นความจริงที่พูดไม่ได้ การที่คนของเขาเตือนกันเองเป็นสิ่งที่ดี

แม้ว่ามันจะเป็นความจริงที่รับไม่ได้ก็ตาม ที่ผ่านมาแม้วใช้บริการฝั่งเมกามากจึงไม่แปลกที่จะมีสายสัมพันธ์ที่ดีกว่า

ในส่วนของการจัดสมดุลย์ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ โดยเฉพาะระหว่าง 2 มหาอำนาจไทยต้องวางตัวให้

ไม่รู้สึกเสียหน้าทั้ง 2 ฝ่าย ในสถานการณ์ปัจจุบันผมถือว่าทีมงานลุงตู่วางกรอบไว้ดี คือมีความชัดเจน อธิบายได้

ที่สำคัญไม่ไปต่อล้อต่อเถียงกับพวกปากหอยปากปูให้เสียการใหญ่

kokkai likes this.
  22. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไทยซื้อเรือดำน้ำเพื่อเพิ่มศักยภาพทางทหารและป้องกันประเทศ ไม่ใช่ซื้อเพื่อไปรบกับเพื่อนบ้านครับ

นานมาแล้วเคยมีคำถามว่าถ้าไทยรบกับเวียตนามใครจะชนะ และมีผู้รู้ให้คำตอบว่า "ใครแพ้ ใครชนะไม่รู้" แต่ความเสียหายทางเศรษฐกิจ ไทยจะได้รับผลกระทบมากที่สุด

23. sbv1

sbv1 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    23 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    89
    ก็ซื้อไว้ป้องกันไงล่ะ ป้องกันใครล่ะ เขมร พม่า เวียตนาม มาเล...คุณคิดว่าถ้ามีสักประเทศมารุกรานไทย น่าจะเป็นประเทศใดล่ะ

24. plunk

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    การซื้อ เรือดำน้ำในครั้งนี้ เหมือนเป็นการ ซื้อกรมธรรม์ คุ้มครองเราครับ จาก สุนัขชอบขู่ ชืีอมะกัน

Last edited: 3 Jul 2015
    kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  25. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ไม่มีใครพูดเรื่องนี้เลย อุบัติเหตุซึ่งเกิดกับเรือดำน้ำจีน Type-035AIP (นาโต้เรียกว่า Ming class) ปี 2003
    https://en.wikipedia.org/wiki/Chinese_submarine_361

26. stormtrooper

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ถ้าไทยเราจะมีเรือดำน้ำ ก็ต้องดูเงินในกระเป๋าด้วย จะไปคว้าเรือ Virginia class ขับเคลื่อนด้วยพลังงานนิวเคลียร์ก็คงไม่ไหว ผมว่า ทร. เขาคงมองแล้วหละว่าคุ้มค่าเมื่อเทียบกับเจ้าอื่น

27. stormtrooper

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    :clap:
    ถูกต้องที่ซู้ด ประเทศที่มีศักยภาพสูงสุดในการเล่นงานเราจากทั้งทางผิวน้ำ ใต้น้ำ ทางอากาศ ทางเศรษฐกิจ คือเมกานั่นเอง มีคนรู้จนได้สิน่า

plunk likes this.
  28. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ....อิ....ใครถือแบ๊งค์กงเต๊กใว้มากๆ รีบปล่อยเหอะ(จริงป่าวไม่รู้ เพราะยังไม่ได้อ่านข่าว)
    -------------------------------------------------------------------------------------

29. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขนาดเพื่อนยังทำกันได้ แล้วกับประเทศอื่นๆจะไปเหลือเรอะ
    --------------------------------------------------------------------------
    แฉ!! สหรัฐดักฟังโทรศัพท์รัฐมนตรีเยอรมนี
    2 ก.ค.2558 เว็บไซต์ “วิกิลีกส์” เสนอรายงานว่าหน่วยข่าวกรองของสหรัฐไม่ได้ดักฟังเฉพาะโทรศัพท์ของนายกรัฐมนตรีอังเกลา แมร์เคิล แต่ยังรวมถึงรัฐมนตรีของเยอรมนีอีกหลายคนด้วย
    ขณะที่เมื่อสัปดาห์ที่แล้ววิกิลีกส์เผยแพร่รายงานกรณีเอ็นเอสเอดักฟัง โทรศัพท์ของเจ้าหน้าที่ระดับสูงในรัฐบาลฝรั่งเศส ที่รวมถึงการสอดแนมข้อมูลประธานาธิบดีฝรั่งเศสติดต่อกันถึง 3 คน สร้างความไม่พอใจอย่างรุนแรงให้แก่รัฐบาลปารีส
    http://www.chaoprayanews.com/2015/07/02/แฉ-สหรัฐดักฟังโทรศัพท์/

30. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ถ้าเขาไม่ขายถึงมีเงินก็ซื้อไม่ได้ ยิ่งพวกนิวเคลียร์ด้วยแล้ว

Share This Page