อุ้ยต๊าย ด่าเป็นกลอน ขอเตือนไว้นะคะระวังศพไม่สวย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย แดงประจำเดือน, 5 Jan 2015

1. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    898

'สมชัย'ตอกปัญญา'โอ๊ค'แค่ลอกสอบ
    'สมชัย' ร่ายกลอน 'พานทองแท้' มีปัญญาแค่ลอกสอบ หลังถูกตั้งฉายา 'ผิวหน้าแข็งแกร่ง' ขณะที่ 'สรรเสริญ' ชี้มุมมองส่วนตัววิพากษ์วิจารณ์ได้ ไม่กระทบการทำงานของรัฐบาล

4 ม.ค. 58 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 14.30 น. นายสมชัย ศรีสุทธิยากร กกต.ด้านกิจการบริหารงานเลือกตั้ง ได้โพสต์บทกลอนลงในเฟซบุ๊กส่วนตัว เพื่อตอบโต้กรณีนายพานทองแท้ ชินวัตร ตั้งฉายาให้ว่า 'ผิวหน้าแข็งแกร่ง' โดยบทกลอนมีใจความว่า

" แพะกับแป๊ะลงเรือแป๊ะแวะที่ไหน

พาลทองแท้กลุ้มใจใคร่ถามหา

กลัวบ้านเมืองเรืองโรจน์โชติชวาล์

เกรงบิดาจะลาลับไม่กลับเมือง

ขอขอบคุณบุญคุณต่อประเทศ

ทำทั่วเขตขัดแย้งแดงกับเหลือง

เคยรักใคร่ให้มาว่าขุ่นเคือง

จากเป็นเมืองแห่งยิ้มทิ่มแทงกัน

มีเงินทองกองก่ายกลับร้ายคิด

สิ่งถูกผิดบิดได้ตามใจฝัน

มีปัญญาแค่ลอกสอบเมื่อวานวัน

ไม่ว่ากันเพราะวันนี้มีเท่าเดิม "
    http://www.komchadluek.net/detail/20150104/198822.html

ดิขั้นขอเตือนนายสมชัยนะคะ มึงด่าลูกของผู้มีอิทธิพลแห่งเอเชียและเป็นนายกคนต่อไปของประเทศไทย เป็นแค่กกตกลับตัวกลับใจเหมือนคุณธาริตก็ยังทัน บางเรื่องที่พวกชั้นไม่ต้องการให้มันขึ้นหน้าหนังสือพิมพ์อย่างข้อสอบไม่ต้องขุดคุ้ยค่ะ คนไทยแท้เค้าไม่จำอะไรนานๆหรอกค่ะ ดูพ่อใหญ่จิ๋ว ป๋าเหนาะ ไว้บ้างอย่าให้เป็นเหมือนนายเอกยุทธเลยค่ะ

Last edited: 5 Jan 2015
    Tatiana, Familie, -3- และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    แม่จ้าว ... มาเอง จะโดนรัวที่บ้านเป็นการตักเตือนก่อนอุ้มมั้ยน่ะ

Tatiana, Familie, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ถ้าสมชัยรู้ความจริงแล้วจะหนาว ไอ้โอ๊คแค่หุ่นเชิด ปกติเรื่องแบบนี้มันทำเป็นเรอะ 555555

Kiriwian, JSN, Familie และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    อะไรวุ้ย ที่มีเท่าเดิม
    ผมว่าบางอย่าง น้อยกว่าเดิมด้วยนะ

Familie, แสงธูป, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    กลัวมันจะแปลวรรคสุดท้ายไม่ออกน่ะสิครับ เพราะมันมีเท่าเดิม :D

Familie, -3-, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    "ลูกของผู้มีอิทธิพลแห่งเอเชียและเป็นนายกคนต่อไปของประเทศไทย"
    เอาจริงดิ?

