อัตชีวประวัติ “จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน”

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย HOT BOY, 12 Mar 2016

1. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    อัตชีวประวัติ “จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน”

ในระหว่างปี 2514 – 2516 ภายหลังจากลาออกจากตำแหน่งผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (2514) และคณบดีคณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (2515) แล้วอาจารย์ป๋วยได้ไปดำรงตำแหน่งศาสตราจารย์พิเศษ (Visitting Professor) ที่ University College มหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ ประเทศอังกฤษ ด้วยภาระการสอนที่ไม่มากนักทำให้อาจารย์ป๋วยได้ผลิตงานชิ้นสำคัญ 2 เรื่องคือ

1. Co-ordination of Monetary Policy, Fiscal Policy and Debt Management ซึ่งเป็นการประมวลหลักการและประสบการณ์ในการบริหารนโยบายการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจตลอดช่วงเวลาที่ท่านดำรงตำแหน่งผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย

2. Thoughes on South-East Asia’s Development 1980 (ข้อคิดเพื่อการพัฒนาเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ สำหรับค.ศ. 1980) ซึ่งมีภาคผนวกอันเลื่องชื่อ The Quality of Life of a South East Asian ข้อเขียนนี้ถูกนำเสนอในที่ประชุมคณะกรรมการที่ปรึกษาการพัฒนาเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (Southeast Asian Development Advisory Group – SEADAG) เมื่อเดือนตุลาคม พ.ศ. 2516

สำหรับภาคผนวกนั้นตีพิมพ์ลงในหนังสือพิมพ์บางกอกโพสต์ ฉบับวันที่ 18 ตุลาคม พ.ศ. 2516 ในชื่อ The Quality of Life of a South East Asian : A Chronicle of Hope from Womb to Tomb

ข้อเขียนนี้ต่อมาถูกแปลเป็นภาษาไทย โดยอาจารย์ป๋วยเอง ในชื่อ “คุณภาพแห่งชีวิต ปฏิทินแห่งความหวัง จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน” หรือที่รู้จักกันดีในเวลาต่อมาในชื่อ “จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน” บทแปลภาษาไทย พิมพ์ครั้งแรกในวารสารแห่งยุคสมัยนั้น สังคมศาสตร์ปริทัศน์ ปีที่11 ฉบับที่ 10 ตุลาคม 2516 ส่วนบทความภาษาอังกฤษรวมเล่มครั้งแรก อยู่ในหนังสือ Best Wishes for Asia พิมพ์โดยสำนักพิมพ์เคล็ดไทย (2518)

หลังจากนั้นข้อเขียน “จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน” ไม่เพียงแต่เป็นข้อเขียนที่ทำให้ส่วนใหญ่นึกถึง อ.ป๋วยเท่านั้น ยังเป็นแรงบันดาลใจให้คนรุ่นต่อมาได้สืบสานปณิธานที่ท่านได้วางไว้อย่างเป็นรูปธรรมอีกด้วย ดังเช่นบทสัมภาษณ์ของนายแพทย์สงวน นิตยารัมพงษ์ (2495-2551) แม้จะปัจจุบันท่านผู้นี้ได้ล่วงลับไปแล้ว แต่สิ่งที่ท่านได้ผลักดันในกลไกของราชการจนเป็นผลมาสู่นโยบายทางการเมืองคือการประกันสุขภาพถ้วนหน้า หรือรู้จักกันในชื่อ “30 บาทรักษาทุกโรค” ในบทสัมภาษณ์เมื่อปี พ.ศ. 2544 “ที่ผมตั้งใจจะทำก็คือ ทำอย่างไรให้ประชามีหลักประกันสุขภาพอย่างครบถ้วนตั้งแต่เกิดจนตาย”

