ฮ่องกงปราบคอรัปชั่นสำเร็จ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 22 Apr 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อาวุธที่สำคัญข้อหนึ่งที่ระบบกฎหมายฮ่องกงยื่นให้ ICAC คือ ICAC สามารถตั้งข้อหาต่อเจ้าหน้าที่รัฐที่มีทรัพย์สินมากและไม่อาจอธิบายได้ หรือใช้ชีวิตที่หรูหราฟุ่มเฟือยเกินกว่ารายได้ประจำจากเงินเดือน ถ้าเจ้าหน้าที่รัฐผู้นั้นไม่สามารถอธิบายต่อศาลได้ว่า ทรัพย์สินเหล่านั้นมาอย่างไร เขาจะถูกถือว่าคอรัปชั่น กฎหมายนี้ช่วยให้เจ้าหน้าที่รัฐของฮ่องกงต้องทำงานอย่างซื่อสัตย์เพิ่มขึ้น (B.E.D.DE Speville *The Experience Of Hong Kong, China in Combating Corruption 5 Daniel Kaufmann. FINANCE AND DEVELOPMENT, September 2005, V.42 NO. 3.)
    https://witayakornclub.wordpress.com/2008/09/26/การป้องกันและแก้ไขปัญห/

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เห็นด้วยเลยครับ

3. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://www.icac.org.hk/tc/home/index.html

เมื่อ30ปีก่อนฮ่องกงปัญหาไม่น้อยกว่าไทยเลยฮะ

ดูจากเว็บแล้ว เขาจริงจังมาก อยากให้ไทยพัฒนาไปทิศทางนั้น

4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าในไทยมีกฏหมายนี้ สงสัยพวกขี้โกงต้องฝังดินเอาใว้กินตอนแก่ :banghead:
    แต่ผมเห็นด้วยนะที่ให้จำเลยขี้โกง ต้องหาหลักฐานมาแสดงให้ศาลเชื่อ
    ไม่ใช่ให้เจ้าหน้าที่รัฐต้องลำบากหามาเอง
    แต่ควรต้องมีข้อกำหนดโทษ คนที่กลั่นแกล้งด้วย

5. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ถ้าทำแบบสุพจน์ ทรัพย์ล้อม คงตามหาไม่เจอ กฎหมายเล่นงานไม่ถึง แต่หนีกรรมไม่พ้น เลยโดนโจรปล้นบ้าน ถึงได้รู้ว่าซุกเงินไว้ในตู้เซฟหลายร้อยล้าน

6. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สุพจน์ ทรัพย์ล้อม คงไม่ใช่รายเดียวหรอก ที่เก็บเงินไว้ในบ้าน

7. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าเจอแบบICACจะโดนเจ้าหน้าที่บุกไปถึงบ้านเลยครับ ตะกี้ดูหนังฮ่องกง ผู้ร้ายขี้อยู่ICACมันยังบุกไปจับตอนขี้:tmi:

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ฮ่องกงปราบคอรัปชั่นสำเร็จ โดย คุณนิติภูมิ นวรัตน์
    ถ้ามาจากแหล่งนี้ ขอบอกว่า ไม่ค่อยเชื่อเท่าไร

อู๋ คาลบี้, Novice และ bookmarks ถูกใจ
  10. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    แล้วแบบท่านเหลิมละ เพื่อนเอารถมาฝากไว้ที่บ้าน สัส มี bentley ไม่มีที่จอดกรูขรรม

11. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บทความจากผู้เขียนชื่อ รองศาสตราจารย์ วิทยากร เชียงกูล :inlove:

นิติภูมิเขียนบทความดีๆอย่างนี้ไม่เป็นหรอกครับ

Apichai, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมว่า มันเหมือนดาบสองคมครับ บ้านเราถ้าให้อำนาจ ICAC ขนาดนี้ ใช้เป็นเครื่องมือทางการเมืองได้เลย :D

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ICACเป็นองค์กรอิสระครับ ไม่ขึ้นกับนักการเมือง

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  14. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    เคยแสดงความเห็นหลายรอบแล้วว่า เมืองไทย แค่ให้นักการเมืองแสดงบัญชีทรัพย์สิน มันไม่เพียงพอ

ต้องแสดงข้อมูลการเสียภาษี รายได้ด้วย หากว่า ข้อมูลการเสียภาษีมันไม่สมดุลกับการเพิ่มของ การแสดงบัญชีทรัพย์สิน ต้องเรียกมาชี้แจง ถ้ามีคนชี้ช่องว่าอาจจะมีการทำไมถูกตอ้ง

ถ้าบกพร่อง ก็ปรับให้หนัก ถ้า เจตนาซุกซ่อน ถ่ายโอน ก็เอาเข้าคุกพร้อมยึดทรัพย์ซะ และให้สินบนชี้ช่องกับคนที่แจ้งให้ทราบ

ถ้าคสช ออกกฎนี้ได้ รับรอง การเมืองในทุกระดับจะดีขึ้น เพราะพวกนักการเมืองกันเอง ก็จะจับผิดนักการเมืองคู่แข่งกันเองด้วย

15. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    พูดถึงท่านเหลิม ท่านยังไม่ตายใช่มั้ยครับ :think:

16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พูดถึงคุณวิทยากร ผมนึกถึงบทกลอนอมตะ ที่มีชื่อเรื่องว่า เพลงเถื่ิอนแห่งสถาบัน

ดอกหาง นกยูง สีแดงฉาน
    บานอยู่เต็มฟากสวรรค์
    คนเดินผ่าน ไปมากัน
    เขาด้นดั้น หาสิ่งใด

ปัญญา มีขาย ที่นี่หรือ
    จะแย่งซื้อ ได้ที่ไหน
    อย่างที่โก้ หรูหรา ราคาเท่าใด
    จะให้พ่อ ขายนา มาแลกเอา

ฉันมา ฉันเห็น ฉันแพ้
    ยินแต่ เสียงด่า ว่าโง่เง่า
    เพลงที่นี่ ไม่หวาน เหมือนบ้านเรา
    ใครไม่เข้า ถึงพอ เขาเยาะเย้ย

นี่จะให้ อะไร กันบ้างไหม
    มหาวิทยาลัย ใหญ่โตเหวย
    แม้นท่าน มิอาจให้ อะไรเลย
    วานนิ่งเฉย อย่าบ่นอย่าโวยวาย

ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
    ฉันจึง มาหา ความหมาย
    ฉันหวัง เก็บอะไร ไปมากมาย
    สุดท้ายให้กระดาษฉันแผ่นเดียว

มืดจริงหนอ สถาบัน อันกว้างขวาง
    ปล่อยฉัน อ้างว้าง ขับเคี่ยว
    เดินหา ซื้อปัญญา จนหน้าเซียว
    เทียวมา เทียวไป ไม่รู้วัน

ดอกหางนกยูง สีแดงฉาน
    บานอยู่เต็ม ฟากสวรรค์
    เกินพอ ให้เจ้าแบ่งปัน
    จงเก็บกัน อย่าเดิน ผ่านเลยไป

17. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ประเภทอวดร่ำอวดรวย ขับมากระทรวงวันละคัน สงสัยเลิกเด็ดขาด :giggle:

18. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เผด็จการ คุกคามเสรีภาพประชาชน จ้องกำจัดฝ่ายตรงข้ามทางการเมือง......

19. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เอาทรัพย์สินไปฟอกที่เกาะเคย์แมนก็รอดแล้ว
    กฏหมายทำอะไรไม่ได้เลย

20. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ควบคุม สว ได้ก็ควบคุมองค์กรอิสระได้

Share This Page