อยากให้ประเทศไทยควบคุม"สื่อ"เหมือนเวียตนาม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 6 Apr 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เวียตนามเป็นประเทศที่ปกครองด้วยระบอบคอมมิวนิสต์ มีเพียงพรรคคอมมิวนิสต์พรรคเดียว บริหารประเทศ สัญลักษณ์ของพรรคเป็นรูปฆ้อน เคียว ธงประจำประเทศพื้นแดงมีดาวเหลืองดวงเดียวอยู่ตรงกลาง
    ถึงแม้จะได้ชื่อว่าเป็นประเทศเผด็จการ แต่อย่างน้อยประเทศเวียตนามก็สงบสุข ประชาชนก็ตั้งหน้าทำมาหากินตามความสามารถ สาเหตุที่เป็นเช่นนี้ ผมคิดว่า กฏหมายบางเรื่องเค้าค่อนข้างจริงจัง อย่างคดียาเสพติดนี่ ตัดสินเร็วมากและลงโทษหนักเพราะรัฐถือว่าเป็นภัยต่อความมั่นคงของประเทศ คดีคอรัปชั่น เช่นบริษัทญี่ปุ่นติดสินบนเจ้าหน้าเวียตนาม รัฐบาลก็สั่งสอบสวนลงโทษผู้กระทำผิดอย่างรุนแรง และคดีที่ว่านี้ก็เกิดขึ้นในประเทศไทยแต่กลับเงียบหายไปตามสายลม ที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวคือรู้สึกถึงความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน เนื่องจากกฏหมายห้ามครอบครองอาวุธปืนและสิ่งเทียมอาวุธ รวมทั้งยุทธภัณฑ์ เครื่องแต่งกาย ทางทหาร ตำรวจ

ที่กล่าวถึงข้างต้นเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น จริงๆแล้วประเทศเวียตนามร่มเย็นสงบสุข น่าจะมีสาเหตุหลักมาจาก การที่สื่อสารมวลชนทั้งหมด เช่น ทีวี วิทยุ สื่อสิ่งพิมพ์ทั้งหมด เป็นของรัฐ และควบคุมโดยรัฐ การจะสัมภาษณ์เจ้าหน้าที่ของรัฐ ต้องมีจดหมายเป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะขอสัมภาษณ์เรื่องอะไร แต่อาจจะมีข้อยกเว้นบ้างในบางกรณี ส่วนบทสัมภาษณ์ วิจารณ์ หรือข่าวก็ต้องตรงต่อความถูกต้อง เป็นจริง ไม่ยุยงให้เกิดความแตกแยก เกลียดชัง
    หันกลับมามองประเทศไทยที่วุ่นวายมาหลายปีจนกระทั่งทุกวันนี้ก็เพราะมี "สื่อ" ส่วนหนึ่งเป็นต้นเหตุ อาศัยความเป็นสื่อ เผยแพร่ข้อความ ขยายความขัดแย้ง สร้างความเกลียดชังให้คนไทยด้วยกันเอง

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ขนาดไม่ควบคุมยังโวยขนาดนี้ ถ้าควบคุมจะขนาดไหน

3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    วิสัยพ่อค้าเอากุ้งฝอยตกปลากระพง เอาผลประโยชน์ชาติไปมอบให้กลุ่มที่มีผลประโยชน์เอื้อกัน

เพื่อให้กลุ่มนี้เอาศักยภาพที่ตนมีสนับสนุนการแสวงหาผลประโยชน์มิชอบ การจะปลดล๊อกพวกนี้

ผมเชื่อว่าลุงตู่ก็รู้ ปัญหาคือการคาดหวังว่าจะกลับตัวกลับใจคงต้องมีเวลาจำกัด ไม่ใช่ต่อเวลาให้เรื่อย ๆ

สื่อพวกนี้กลัวความศักดิ์สิทย์ของกฏหมาย :giggle:

4. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ดีหรอกครับ มีกฎหมายควบคุมมากๆ พอคนชั่วเข้ามา ก็จะเป็นเครื่องมือให้มันอีก

ผมว่าสื่อฯ ต้องหัดมีจรรยาบรรณ มีอุดมการณ์กันบ้าง ไอ้เรื่องทำเพื่อป้องท้องตัวเอง ก็ลดๆลงบ้าง สื่อต้องเป็นประเภทว่าตัวตาย ชาติอยู่อะไรแบบนั้น คนถึงจะเคารพ ให้เกียรติกัน ถ้าท่านทำเพื่อประชาชนอย่างแท้จริง ประชาชนจะช่วยปกป้องท่านเอง

