อย่างไรถึงจะเรียกว่าเป็น “คนดี”

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ้าพระยาหน้าตาดี, 19 Jan 2015

1. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ณ ดินแดนอันสับสนวุ่นวายแห่งหนึ่ง (ซึ่งเหมาะแก่การหาคำนิยามของคำว่า "คนดี")
    มีประชาชนกลุ่มหนึ่ง (ใช้ศัพท์ย่อว่า C) ได้ออกมาไล่ผู้นำที่มีประวัติไม่สะอาดนัก
    (ซึ่งเพิ่งจะกระทำเรื่องแย่ๆ ไปหมาดๆ) โดยตัวแทนของประชาชน C
    (ซึ่งดันมีประวัติฉาวโฉ่ไม่แพ้กัน) ได้ออกมาป่าวประกาศว่า

"ในนามแห่งความดี และข้าก็เป็นตัวแทนของเหล่าคนดี เจ้าจงออกไปจากตำแหน่งเสีย
    แล้วพวกข้าจะทำให้กฏของประเทศนี้บริสุทธิ์อีกครั้ง"

ด้านประชาชนอีกฝ่ายที่ยังสนับสนุนผู้นำ (ใช้ศัพท์ย่อว่า P) ก็บอกว่า

"เจ้าจะมาไล่ผู้นำที่ข้าเลือกได้อย่างไร ข้าเลือกของข้ามาด้วยเสียงส่วนใหญ่"

ประชาชน C ก็โต้กลับไปว่า

"ข้านี้มีการศึกษา รู้ว่าอะไรดี อะไรไม่ดี พวกเจ้ามันโง่
    ถูกเจ้าผู้นำนั่นหลอกใช้อยู่ เสียงส่วนน้อยของพวกข้ามีคุณค่ามากกว่าเสียงของพวกเจ้าแน่นอน"

ประชาชน P ก็โต้กลับด้วยความเดือดดาล

"พวกเจ้านั้นมีแต่วุฒิการศึกษา แต่หามีวิจารณญาณไม่ แล้วมาดูถูกพวกข้า แล้วคนดีของพวกเจ้านั้นหน้าตาเป็นอย่างไร ผู้ที่นำเจ้าอยู่น่ะหรือคือคนดี ช่างน่าขำ"

และก็โต้เถียงกันไปมาไม่จบสิ้น ...
    (โดยมีประชาชนอีกกลุ่มซึ่งรำคาญประชาชนสองกลุ่มนี้และคิดว่าเมื่อไหร่emoticon-smile.png
    จะหยุดวะ กูจะทำมาหากินว้อย และอีกหลายๆ กลุ่มซึ่งมีความคิดเห็นแตกต่างกันไป)

และแล้วก็มีกลุ่มบ้าพลังกลุ่มหนึ่ง (ใช้ศัพท์ย่อว่า S) ถือปืน ขับรถถังมาบอกว่า

"พวกเจ้าจงหยุดและหุบปากเสียทั้งคู่ ไม่รู้จักสามัคคีกันเสียเลย
    พวกเจ้าจงรักกันเดี๋ยวนี้ เราในนามกลุ่ม S
    ขออาสามาเป็นคนดีจัดการให้ดินแดนนี้มีสันติภาพอีกครั้ง เราสัญญา (ขอเวลาอีกไม่นาน...)"

ว่าแล้วกลุ่ม S ก็จัดการยึดอำนาจและปกครองดินแดนแห่งนี้ในนาม
    "คนดี" (โดยมีกลุ่ม P แสดงอาการต่อต้านเชิงสัญลักษณ์ตลอดเวลา)

จากกรณีศึกษานี้ทำให้เราต้องมาหาคำตอบว่า แล้วคนแบบไหนถึงจะเรียกว่าเป็น "คนดี"

ถ้ายึดตามสามัญสำนึก

เช่น ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ทำมาหากินสุจริต ไม่โกงใคร แต่ใครจะเป็นคนมาวัด ?
    ตัวท่านย่อมเข้าข้างตัวท่านเองโดยธรรมชาติของมนุษย์อยู่แล้ว
    เช่น ท่านบอกว่าไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน แต่ท่าน "แน่ใจจริงๆ"
    หรือ ว่าไม่มีคนเดือดร้อน และคำว่าสุจริตของแต่ละคนก็มีระดับที่ไม่เท่ากัน

.. จึงใช้ไม่ได้

ถ้ายึดตามหลักศาสนา ?