Familie, bookmarks, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เข้ามาอ่าน ไปละ

Familie, แสงธูป, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ด่าซะเสียหมาแบบนี้ ว่าที่นายกจะเอาหน้าไปซุกหว่างขาหนุ่มคนไหนล่ะเนี่ย :D

Familie และ ปู่ยง ถูกใจ.
  9. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    อย่างงี้พญาไม้สงสัยจะถูกหักเงิน อยู่ดีไม่ว่าดีหาเรื่องใหเจ้านายถูกคุ้ยมาประจานเรื่องลอกข้อสอบ ยิ่งเป็นเรื่องละเอียดอ่อนด้วย 55

padd, Familie, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ปีนี้ทีมสมุนลูกโอ๊ก เขาให้รางวัลที่สุดแห่งปีมา 12 รางวัล เขายืนยันว่าตรงกับความคิดของคนส่วนใหญ่ ก็ต้องถามว่าคนที่ไหนครับ ในฐานะคนไทยคนหนึ่งอาจจะส่วนไม่ใหญ่ขอแก้ไขให้ดังนี้นะครับ

1. ผิวหน้าแข็งแกร่งแห่งปี - เขาให้ คุณ สมชัย ศรีสุทธิยากร อ้าว ลืม "ผู้หญิงหน้าด้าน"ที่ไล่เท่าไรก็ไม่ไปเสียแล้วหรือ แถมยังมี รัฐมนตรีที่แข็งแกร่งที่สุดในปฐพีอีก สันนิษฐานว่าน่าแข็งไปทุกส่วน คนอย่างคุณสมชัยจะมาเทียบอะไรได้ครับ

2. พระดีแห่งปี -เขาให้หลวงลุงกำนันสุเทพ
    อ้าว อย่างนี้"หลวงเจ๊" แห่งลัทธิ หัวนมทองคำ
    ไม่ค้อนแย่เหรอครับ ไหนจะมีพระสมขาย พระนพดล ( ขอให้รวย ขอให้รวย ) ที่ชาวโซเชียลแชร์กันเป็นหมื่นเป็นแสนอีกนะ ไหนจะทีมทัวร์ธุดงค์มหาอีเวนท์อีกล่ะ

3. วัตถุศักดิ์สิทธิ์แห่งปี - เขาให้กรวยแห่งหลวงปู่พุทธะอิสระ

เห็นด้วยนะว่ากรวยกลายเป็นวัตถุศักดิ์สิทธิ์ไปในปีนี้ แต่เป็น "กรวยของพาลพันธุ์แท้" ต่างหากนะครับ เพราะเมื่อท่านนายน้อยได้ลงรูปตนเองและสมุนกราบไหว้กรวย จากกรวยกั้นถนนธรรมดา บรรดาขี้ข้านายน้อยก็ทำการกราบกรานตามกันเป็นทิวแถว ทั้งๆที่พวกตนเคยเกลียดชังการกราบกรานเป็นที่สุด ยังก้มกราบกรวยได้เป็นแถว ส่วนกรวยหลวงปู่มันก็ยังทำหน้าที่กั้นถนนของมันธรรมดาต่อไป ไม่ได้มีความศักดิ์สิทธิ์อะไร เพราะไม่เห็นมีใครไปกราบไหว้นี่ครับ แต่ถ้าไปขยับอาจมีเสียวหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่รู้ซินะ กรวยจราจรก็เหมือนกัน อย่าเผือกไปขยับเขานะครับ กรวยเขามีไว้กั้นไม่ได้ไว้ให้ขยับ หรือกราบไหว้

4. คนหายแห่งปี - เขาให้ อมรา พงศาพิชญ์ เขาคือใครอ่า ไม่เห็นจะรู้จักเลย คิดว่าน่าจะให้ " ด๊อกเหลิม"มากกว่านะครับ รู้หลบเป็นปีกรู้หลีกเป็นเป็ด ได้เงียบสนิท ยิ่งนัก รองมาให้ ตู่ เต้น เหวง และ ธิดา นะครับ หายเงียบจ้อย แกล้งตายเก่งกว่าลิ่วล้อเยอะเลยครับ

