อืมมมม............เศร้าจัง!!!!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 21 Jun 2017

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เห็นหัวข่าวแล้ว อยากร้องไห้เช่นกัน
    'โอ๊ค'เศร้าเห็น'อาปู'ร้องไห้ ขออดทนเป็นเสาหลักให้ปชช. http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/760764
    'ณัฐวุฒิ' เข้าใจน้ำตา 'ยิ่งลักษณ์' ชี้ทรนง สง่างาม น่าภูมิใจ http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/760714

conservative, bookmarks, suraphan07 และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ดูถูกกันไปแล้วมั้ง ว่าจะใจอ่อนและขี้สงสารกับคนแบบนี้ โหนเพศกันอีก
    ผมนี้อยากร้องไห้ไปด้วยอีกคนเลย :(

bookmarks, หนูอ้อย, ฟักแม้ว และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ลูกอกตัญญูแช่งพ่อตัวเองตกนรก ผู้ชายที่กลั่นแกล้งน้าแก ก็พ่อแกไง (แต่ไม่ได้อกสามศอก เพราะยังขี้ขลาดไม่กลับมา) อยู่ดีๆ ดึงมาเป็นนายกทั้งที่ทำอะไรไม่เป็น เป็นตัวตลกให้เขาหัวเราะ ด่า สาปแช่ง แถมลูกน้องตัวเองก็หาเรื่องเข้าคุกให้น้องอีก เป็นพ่อและพี่ที่ไม่ได้เรื่องจริงๆ

bookmarks, ชายน้ำ, ฟักแม้ว และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  6. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518

อย่างเจ๊ "เอาอยู่" สะตอแค่นี้คงเอาไม่อยู่ละม๊าง :giggle::giggle::giggle:

bookmarks, หนูอ้อย และ kokkai ถูกใจ
  7. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ช่วงนี้ใกล้วัยทอง อารมณ์กำลังแปรปรวน :clap::clap::clap:
    จะว่าไปก็น่าสงสารเธอนะ คิดเองไม่เป็น ทุกกริยาที่แสดงออกมา ล้วนทำไปตามโพยที่ได้รับมา
    ไปตามบทบาทที่พี่ชายและคนรอบข้างต้องการ เหมือนหุ่นกระบอกสมองกลวงๆเข้าไปทุกวัน
    เธอกำลังตกนรกทั้งเป็นก็เพราะความเขลาของตน และให้พี่ชายบงการไปตามความอาฆาตพยาบาทต่อชาติบ้านเมือง

bookmarks และ ชายน้ำ ถูกใจ.
  8. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    เตรียมเห็นรูปนี้ได้ในหน้าหนึ่งไทยรัฐกะมติชิน เช้าวันนี้

9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คนนี้จะร้องไห้ด้วยไหมเนี๊ยะ เฮ้อ...ยังกินไม่อิ่มเลย

10. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

Apichai, bookmarks, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  11. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ทอมเต่าคนสนิทเจ๊ปู ยืนยันว่า บ้า เดี๋ยวร้องไห้ เดี๋ยวหัวเราะ

Alamos, หนูอ้อย, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  13. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

ก่อนเป็นนายก...!!! เหมือนนกจะบิน

หลังจากเป็นนายก เหมือนโดนห่ากิน
    ทำไมมันคนละอารมณ์เลย :cry:

bookmarks, ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ
  14. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    รู้แต่ว่าตัดแปะมีบุญคุณได้เงินเดือน 15,000 จากปู แต่ทรยศปู

16. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    มั่วตลอด5โล100เอามาจากไหน นี่ข้อมูลจากการยางแห่งประเทศไทย
    http://www.raot.co.th/rubber2012/menu5.php

ฟักแม้ว, ชายน้ำ, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ขี้ข้าแม้วมันโง่ต่ำตมได้ขนาดนี้ มิน่าแม้วถึงได้แพ้มาตลอด :giggle::giggle::giggle:

นิติรั่ว และ ปู่ยง ถูกใจ.
  18. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ล่าสุด มือหิ้วเงินจ่ายศาล ติดคุกอีกคน
    ควายแดงน่าจะเห็นนะ

