อือมมม.. รัฐบาลลุงตู่ สั่งปิดโครงการรถคันแรกแล้ว...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 9 Sep 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เห็นอาจารย์ไพศาล แกเรียกว่า…
    "โครงการมหาฉิบหาย" โดยมีรายละเอียดว่า...
    -------------------------------------------
    Screen Shot 2015-09-09 at 08.58.19.png
    https://www.facebook.com/Paisal.Fanpage
    ------------------------------------------
    ผมว่า ผลกระทบของ "โครงการมหาฉิบหาย" นี้
    ไม่ใช่แค่ที่อาจารย์ว่ามาแน่ๆ... ยังมีอีกมากมายมหาศาล ...:rolleyes:

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือมีข้อมูล ความฉิบหาย ที่เห็นได้ใกล้ๆตัว
    เชิญร่วมนำมาเล่า แบ่งปันกันฟังเป็นอุทาหรณ์ได้ครับ...:cool:

หนูอ้อย และ Alamos ถูกใจ.
  2. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ผมก็ซื้อครับ คันแรกสี่ปีก่อน (ไม่มีโครงการนี้ก็ซื้ออยู่ดี) ได้คืนมาแสนเป็นค่าดอกให้ไฟแนนซ์

3. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555

ปลายปีที่แล้วผมได้นิสสันมาร์ชมาคันหนึ่ง เจ้าของเดิมซื้อเป็นรถคันแรกแล้วไม่ผ่อนต่อ

รถสภาพนิ้งเลย วิ่งไปแค่สองหมื่นกิโล ผมรับมาจ่ายไฟแนนซ์ต่อ36เดือนๆละ6,000บาท ไม่มีดาวน์

ผมเรียกมันว่าไอ้กะป๊อ แฮ้ปปี้มากเลย ตอนนี้ถ้าเข้าเมืองขับไอ้กะป๊อปุเลงๆไป ทิ้งไอ้ใหญ่บึ้มไว้ที่บ้าน

นอกจากประหยัดน้ำมันและค่าดูแลรักษาแล้ว ยังประหยัดเงินทิปเด็กลานจอดรถด้วย

มันเห็นลุงแก่ๆขับรรกะป๊อมา มันไม่อยากเข้ามาดูแลเพราะคิดว่าดูแลคนแก่เสียเวลาแถมคงไม่ได้ทิปด้วย

อยากให้ลุงตู่เปิดให้ขายอีกครั้ง อยากได้อีกคันให้เมียพาหมาแมวไปหาสัตวแพทย์

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่ได้ซื้อ

เช Neverdie และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  5. kritz

kritz สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    75
    มันดีสำหรับคนที่มีกำลังซื้อ กำลังผ่อน และอยากมีรถไว้ใช้กันแดดกันฝนสักคัน วิ่งทางไกลได้ ไม่ต้องพึ่งรถโดยสาร
    แต่มันก็มีข้อเสียมากมายสำหรับพวกโลภมาก ซื้อไว้ไม่มีที่จอด ซื้อไว้เพื่ออวดร่ำอวดรวย ซื้อไว้ด้วยความอยาก แต่ไม่มีกำลังส่ง
    ส่วนเรื่องการจราจรก็มีผล แต่ไม่มากหรอกครับ ที่มันติดกันแน่นหนา เพราะนิสัย(สันดาน)คนไทยบนถนนนี่แหละล้วนๆ
    ถ้ามีน้ำใจให้กัน เคารพกฏจราจร ไม่เอาเปรียบและย่ำยีคนเคารพกฏหมายจราจรว่า "ไอ้โง่" รถก็ไม่ติดแยกละเป็น ชม. หรอกครับ
    ที่เยอรมันรถก็เยอะนะครับ(ประเทศผู้ผลิตด้วยซ้ำ) ถนนสำหรับรถยนต์ก็แคบและน้อย แต่ก็ไม่ติดวินาศสันตะโรเหมือนเมืองใหญ่ๆ ในไทยนะ ...

ต้นหอม, HiddenMan, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หาที่พักให้หนี้

7. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นักร้องต่างประเทศบางคนมีตังค์ซื้อรถ จ่ายไหว แต่ขับไม่เป็น
    แต่อย่างน้อยก็มีที่จอด ...