แค่ประกาศ ม.44 ก็ทำโวยวายกันใหญ่ มันเป็นเชี้ยอะไรกันมากป่ะครับ สื่อประเทศไหนๆ ก็ต้องเป็นงัดง้างกับผู้มีอำนาจอยู่แล้ว แค่นี้ยังแสดงความขี้ขลาดให้ประชาชนเห็น แล้วถ้าเรื่องที่หนักหนากว่านี้ ประชาชนจะพึ่งพวกท่านได้อย่างไรครับ

ต้นหอม, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ใช้กฎหมายที่มีอยู่ฟ้องหมิ่นประมาท เวลามันซุยข่าวขึ้นมา ไม่ได้หรอครับ? เรียกค่าเสียหายแบบให้สำนักพิมพ์แม่งล้มละลายไปเลย

ปู่ยง likes this.
  6. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    สมัยทักษิณ สมัคร สมชาย ยิ่งปู ไอ้สลิ่มนี้แม่งเชียร์สื่อกันแย้วๆ พอไอ้ตะบัดสัตย์ เป็นนายกหน่อย โดนสื่อหน่อย ไม่ได้ จะถล่มสื่อ

หามาตราฐานไม่มีเลย สลิ่มพวกนี้ ยิ่งมันไปอยู่วงการตราชั่ง ละก็ ชิบหายหมด

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มีปากก็พูดไป มีมือก็พิมพ์ไป จะมีอะไรน่าสมเพชรไปกว่านี้อีกมั้ย

8. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เชียร์สื่อตอนไหน บอกหน่อย อย่าดีแต่เห่า
    ถ้าควายแดงอยู่วงการตาชั่ง รับรองมันตัดสินเข้าข้างโจรหมดแน่

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    การแก้ไชปัญหาที่ยั่งยืนที่สุด เริ่มที่สื่อต้องคิดได้ว่าอะไรควรไม่ควรล่ะครับ

ไม่ต้องรอให้ใครควบคุม
    ไม่ต้องรอให้เจ้าทุกข์เอาเรื่อง
    ไม่ต้องรอให้ศาลสั่ง

อิสระมี เสรีภาพมี แต่ต้องมีความรับผิดชอบครับ

kokkai likes this.
  10. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เอาแบบรัสเซียไหม
    ที่สื่อ NGO มูลนิธิ ทั้งหลายต้องชี้แจงรายรับรายจ่าย บัญชีทรัพย์สินตลอดเวลา

11. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    สวัสดีครับทุกคน ผมเป็นน้องใหม่ของที่นี่ ตามอ่านมาได้สักพักแล้ว ขอแสดงความเห็นด้วยนะครับ

ไม่คิดหรือครับ ว่าใครบางคนกำลังเมาอำนาจแบบทักษิณ

ในนี้ตรรกะใครบางคนเริ่มเข้าใกล้คนรักทักษิณไปแล้ว ที่ผู้นำของตัวเองถูกไปหมด

12. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ตกลงทักษิณเป็นเผด็จการใช่มั๊ยครับ...

13. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ศาลบรรพชน แจ้งข้อหา ไอ้ลูกหลานอัปรีย์จัญไร ได้ไปแก้ตัวบ้างยัง :giggle:

สวัสดีครับ น้องใหม่ที่ใสซื่อบริสุทธิ์ ใกล้ขั้นปัญญาอ่อนแบบนี้ ยินดีต้อนรับครับ :giggle:

14. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    เรียกว่าบ้าอำนาจจะถูกกว่าครับ

HiddenMan likes this.
  15. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมว่าปัจจุบันยังไม่ถึงขั้นนั้นครับ... อะไรไม่ถูกก็ยังมีคนแย้งบ้าง มีตั้งหลายเรื่องที่พับเก็บไปเพราะมีเสียงค้าน
    การ์ตูนล้อเลียน ภาพตัดต่อ ลุงตู่ก็มีให้เห็นเยอะแยะ แชร์กันกระจาย แต่ก็ไม่เห็นเป็นคดีพิเศษเหมือนสมัยก่อนเลย
    ที่เห็นเข้มจริงๆก็เรื่องความมั่นคง ที่มีพวกผีเปรตยังเร่ร่อน ก่อกวนอยู่เรื่อยไป ซึ่งก็ควรจัดการให้หมดอยู่แล้วครับ
    ส่วนเรื่องการสัมภาษณ์ลุงตู่เอง ก็ต้องเรียนรู้จากผลตอบรับและไปปรับเปลี่ยนเอง

Maratiraj และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  16. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ก็ยังไม่เห็นแกบ้าอำนาจแบบทักษิณนะ เพราะแกยังฟังประชาชน ฟังคำท้วงติงที่สร้างสรรค์

Maratiraj และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.

Share This Page