อยากให้ออกกฏหมายควบคุมชาเขียว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 16 Mar 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

โฆษณาบ้าเลือด ชิงโชคส่งเสริมการบริโภค สุดท้ายคนไทยเบาหวานพุ่ง กรรมมาตกกับงบประมาณแผ่นดินในการรักษาอีก :worried:

เหล้าบุหรี่ยังห้ามโฆษณา + เก็บภาษีแพง

puggi, Strangerman, อาบังคนเหนือ และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    เห็นด้วยครับ แล้วผมว่าน่าจะควบคุมชื่อด้วย เพราะมันไม่ได้เป็นชาเขียวจริงเลย ส่วนใหญ่เป็นน้ำปรุงแต่สีและรสกับน้ำตาลเท่านั้น

3. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เก็บภาษีครับ
    สินค้าฟุ่มเฟือย

ลืมไปเดี๋ยวโดนย้อนไม่ช่วยชาวไร่อ้อย

4. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ผมสงสัยว่าแคมเปญพวกหยิบปุ๊บลุ้นปั๊บ โชคหล่นทับ แบบ instant win เนี่ย มันเคยโดนแบนไปนี่นา
    กลับมาตอนไหน? ยังไง? ไม่ห้ามแล้วรึ? เห็นเดี๋ยวนี้ใครๆก็ทำ?

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ควบคุมตัวเอง ไม่ซื้อ เอิ้กๆๆๆๆ

6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ให้เสี่ยตันเค้าเถอะครับ

7. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ถึงจุดหนึ่ง ก็ เจ็งไปเอง

ขายของมีแต่เรื่องของรางวัลมาล่อ ขายดี

8. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    บางทีเรื่องแบบนี้ก็อยู่ที่ผู้บริโภคซะเป็นส่วนใหญ่ ผมว่าคนซื้อกินรู้อยู่แล้วล่ะว่าน้ำตาลเยอะ ชาจริงนิดเดียว แต่ก็ยังซื้อกินเหมือนกับเหล้า บุหรี่ ที่ขึ้นภาษี เตือนทั้งมะเร็ง ทั้งสารพัดโรค แต่ก็ยังขายได้ดีตลอด ถ้าผู้บริโภคเองยังไม่เปลี่ยนพฤติกรรม ออกกฏหมายอะไรมาก็เอาไม่อยู่เท่าไหร่หรอกครับ

9. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ประชานิยมครับประชานิยม ดีไม่ดีต้องมาคิดกัน :devil:
    บุหรี่ไม่ดี น่าจะออกกฏหมายห้ามเหมือนยาเสพติดเลยนะครับ (เพราะผมไม่สูบบุหรี่:D) หมวกกันน๊อคไม่ใส่ยังออกกฏหมายให้ตำรวจจับเลย

10. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ออกกฏหมายควบคุมละครหลังข่าวดีกว่าครับ

มีแต่เรื่องทำลายเซลล์สมองกับโฆษณาสินค้าเสริมความงาม

ที่ต้องพึ่งกฏหมายเพราะพอเตือนภรรยาโดยสุภาพให้รู้ถึงพิษภัยของละครหลังข่าว

โดนเธอแหวและไม่ยอมพูดด้วยไปสองวัน

11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    มันไม่ instant ครับ ต้องส่งเบอร์แล้วรอผล

12. เสือน้อย

เสือน้อย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    70
    ถ้าออกกฏหมายแล้วทำไม่ได้ หรือบังคับได้ยาก เกิดช่องว่างให้ทุจริต..
    ..
    เอะอะอะไร ก็ให้ออกกฏหมาย .. มันไม่ใช่เรื่องที่ควรแก้
    แต่ควรส่งเสริมให้ความรู้ความเข้าใจต่อประชาชนให้มากขึ้น
    รัฐควรส่งเสริม/โฆษณา ในทางที่ดีๆ ผ่านสื่อต่างๆ บ้าง
    แต่ทุกอย่างควรโปร่งใส ..
    ไม่ใช่พองาน ปชส.ของรัฐบาล บริษัท(เก่า)ของโฆษก เหมาหมด

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เพิ่มภาษีเครื่องดืมทำลายสุขภาพก็ยังดี:shake:

14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้แอบเห็นด้วยนะ

่johnyoter likes this.
  15. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ผึ้งดื่มแบบชาเขียวแท้ ไม่ใส่น้ำตาลนะ

16. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  17. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    หวยใบละ80มันแพง... คนเลยแห่มาซื้อหวยอ้วนตัน เพราะราคามันถูกกว่าแถมออกรางวัลทุกวัน....

เผด็จการที่รัก และ JSN ถูกใจ.
  18. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    แท้ ไม่แน่ว่าเข้มข้นนะครับ
    นึกถึงโฆษณาเครื่องดื่มตัวนึง บำรุงสมอง วิตามินบี12 โลละแสน น้ำเราแค่สิบบาท

กะอีกน้ำนึง ไม่เข้มข้นเราไม่นอน :party:

19. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    หรือคิดอีกอย่าง คือ ไม่ต้องพึ่งรัฐดูมั้ย ประชาชนทำกันเองเลยดีกว่ามั้ย ผมว่าสื่อสังคมก็เล่นเรื่องนี้ไปพอสมควรแล้ว

JSN likes this.
  20. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ควรออกเป็นกฏหมายควบคุมครับ ที่อยากให้มีคือห้ามเรื่องที่มีการชิงโชคนี่แหละ ถ้าแค่เผยแพร่ข้อมูลข่าวสารให้คนทั่วไปได้รับรู้มันก็คงได้ผลบ้างแต่น้อยมาก คนที่ซื้อชาพวกนี้มากๆเท่าที่ผมเจอคือพวกที่มีรายได้น้อย หรือพวกชาวบ้านธรรมดาที่ไม่ค่อยใส่ใจเรื่องสุขภาพและข่าวสารต่างๆเท่าใหร่หวังแต่เรื่องชิงโชคอย่างเดียว ยกตัวอย่างก็คนขับรถส่งของผมนี่ช่วงนี้ซัดอิชิตันไปวันละ 6 ขวดแถมซื้อให้แฟนกินด้วยอีกต่างหากเตือนยังไงก็ไม่ฟัง ถ้ายังปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปสังคมเราคงมีคนเป็นโรคเบาหวานเพิ่มขึ้นไม่รู้กี่เท่าล่ะครับ

21. เสือน้อย

สมัคร:
    3 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    70
    เห็นด้วยครับ .. ได้เงินเข้ารัฐอีกทาง

22. เสือน้อย

สมัคร:
    3 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    70
    เรื่องการออกกฏหมายควบคุม การส่งเสริมการขาย/การดูรายการแล้วส่ง SMS ... ฯลฯ
    ก็น่าสนใจ เป็นเรื่องการคุ้มครองผู้บริโภคอย่างหนึ่ง

23. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมว่ายังเล่นหนักไม่พอครับ เพราะเดี๋ยวก็เงียบ

24. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    บางทีก็ต้องอดทนบ้าง คิดซะว่าไม่ใช่เงินเรา (ซึ่งก็เป็นเรื่องจริง) ลูกหลานคนรู้จักเราก็ดูแลให้ดีครับอย่าให้ไปเป็นเหยื่อพวกนี้ ถึงเงินจะไม่เท่าไหร่ก็เถอะ

25. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถ้าไม่จัดรายการชิงโชค จะขายได้ขนาดนี้มั้ยล่ะ

Share This Page