เกาหลีเหยียดชาติพันธุ์คนไทย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 17 Jun 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ดูจากคลิปแล้วไม่ใช้แค่ศานา แต่เขาเจตนาเหยียดคนไทยด้วย

และที่ตลกคือ คนไทยตีกันเองโชว์เกาหลี...:sweating:

2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ต้องห่วงครับ กองพลเฟสบุ๊คที่ 1 เข้าตีโต้แล้วครับ อีกไม่นานคงถึงจุดแตกหักแน่ๆ

ใครอย่ามาบังอาจเกรียนกับประเทศไทยในเฟสบุ๊คเชียว เพราะมีกองพลเฟชบุ๊คที่แสนยานุภาพสูง อันดับต้นๆของโลก และเราพร้อมจะตอบโต้ ไม่ว่าที่ไหน ไม่ว่าเมื่อไร ไม่เชื่อถามเวียดนามได้ครับ :D

จริงๆเรื่องนี้ มันก็ธรรมดานะ ถ้าเป็นความไม่เข้าใจวัฒนธรรมบ้าง เล็กน้อยๆไม่เป็นหรอกครับ แต่ถึงกับล้อเลียนนี่ มันก็เกินไปเหมือนกันนะ แต่ก็ช่างมันเถอะครับ ยิ่งทำ คนเกาหลีในสายตาต่างประเทศ ก็จะมองคนเกาหลีว่า ไร้วัฒนธรรม เป็นคนไร้ราก วัฒนธรรมที่ส่งออกกันมา เป็นเรื่องฉาบฉวยเท่านั้นเอง

เชื่อหรือไม่คนเกาหลีใต้ ไม่นับถือศาสนาใดเลย เกือบครึ่ง สัดส่วนนี้ใกล้เคียงกับ เกาหลีเหนือ และจีน :giggle:

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    แหมๆไม่น่าไปช่วยรบเลย ถ้าไปอยู่กับคิมให้หมดคงจะเข้าใจโลกมากกว่านี้

5. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    มองดูรูปแบบ น่าออกไปทางพระญี่ปุ่นมากกว่านะ บางประเทศไม่เคร่งมาก

นี้ ที่ไหนไม่รู้ ดูแล้วน่าจะไม่ใช่ประเทศไทยนะ

หนูอ้อย likes this.
  6. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    จากตัวหนังสือในป้ายเหนือศีรษะซ้ายมือของภาพไม่ใช่ตัวอักษรไทย
    แต่ระวังอีกประเด็นคือตกแต่งภาพหรือเปล่า เดี๋ยวนี้กลั่นแกล้งกันเยอะ

Familie likes this.
  7. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    หลังคลิปดังกล่าวถูกเผยแพร่ออกไปได้มีคนไทยจำนวนหนึ่งเข้าไปแสดงความไม่พอใจในเฟซบุ๊กของรายการ Comedy Big League เป็นภาษาเกาหลีและภาษาไทย เช่น ผู้ใช้เฟซบุ๊กนามว่า Chanapakorn Sawangjit โพสต์ข้อความเป็นภาษาเกาหลีแปลความได้คร่าวๆ ว่า

“วิดีโอชิ้นนี้ลบหลู่ดูหมิ่นศาสนาพุทธอย่างรุนแรง ไม่ใช่เรื่องน่าหัวเราะ ไม่ตลก และฉันคิดว่าคุณลืมคิดไป ชาวพุทธในเมืองไทยไม่มีกิริยาเช่นนี้ และกรุณาลบวิดีโอนี้ออก” โดยข้อความดังกล่าวมีผู้คลิกไลค์สนับสนุนหลายร้อยคน

อย่างไรก็ตามก็มีชาวไทยบางส่วนให้ความเห็นว่า ชาวไทยไม่ควรจะโวยวายกับเรื่องพรรค์นี้ เพราะบ่อยครั้งคนไทยก็เอาวัฒนธรรมเกาหลีมาล้อเล่นเช่นกัน