....ส่วนหนึ่งที่ได้แรงบันดาลใจจากอ.ป๋วย ก็คือเรื่องที่จะทำอย่างไรให้ประชาชนมีหลักประกันสุขภาพตั้งแต่จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน สิ่งที่ผมตั้งใจจะทำคือทำอย่างไรให้ประชาชนมีหลักประกันสุขภาพอย่างครบถ้วน อยากจะมีส่วนร่วมให้เกิดตรงนี้ขึ้นมา ในตำแหน่งนี้ก็พยายามให้เกิดการปฏิรูปในเรื่องของการประกันสุขภาพที่ตอบสนองสิ่งนี้

แน่นอนว่าภารกิจที่นายแพทย์สงวน นิตยารัมพงษ์ได้ผลักดันนั้นเป็นส่วนไม่ได้มาจากความคิดที่ปรากฏในข้อเขียน“จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน” แต่มาจากวัตรปฏิบัติที่อาจารย์ป๋วยได้ประพฤติปฏิบัติจนเป็นแบบอย่างให้คนรุ่นต่อมาได้ก้าวตาม

เมื่อผมอยู่ในครรภ์ของแม่ ผมต้องการให้แม่ได้รับประทานอาหารที่เป็นคุณประโยชน์ และได้รับความเอาใจใส่ และบริการอันดีในเรื่องสวัสดิภาพของแม่และเด็ก ผมไม่ต้องการมีพี่น้องมากอย่างที่พ่อแม่ผมมีอยู่ และแม่จะต้องไม่มีลูกถี่นัก

พ่อกับแม่จะแต่งงานกันถูกฎหมาย หรือธรรมเนียมประเพณีหรือไม่ ไม่สำคัญ แต่สำคัญที่ พ่อกับแม่ต้องอยู่ด้วยกันอย่างสงบสุข ทำความอบอุ่นให้ผมและพี่น้อง

ในระหว่าง 2-3 ขวบแรกของผม ซึ่งร่างกายและสมองผมกำลังเติบโตในระยะที่สำคัญ ผมต้องการให้แม่ผมกับตัวผม ได้รับประทานอาหารที่เป็นคุณประโยชน์

ผมต้องการไปโรงเรียน พี่สาวหรือน้องสาวผมก็ต้องการไปโรงเรียน จะได้มีความรู้หากินได้ และจะได้ รู้คุณธรรมแห่งชีวิต ถ้าผมสติปัญญาเรียนชั้นสูง ๆ ขึ้นไป ก็ให้มีโอกาสเรียนได้ ไม่ว่าพ่อแม่ผมจะรวย หรือจน จะอยู่ในเมืองหรือชนบทแร้นแค้น

เมื่อออกจากโรงเรียนแล้ว ผมต้องการงานอาชีพที่มีความหมาย ทำให้ได้รับความพอใจว่า ตนได้ทำงานเป็นประโยชน์แก่สังคม

บ้านเมืองที่ผมอาศัยอยู่จะต้องมีขื่อ มีแป ไม่มีการข่มขู่ กดขี่ หรือประทุษร้ายกัน ประเทศของผมควรจะมีความสัมพันธ์อันชอบธรรม และเป็นประโยชน์กับโลกภายนอก ผมจะได้มีโอกาสเรียนรู้ถึงความคิด และวิชาของมนุษย์ทั้งโลก และประเทศของผมจะได้มีโอกาส รับเงินทุนจากต่างประเทศ มาใช้เป็นประโยชน์แก่ส่วนรวม

ผมต้องการให้ชาติของผมได้ขายผลิตผลแก่ต่างประเทศด้วยราคาอันเป็นธรรม ในฐานะที่ผมเป็นชาวไร่ชาวนา ผมก็อยากมีที่ดินของผมพอสมควรสำหรับทำมาหากิน มีช่องทางได้กู้ยืมเงินมาขยายงาน มีโอกาสรู้วิธีการทำกินแบบใหม่ ๆ มีตลาดดี และขายสินค้าได้ราคายุติธรรม