นายสั่งไปทำชั่ว คนทำติดคุก คนสั่งนั่งแทรกไวน์ หวังเป็นอำมาตย์

bookmarks likes this.
  19. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ปี 2559 ที่ผ่านมา ผู้ประกอบการและเกษตรกรมีผลผลิตยางพารารวมกันทั่วประเทศราว 309,150 ตัน จากสวนยางพารา 198,000 เฮกตาร์ เทียบกับพื้นที่ปลูกยางพาราทั้งสิ้น 282,000 เฮกตาร์ ส่วนปีนี้คาดว่าผลผลิตยางพาราจะมีรวมมากกว่า 440,000 ตัน

ดร.วาสนา ละอองปลิว นักวิชาการไทย จากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ให้ความเห็นว่า สปป.ลาวกำลังเผชิญกับความล้มเหลวของการส่งเสริมระบบเกษตรพันธสัญญา ทำให้เกษตรกรลาวต้องสูญเสียที่ดินทำกิน ซึ่งเกิดขึ้นจากการตกต่ำของราคาและปริมาณผลผลิตที่เกษตรกรลาวมีพันธสัญญากับบรรดานายทุน โดยรัฐบาลไม่อาจรับประกันอัตราผลตอบแทนราคาให้กับเกษตรกรได้ ทั้งยังไม่สามารถชักจูงให้นายทุนซื้อผลผลิตในราคาที่ตกลงไว้ได้

ผลกระทบที่เกิดขึ้นในปัจจุบันรุนแรงขึ้นเกษตรกรต้องเผชิญกับปัญหาการขาดทุนไม่มีเงินที่จะจ่ายหนี้และดอกเบี้ยให้แก่นายทุน ปัญหาคือต้องสูญเสียที่ดินทำกินให้นายทุน นอกจากนี้ ดร.วาสนายังคาดการณ์ถึงอนาคตว่าเกษตรกรอาจต้องเผชิญกับการสูญเสียที่ดินเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะกับนักธุรกิจจีนที่เข้ามามีส่วนร่วมในการพัฒนาการเกษตร ซึ่งส่วนใหญ่เกษตรกรถูกบังคับทางอ้อมให้เข้าร่วมโครงการ เนื่องจากรัฐบาลไม่มีทุนเพียงพอ และการร่วมโครงการเกษตรพันธสัญญาเป็นหนึ่งในแหล่งเงินทุนที่ทำได้ค่อนข้างง่าย

ทั้งนี้ การปลูกยางพาราในแขวงหลวงน้ำทา และการเพาะปลูกกล้วยในหลายเขตพื้นที่ยังต้องกู้ยืมเงินจากนายทุน เพราะไม่มีทุน และมีการใช้ที่ดินเป็นหลักประกันการชำระหนี้ ดังนั้นถ้าราคายางพาราไม่สดใส เกษตรกรจะเป็นหนี้และจบลงที่โดนยึดที่ดินโดยนักธุรกิจจีนในที่สุด

ซึ่งนักวิเคราะห์ทั้งไทยและฝั่งตะวันตกมองว่าหากรัฐบาลยังไม่ออกกฎบังคับใช้และเร่งช่วยเหลือเกษตรกร โอกาสที่พื้นที่เพาะปลูกในประเทศจะกลายเป็นมรดกตกทอดไปสู่นักธุรกิจข้ามชาติจะง่ายขึ้น ถึงเวลานั้น สปป.ลาวอาจกลายเป็นประเทศที่ต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจ
    http://www.rubberthai.com/index.php/newsyang/news-on-rubber/item/10358-contract-farming-12-01-2560

ลาวหนักกว่าไทยเยอะ รัฐบาลก็ไม่มีเงินอุดหนุนชดเชยด้วย
    บางคนบอกเศรษฐกิจลาวดี แต่คงไม่รู้ว่าเงินลงทุนแทบทั้งหมดมาจากนายทุนจีน
    ที่เข้ามาขยายอาณาเขตเศรษฐกิจในลาวเกือบแทบทุกแขวง
    เขตเศรษฐกิจใหม่ของลาวแทบทั้งหมดเป็นของคนจีนที่ทะลักเข้ามาในลาว
    เลยไปจนถึงเชียงตุงรัฐฉานยาวเข้าไปในพม่า