ก็มีคนดีของแต่ศาสนา ซึ่งคนดีของศาสนาหนึ่งอาจไม่ใช่คนดีของอีกศาสนาหนึ่ง

ถ้ายึดตามวุฒิการศึกษา

การศึกษาทำให้คนมีความรู้เพิ่มขึ้น (ซึ่งไม่มีมาตรวัดใดๆ แสดงความสัมพันธ์กับความดี)
    และแต่ละประเทศก็มีการศึกษาที่มีมาตรฐานไม่เท่ากัน

ถ้ายึดตามสถานะทางสังคม

สถานะทางสังคมคืออะไร ถ้าวัดจากเงินทอง ชื่อเสียง
    ก็จะพบว่ามีคนจำนวนมากที่ถูกตราหน้าว่าเป็น "คนชั่ว"
    ทั้งๆ ที่มีทั้งเงินทองและชื่อเสียง (เช่น ท่านผู้นำของดินแดนในตัวอย่าง)
    ถ้าวัดจากอาชีพ ทุกอาชีพล้วนเป็นจิ๊กซอว์ของสังคม
    การเอาอาชีพของตนมาข่มอาชีพคนอื่น จึงเป็นเรื่องไม่สมควรอย่างยิ่ง
    โดยเฉพาะถ้าอาชีพนั้นทำหน้าที่เป็น "ผู้ให้"

จากสิ่งที่กล่าวมา เราอาจกล่าวได้ว่าความดีของคนนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ "Absolute"
    คือไม่ใช่สิ่งที่สมบูรณ์ในตัวเอง แต่เป็น "Relative"
    คือต้องขึ้นกับบริบทของแต่ละสังคม การนำความดีของสังคม
    หรือใครคนใดคนหนึ่งไปตัดสินความดีของสังคมอื่นหรือผู้
    อื่นจึงไม่สามารถบอกได้อย่างแท้จริง ว่าถูกหรือผิด

หมายความว่า ไม่ควรสร้างไม้บรรทัดไปวัดคุณค่าความดีของใคร
    (รวมถึงคุณค่าในเรื่องอื่นๆ ด้วย) แต่ผมเชื่อว่าการตั้งคำถามและวิพากษ์วิจารณ์
    บนหลักเหตุผล และข้อเท็จจริงจะนำไปสู่ความสงบและสันติสุขโดยรวมของสังคมนั้นๆ

สรุปแล้วคนดีเป็นอย่างไร ? สิ่งที่ผมรู้อย่างหนึ่งคือ

"คนที่เป็นคนดี จะไม่เที่ยวเอาไม้บรรทัดของตัวเองไปวัดคนอื่นครับ"

เพราะการวัดคนอื่นย่อมทำให้เกิดการเปรียบเทียบ เช่น ฉันดีกว่า ฉันฉลาดกว่า
    ฉันรวยกว่า ฉันทำความดีมากกว่า
    หรืออะไรก็ตามที่จะทำให้สิ่งที่เกิดขึ้นในเวลาต่อมาเรียกว่า "อคติ"

บทความนี้เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ของผู้เขียนเท่านั้น ซึ่งอาจมีอคติเป็นเรื่องธรรมดา เพราะผู้เขียนไม่ได้เป็นพระอรหันต์ และไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นคนดีเท่าไหร่นัก ผู้อ่านมีสิทธิ์เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย โต้แย้ง วิจารณ์ ได้โดยไม่มีปัญหาใดๆ (แต่พึงกระทำอย่างสุภาพชนด้วยหลักเหตุและผล)
    kongwiz

อย่างไรถึงจะเรียกว่าเป็น “คนดี”:wasntme::wasntme:

2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตกลงจะให้คนแยกแยะดีชั่วไม่ออกหรือ...!!

:rolleyes:

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.
  3. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    อย่างไรถึงจะเรียกว่าเป็น “คนดี”

4. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คนที่ยกบทความนี้มา และเข้าใจความหมาย น่าเป็น "คนดี"
    หรือว่า ความเห็นเรา "ผิด" ???

5. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    บทความนี้เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ของผู้เขียนและคนที่ยกบทความมาเท่านั้น ซึ่งอาจมีอคติเป็นเรื่องธรรมดา
    เพราะผู้เขียนและคนที่ยกบทความไม่ได้เป็นพระอรหันต์ และไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นคนดีเท่าไหร่นัก

ความเห็น ผิด ครับ:blush::blush:

6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ณ.เวลานี้ใครก็ได้ที่สามารถกระทืบตระกูลชั่วและลิ่วล้อให้จมดินได้ผมถือเป็นคนดีหมด เพราะอย่างน้อยเค้าก็รู้จักแยกแยะชั่วดี

bookmarks และ redfrog53 ถูกใจ.
  7. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    แยกแยะ "ดี" "ชั่ว" ไม่ออกเกิดมาเป็นคนให้หนักแผ่นดินทำไม???

phoebus และ bookmarks ถูกใจ.
  8. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง ไม่ใช่ "คนดี" ไม่ได้บรรลุอรหันต์ ไม่เอากรรมบังหน้า แม้เสี้ยวหนึ่งเคยเห็น แป๊ะ เป็น "คนดี"
    ความเห็นอย่างนี้ พอเป้น "คนดี" ได้ป่าววว!

bookmarks และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่ต้องพูดยาวเวิ่นเว่อร์ก็ได้ครับ เพราะย่อสั้นๆก็ได้แค่ คุณไม่ชอบกปปส. เรื่องนี้ไม่จำเป็นต้องยกเรื่องความหมายของความดีเลย
    แค่ใช้สามัญสำนึกกับตรรกะพื้นฐานก็พอ และความไม่อคติเปิดใจฟังเรื่องของคนอื่นบ้างก็พอ แค่ง่ายๆ ลองคิดตาม
    1. อดีตรัฐบาลไม่ใช่ว่าถูกกปปส.ขับไล่แต่แรก แต่ถูกประชาชนหลายกลุ่มประท้วงมาก่อน กปปส. พึ่งมาได้แค่ปีที่ 2 ของระยะดำรงตำแหน่ง
    2. ไม่ชอบอดีตนายก ถ้าเขาไม่ชอบจริง (ในตอนแรกว่าเป็นน้องทักกี้) คงขัดขวางแต่แรกแล้วครับ ไม่ให้ลงเลือกตั้งหรอก
    3. โครงการต่างๆมีปัญหา ทำไมไม่ชี้แจงแสดงหลักฐานต่อสาธารณชน พูดแต่ว่าถูกใส่ร้าย แล้วเอาหลักฐานที่ไม่รู้ที่มาและไม่รู้ถึงความถูกต้องของข้อมูลมาอ้างแต่ในเว็บที่เป็นพวกเดียวกันเอง
    4. คุณบอกว่าปชป.ทำความผิดต้องรับผิด แล้วพท.ทำผิดไม่ต้องรับผิด?
    5. ที่ผ่านมาคุณเองก็เอาข่าวมาแปะ แล้วพยายามยืนยันว่ามันเป็นจริง จนคนพิสูจน์ว่าเป็นข่าวปลอมหรือแค่บทความจากเว็บที่ต่อต้านกปปส. แล้วคุณก็ไม่ยอมรับ โต้ตอบกลับแล้วหนีไปเลย

ก็ลองคิดแล้วกัน

Last edited: 19 Jan 2015
    LazyLemon, conservative, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  10. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    แล้วเคยเห็นรัฐบาลที่เลือกจากคนส่วนใหญ่วิ่งหนีคนส่วนใหญ่ที่เลือกเข้ามาไหมครัช :giggle:

LazyLemon, bookmarks และ มิติใหม่ ถูกใจ
  11. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไอ้กลุ่ม P นี่คือพวกเดียวกับที่เผาเมือง ไล่ทุบรถ ล้มผู้นำ เมื่อไม่กี่ปีก่อนหรือเปล่า...

LazyLemon, อู๋ คาลบี้, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใช่ครับ เป็นคำย่อของ Pee

LazyLemon, kokkai, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ตัวอย่างคนกลุ่ม P ครับ...

