อายเขา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อะมะตะ, 22 Sep 2015

1. อะมะตะ

อะมะตะ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    "...ทะเลาะกับผมภายในประเทศได้ อย่าทะเลาะกันนอกประเทศ ผมอายเขา
    รวมทั้งผู้ที่สนับสนุน..."

นายกฯ ตอบคำถามผู้สื่อข่าวเกี่ยวกับ กรณีที่จะมีคนไปต่อต้าน และไปสนับสนุน
    ในวาระที่จะไปประชุมสหประชาชาติ ที่สหรัฐฯ ในวันที่ 24-30 ก.ย.นี้
    ผมลองมาคิดดู ประเทศสหรัฐ อันเป็นสถานที่ตั้งของ สนง ใหญ่สหประชาชาตินั้น
    ถือเป็นประเทศแม่แบบของ ปชต. ประเทศหนึ่ง ที่ประชาชน มีสิทธิ เสรีภาพ
    ตามขอบเขตของกฎหมาย มีประวัตฺิประชาธิปไตยมายาวนาน มีการเลือกตั้ง
    โดยมี ปธน. ที่มาจากการเลือกตั้ง เป็นฝ่ายบริหาร มีสภาฯ ที่มาจากการเลือกตั้ง
    เป็นฝ่ายนิติบัญญัติ และไม่เคยมีทหารออกมายึดอำนาจ รบ. ในประเทศนี้
    แต่หันมาดูประเทศไทย ที่เราเรียกตัวเอง เราเป็นประเทศ ปชต. และชาวโลก
    ก็เข้าใจเช่นนั้น จะเป็น ปชต. 99.99%หรือเท่าไหร่ก็แล้วแต่ เรามี รปห.ถึงสิบกว่าครั้ง
    ภายในระยะเวลา 80ปี มี นายกฯ ซึ่งเป็นหัวหน้าฝ่ายบริหาร มาจาก รปห.ก็ตั้งหลายคน
    รวมถึงคนปัจจุบัน
    ฉะนั้น ผมว่าผู้ที่จะไปยืนถือป้าย สนับสนุน นายกฯ ลองคิดดูดีๆ นะครับ เราเป็น
    ประเทศ ปชต. แต่ไปยืนถือป้าย สนับสนุน นายกฯ ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง ในประเทศที่เป็น ปชต ดูแล้วมันน่าอายคนในประเทศเขานะ อีกอย่างเกิดไปกระทบกระทั่งกับผู้ที่
    ไปต่อต้านด้วยแล้ว ทำให้ผู้นำของเราอับอายไปด้วยนี่ซิ

์NooK likes this.
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าอายตรงไหนครับ ผมไม่เห็นมีอะไรเสียหายเลย แต่กลับกันผมว่าไปถือป้ายเชียร์นักโทษหนีคดีน่าอายกว่า

เช Neverdie, A better tomorrow, ปู่ยง และอีก 9 คน ถูกใจ
  3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ถูกของเขาแล้ว เค้าก็ยอมรับไงว่ามาไม่ถูก แต่มันจำเป็น เข้าใจคำว่าจำเป็นมั๊ยเช่นจำเป็นต้องบากหน้าไปยืมเงินใครซักคนทั้งๆที่อายแสนอาย จำเป็นต้องบอกว่าไม่หิวเพราะไม่มีตังส์ซื้อของกินทั้งๆที่ใส้แทบขาด ตอบอย่างนี้เพราะเดาว่าคุณจะแดกดัน

Tonky และ เช Neverdie ถูกใจ.
  4. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สรุปก็คือนายกตู่ไม่ให้คนไปเชียร์ แต่ถ้ามีใครมาต้านก็ช่างแม่มมัน ธรรมดา ชิลๆ

5. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ก็ยอมรับเองนะครับว่ามาไม่ถูกต้อง เมื่อไม่ถูกต้อง การต่อต้านก็น่าจะเป็นสิ่งที่ชอบธรรม
    แต่การสนับสนุนสิ่งไม่ถูกต้องนี่ซิ ไม่รู้จะว่าอย่างไงดี

6. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ถือป้ายสนับสนุนขึ้นค่าแก๊สน่าอายกว่ามั้ย

7. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ถือป้ายเชียร์คนโกงชาติ น่าอายกว่าเยอะ

8. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    แม้วสิต้องอาย มูลเหตุรัฐประหารตัวจริง 2 รอบแล้ว 'จารย์เจียมยังรู้เลยหนู
    B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A51.jpg

เช Neverdie, Familie, แสงธูป และอีก 7 คน ถูกใจ
  9. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อายอะไรครับ เราได้ประชาธิปไตยจากปากกระบอกปืนไม่เห็นนักประชาติ๊ปตายตายไหนอายเลยครับ การกระทบกระทั่งจะไม่เกิดขึ้นถ้าพวกต่อต้านไม่เข้าไปหากลุ่มสนับสนุนนะครับ
    บังเอิญว่าเราไม่ยึดติดระบอบใดระบอบหนึ่ง เพราะไม่ว่าระบอบใดก็ตาม อยู่ที่ผู้นำเท่านั้นครับ ตอนนี้เราไม่ใช่ประชาธิปไตย เราปกครองแบบเผด็จการ แต่ในการกระทำประชาธิปไตยกว่ารัฐบาลเลือกตั้งอีกครับ
    ที่คุณบอกว่า
    ประเทศสหรัฐ อันเป็นสถานที่ตั้งของ สนง ใหญ่สหประชาชาตินั้น
    ถือเป็นประเทศแม่แบบของ ปชต. ประเทศหนึ่ง ที่ประชาชน มีสิทธิ เสรีภาพ
    ตามขอบเขตของกฎหมาย มีประวัตฺิประชาธิปไตยมายาวนาน มีการเลือกตั้ง
    โดยมี ปธน. ที่มาจากการเลือกตั้ง เป็นฝ่ายบริหาร มีสภาฯ ที่มาจากการเลือกตั้ง
    เป็นฝ่ายนิติบัญญัติ และไม่เคยมีทหารออกมายึดอำนาจ รบ. ในประเทศนี้

คุณพูดไม่หมดนะครับ เพราะกว่าจะตั้งประเทศได้ ต้องฆ่าชาวอินเดียนแดงจนเกือบเกลี้ยง หนำซ้ำทุนนิยมในอเมริกา เอารัดเอาเปรียบแรงงานมานานมาก เป็นประเทศที่มีการละเมิดสิทธิมนุษยชนมากที่สุดประเทศหนึ่ง โดยเฉพาะการเหยียดผิว โดยเฉพาะช่วงปลายศ.19 ประธานาธิบดีกลายเป็นหุ่นเชิดของนายทุน ในอดีตเองก็มาการค้ามนุษย์แบบมโหฬาร ปัจจุบันเที่ยวหาเรื่องประเทศโน้นประเทศนี้โดยเอาประชาธิปไตยบังหน้าถล่มอิรักซะเรียบแต่หาอาวุธที่ไปกล่าวหาไม่เคย เคยสนับสนุนกลุ่มก่อการร้ายมูจาฮิดีน แล้วทิ้ง ต่อมากลายเป็นอัลไคด้า
    ที่โลกวุ่นวานทุกวันนี้เป็นเพราะ อเมริกา
    นี่คือความจริง

Last edited: 22 Sep 2015
    Tonky, ลมสุริยะ, Familie และอีก 9 คน ถูกใจ
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ถึงจะมาไม่ถูกต้องแต่ไม่ได้ทำผิดอะไร และการมาไม่ถูกต้องคราวนี้จำเป็นครับเพราะต้องเข้ามาห้ามความรุนแรงที่เกิดขึ้นจากฝั่งรัฐบาลที่แล้ว
    ผมว่าการสนับสนุนคนโกงคือสิ่งที่น่าอายมากกว่าครับ

11. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    จขกท.อย่าไปเห่อตามฝรั่งตาน้ำข้าวนักเลยครับ เอารากเหง้าของเราดีกว่า

ความผิดถูกของการชูป้ายเชียร์ใคร ขึ้นอยู่กับว่าเราเชียร์คนดีหรือคนเลว

ส่วนการรับจ้างชูป้ายเชียร์คนเลวนั้น นอกจากจะเลวแล้ว ยังไม่มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์หลงเหลือแม้แต่น้อย

ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ.
  12. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็เชิญต้านกันตามสะดวก เอาให้เต็มกำลัง พวกผมก็เชียร์กันอยู่
    ก็ไอ้สิ่งที่ว่าถูกต้องน่ะ มันชั่ว มันเลว พวกผมมีสมองไง เลยแยกแยะได้ว่าสุดท้ายอะไรดีกว่ากัน สมมุติว่ามีคนเข้ามาทางประตู เข้ามาอย่างถูกต้อง ไม่ได้งัด ไม่ได้ทุบ แต่มาปล้น มาข่มขืนลูกเมียคุณ มีคนอีกคน ทุบหน้าต่างเข้ามาอย่างไม่ถูกต้อง มาช่วยจัดการโจร คุณจะซึ้งไอ้คนที่เข่ามาอย่างถูกต้องนั้นมั๊ย เว้นเสียแต่คุณเป็นพวกเดียวกับมัน และรอรับส่วนแบ่งอยู่ ที่พิมพ์ยาวๆเนี่ยเห็นเป็นคนใหม่เผื่อจะคิดได้

kokkai, มิติใหม่, B\bankyly และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไร้สาระครับ การที่คุณสนับสนุนอเมริกาซะอีกที่น่าอาย ต้นแบบประชาธิปไตยที่คอยวุ่นวายบังคับให้ชาวบ้านทำตามที่ตัวเองสั่ง ไม่ก็การส่งกองทัพไปถล่มชาวบ้าน เป็นที่ตั้งของ UN ซึ่งไม่เคยห้ามการทำสงครามสำเร็จซักครั้ง โดยเฉพาะสงครามที่เกิดจากอเมริกา

kokkai และ ตะนิ่นตาญี ถูกใจ.
  14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ทำไมมันต้องมีชื่อใหม่ ๆ มาทุกทีเลยวะ

:wondering::wondering:

A better tomorrow, แสงธูป, architeer และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    น่าจะตั้งชื่อ อะวะตาร

architeer และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  16. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ซี๊ดส์ สมัยยุโรปล่าอาณานิคมอีก ประชาติปไตโคตรๆเลย

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  17. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ตอน รปห. แม้วครั้งแรก ยังไม่มีเสื้อแดงนะครับ
    อีกอย่าง ถ้าเรายอมรับใน กติกาที่เราตกลงร่วมกัน
    ยอมรับ ในความแตกต่างทางความคิด และยอมรับในมติของ
    สังคมโดยรวม การ รปห. ก็ไม่มีความจำเป็นและ ไม่มีเหตุผลอะไร
    มากล่าวอ้างทั้งสิ้น ว่ามั๊ยครับ

18. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ผมสนับสนุนการปกครอง ปชต. ของ อเมริกาครับ
    ส่วน อเมริกาจะไปทำอะไรนั้น ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะครับ

19. kritz

kritz สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    75
    เหมือนถุยน้ำลายรดหน้าตัวเองเลยครับ สนับสนุนปชต.แบบเมกา ที่เพิ่งเชิดชูคิวบาเป็นเพื่อนคู่คิดเนี่ยนะ ...กร๊ากกกส์

เอ็งมันกลวงนี่หว่า

Tonky, ปู่ยง และ bookmarks ถูกใจ
  20. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ประเด็นคือไอ้คนที่บอกว่าให้ทำตามกติกา มันแก้กติกาเอื้อตัวเอง แถมทำผิดกฎหมายป.ป.ช.จนติดคุกนี่ไงครับ ไอ้แตกต่างทางความคิดเนี่ยมันต้องไม่ไปกล่าวร้ายใครโดยไม่มีหลักฐานไงครับ แต่มันทำกันเป็นขบวนการ ถ้าจะให้ยอมรับมติ ต้องมาอย่างโปร่งใส ไม่ใช่จ้างพรรคเล็กลงเลือกตั้งครับ ไอ้พรรคที่โดนยุบซ้ำซ้อนเนี่ย ไม่ควรกลับมาเล่นการเมืองอีกด้วยซ้ำ
    รปห.แม้วครั้งแรกเสื้อแดงยังไม่ีมีแต่เสื้อเหลืองนปก.ที่บุกบ้านป๋าเปรมไงครับ เพราะเมื่อก่อนพธม.ก็ใส่เสื้อเหลืองชุมนุม แต่พธม.กลับมาเลยต้องไปใช้สีแดงไงครับ

21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมไม่สนับสนุนครับ เพราะเรามีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข และประเทศเราเป็นรัฐเดียวแบ่งแยกมิได้