ในฐานะที่ผมเป็นกรรมกร ผมก็ควรจะมีหุ้นมีส่วนในโรงงาน บริษัท ห้างร้านที่ผมทำอยู่

ในฐานะที่ผมเป็นมนุษย์ ผมก็ต้องการอ่านหนังสือพิมพ์ และหนังสืออื่น ๆ ที่ไม่แพงนัก จะฟังวิทยุ ดูโทรทัศน์ ก็ได้โดยไม่ต้องทนรบกวนจากการโฆษณามากนัก

ผมต้องการสุขภาพอนามัยอันดี และรัฐบาลจะต้องให้บริการป้องกันโรคแก่ผมฟรี กับบริการการแพทย์ รักษาพยาบาลอย่างถูกอย่างดี เจ็บป่วยเมื่อใดหาหมอพยาบาลได้สะดวก

ผมจำเป็นต้องมีเวลาว่างสำหรับเพลิดเพลินกับครอบครัว มีสวนสาธารณะที่เขียวชะอุ่ม สามารถมีบทบาท และชมศิลปะ วรรณคดี นาฏศิลป์ ดนตรี วัฒนธรรมต่าง ๆ เที่ยวงานวัน งานลอยกระทง งานนักขัตฤกษ์ งานกุศลอะไรก็ได้พอสมควร

ผมต้องการอากาศบริสุทธิ์สำหรับหายใจ น้ำดื่มบริสุทธิ์สำหรับดื่ม

เรื่องอะไรที่ผมทำเองไม่ได้ หรือได้แต่ไม่ดี ผมก็จะขอความร่วมมือกับเพื่อนฝูงในรูปสหกรณ์ หรือ สโมสร หรือสหภาพ จะได้ช่วยซึ่งกันและกัน

เรื่องที่ผมจะเรียกร้องข้างต้นนี้ ผมไม่เรียกร้องเปล่า ผมยินดีเสียภาษีอากรให้ส่วนรวมตามอัตภาพ

ผมต้องการโอกาสที่มีส่วนในสังคมรอบตัวผม ต้องการมีส่วนในการวินิจฉัยโชคชะตาทางการเมือง เศรษฐกิจ และสังคมของชาติ

เมียผมก็ต้องการโอกาสต่าง ๆ เช่นเดียวกับผม และเราสองคนควรจะได้รับความรู้และวิธีการวางแผนครอบครัว

เมื่อแก่ ผมและเมียก็ควรได้ประโยชน์ตอบแทนจากการประกันสังคม ซึ่งผมได้จ่ายบำรุงตลอดมา

เมื่อจะตาย ก็ขออย่าให้ตายอย่างโง่ ๆ อย่างบ้า ๆ คือตายในสงครามที่คนอื่นก่อให้เกิดขึ้น ตายในสงครามกลางเมือง ตายเพราะอุบัติเหตุรถยนต์ ตายเพราะน้ำหรืออากาศเป็นพิษ หรือตายเพราะการเมืองเป็นพิษ

เมื่อตายแล้ว ยังมีทรัพย์สมบัติเหลืออยู่ เก็บไว้ให้เมียผมพอใจในชีวิตของเธอ ถ้าลูกยังเล็กอยู่ก็เก็บไว้ เลี้ยงให้โต แต่ลูกที่โตแล้วไม่ให้ นอกนั้นรัฐบาลควรเก็บไปหมด จะได้ใช้เป็นประโยชน์ในการบำรุงชีวิตของคนอื่น ๆ บ้าง

http://puey-ungphakorn.org/?page_id=87

2. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมนี่กลัวกินข้าวเชื้อราจากข้าวโครงการจำนำข้าวเลย

3. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ไม่ห่วงครับ ข้าวไทยสายพันธุ์มันชาญฉลาด อยู่ในโกดัง ข้าวมันจะเน่าเป็นเชื้อรา
    แต่พอเวลาเอาออกขาย ข้าวมันจะหายเน่าเองได้:D:D

4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อยากได้ประวัติความอำมหิตของ hot boy มากกว่า