Last edited: 15 Jul 2017
    kokkai likes this.
  20. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    สปป.ลาว ได้เซ็นสัญญาความตกลงในการจัดตั้งเขตเศรษฐกิจพิเศษร่วมบ่อเต็น-บ่อหาน(จีน-ลาว) พื้นที่ 24 ตารางกิโลเมตร (หรือราว 15,000 ไร่) โดยที่ทางฝ่ายจีนจะถอยเขตด่านศุลกากร และด่านตรวจคนเข้าเมืองจากเส้นชายแดนบ่อหาน(โมฮั่น)ลึกเข้าไปทางฝั่งจีน 6 กิโมเมตร และฝ่ายลาวจะถอยเขตด่านศุลกากร และด่านตรวจคนเข้าเมือง จากเส้นชายแดนเข้ามายังฝั่งบ่อเต็นของลาว 5 กิโลเมตร ทั้งนี้ในส่วนของจีนจะใช้เงินลงทุนพัฒนาระบบสาธารณูปโภคเชื่อมโยงมายังเขตเศรษฐกิจร่วมบ่อหาน-บ่อเต็นในครั้งนี้ประมาณ 2 แสนล้านหยวน หรือราว 1 ล้านล้านบาท
    http://www.thansettakij.com/content/74340

นี่แค่ที่เดียว ยังมีที่อื่นอีกมากมาย ทั้งพม่า,ลาว,เวียดนาม
    อยู่ได้เพราะเงินจากนักลงทุนจีน เศรษบกิจโลกแบบนี้ไทยอยู่ได้ด้วยตัวเองมันสุดยอดแล้ว
    ระวังแค่เศรษฐกิจมันจะแย่ไปกว่านี้จะอยู่กันยังไงเท่านั้น อย่าคิดนะครับว่าเศรษฐกิจโลกมันจะฟื้นภายในวันสองวัน
    มันจะหลับยาวไปอีกหลายปีใครยืนระยะไม่อยู่เตรียมตัวเก็บกระเป๋าไว้เลย
    คนไทยนิสัยได้จนเคยตัวแบมือแล้วก็ขอกับขอไม่ได้ก็งอแง เงินชดเชยรัฐจะเอาเงินที่ใหนมาจ่ายนักหนา
    เพราะคนจ่ายเงินคือประชาชนก็แทบไม่มีจะแดกอยู่แล้ว หรือคิดว่ารัฐพิมพ์เงินขึ้นมาใช้เอง
    ถ้าเศรษฐกิจโลกดีๆแล้วราคาพืชผลการเกษตรตกตํ่าผมจะด่านายก
    ทำไมไม่มองออกไปนอกประเทศกันบ้างขนาดอเมริกาประเทศเจ้าโลกมันยังหนี้ท่วมหัวต้อง
    ออกขนทหารออกไปสร้างสงครามล้างหนี้ จัดอีเว้นท์ขายอาวุธไม่ได้หยุดได้หย่อน
    แต่คนไทยนิสัยเสียไม่ได้ไม่ดีก็แบมือขอ
    ขอด่ารัฐบาลแป๊บ รัฐบาลก็นิสัยเลวสร้างนิสัยไม่ดีให้ประชาชนติดนิสัยขอ..ๆ ๆ
    ฝนตกนํ้าท่วม ขอ
    ฝนแล้ง ขอ
    ราคาผลผลิตไม่ดี ขอ

รัฐแม่งก็หลับหูหลับตาแจก ๆ ๆ แค่ขอซื้อเวลาไม่ให้มีใครมาประท้วง
    นักวิชาการบางคนวิเคราะห์ไปว่า เศรษฐกิจของ พม่า เขมร เวียดนา ลาว ดีกว่าไทย
    ผมไม่รู้ว่านักวิชาการพวกนี้เอาตรรกะอะไรตรงใหนมาคิด ดูง่ายๆถ้าเศรษฐกิจประเทศพวกนั้นดีจริงทำไมยังมีแรงานประเทศพวกนั้นมากินค่าแรงประเทศที่เศรษฐกิจไม่ดีแบบไทยอยู่ได้ไล่ก็ไม่กลับให้หนีก็ไม่ไป ถ้าแรงงานต่างชาติพวกนี้ไหลกลับประเทศหมดเมื่อไหร่ผมถึงจะเชื่อนักวิชาการพวกนี้ เศรษฐกิจดีค่าจ้างค่าแรงมันต้องดีกว่าสิจะมาทนแดก300กันอยู่ทำไม ไม่กลับไปทำงานที่บ้านกินค่าแรงวันละ 400,500,600 ไม่ดีกว่าหรือจะมาทนเสี่ยงโดนจับกันอยู่ทำไม
    ถ้าเศรษฐกิจประเทศพวกนี้ดีจริงทำไมแรงงานไทยไปหากินกันไกลจังทำไมไม่ไปทำงานใน พม่า ลาว เขมร เวียดนาม