Tonky, Familie, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  22. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    เรามีสมองเหมือนกันนะครับ มีความรู้สึกนึกคิดเหมือนกัน แยกแยะได้เหมือนกัน
    เพียงแต่มันเห็นต่างกัน จะด้วยข้อมูลหรือจริตที่แตกต่างก็แล้วแต่
    ผมว่ามันไม่สามารถทำให้สิ่งไม่ถูกต้องกลายเป็นสิ่งที่ชอบธรรมได้หรอกครับ

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วกล้าพูดไหมครับถ้าประยุทธ์มาจากการเลือกตั้ง ว่าคุณจะไม่บ่นอะไรเลย

24. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    อายเขาน่ะหนู อ่านแบนเนอร์ง่ายๆแค่นี้ทำเป็นไม่เข้าใจ
    รัฐประหารครั้งแรกก็มีแม้วแล้ว
    รัฐประหารครั้งที่สอง แม้วมันก็ยังไม่ได้ตายจากไปไหน
    'จารย์เจียมหมายถึงสองบรรทัดข้างบนนี้จ้ะที่แม้วมันเป็นต้นเหตุของรัฐประหาร
    อย่าแกล้งไขสือทำไร้เดียงสาไปเลย มันน่าอาย ไม่น่ารัก

ส่วนพูดถึงเสื้อแดงที่ตามมามันเว้นวรรคอะน้อง คนละบริบทกัน

Familie, ปู่ยง, แสงธูป และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คิดต่างน่ะ ยอมรับกันได้อยู่แล้ว แต่คิดชั่วทำชั่ว ต้องยอมรับด้วยหรือครับ หรือประชาธิปไตยของคุณคือการทำชั่วได้ตามอำเภอใจโดยอาศัยเสียงส่วนใหญ่

Tonky, ปู่ยง, มิติใหม่ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ถึง จขกท.

ประชาธิปไตย และการเลือกตั้งนี่เป็นแสงสว่างของความถูกต้องหรือ ถึงจะไม่มีแล้วจะดูแย่ ดูเลว ดูชั่วร้าย ในประวัติศาสตร์ของมนุษย์ชาติ มีห้วงเวลาเล็กๆ ที่พอจะเรียกได้ว่ายุคประชาธิปไตย มีเพียงส่วนน้อยเท่านั้น ก่อนหน้านี้หลายร้อย หลายพันปี ก็ไม่มีมาก่อน แปลว่าในตอนนั้นเป็นยุคสมัยที่ ชั่วร้าย และน่าอับอายใช่หรือไม่

ระบอบประชาธิปไตย ไม่ใช่ศาสนา ไม่ใช่ศีลธรรม ไม่ใช่ความถูกต้อง ชอบธรรมใดๆ มันเป็นเพียงแค่วิธีการหนึ่งในอีีกหลายๆวิธีของการปกครอง และการปกครองก็คือวิธีหนึ่งในการจัดการกับปัญหา การรักษาความสงบสุข การแบ่งปันทรัพยากร การสร้างดำรงไว้ซึ่งความเป็นรัฐ และปัญหาอีกมากมายที่เกิดขึ้น ในการอยู่ร่วมกันของสังคมมนุษย์

การปกครองจะดีหรือไม่ดีนั้น ไม่ได้อยู่ที่ว่าใช้วิธีการ หรือการใช้ระบอบใดในการปกครอง แต่อยู่ที่ผลของการปกครองนั้นตะหากที่สำคัญ

A better tomorrow, Familie, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  27. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ไม่รู้สิ ผมอาจจะกลวงก็ได้ แต่ผมแยกแยะได้นะ ว่าอันไหนคือระบอบการปกครองของประเทศ
    อันไหนคือ นโยบายด้านต่างประเทศ ระบอบต่างกันมันก็คบกันได้นะครับ
    เรายังคบกับจีนได้เลย ทั้งที่เราเป็น ปชต. 99.99%

28. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อันนี้ผมโคตรจะเข้าใจเลยแล้วก็ยอมรับว่าคิดอย่างนั้น แต่ว่า "ผมว่ามันไม่สามารถทำให้สิ่งไม่ถูกต้องกลายเป็นสิ่งที่ชอบธรรม" มันเกิดขึ้นแล้ว พวกคุณมองว่าไม่ชอบธรรม พวกผมว่าชอบธรรม สุดท้ายก็ต้องตีกัน ทหารเค้าถึงออกมาไง แน่นอนพวกคุณต้องการเลือกตั้งเพื่อให้ความชอบธรรมกลับมา แต่ถ้ามาแล้วยังไม่เลิกชั่ว พวกผมก็มีความชอบธรรมที่จะไล่เหมือนเดิม แต่ในเวลานี้คุณเห็นว่าไม่ชอบธรรมก็ต้องออกมาไล่ มากันซักล้านทหารเค้าไม่มีที่ขังหลอก แล้วเค้าก็คงไม่ฆ่าใครด้วย แต่ถ้ามีใครตายก็ได้ไปแห่อย่างที่ถนัด ว่าแต่นักต่อสู้คนเก่งหายหัวไปไหนหมด

29. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เข้ามาอ่าน ความเห็นเดิมๆ ไปละ รับน้องใหม่ (อาจหน้าเดิม) เบาๆ กันหน่อย อีกหน่อยก็ไม่มีใครเข้ามา

30. kritz

kritz สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    75
    แยกแยะได้จริงหรือเปล่าล่ะนั่น ถึงได้ไม่รู้ว่าปัจจุบันประเทศไทยเป็นก็ประชาธิปไตย ที่เปลี่ยนแค่คณะผู้ปกครอง โดยจำกัดสิทธิบางอย่างเพื่อความสงบเรียบร้อยในสังคมและกฏหมาย ...
    อยากให้เอาบริบทประชาธิปไตยมาเขียนนะเห้ย ไม่ต้องยกเอาพิธีการมาเขียน เพราะต่างคน ต่างวัฒนธรรม ต่างเหตุการณ์ ต่างสถานการณ์ หรือเอ็งไม่รู้ว่าก่อนจะเป็นประชาธิปไตยแบบเมกาต้องผ่านซากศพและกองเลือดใครมาบ้าง ...?!?!?!

มุ้งมิ้ง และ กีรเต้ ถูกใจ.
  31. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    พูดกันครั้งที่ล้าน

ฝ่ายที่เสื้อแดงอย่างคุณ คิดว่าอยู่ตรงกันข้าม
    ไม่ได้คิดต่อต้านเสื้อแดง
    ไม่ได้คิดต่อต้านประชาธิปไตย ที่นายกผ่านการเลือกจากพรรคเสียงข้างมาก

แต่ต่อต้านนักการเมืองขี้ฉ้อ โกงชาติ ไอ้เฮี่ย อีฮ่าที่ทำความผิดแล้วหลบหนีคดี
    นักการเมืองที่ทุจริตเชิงนโยบาย ออกนโยบายเอื้อต่อตนเองและพวกพ้อง
    และต่อต้านขี้ข้านักการเมืองทรราช
    ที่แม้นายของมันทำผิดกฏหมาย เป็นนักโทษหนีคดีเร่ร่อนเป็นสัมภเวีไปมา
    พวกมันก็ตามมาเชียร์ ตามมาสู้รบปรบมือกับฝ่ายตรงข้ามแทนให้
    และหน้ามืดตามัว แพร่ความโง่บัดซบไปตามเวปบอร์ด

ผมไม่ได้ไล่นายกหญิงคนแรก แม้มันจะเป็นนายกที่แวะเวียนเข้าการเมืองมาเพียง 49 วัน
    แม้มันจะเป็นนายกที่หน้าโง่ที่สุด ไม่รู้อะไรเกี่ยวกัยบการทำงานเลย
    ไปไหนต้องพกโพย เพราะไม่รู้เรื่องที่จะตอบ
    แต่ไล่นักการเมืองแพศยา ที่วันที่ประชาชนทั้งประเทศเดือดร้อนจากน้ำท่วม
    กลับมีข่าวนักการเมืองผู้รับผิดชอบ ประชุมลับ 4SS กับนักธุรกิจ ผัวชาวบ้าน
    ไล่นักการเมืองเลวบัดซบ ที่คิดแต่จะช่วยนิรโทษกรรมให้พี่ชาย
    จนลืมขี้ข้าในคุก ผู้ยอมเอาตัวเข้าแลกเป็นตัวประกัน
    ที่จนวันนี้ ยังไม่ได้โผล่หัวออกมาจากซอกคุก เพียงเพราะนายมันไม่ได้นิรโทษไปด้วย
    ไล่นักการเมืองเชี่ยๆ ที่ได้แต่ทำตาแดง ให้ชาวนาเถอะค่ะ
    ขณะที่ทำชาติขาดทุนกับโครงการประชานิยมไป 5-6 แสนล้าน
    กับการเม็ดเงินที่เสียไป แต่กลับไม่ได้คำตอบอะไร ว่าเอาเงินไปทำอะไร ได้กำไรขาดทุนเท่าไหร่
    ทั้งที่ควรต้องมีการแถลงผลงานกันทุกปี ทั้งที่ควรมีตัวเลขสรุปได้แจงได้กันทุกปี
    แต่กลับไม่เคยมีแม้แต่คำตอบ
    และขี้ข้าก้ไม่เคยคิดจะถาม จะสงสัย ว่าจีทูจีที่ว่านั้น ตอแหลหรือเปล่า
    ไม่เคยคิดจะสงสัย ว่าไอ็โครงเหล็กที่เอายัดไส้โกดังข้าวมาจากไหน
    ได้แต่คอยหน้าบาง เวลามีอะไรของคนอื่นออกสู่สายตาชาวบ้าน