รถเป็นได้ทั้งของใช้และของเล่น

Last edited: 9 Sep 2015
  8. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    โครงการเดียว ดูดกำลังซื้อสินค้าทุกชนิด ทุกประเภท ไปอย่างน้อย 4-5 ปี
    ไม่รู้มันคิดได้ไง

ต้นหอม, suraphan07 และ kokkai ถูกใจ
  9. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    มียอดยึดจากการผ่อนไม่ไหว เยอะไหมครับ

10. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    นี่คือสาเหตุหนึ่งที่ทำให้กำลังซื้อภายในประเทศหดตัวอย่างรุนแรง
    เพราะหลายครอบครัว
    ***ไม่มีกำลังจะผ่อน เงินเดือนพอแค่ใช้จ่ายปกติ แต่เสียดายโอกาส เลยซื้อ แล้วค่อยไปประหยัดด้านอื่นๆ
    ***มีรถมีบ้านที่ต้องผ่อนอยู่แล้ว ดันไปขอยืมชื่อเพื่อน พี่น้องเพื่อจะเอาสิทธิ์ กลายเป็นต้องมีหนี้เพิ่ม ที่ต้องผ่อนอีกอย่าง
    ***มีค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มกับรถคันแรก เช่นค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าซ่อมบำรุง

suraphan07, เช Neverdie และ 5555 ถูกใจ
  11. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    384
    ปีที่แล้ว ผมได้ vios มา คันนึง
    รถปี 12 - วิ่ง 18.000.km
    ประมูล สหการฯ มา 320.000. net

บัวมีหลายเหล่า
    เต่าก็มีหลายตัว

ผมหาเล็มบัวใต้น้ำเป็นภักษาหาร พอเป็นกษัยให้ชุ่มฉ่ำใจ หุ หุ หุ
    เดี๋ยวเราจะมีคนวัย ที่ควรจะก่อนร่างสร้างตัวเป็นกำลังซื้อในประเทศ ติด black list อีกกลุ่มใหญ่
    ควรจะซื้อบ้านก็ซื้อไม่ได้
    ติด black list รถคันแรก

น่าจะเก็บตัวเลข มาคุยกันเป็นเรื่องๆเป็นราวสักที
    ค่าผ่อน
    ค่า maitainance
    ค่าน้ำมัน
    ค่าประกัน / ไม่ทำก็วัดดวงเอา พี่น้องเอ๋ย

เฮ้อ
    เอาภาษีรถคันแรก มาสร้างรถไฟฟ้าสักกสาย มันจะคุ้มกว่ามั้ย
    สร้างเชียงใหม่
    ขอนแก่น
    โคราช
    หาดใหญ่
    ภูเก็ต
    กะได้ -

เฮ้อ... (อีกครั้ง)

kokkai และ suraphan07 ถูกใจ.
  12. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ไม่เห็นด้วยอย่างแรงกับโครงการนี้ครับ แค่อุปทานหมู่ของพวกชนชั้นกลางที่ชอบของถูกกว่าที่ควรจะเป็น
    กะถอยกันออกมาสโลว์ไลฟ์กันเต็มที่ สุดท้ายผ่อนกันไม่ไหวเป็นหนี้กัน ด้านหนึ่งก็น่าหัวร่อ อีกด้านหนึ่ง
    ก็น่าเศร้า กปปส หลายคนยังลงขันผ่อนคันแรกด้วยเลย ผมเห็นแววเละมานานแล้วโครงการนี้ แต่ก็ยังดี
    ตรงที่ อย่างน้อยยังได้เก็บเป็นรถถือว่าเป็นทรัพย์สินเป็นตัวเป็นตน แต่บางคนไปหมดกับกาแฟแก้วเป็นร้อย
    บางคนเข้าไปร้านบุฟเฟ่ต์ เพราะถ้าไม่ใช่บุฟเฟ่ต์กลัวไม่อิ่มไม่คุ้ม แต่เข้าไปจริงกินได้สี่ชิ้นถ่ายรูปลงเฟสแล้ว
    ออกมา เหลือตังค์แบงค์ยี่สิบติดกระเป๋าบริจาคให้ลุงกำนันเอาไปกู้ชาติอีก บางทีผมก็รู้สึกละเหี่ยใจกับ
    พวกเขาเหมือนกันนะครับ เฮ้อ... :rolleyes:

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เฮ้อ ดีกว่า ไม่มีตังค์แล้วเที่ยวงัดตู้เอทีเอ็ม เที่ยวปล้นข้าวของในห้างแล้วเผานะครับ อันนี้ชั้นต่ำและสถุลหาใดเปรียบ ไม่เคยคิดจะบริจาค คิดแต่จะเอาแต่ได้ รถได้ทรัพย์สินเป็นตัวเป็นตนที่นับวันราคาจะตกเอาตกเอานะเหรอ กาแฟแก้วละร้อยเขาไม่ได้กินทุกวันป่ะ
    ตกลงแป๊ะแกขายปาท่องโก๋หรือก๋วยเตี๋ยวฟ่ะ เฮ้อ ฉู่ฉู

kokkai, suraphan07, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page