14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ใช่พฤติกรรมแบบควายแดงและนายเวรนี่แหละ

15. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    งั้นบทความนี้เป็นบทความที่ใช้ไม่ได้เพราะเป็นบทความที่ยอมรับว่ามีอคติ

16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีแต่คนชั่วเท่านั้นที่หานิยามของความดี เพราะชีวิตมันไม่เคยทำความดี สิ่งเหล่ากำหนดได้ด้วยสิ่งที่เรียกว่า สามัญสำนึก ซึ่งไม่แปลกที่เด็กพ่อแม่ขาดการอบรบสั่งสอนอย่างนายเวรจะไม่เข้าใจ

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เจ้าของกระทู้ลองอธิบายความหมายของคำว่าคนดี สักหน่อย

LazyLemon, kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  18. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คนแต่งเรื่องนี้มันช่างจินตนาการได้แย่จริง

19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แหมเข้ามาดิ้นแป๊ปนึงแล้วชิ่ง

20. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คนชั่วที่ไม่รู้ว่าตัวเองทำชั่วน่ากลัวที่สุด

Familie, kokkai, JSN และอีก 4 คน ถูกใจ
  21. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีที่สุดของคุณ เจ้าพระยาในรอบทศวรรษ
    ผมชื่นชมด้วยใจจริงที่คน อย่างคุณเจ้าพระยา ยังอุตสาห์ถามหา “ความดี”

ผมขอท้วงติงเล็กน้อยครับที่ คำถามนี้เป็นการถามที่ขัดแย้งในตัวเอง
    ทีว่าขัดแย้งในตัวเอง เพราะ คุณ เจ้าพระยา บอกว่า ความดี เป็น relative
    ไม่ใช่ absolute
    เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว ก็ยังเอาคำถาม ที่เป็น relative มาหาคำตอบ absolute

ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมตอบได้แค่ คนดีมีหลายแบบ

คนดีของมึง ไม่เหมือนคนดีของกู

Familie, อู๋ คาลบี้, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  22. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ข้อความที่นายเวรเขียนเขาเรียกว่าการทำชั่วฮะ

เพราะเอาเรื่องไม่จริงมาพูด

ตัวอย่างเช่นผม การศึกษาสูงมาก แถมจบการศึกษาด้วยเกียรตินิยม

ผมยังไม่เคยดูถูกใครด้วยวุฒิการศึกษาเลย คนรอบๆตัวผมที่เป็นกปปสก็ไม่มี

ผมยกตัวอย่างแค่นี้ คงเข้าใจนะ

bookmarks likes this.
  23. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมเป็นมนุษย์เดินดินกินข้าวแกงมาแต่กำเนิด ก็ยังไม่เคยดูถูกใครว่าเป็น"ไพร่"ครับ

24. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    298
    นายเวรเป็นคนน่าสงสาร แค่แยกดีแยกชั่วยังทำไม่ได้ แล้วจะมีปัญญาทำอะไรได้

25. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    ถ้า คนดี กาแฟคอฟฟี่เมตน้ำตาลจะละลายรวมกันครับ หอมอร่อย
    ถ้า คนไม่ดี แม่มเป็นก้อน กินลำบาก ไม่ชอบ

Last edited: 19 Jan 2015
    LazyLemon, Familie, kokkai และอีก 7 คน ถูกใจ
  26. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต้องคำตอบนี้เลย ตรงประเด็น

LazyLemon, Familie, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ที่ไอ้เรื้อนแยกแยะ ดี-ชั่ว ไม่ออก ก็คงเพราะผู้ใหญ่ที่บ้านมันจากไปก่อนที่จะได้อบรมสั่งสอนมันนี่เอง

การที่มันต้องมีชีวิตโฉดเขลาอัปรีย์จัญไรแบบนี้ไม่รู้จะสงสารหรือสมเพชดี :think:

JSN และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  28. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ยุคนี้ สมัยนี้ มีที่ยืนให้คน ถ่อยแล้วเท่ อย่างนั้นหรือ ?

29. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เป็นคนดีต้องไม่ยอมรับแค่ในส่วนที่ตนเองได้ประโยชน์เช่นมาบอกว่าศาลไทยไม่ยุติธรรมเป็นสองมาตราฐานแต่กลับฟ้องหมิ่นประมาทชาวบ้านต่อศาลไทยทั่วเลย
    1 http://hilight.kapook.com/view/93414
    2.http://hilight.kapook.com/view/33562
    3.http://www.posttoday.com/การเมือง/134343/ทักษิณฟ้องชวนนท์หมิ่นประมาท/page-1/
    4.http://www.dailynews.co.th/Content/politics/140085/_ทักษิณ_+ฟ้อง+“เสธ.อ้าย-วิทูรย์”+หมิ่นประมาท
    5.http://news.sanook.com/1205217/
    ยังมีอีกหลายคดีเลย กลับกลอกอย่างนี้เป็นคนดีไม่ได้แน่นอน

30. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    อย่ารู้เรย พี่เวน มันยากเกินไปสำหรับคนหยั่งพี่ อธิบายยังงัยพี่ก็ไม่เข้าจัยหรอก

:rolleyes::rolleyes:

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  31. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    จขกท ในชีวิตคงไม่เคยทำดีเลยสินะครับ

น่าเศร้ายิ่งนัก :rofl::rofl:

32. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ถามจริง...นายเวรไม่รู้หรอกหรือ ว่าความดีคืออะไร
    แยกแยะไม่ออก ระหว่างความดีกับความเลวเลยเหรอ

อือ...เข้าใจๆ

-3-, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  33. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เพราะความดีไม่ใช่สิ่งสากลครับ

34. เมพสวรรค์

เมพสวรรค์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    19 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    119
    จะรู้ไปทำไมหลอ ยังไง จขกท ก็ทำไม่ได้อยู่แล้ว 555555555+

LazyLemon, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  35. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    นิยามของ อย่างไรถึงจะเรียกว่าเป็น “คนดี” ==> ก็คือ ไม่ใช่สิ่งที่คนอัปรีย์อย่างตัวตั้งกระทู้..เป็น นั่นแหละ :giggle:

36. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

37. er6n

er6n สมาชิกใหม่

สมัคร:
    15 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    22
    คนที่อยู่ตรงข้ามกับพวกมรึงนั่นแหละ

-3- และ bookmarks ถูกใจ.
  38. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าบอกว่า ผมชอบนก จะมีลิเบอร่านออกมากวนส้นว่าอย่างไรถึงจะเรียกว่านก แล้วก็จะพยายามจะบอกว่า ถ้าใช้เกณฑ์ว่ามีปีก แบบนี้ผีเสื้อก็เป็นนก ถ้าใช้เกณฑ์ว่าบินได้ เพนกวินก็ไม่ใช่นก หรืออาจจะกวนฝ่าเท้าถึงขั้นบอกว่านกปีกขาดก็ไม่ใช่นกเพราะไม่มีปีก คือคนมันจะแกล้งโง่แกล้งหาเรื่องน่ะครับ อยากจะบอกว่าช่างหัวมันเถอะกับไอ้ประเด็นพวก คนดีคืออะไร ศีลธรรมใครกำหนด น่ารำคาญมากครับ ก็อยากจะถามกลับเหมือนกันว่าไอ้ลัทธิบ้าเสรีภาพเนี่ยใครกำหนดว่าคนเรามีสิทธิเสรีภาพแบบนั้นจริงโดยกำเนิดถ้าไม่ใช่มโนไปเองเหมือนกัน

-3-, LazyLemon, เมพสวรรค์ และอีก 6 คน ถูกใจ
  39. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

40. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าคุณเจ้าพระยาฯ อ่านแล้วเข้าใจ ผมว่าคุณจะเลิกสนับสนุนแม้วโดยสิ้นเชิง
    ไม่ว่าจะโดยอุดมการณ์หรืออุดมกิน :hi:

-3-, LazyLemon, เมพสวรรค์ และอีก 3 คน ถูกใจ
  41. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

คนดีในสายตาของ....

-3-, LazyLemon, เมพสวรรค์ และอีก 2 คน ถูกใจ
  42. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    เสื้อแดงนี่ก็แปลกอยู่อย่างนะครับ
    เห็นชอบไปไล่ถามชาวบ้านอยู่เรื่อย
    คนดีคืออะไร คนดีคือใคร
    ท่าทางจะแยกแยะไม่ออกและไม่มีปัญญาคิดเอง
    คงต้องปล่อยให้อยู่ในหมู่ของพวกเขาเองแล้วละครับ

LazyLemon, เมพสวรรค์, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  43. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ประโยคนี้ ไม่ทราบว่าท่านเจ้าพระยาฯ ตีความหมายออกมั๊ยครับ

เมพสวรรค์, bookmarks และ kokkai ถูกใจ

Share This Page