ทั้งที่กลุ่มตอแหลของมัน ตอแหลไปหาสื่อต่างชาติทุกครั้ง
    ชุมนุมกัน 30 คน เรียกนักข่าวต่างชาติไปเป็นร้อย
    กลุ่มตอแหลกลับไม่เคยคิดจะอับอายขายขี้หน้า

คุณอะมะตะว่า ไอ้ตอแหลพวกนี้ มันน่าอับอายกว่ามั๊ยครับ

kokkai, Annekun, หนูอ้อย และอีก 4 คน ถูกใจ
  32. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    อายทำไม !!
    เค้าไปให้กำลังใจคนทำดี
    ไอ้พวกหนุนคนทำเหี้ยต่างหากที่ต้องอาย

ปู่ยง likes this.
  33. เสียของ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    คุณยอมรับระบอบประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขรึเปล่า ?

ตอบ-

JSN likes this.
  34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันชอบธรรมไปแล้วครับ เพราะเขาทำสำเร็จ ไม่งั้นผมก็จะบอกว่า วิธีการที่ได้ประชาธิปตัยบ้านเรามันไม่ชอบธรรมได้ครับ เพราะร้ายแรงมาก ไปยึดอำนาจในหลวง จับพระราชวงค์เป็นตัวประกัน
    ไอ้เห็นต่างมันก็ต้องเอาข้อมูลมาเถียงกันแล้วก็รับฟัง
    แต่ไม่ใช่การกล่าวร้ายผู้อื่นโดยที่ไม่มีมูล เข้าใจมั้ยครับ

เขียนให้ตั้งยาวทำไมไม่อ่าน หรือยาวเกิน

35. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ผมว่า การแยกร่าง เปลี่ยน id มาสมัครชื่อใหม่ น่าอายกว่านะฮะ

36. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    เขียนมาซะยาว อ่านไม่หวาดไหวเลยนะครับ:)
    แต่ผมว่าทั้งหมดนั้น น่าจะเกิดจากอคติมันบดบัง ความชังมันครอบงำ หรือเปล่า
    มันก็เลยทำให้ขาดเหตุผลที่จะแยกแยะไหนจริง ไหนเท็จ

37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เอ่อ คุณว่าคนอื่นนี่ดูตัวเองมั่งหรือเปล่าครับ
    คุณอคติเต็ม มีแต่ความชัง
    ถ้าเถียงไม่ได้ก็อย่าแสดงอาการแบบนี้ครับ:wait::wait::wait:

หนูอ้อย likes this.
  38. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    ผมไม่เห็นด้วยเมื่อตอนที่มี รปห. รบ. ในระบอบประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ที่มาจากการเลือกตั้ง
    แต่คุณเห็นด้วย แต่คุณกลับมาถามผม ผมควรจะถามคุณมากกว่า ว่ามั๊ยครับ

39. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D มาร์คเป็นนายกฯตามระบอบประชาธิปไตยเสื้อแดงยังยอมรับกันไม่ได้เลย...

