อยากรู้จัง คนไทยยอมรับคนโกงเกินครึ่งประเทศหรือยัง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 1 Mar 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ถ้าคนไทยส่วนใหญ่เห็นเรื่องการโกงเป็นเรื่องปกติ
    ผมว่าอนาคตชาติน่าเป็นห่วงแล้วอะครับ
    ----------------------------------------------------------------------------------------
    ส่องอีกมุม! โซเชียลแห่แชร์ความดี โพสต์ให้กำลังใจ 'สรยุทธ'
    โดย ไทยรัฐออนไลน์ 1 มี.ค. 2559 16:54

นอกจากกระแสโซเชียลออกมาต่อด้านงดดูทีวีช่อง 3 ฐานสนับสนุนคนขี้โกง หลังจากที่นายสรยุทธ สุทัศนะจินดา ยังคงจัดรายการเรื่องเล่าเช้านี้ตามปกติ ในอีกด้านหนึ่ง แฟนคลับของนายสรยุทธที่ดูข่าวเป็นประจำทุกวัน ก็แห่มาให้กำลังใจอย่างหนาแน่น ไม่แพ้กระแสแอนตี้
    --------------------------------------------------------------------------------------------------
    ยิ่งระดับรศ.ดร. เป็นอ.ในมหาลัยยังให้กำลังใจ
    อันนี้ก็น่ากลัว

---------------------------------------------------------------------------------------------------
    ทางด้าน รศ.ดร.วีรชัย พุทธวงศ์ อาจารย์ประจำภาควิชาเคมีศิลปศาสตร์และวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ก็ออกมาโพสต์
    เฟซบุ๊กส่วนตัว Weerachai Phutdhawong ให้กำลังใจสรยุทธเช่นกัน บอกว่า "เป็นกำลังใจนะครับ ไม่ซ้ำเติมกัน คนเรามีดี ไม่ดี ในตัวทุกๆคนนะครับ ไม่มีคนดี 100% ที่ด่าๆคนนั้นคนนี้ ลองมองดูตัวเองอีกมุมนะครับ คดีนี้ยังสู้อีก 2 ศาล อย่าพึ่งฟันธงอะไร อย่าซ้ำเติมกันนะครับ"
    http://www.thairath.co.th/content/584631

Alamos, temp, Novice และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ก็พูดถูกของเขา

แต่ที่ไม่ดีคือโกงเงินหลวง อสมท เป็นรัฐวิสาหกิจของประเทศ

กรรม

3. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ชัดเจนขนาดนี้ ยังจะสนับสนุนอีกผมก็ไม่มีอะไรจะพูดแล้วครับ

เอือมระอากับคนไทยบางคนที่แยกแยะผิดชอบชั่วดีไม่ได้จริงๆ

4. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    งั้นเวลาที่อ๊อดมาพูดเรื่อง ม. เลิกจ้างพวก อ. ก็สมควรที่จะย้อนอ๊อดว่าให้ดูด้านดีของ ม. ของผู้บริหารนะครัช

อู๋ คาลบี้, temp, conservative และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คือถ้าพฤติกรรมไม่เด่นชัด เป็นการเข้าใจผิดหรือพลาดไปบ้างเพราะไม่รู้ ผมก็ไม่โทษหรอก
    คนเราผิดพลาดกันได้ไม่ว่ากัน
    แต่เท่าที่อ่านจากคำพิพากษา มีกระทำผิดติดต่อกันถึง 17 ครั้ง รวมเวลากว่าปี และมีการให้เงินแก่เจ้าพนักงานด้วย
    อย่างนี้ถือว่าเจตนาโกงแล้วละครับ
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    โดยคดีดังกล่าวอัยการโจทก์ ยื่นฟ้องเมื่อวันที่ 30 ม.ค.2558 ระบุพฤติการณ์ว่า เมื่อวันที่ 4 ก.พ.2548 - 28 เม.ย.2549 นางพิชชาภา จำเลยที่ 1 พนักงานจัดทำคิวโฆษณาของบริษัท อสมท.จำกัด (มหาชน) ได้จัดทำคิวโฆษณารวมในรายการ “คุย คุ้ยข่าว” ใช้อำนาจหน้าที่โดยทุจริต ไม่รายงานการโฆษณาเกินเวลาเพื่อเรียกเก็บค่าโฆษณาเกินเวลา จาก บจก.ไร่ส้ม จำเลยที่ 2 จำนวน 17 ครั้ง ทำให้ บมจ. อสมท. เสียหาย 138,790,000 บาท และยังได้เรียก รับเอาเงิน 658,996 บาท จากจำเลยที่ 2-4 เพื่อเป็นการตอบแทนที่นางพิชชาภา จำเลยที่ 1 ไม่รายงานการโฆษณา จำเลยทั้งหมดให้การปฏิเสธ
    http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/688782

