อายุครบเมื่อไรกรูจะไม่เกณฑ์ทหารเด็ดขาดคอยดู

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย pikoonwan, 28 ต.ค. 2015

1. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    เนติวิทย์ ลั่น อายุครบ18ปี จะไม่เกณฑ์ทหารเด็ดขาด

นายเนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล นักเรียนโรงเรียนนวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ. ได้โพสต์ข้อความผ่านทางเฟซบุีคเกี่ยวกับการประกาศจุดยืนที่จะไม่เข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการเกณฑ์ทหารของกองทัพไทย เมื่ออายุครบ 18 ปี

โดยเผยว่า ตนคิดว่ามันเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่พวกเราจะต้องตระหนักรู้ว่า ขณะนี้กองทัพไทยได้พยายามที่จะเพิ่มอำนาจของตนให้มากขึ้น และล้างสมองเหล่าพลเรือน

สำหรับตนควรที่จะต่อสู้กับสิ่งเหล่านี้ที่เกิดขึ้น และขับเคลื่อนนำประเทศไทยให้เป็นไปในทางประชาธิปไตยและเคารพสิทธิมนุษยชน และเราควรจะสนับสนุนเยาวชนไทยของเรา ให้พวกเขาปฏิเสธการเกณฑ์ทหาร

การเกณฑ์ทหารเป็นเรื่องที่ล้าสมัย หลายประเทศทั่วโลกได้ยกเลิกการเกณฑ์ทหารไปแล้ว หรือมีการเปลี่ยนแปลงระบบการเกณฑ์ทหารเป็นระบบสมัครใจพวกเขาได้เรียนรู้ว่าความเต็มใจที่จะเป็นทหารนั้นมีประสิทธิภาพมากกว่าการบังคับ

อนึ่งพึงตราว่าระบบทหารเป็นการปลูกฝังความรุนแรงและให้ปฏิบัติตามผู้นำโดยปราศจากความคิดของตัวเอง ระบบนี้เปรียบประหนึ่งดังสัญลักษณ์ของความรุนแรงที่ไม่มีเหตุผลและต่อต้านความเป็นประชาธิปไตย

เรารู้ว่าใครที่ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์นั้นสามารถเป็นนักศึกษาวิชาทหาร (รด.) ได้ โดยเข้ารับการฝึกฝนการป้องกันและรักษาดินแดนเป็นเวลา 3 ปี บางคนครอบครัวมีอันจะกิน มีเงินมากพอที่จะจ่ายเงินใต้โต๊ะก็ได้

คำถามคือทำไมพวกเราถึงไม่สามารถมีสิทธิในการปฏิเสธระบบเกณฑ์ทหารอันล้าสมัยนี้? ตนต้องการที่จะประกาศความตั้งใจเพื่อดินแดนแห่งสันติภาพบนประเทศแห่งนี้ที่ไม่อนุญาตให้คนมีเสรีภาพในการพูดก็ตาม

ทุกคนเป็นเพื่อนมนุษย์และข้าพเจ้าไม่ได้ต้องการฆ่าเพื่อนมนุษย์ ตนจะเป็นผู้ปฏิเสธการเกณฑ์ด้วยเหตุผลทางมโนธรรม (Conscientious Objector) เมื่อมีอายุในข้อบังคับเข้ารับราชการเกณฑ์ทหารของกองทัพ ตนจะไม่เป็นทหารในกองทัพไทยหรือกองทัพแห่งความรุนแรงใดๆ

http://news.mthai.com/hot-news/social-news/467143.html
    ////////////////

อยู่ซีแลนด์เหอะสัส ดีกะมรึงที่สุดละ ควาย
    พูดจริง ๆ คนแบบนี้เดินเรื่องเปลี่ยนสัญชาติให้แม่งไปเหอะ เลือกเอามรึงจะไปอยู่ไหน อยู่เมกา อยู่ดูไบ

JSN, foyfon, มิติใหม่ และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    จะคอยดูว่า มันจะไปเกณฑ์ทหารมั้ย :D ประกาศแบบนี้แหละดี คนเขาจะได้จับตา :D

3. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    :D:D:D
    รอดูเลยครับ
    กลัวแต่จะโม้

อาวุโสโอเค, bookmarks, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เพราะแบบนี้ วิชาหน้าที่พลเมืองถึงจำเป็นต้องมี

อาวุโสโอเค, bookmarks, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เค้าเกณฑ์ อายุ 18 เหรอ

6. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    พูดได้เต็มปากครับ เด็กคนนี้โชคดี ในทางที่เด็กไทย ไม่อยากได้
    คือ พูดง่าย ๆ ฝรั่ง หรือ ต่างชาติชอบ อาจมีเงินเดือน หรือ ค่าตอบแทน มหาศาล ในอนาคต

เป็นตัวบ่อนทำลาย และชักจูง ให้ เด็กๆ เห็นดีเห็นงามด้วย

มันก็เหมือนตัวกาลี ที่ร้องให้ กลัวเสียงปืนใหญ่ ของทหารไทย ตอนรบพุ่งกับพม่านั่นหละครับ

7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่เกณฑ์... แต่ขอผ่อนผันครับ

8. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    นั่นมัน เครื่องบินรบ นี่ครับ

อาวุโสโอเค และ HiddenMan ถูกใจ.
  9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น้องไม่ต้องกลัวถูกล้างสมอง เพราะในหัวน้องไม่มีอะไรให้ล้างเลยแม้แต่ขี้เลื่อย

10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนแบบนี้ คุยกับใครรู้เรื่องมั้ยเนี่ย
    โลกสวยเชียวนะเอ็ง

11. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    คนไม่อยากเป็นทหารแถมมาแขวะระบบแนะนำให้ย้ายไปอยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ในพื้นที่ที่มีทหารน้อยที่สุดดูครับ
    อยากให้ใช้ระบบสมัครก็ได้ครับ แต่ต้องไม่โวยในตอนเพิ่มงบประมาณกลาโหม 3-4 เท่าจากเดิมครับ แต่ที่เห็นพอเพิ่มงบนิดหน่อย ร่านก็ชักดิ้นชักงอจะเป็นจะตาย
    พวกเรียน รด มันไม่ต้องเป็นทหารเกณฑ์อยู่แล้ว เพราะจบ ม.6 ก็ได้ยศสิบเอก ยกเว้นบางคนที่ได้สิบโทมาไงไม่รู้ อยากใช้งานก็แค่เรียกพลแค่นั้น จะเกณฑ์ทำซากทำไม แต่ที่ไม่ค่อยเรียกนะ ต้องถามก่อนว่างบประมาณนะมีไหม

12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    จุดมุ่งหมาย ของเขา ไม่ใช่แบบนั้นครับ
    เขาอิงการเมือง ปัจจุบัน เป็นเครื่องมือง ของกลุ่มหนึ่งอยู่
    คือการต่อ สู้รูปแบบหนึ่ง โดยอาศัย เด็ก สตรี

maya, pikoonwan, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    มีให้มันเลือก2ทาง
    1 หนีจนถึงอายุ 35 (ถ้าจำไม่ผิด)
    2 ติดคุกทหาร
    แล้วมันจะเข้าทำงานที่ไหนได้

14. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ไอ้นี่ยิ่งโตยิ่งโง่กว่าเดิมแฮะ
    ประเทศไหนที่มีคนแบบนี้เยอะๆ มีหวังโดนประเทศอื่นยึดดินแดนไปแน่ๆ(สิ้นชาติ)

pikoonwan, Alamos, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พูดถึงเรื่อง เกณฑ์ทหาร ในช่วงเวลาหลายปีที่ผ่านมา
    รู้สึกว่าจะนำมาใช้เพื่อ เล่นการเมือง กันเสียเป็นส่วนใหญ่

บางทีนะ ไอ้คนที่ว่า คนอื่นโดนล้างสมอง
    ตัวเองก็โดนล้างสมองแหละ แต่ชุดความคิดเป็นอีกอย่างหนึ่ง
    แถมเป็นชุดความคิดที่เป็นอันตรายต่อความมั่นคงของชาติซะด้วย

maya, pikoonwan, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แถมมีประโยคยอดฮิตเป่าหูว่าเดี๋ยวนี้ยุคนี้ไม่มีใครเขารบกันแล้ว เขาสู้กันทางเศรษฐกิจกันหมดแล้ว

maya, pikoonwan, Alamos และอีก 5 คน ถูกใจ
  17. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นั่นสิ สู้อีท่าไหนไม่รู้ บ้านเรือนพังพินาศ คนลี้ภัยเพียบ