AlbertEinsteins, JSN และ bookmarks ถูกใจ
  40. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    น่าอายมากกว่าที่คนไทยต้องตามดมตูดไอ้ลาวอพยพ แล้วออกมาต่อต้านคนไทยด้วยกันเอง
    ต้องให้มันดูแลเว๊บไซต์ ต้องยืมจมูกมันหายใจเพื่อมีแรงมาโจมตีรัฐบาลไทยผ่านทางอินเตอร์เนต
    เชี่ยไม่แบ่งใครเลยนะมะอึง

maya และ JSN ถูกใจ.
  41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมไม่เห็นด้วยกับการล้มเจ้า แก้มาตรา 112 ครับ

42. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    คุณควันหลงครับ
    ผมว่าถ้าวันนี้คิดว่าผลมันดีแล้ว เราไม่ต้องมีโรดแมฟ ไม่ต้องเขียน รธน.
    ไม่ต้องชี้แจงต่างชาติ ว่าเรา จะมีเลือกตั้งเมื่อนั่นเมื่อนี่ บอกเขาไปเลยว่า
    เราจะอยู่แบบนี้ ดีมั้ยครับ

43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แปลว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจ
    แต่ผมว่าไอเดียดีนะครับ ตรงที่บอกว่าอยู่แบบนี้ต่อไป แต่กลัวพวกนักเลือกตั้งจะกระอักเลือดตาย
    และเรามีรธน.อยู่แล้ว จริงน่าเอาฉบับ จอมพลสฤษฎ์มาใช้นะครับ นโยบายท่านเองค่อนข้างเปิดประเทศด้วย เรื่องต่างชาติไม่มีปัญหาหรอกครับ

44. เสียของ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    ถามว่าคุณยอมรับรึเปล่าสถาบันพระมหากษัตริย์ เห็นเน้นแต่ประชาธิปไตย

45. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไอ้จารุพงศ์ ไอ้สุนัย ไอ้จอม อีดารุณี ฯลฯ ไอ้ อี พวกนี้ถึงกับต้องตามดมตูดไอ้ลาวอพยพออกมาทำลายประเทศไทย
    ยกให้ไอ้ลาวอพยพเป็นหัวขบวน ป้ายสีราชวงศืไทย รัฐบาลไทย น่าสมเพชเวทนาเหลือเกิน

Screen Shot 2015-09-22 at 4.27.36 PM.png

Screen Shot 2015-09-22 at 4.31.04 PM.png

46. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    เอ้....ถามหน่อย ใครก็ได้
    ทำไมกระทู้ผมมันถึงมีรูปแว่นอยู่ตรงมุมขวาบนล่ะครับ ผมเด็กใหม่ ไม่รู้

47. เสียของ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    ถ้ามีพวกตาสว่างจะมีรูปแว่น

bookmarks, ปางนู, maya และอีก 1 คน ถูกใจ.
  48. อะมะตะ

สมัคร:
    14 Sep 2015
    คะแนนถูกใจ:
    49
    "ถ้ามีพวกตาสว่าง"ไม่เข้าใจ
    มันดูแปลกๆ นะบอร์ดนี้:)

49. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พวกตาสว่างหมายถึง พวกหน้าโง่คลั่งเลือกตั้ง คลั่งความเท่าเทียมแต่ตอแหลเหยียดคนอื่นเวลาตอบไม่ได้

50. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ผมเขียนตรงไหนครับ อย่ามโนเอาเองซิครับ

ผมพูดพยายาให้คุณเข้าใจว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่สิ่งสูงสุด หรือจุดหมายสูงสุดที่ทุกประเทศต้องไปถึง แต่จุดหมายสูงสุดของการปกครองทุกระบอบ ก็คือ การสร้างรัฐที่มั่นคง สงบสุข และทำให้คุณภาพชีวิตของประชาชนดีขึ้น

ทุกวันนี้คุณ และพวกของคุณ พูดเหมือนกันประชาธิปไตยเป็นศาสนา เป็นเหมือนพระเจ้าก็ไม่ปาน พระเจ้าประทานอะไรมา ก็ย่อมถูกต้องเสมอ ซึ่งมันไม่ใช่ครับ พระเจ้าไม่มีจริง อย่างน้อยก็ไม่มีจริงในโลกของการเมือง

พวกคุณของคุณสนใจแต่เปลือกนอก ไม่สนใจเนื้อแท้ของมัน มันถูกต้องแล้วหรือครับ

Novice, มุ้งมิ้ง และ JSN ถูกใจ

Share This Page