5. ผู้ทรงคุณธรรมแห่งปี - เขาให้ ม.ล.ปนัดดา ดิศกุล อันนี้ตามใจเขาก็แล้วกัน ไม่ขัด เพราะนึกหาคนที่พอจะมีคุณธรรมฝ่ายเขาเพื่อมาเสียดสีแทนไม่ออกสักราย ใครพอจะนึกออกถึงใครสักคนไหม เห็นก็มีแต่ "ซีเอสอ้วน" ผู้ต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้ผู้เคราะห์ร้าย แต่คิดว่ายังไม่ถึงขั้นนะ เพราะเลือกทำเป็นบางคดี ผู้เคราะห์ร้ายที่เป็นคนไทยอย่างคุณเอกยุทธเขาก็ไม่เห็นสนสักเท่าไรนี่ครับ

6. เหยียดมนุษยชนยอดเยี่ยมแห่งปี - เขาให้ ดร.เสรี วงษ์มณฑา แต่คิดว่าให้ "นายน้อยหญิง อิ๋งอุ๋ง และนายน้อยชาย โอ๊กอ๊าก" หัวหน้าไพร่น่าจะได้มากกว่านะครับ ที่สามารถเรียกใช้และด่ามวลชนของตนเป็นควายได้พร้อมกันอย่างไม่ขัดเขิน แถมทำสติ๊กเกอร์ควายแดง ออกมาเหยียดกันเองอีกซะงั้น

7. พระเอกลิเกแห่งปี - เขาให้ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ แหม หัวข้อนี้ ทำเป็นลืม "เด็ดพี่" ไปได้ไงครับ ไม่ใช่แค่ประจำปี แต่อาจจะเป็นตลอดกาลเลยนะนั่น

8. สองมาตรฐานแห่งปี - เขาให้ วิชา มหาคุณ
    แต่ผมว่า "ไอ้ตัวพี่" ครองตำแหน่งนี้มา สิบปีซ้อนแล้วนะครับ ถ้ายังไม่ตาย คงยังไม่มีใครช่วงชิงตำแหน่งนี้ได้ วลี "เลือกพรรคเรา ได้พัฒนาก่อน" จนบ้านเมืองมีปัญหาอยู่ทุกวันนี้ ไม่ต้องไปแขวะใครเขาเลยลูกเอ๊ย

9. งานก๊อบเกรดเอแห่งปี - เขาให้ ม.ร.ว.ปรีดิยาธร
    โอ๊ยงานก๊อบ งานโคลน ต้อง " อีตัวน้อง" เลยครับ ปากก็บอกว่าปาวๆ พี่ชายไม่เกี่ยว เดี๊ยนคิดเอง แต่โคลนมาเลย ขนาดเป็นแค่พี่น้องยังถอดแบบมายิ่งกว่าเป็นลูก ส่วนหม่อมอุ๊ยนั้นมีลูกก็ถอดแบบมาได้แต่หน้าตาครับ นี่ถ้า ตัวลูก ได้มาเป็นนายกบ้าง คงถอดแบบกัน จนประเทศล่มจมมากกว่ายุค ตัวน้อง เป็นแน่แท้

10. คนขยันแห่งปี - เขาให้ คณะตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ

ผมว่าไม่นะครับ ถ้าขยันติดอันดับจริง พวกโกงกินทั้งหลายก็เข้าปิ้งไปหมดแล้วดิ ที่อาจดูขยันขึ้นกว่าเดิม เพราะ มีคนขยันทำชั่วแบบไม่ละอายมากขึ้น ผมให้ อันดับหนึ่งแก่ พวก "ผีโม่แป้ง"มากกว่าครับ ที่ยังตามหมิ่นเจ้าไม่เคยลดละ

11. เจ็บปวดแห่งปี - เขาให้ ชาวสวนยางภาคใต้ อ้าวนี่ก็ลืมชาวนาอีก หรือว่า ชาวนาส่วนใหญ่ด้านชาไปแล้ว ตายไปแล้วไม่ต้องเจ็บอีกแล้ว แต่ผมว่า เจ็บปวดแห่งปีนี้ น่าจะเป็น " ประชาชน ทุกคนในชาติ" มากกว่าครับ ที่ต้องมาเป็นหนี้ที่ไม่ได้ก่อกันทั่วประเทศ จากนโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลที่แล้ว