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  18. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    คนรู้จักโดนมาแล้วครับอายุความ 20 ปี หนีทหารโดนจับได้ปีที่ 18
    อายุจะสี่สิบอยู่แล้วเข้าคุกทหาร ไม่คุ้มเลย ก่อนหน้านี้ก็ต้องอยู่อย่างหลบ ๆ ซ่อน ๆ หาสมัครงานก็ยาก

kokkai, Alamos, โยธกา และอีก 3 คน ถูกใจ
  19. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ฟายเอ๊ย หลายประเทศเขาไม่เกณฑ์ แต่ถึงเวลาทุกคนต้องเป็นเลยไม่มีสิทธิ์ปฎิเสธ

Anduril, kokkai, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ไอ้คำพูดอะไรทำนองนี้ผมได้ยินมานานแล้ว เนติวิทย์ก็คงไปจำใครมาพูดนั่นแหละ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใครโดนล้างสมองกันแน่

อู๋ คาลบี้, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  21. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ไอ้นี่เลียนแบบไอ้แพร๊ตเสื้อเหลืองนี่หว่า ตั้งใจหนีทหารไม่ยอมไปเกณฑ์ :giggle: ขำว่ะ

JSN, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    โชคดีของไอ้ตี๋นี่ที่ลุงตู่แกนิสัยดีกว่าผม

ไม่งั้นมันได้กลับไปเกิดใหม่ที่ซัวเถาแน่

23. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ตอนนี้มันอายุเท่าไหร่คะ ผึ้งสงสัยว่ามันจะอยู่ถึงอายุ 18 รึ

kokkai, conservative, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  24. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ถาม "แพรต" แล้วยัง???

25. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    คุกสิจ๊ะน้อง

26. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆ ผมว่าเขาอาจไม่รับเป็นทหารก็ได้ครับ เพราะคุณสมบัติไม่ครบ
    - สภาพจิต มีปัญหาทางจิต เพ้อฝัน เหม่อลอย หวาดระแวง อาจจะมีการใช้ยา
    - สภาพร่างกาย อาจไม่ใช่ผู้ชาย พูดจาคล้ายผู้หญิง อกไม่สามศอก และคาดว่าน่าจะไม่มีอวัยะเพศชาย
    - สถานภาพ ไม่ใช่คนสัญชาติไทย ฟังที่พูดมา ประเทศไหนก็ไม่รู้ ไม่ใช่ประเทศไทยแน่ สงสัยจะเป็นโรฮิงยา

kokkai และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  27. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D หรือว่าปีหน้ามันจะไปทำนม?

Apichai และ Alamos ถูกใจ.
  28. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  29. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    นึกว่าพูดถึง phat

30. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ทำไมเมกาทำได้แต่ไทยทำไม่ได้เรื่องเกณฑ์ทหาร เข้าใจนะว่าต้องมีกำลังสำรอง ซึ่งผมก็เห็นด้วย
    แต่ถามว่าทหารเมการบไหม ก็รบทั้งวี่ทั้งวันจนไม่หยุดหย่อนอยู่แล้ว

ทำให้พวกเขามีความภาคภูมิใจในความเป็นรั้วของชาติมากขึ้นกว่านี้หน่อย ไม่ใช่ให้ไปตัดหญ้า
    เก็บขี้แมวตามบ้านนาย แล้วก็เรียกรั้วของชาติเหล่านี้ว่า "ไอ้เณร" ซึ่งบางคนก็เลือกที่จะขอไปอยู่ที่บ้าน
    แล้วเงินเดือนก็ยกให้นายไป แล้วเงินเดือนเหล่านั้นก็ไม่ใช่เงินใคร เงินแผ่นดินทั้งนั้น
    คนเหล่านี้เขามารับใช้ชาตินะครับ เขาไม่ได้มารับใช้นาย

31. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อยากให้รับสมัครแบบไอ้กัน จัดงบทหารให้เท่าไอ้กันก่อนดิ

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่มีความภาคภูมิใจ มีแต่คุณกับน้องสมองกลวงนี้แหละครับที่พูดเองเออเองแบบนั้น
    ไปรบ - ฆ่าคน
    สั่งสอน - ล้างสมอง
    ควบคุมระเบียบ - เผด็จการ
    ผมไม่เคยเห็นทหารเป็นแบบคุณเลย 1 ในหน้าที่ของทหารคือป้องกันภัยใช่ไหม ผมเห็นว่าเขาทำหน้าที่ได้ดี โดยเฉพาะตอนน้ำท่วม ทหารทำหน้าที่ได้ดีกว่าศปภ.ของรัฐบาลซะอีก

maya, มิติใหม่, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  33. Kiriwian

Kiriwian สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    5 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    163
    เสนอทางเลือกอีกทางค่ะ รีบตายก่อนอายุถึงเกณฑ์

มิติใหม่ และ โยธกา ถูกใจ.
  34. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    งบเขาเยอะครับ และประชากรเขาเยอะครับ
    พอเราจะซื้ออาวุธทีนี่ พวกขายชาติแม่มโวยจัง ปากบอกว่าจะเอาไปรบกับใคร พวกนนี้เขารับใช้ชาติทั้งนั้น คือคนกลางไม่เห็นทั้งหมดเอาแต่มโนตามละคร ก็อย่าพูดดีกว่าครับ
    เวลาเกิดภัยพิบัติ ทหารหรือเปล่าที่ช่วยเหลือ แบบนี้เรียกรับใช้ชาติมั้ยครับ
    ถ้าจะรบ ผมขอนักการเมืองเดินนำหน้ากองทัพนะครับ เพราะพวกแม่มประกาศสงครามแต่คนซวยคือทหารกับพลเรือน

35. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    แน่ใจว่าคิดเอง ทำไมมันใกล้ๆกะวันที่ 31 ไอจ่านิวจะนำพลไปขอปฎิรูปทหารหว่า (ยิ่งจัดอิเว้นยิ่งกวนส้นเขาจุดหมายเริ่มมั่วขึ้นเรื่อยๆว่ะ)

36. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    แต่พวกระบบปลดมุ้งไรนั่นควรเลิกได้แล้ว ใครห้าว ๆ ขัดคำสั่งก็จับขังคุกให้เสียประวัติไปเลยดีกว่า น่าจะถูกใจหลายคน

maya, Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  37. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ตอบสั้น ๆ ก็เมกาคือทหารรับจ้างของนายทุนยิวครับ

maya และ JSN ถูกใจ.
  38. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไหนจะเรื่องซ้อมพลทหารที่ทำผิดอีก
    ซ้อมให้ทรมานจนบาดเจ็บสาหัสเป็นข่าวเป็นคราวก็มีมาแล้ว
    เลิกเถอะ

Alamos likes this.
  39. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ปัญหาส่วนหนึ่งมันมีคนที่ขอยอมโดนซ้อมดีกว่าลงโทษตามกฎนี่แหละครับ อย่างพวกหนีเวรยามในเวลาปกติก็คุก 10 ปี ถ้าพวกในพื้นที่กฎอัยการศึกก็โทษสูงกว่านี้ หลับยามคุก 2 ปี โทษพวกนี้มันสูง ไอ้พวกครูฝึกหรือรุ่นพี่มันเลยได้ใจ

อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ.
  40. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พอทำรุนแรงเกินกว่าเหตุ ญาติพลทหารก็หาช่องทางร้องเรียน ยาวไปอีก

Alamos likes this.
  41. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นั่นสิ งง

42. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ดีใจกับหลวงพี่ด้วยครับ ที่คอมฟื้นคืนชีพแล้ว

กีรเต้ likes this.
  43. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตามอ่านซะเหนื่อย มีแต่เรื่องเดิมๆ

Alamos และ ปู่ยง ถูกใจ.

Share This Page