ผมว่าถ้าเขาจะเอาเรื่องกับที่ประเทศเราเอาชุดฮักบกซึ่งเป็นชุดประจำชาติเขามาเล่นในสมัยแดจังกึมมาเล่นตลกกันจนถึงทุกวันนี้ รวมทั้งการตั้งชื่อสามพยางค์แบบเกาหลีแต่คำมันส่อไปทางลามก...ผมว่าก็หนักเอาการนะครับ มันก็ไม่ต่างกับการที่เขาทำอยู่...ถ้าเป็นเมื่อ 10 ปีก่อน ผมคงช่วยเจ้าของโพสต์นี้ปกป้องด้วยสุดความสามารถ...แต่มาวันนี้ ผมรู้สึกว่าเราต้องเคลียร์ปัญหาสงฆ์ที่ไม่ดีภายในบ้านก่อน ถึงจะออกไปเล่นนอกบ้านได้ //เข้าใจว่ามันคงเป็นเรื่องละเอียดอ่อน แต่บางคอมเมนท์กำลังทำให้แสดงให้ดูว่า พุทธศาสนิกชนเป็นคนหยาบคาย มีอารมณ์โมโหขาดสติ ไม่สมดั่งที่พระพุทธเจ้าเคยสอนและถ่ายทอดลงพระธรรมวินัย...” ผู้ใช้เฟซบุ๊กนามว่า Buzzo Chocobo ระบุ
    http://www.manager.co.th/HotShare/ViewNews.aspx?NewsID=9580000068242
    ...............................................................................................
    หลากหลายมุมมองครับ ทั้ง 2 ด้านที่ให้ความเห็นก็มีเหตุผลนะครับ

8. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมเฉยๆนะ เราก็ล้อเขาเยอะจริงๆ อย่าไปจริงจังอะไรมากเลยครับ

plunk และ Anduril ถูกใจ.
  9. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    มันก็จะมีพวกที่ด่าเพื่อนร่วมชาติว่าคลั่งชาติขาดสติ แล้วก็บอกว่าที่เกาหลีล้อเลียนไทยน่ะจริงทั้งนั้น ฯลฯ

ความเห็นส่วนตัว: ล้อมาก็ล้อกลับ เอาให้หนักๆ >:)

10. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    น่าจัดการ วัดที่ไม่ใช่วัด พระที่ไม่ใช่พระ การนำศาสนาบังหน้าดูดทรัพย์ไปสวรรค์ชั้น7 ขายค้อนขายแหวน ดีกว่านะ

อู๋ คาลบี้, Familie, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เกิดแบบศาสนาผี แต่งเมียแบบศาสนาคริสต์ แล้วก็ตายในศาสนาพุทธ

นี่คือความไร้ราก-ไร้วัฒนาธรรมเป็นของตนเองของคนเกาหลี

foyfon, joonkung, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ล้อมา เราล้อกลับ

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าล้อเรื่องอื่นก็ok แต่เรื่องศาสนานี้มันเกินไป

เปรียบเหมือน เราล้อเพื่อนเล่นในห้อง เช่นด่ามันไอ้อ้วน ถ้ามันด่ากลับเราว่าไอ้แห้งก็ได้ แต่มันด่าเราไปถึง พ่อ แม่ บรรพบุรุษ อันนี้เกินไป

Familie, นอกคอก และ JSN ถูกใจ
  14. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    กลางๆครับ เกาหลี ญี่ปุ่น เค้าไม่ค่อยไหว้พระ นับถือพระแบบบ้านเรา

15. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่มีอะไรในโลก 100% ดีๆชั่วๆปนๆกันไป ประเด็นก็คือพอมีเรื่องนึงแล้วพาลไปอีกเรื่องอันนี้ก็ต้องตอกกลับให้เข้าใจ

16. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    นักท่องเที่ยวเกาหลีมาเที่ยวไทย เดือนละประมาณ 3,000 - 4,000 คน

นักท่องเที่ยวไทยไปเที่ยวเกาหลี เดือนละประมาณ 30,000 - 40,000 คน

ถ้าเอาจุดนี้มาสร้างกระแสให้คนไทยเกลียดเกาหลี(ขี้ข้าสหรัฐ)ได้ จะประหยัดเงินตราได้เดือนละหลายพันล้านบาทเลย

เอาซะหน่อยดีไหมครับ !!!...