12. วิสัยทัศน์ยอดเยี่ยมแห่งปี - เขาให้ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา อันนี้ก็ตามใจ ก็ไม่แน่ใจว่าวิสัยทัศน์ท่านจะยอดเยี่ยมแค่ไหน แต่เชื่อว่าอย่างน้อยท่านก็คงตัดสินใจเอง คงไม่เหมือนน้าหลาน คู่นั้น ที่ ตัวน้า มีคนให้คนเขียนมาให้พูด ส่วนตัวหลาน มีคนเขียนมาให้ และอาจจะช่วยโพสต์ให้เองเสร็จสรรพ ตัวหลานไม่ต้องทำห้าอะไรเลยครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่อ้างเสียงส่วนใหญ่ที่ไหนเลย
    ใครเห็นเป็นอื่นก็ไม่ว่ากัน แต่เขาเล่นเขียนเอาแบบ "ตามใจฉัน" ปลุกปั่นสมุนกันสนุกปาก ฉันก็ขอเขียนเอาตามใจฉัน ในฐานะคนไทยคนหนึ่งบ้างก็แล้วกันนะครับ คงไม่มีภาพประกอบที่สวยได้เท่าเขา จะเขียนเองแข่งก็ไม่มีเวลา และไม่มีเงินจ้างผีมาโม่แป้งครับ

6 / 2015
    ที่สุดแห่งปี

สร้างสื่อ "ชื่อลูกชาย" ไว้ให้ร้าย และเหยียดหยาม
    วาดภาพ และใส่ความ ฝ่ายตรงข้าม ให้เสียหาย
    ไม่ยืน บนหลักการ ย่อมประจาน ตนมากมาย
    หลอกได้ แต่วัวควาย และสาวก ที่ตกมัน
    ที่สุด ยอดแห่งปี ดูดีดี ให้ขบขัน
    เขียนเอา "ตามใจฉัน" เพื่อปลุกปั่น ลูกสมุน
    ฉันเห็น ไม่ค่อยแฟร์ ฉันขอแก้ ให้นะคุณ
    ไม่ต้อง มีใครหนุน ขอคิดต่าง บ้างนะเออ

# พี่คนดี
    4/1/2558

11. khunpream

khunpream สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    189
    ไม่น่าเชื่อว่า ขี้ข้าทักสิน......จะฆ่าลูกชายทักสิน(หรือลูกสาวหว่า)แบบหวังดีแต่ประสงค์ร้ายแบบนี้

padd, Familie, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    :rofl::rofl:

Tatiana, Kiriwian, khunpream และอีก 5 คน ถูกใจ
  13. แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    898
    หล่อนนี่อีกคน รู้มากนักนะยะ เอาสมองจากไหนมาจำนักหนา

14. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ใจเย็นๆ เจ๊ มีอะไรค่อยพูดค่อยจากัน หายหน้าไปนานเลย
    คิดถึงเจ๊ใจจะขาด ไปว่าเขามากๆ ระวังนาเจ๊ พวกสลิ่มแมงวาป
    จะเอาประชาติ๊บตัยไปเยี่ยมเจ๊ถึงบ้าน แล้วจะหาว่าไม่เตือนกัน:devil::envy::punch:
    ปล.นี่คือประชาติ๊บตัยของพวกสลิ่มแมงวาป(อย่าลืมกรี๊ดดดดดดด)
    [​IMG][​IMG]

padd และ Familie ถูกใจ.
  15. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    แค่เป่านกหวีดใส่แม่มัน ยังสั่งลูกน้องไปยิงบ้านพรุน นี่ไปด่าว่าที่นายกลอกข้อสอบ ต้องระวังตัวอย่างยิ่ง

padd likes this.
  16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าไม่มีกฎอัยการศึก คงมีประชาธิปไตยกินได้ยกพวกบุกบ้านพีอาร์ กกต. แหงๆ

17. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    เป็นถึง รศ. / จบ มหาบัณฑิตเกียรตินิยม / รองอธิการบดี / กกต /
    .... ไม่น่าลงมาเล่นกับเด็กๆแบบนี้เลย
    (น่าหาลูกมือมาเล่นแทน นะท่านนะ แบบนี้เข้าทางเค้าเต็มๆ นะท่านนะ)

18. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ชิส์ พวกสลิ่มแมงวาป ถ้ามีถึง 10 ล้านกระบอก ค่อยออกมาคุย:call::call:

Share This Page