พักนี้เห็นเสื้อแดงมันเห่าหอนกันเป็นทอดๆว่ารัฐบาลบริหารประเทศไม่ดีเศรษบกิจตกตํ่า
    มันคงไม่ได้โผล่หัวไปดูประเทศอื่นเขาบ้างเลยสินะ

Last edited: 15 Jul 2017
    ชายน้ำ likes this.
  21. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    วันสุดท้ายที่เจ๊ จะได้เหยียบย่ำบนแผ่นดินไทยคือวันไหนครับ
    เจ๊คงไม่ยอมไปอยู่คลองเปรมแน่นอน ได้ยินแค่ชื่อก็แสลงใจ :giggle:

22. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  23. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ตัดแปะประชดแม้วเหรอ แม้วคอยแต่ทำลายกระบวนการยุติธรรม ส่วนเขาพยายามทำไม่ให้ระบบเสีย ผมเป็นแม้วผมเคืองนะเนี่ย รับเงินมาโพสต์แล้วทำตัวอย่างนี้เนี่ย

ปู่ยง likes this.
  24. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แปลว่าตัดแปะเห็นด้วยกับศาลเอาจริงกับการให้ปูถูกประหารจากกฎหมายคอร์รัปชั่นซินะครับ ชั่วร้ายสมกับเป็นคนทรยศจริงๆ

ปู่ยง likes this.
  25. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
  26. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  27. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  28. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

Last edited: 26 Jul 2017
  29. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตลกตัดแปะครับ ทำเป็นดัดจริตเรื่องเวลา อ้างชอบอะไรๆเร็วแต่เพื่อนตัวเองติดคุกเป็นปี ไม่เห็นตัดแปะกับพวกช่วยอย่างเร็วเลย

31. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778

ฟักแม้ว, kokkai, AlbertEinsteins และอีก 2 คน ถูกใจ
  32. comma

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ปูโดนเรื่องรู้ว่ามีทุจริตแล้วเพิกเฉยครับ ว่าแต่จตุพรติดคุกแล้วนะครับตัดแปะรู้ยังไม่เห็นพูดถึงเลย นักสู้เพื่อประชาธิปไตยของตัดแปะเชียวนะครับ หรือว่าจตุพรไม่ใช่นายจ้างเลยไม่ทำงานให้ ใจแคบนะเนี่ย กับเสื้อแดงผมยังไม่ใจแคบอย่างนี้เลย

อู๋ คาลบี้, ฟักแม้ว, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    วันที่25เดือนหน้า
    ตัดแปะจะไปที่ศาลหรือนั่งอยู่หน้าจอครับ
    ถ้าไม่ตอบผมขอเดานะ ผมไม่ใช่หมอดูแต่เดาเอาเท่าที่รู้ๆว่าตัดแปะจะ...

34. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  35. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    :cry::cry::cry:

36. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

Last edited: 28 Jul 2017
  37. comma

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ขายข้าวผิดเกรดตัดแปะยังดราม่าขนาดนี้ ต้องเป็นรัฐบาลยิ่งลักษณ์ใช่ไหมที่ปล่อยข้าวเน่า จำนำข้าวกดราคาชาวนา ปล่อยให้มีการทุจริตจำนำข้าวซ้ำ เอาข้าวเขมรมาจำนำ ตัดแปะก็ยังเชียร์

ปู่ยง และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  38. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ปูว์เอาอยู่คะ เอาอยู่จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่เสร็จซะที :giggle::giggle::giggle:

39. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ถอยจนถึงหมอน ถอยจนไม่มีหมอนให้ถอยแล้วนะคะ
    ใครไม่เคยถอย ไม่รู้หรอกค่ะว่า มันแสบแค่ไหน :giggle::giggle::giggle:
    %E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%201_2107.jpg

40. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เร็วๆ มาช่วยกันร้องเพลงโปรดยิ่งลัก
    สุขกันเถอะเรา..............

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  41. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ขำตัดแปะ เอาคำพูดคนอื่นมาอ้างมากมาย แต่ในใจตัดแปะมีคำพูดเดียว "ช่างหัวปูซิ"

ปู่ยง และ หนูอ้อย ถูกใจ.

Share This Page