โยธกา, Familie, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  17. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลำบากติ่งเกาหลีเยอะจัด

เกาหลีดูถูกคนไทย มีติ่งมาป้องป้องเกาหลี
    http://pantip.com/topic/32658222

http://pantip.com/topic/32676440

และ เกาหลีโกงบอลไทย

ดูคลิปนี่แล้วก็สงสัย นี่มันมวยหรือบอลวะ

สรุป พูดไปก็เท่านั้น ติ่งเกาหลีก็ยังไปเกาหลีให้เขาดูถูก:giggle:

Last edited: 17 Jun 2015
  18. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เอาว่า แบบไหน ควรทักท้วง และแสดงพลังคัดต้าน มากกว่ากัน???

19. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ

พระปลอมก็เรื่องหนึ่ง

ดูถูกศาสนาก็เรื่องหนึ่ง

ที่เขาดูถูกคือพระสงฆ์ ซึ่งเขาเหมารวมทั้งหมด พระดีๆหลายรูปก็เท่ากับว่าโดนไปด้วย

ถ้าคุณจะให้จัดการพระปลอมยังไงก็ว่ามาผมไม่ขัด หรือจะด่าเจาะจงรายตัวผมไม่ว่า

แต่ไม่ควรด่าศาสนาแบบเหมารวม

20. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

พระปลอม ไม่น่าจะปลอมนะ ชุดนึง ไปเที่ยวต่างประเทศ ชุดนึงน่าเป้ฯการจัดเลี้ยงในประเทศสารขัณฑ์เลย
    เป็นการเทียบนะ ไม่ได้เหมารวม คิดว่าน่าแยกแยอะ เพราะศาสนาในบางประเทศ เขาถือว่าแค่นิกายนึง

"บัณเฑาะก์" ถือว่าดูถูกศาสนามั้ย เพราะมีข้อห้ามอยู่
    หลายคนว่า ผิด ส่วนตัวกลับว่า ไม่ผิด เพราะว่า เขาบวชให้พ่อแม่ ทดแทนบุญคุณ
    อยู่ที่ตอนจะบวชนะ ตั้งใจอย่างไร
    ดีกว่าพวกที่เข้าอาศัยศาสนา เอาศาสนาเป็นเครื่องเล่น แต่งสวยชูเริด

คำว่า พุทธ ไม่ได้มีแค่ประเทศไทย อย่ายึด อย่าชู อย่าพลัก อย่าดัน อย่าเพ่ง อย่าหลับตา อย่าปิดใจ
    ถ้าเข้าไปแล้ว ไม่มีทางออก ให้ออกทางเข้า

bookmarks likes this.
  21. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ปราชิกก็ขาดจากความเป็นพระแล้ว ไม่เรียกปลอมได้หรือ

ส่วนเกย์มาบวชมันมีหลักการอยู่ สรุปคือบวชได้ที่ห้ามคือกระเทยแท้แต่ต้องสำรวมนะ

ในคลิปเกาหลีตั้งใจดูถูกพระสงฆ์ไทย คุณไปดูให้จบก่อน

ศาสนาถ้าพุทธบริษัทไม่ช่วยกันดูแลแล้วใครจะทำ? เขาเอามาเล่นเป็นตัวตลกเราต้องยิ้มรับ? ทีด่านักการเมืองที่ตัวชอบออกมารับแทน? บางทีผมก็งงกับฟามเห็นคน

22. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ปราชิกก็ขาดจากความเป็นพระแล้ว ไม่เรียกปลอมได้หรือ
    ถามคัย ถามวัดจานบิน ก้อบอกว่าไม่

ศาสนาถ้าพุทธบริษัทไม่ช่วยกันดูแลแล้วใครจะทำ?
    นี้ละ ถูกต้อง แค่ในพุทธบริษัทก่อน ช่วนกันหน่อย ไม่ใช่ คนชื่อ "หน่อย" นะ

23. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เหมือนคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง:drunk:

24. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อ้อ ขอโทษนะพี่ ผมมองแคบไปหน่อย

25. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    พระพม่าเดินคุยกับสีกาในตลาดได้ครับ เห็นกับตา เพราะเขาถือว่าในใจเขาไม่ได้คิดอะไร

26. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ทีนี้สลิ่มทำเป็นกระแดะ งั้นส่งหลวงพี่สุวิทย์ ไปประกวดหน่อยสิ ว่าพระที่ดี เขาต้องทำอย่างไร

555555555555

27. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D รู้สึกว่าประเทศไทยโดนเหยียดหยาม... นี่เรียกกระแดะหรอครับ
    อ่อ... ลืมไปเสื้อแดงขึ้นป้ายขอแยกประเทศ ยังไม่รู้สึกอะไรเลย

28. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    พยายามทำแบบเดี๊ยวกับญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ
    ไม่นับถือศาสนา แต่พลเมืองยืดถือ core value ประจำชาติ ที่ในอดีตรับมาจากปรัชญาลัทธิขงจื้อ อย่างเหนียวแน่นเป็นส่วนใหญ่

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ส่งไอ้ทำมี่ไปดีกว่า ควายแดงจะได้เลิกกระแดะ

Anduril likes this.
  30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พวกชังชาติแบบเอ็ง จะรู้สึกอะไร

31. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    มีคนบอกว่า เลิกยืดติดกับความเป็นชาติ สู่ความเป็นสากลอันยิ่งใหญ่

JSN และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  32. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไม่คลั่งชาติ ไปคลั่งรัฐบาล(เจ้า)โลกซะงั้น

Anduril และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  33. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ดูจากในภาพแล้ว ตัวอักษรน่าจะเป็นภาษาพม่าครับ
    ที่พม่าที่รู้มา ถ้าพระและผู้หญิงเป็นพี่น้องกัน การจับมือกันเป็นที่ยอมรับได้ครับ
    http://www.oknation.net/blog/borderline/2011/10/28/entry-1

Last edited: 18 Jun 2015
  34. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    อันนั้นไม่ต้องห่วงครับ Keyboard warrior หรืิอนักรบหน้าจอของไทยเราติดอันดับโลกอยู่แล้วครับ
    ผลงานอินชอนเกมส์ 2014 ยังตราตรึงในจิตใจชาวเกาหลีไม่เสื่อมคลาย เพียงในเวลาไม่กี่ชั่วโมงสามารถยิงเฟสเอเชี่ยนเกมส์ล่มได้
    จนแอดมินทนไม่ไหวต้องบล๊อคไอพีที่มาจากประเทศไทยก็ทำมาแล้ว แต่ยังไม่หมดปัญหา
    เพราะคนไทยสามารถปลอมเป็นไอพีต่างประเทศไปถล่มเฟสเอเชี่ยนเกมส์ได้ต่ออีก
    แถมปิดท้ายด้วย MV โอปป้าจงเจริญ แปล 4 ภาษา เข้าขั้นอินเตอร์กันเลยทีเดียว

Last edited: 18 Jun 2015
  35. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    พระพม่าครับ
    เป็นเรื่องปกติ บางครั้งก็เห็น จูงเมีย อุ้มลูก เข้าห้างช๊อปปิ้ง

36. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

Share This Page