5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สมัยนี้มีสื่ออินเทอร์เน็ต ที่ข่าวสารมาไวกว่าโทรทัศน์และหนังสือพิมพ์
    คนดูโทรทัศน์น้อยลง อ่านหนังสือพิมพ์น้อยลง มานั่งสไลด์หน้าจออ่านข่าวกันมากขึ้น
    แต่โทรทัศน์และหนังสือพิมพ์ก็ยังมีความสำคัญอยู่ เพราะรสนิยมในการเสพสื่อต่างกัน
    ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ก็ยังมีลูกค้านั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่

บ้านเรากำลังเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุเหมือนหลายๆ ประเทศ อัตราการเกิดก็ลดลง

ส่วนเรื่องการศึกษา ก็มีโรงเรียนขยายโอกาสทางการศึกษา
    ตามโรงเรียนรัฐหลายๆ แห่ง ที่เปิดสอนถึง ม.3
    การศึกษานอกระบบฯ (ที่สมัยก่อนเรียกว่า การศึกษานอกโรงเรียน หรือ กศน.) ก็สอนถึง ม.6
    แต่ปัญหาหนึ่งของวงการศึกษา คือการทำผลงานของครู/โรงเรียน
    จนเบียดบังเวลาการเรียนการสอนในห้องเรียน

Anduril, ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ
  6. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมห่วงสติปัญญา คนไทยจริง ๆ
    คิดว่าข้าวเน่าก็มีคนใตรเอาออกมาขายด้วย

:D

JSN และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมเคารพอาจารย์ป๋วยจากประวัติของท่าน น่าเสียดายที่ท่านไม่สามารถอบรมสั่งสอนบุตรให้รู้จักกตัญญูรู้คุณแผ่นดินไทย

ภริยาของอาจารย์ป๋วยเป็นชาวอังกฤษ นายใจลูกชายของแกบอกว่าเขาเป็นลูกครึ่งจีน-อังกฤษ ไม่ใช่คนไทย

แต่ก่อนหลบหนีก็ทำมาหากินบนผืนแผ่นดินไทย แต่ด่าว่าแผ่นดินนี้ต่างๆนานาว่าไม่เป็นประชาธิปไตย

ผมก็ได้แต่สงสัยว่าแกจะประนามแผ่นดินที่แกบอกว่าไม่ใช่ชาติของแกทำไม

เมื่อพูดเองว่าเป็นลูกครึ่งจีน-อังกฤษ ทำไมจึงไม่ด่าว่าหรือไปเปลี่ยนแปลงแผ่นดินที่เป็นครึ่งหนึ่งของเลือดแก

temp และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ใกล้ช่วงพายุภาคฤดูร้อนแล้ว นอกจากฝนฟ้าแปรปรวนและลมกรรโชกแรงแล้ว
    สิ่งที่ตามมา ก็คือ ไฟฟ้ามักจะดับนานๆ
    เรามาเตรียมตัวรับมือพร้อมวิธีเอาตัวรอดจากพายุฝนฤดูร้อนกันก่อนดีกว่า
    วิธีเตรียมตัวก่อนเกิดพายุฝน

1. วางแผนล่วงหน้าให้รอบคอบ โดยติดตามฟังพยากรณ์อากาศเป็นประจำ
    หากวันไหนที่คาดว่าจะมีพายุฝนควรหลีกเลี่ยงสถานที่ที่เสี่ยงอันตราย
    2. หากต้องเดินทางออกนอกบ้านให้สังเกตสภาพฟ้าอากาศอย่างต่อเนื่อง เช่น ฝนตก ฟ้ามืด
    หรือลมแรงผิดปกติ เพราะเป็นสัญญาณที่แสดงว่าพายุฝนกำลังจะเคลื่อนเข้ามา
    3. คำนวณจากเสียง หากเห็นแสงฟ้าผ่าและเสียงฟ้าร้องตามมาอีก 30 วินาทีให้หลัง ควรรีบหาที่หลบทันที
    4. เตรียมเบอรโทศัพท์ฉุกเฉินเอาไว้ เผื่อเกิดเหตุฉุกเฉินหรือมีคนได้รับอันตรายจากฟ้าผ่าเ
    5. ตรียมไฟฉายหรือเทียน หรืออุปกรณ์เผื่อไฟฟ่าดับไว้ล่วงหน้า ถ้าไม่รู้จะเตรียมอะไร
    ให้ดูภาพประกอบด้านล่าง

9. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ยาวไปเอาสั้นๆ คำเดียว
    ป๋วยเสื้อไร

10. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อ๊าว ผมขอโทษคุณ hot boy
    ผมเคยบอกว่าจะไม่เข้ามาตอบกระทู้คุณ
    ตอบกระทู้มาหลายท่านเลยเผลอลากยาวมาถึงคุณ

ต่อไปจะระวังให้มากว่านี้ครับ

ถ้ายกโทษให้ก็ขอบคุณ
    ไม่ยกโทษให้ก็ ดีเหมือนกัน

11. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ใจแกรักควีนเอลิซาเบธ
    ใจแกรักประชาธิปไตย
    ใจแกรักเสรีภาพนอกคุก
    ใจแกย้อนแย้ง

12. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ผมไม่รู้จัก อ.ป๋วย ผมไม่เคยเรียนธรรมศาสตร์
    ผมเข้าใจว่า อ.ป๋วย ท่านเป็นคนดีที่น่านับถือคนหนึ่ง
    แต่ผมรู้จักคนที่ชอบอ้างว่าเป็นสาวก อ.ป๋วยหลายๆคน
    ว่านิสัยและสันดานเป็นเช่นไร ซึ่งมีบางส่วนทำตัวเป็นลิเบอร่าน
    ลืมรากเหง้าสังคมและจริยธรรมบ้านเมืองที่ได้สั่งสมมายาวนาน
    แต่กลับหลงเชิดชูระบอบที่ชาติตะวันตกสามานย์ครอบงำผ่าน
    ระบบการศึกษา ผมรังเกียจไอ้เอี้ยพวกนี้มากๆเลย ฮ็อตบอย
    รู้ไหมครับไอ้พวกนี้เป็นใคร ถ้ารู้จักฝากบอกด้วยว่า mึงเลวชาติ

13. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    งานแถลงข่าวเปิดตัวสารคดี “ป๋วย อึ๊งภากรณ์: จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน”

ป๋วย อึ๊งภากรณ์ จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน : เสียชีพอย่าเสียสิ้น (5 มี.ค. 59)

เสียงประชาชน เปลี่ยนประเทศไทย : 100 ปี ป๋วย อึ๊งภากรณ์ (10 มี.ค. 59)

ป๋วย อึ๊งภากรณ์ จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน : คนตรงในประเทศคด (12 มี.ค. 59)

ป๋วย อึ๊งภากรณ์ จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน : สันติประชาธรรม (19 มี.ค. 59)

ป๋วย อึ๊งภากรณ์ จากครรภ์มารดาถึงเชิงตะกอน : เหลียวหลัง แลหน้า (26 มี.ค. 59)

Last edited: 27 Mar 2016
  14. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ยิ่งเอามายิ่งตอกย้ำว่า hot boy ชั่วร้ายแค่ไหน อ้างคนเท่ากัน แต่ทำกับเสื้อแดงติดคุกไม่มีตัวตน

15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็มีหมาบางตัวเขาเสนอว่าเอาไปทำเส้นก๋วยเตี๋ยวอ่ะครับ

โทษๆผิดๆ:rofl::rofl::rofl:

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สงสารอ.ป๋วย มีลูกไม่รักดี แถมไม่รักชาติ

17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีใครเอาออกมาแน่นอนครับ แต่เอานั่งร้านเข้าไปแทน

5555 likes this.

Share This Page