หนูอ้อย และ Strangerman ถูกใจ.
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถ้าโกงแล้วได้ด้วย เอา มีคติกันแบบนี้

7. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ผมก็จะยอมรับนะ ถ้าคนโกงมันชนะจริงๆ
    เอาซี้ เอาให้ขนะขาดๆเลยนะ
    ก็แค่ว่า
    เราจะมีผู้นำที่มีคดีโกง ทั้งที่ตัดสินแล้วและกำลังดำเนินอยู่
    เราจะมีผู้นำทางศาสนาที่มีคดีโกงที่กำลังดำเนินอยู่
    อ่อ เราจะมีสังคมการสื่อสารโดยผู้มึคดีโกงที่กำลังดำเนินอยู่
    คือดีนะรู้เห็นกันชัดๆ ดีกว่าปลอมปนกันอยู่ไม่รู้ใครเป็นใครเพราะไม่ยอมรับกฎหมาย

ไม่เป็นไรคนขนะก็มีอำนาจไป รำคาญพวกคนโกงแพ้ไม่ยอมแพ้ ก่อกวนไม่เลิก
    นายสู้ไปเจรจาไป หัวหน้าสู้ไปยอมจำนนไป
    ไพร่ขี้ข้าสู้ไปติดคุกไป ตายไป ประสาควาย

สู้กันอย่างนี้มาเกือบร้อยปี จะอีกนานแค่ไหนก็จะน่ารำคาญเหมือนเดิมแบบนี้และ ควายเอ๊ย

Last edited: 1 Mar 2016
    num1755, อู๋ คาลบี้, emujack และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมเองก็ต้องยอมรับสภาพเหมือนกันแหละครับ
    แต่คงรู้สึกวังเวงใจเต็มที

hey guys likes this.
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ก็ว่ากันไปตามจิตสำนึกของแต่ละคน
    ----------------------------------------------------
    มติบอร์ดช่อง 3 ยัน ยังหนุน “สรยุทธ” จัดรายการปกติ ระบุ เรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องเกิดก่อนเข้ามาร่วมงานกัน ยัน น้อมรับคำวิจารณ์และประเมินท่าทีสังคม
    http://www.thairath.co.th/content/584246

10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หลายครั้งแล้วที่แสดงให้เห็นว่า การศึกษากับจิตสำนึก มันเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องกันเลย
    --------------------------------------------------------------------------------------
    พิธีกรข่าวคนดัง เริ่มศึกษาชั้นมัธยมศึกษาตอนต้นที่โรงเรียนเซนต์จอห์น ก่อนออกมาเรียนศึกษาผู้ใหญ่ จากนั้นเข้าศึกษาต่อในระดับมัธยมศึกษาตอนปลายที่โรงเรียนอำนวยศิลป์ รุ่นที่ 57 และจบการศึกษาในระดับปริญญาตรี จากคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ด้วยเกียรตินิยมอันดับ 1
    http://www.thairath.co.th/content/584097

11. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เอาน่า เสื้อแดงมันก็วังเวงเหมือนกันและ
    เสื้อแดงมันก็โกงเสื้อแดงกันเอง
    พวกนึงสู้แล้วรวย
    พวกนึงสู้แล้วหนีไปวังเวงนอกประเทศ
    สลิ่มวังเวงยังไง ไม่เท่าควายวังเวง แน่นอน

kokkai likes this.
  12. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    แถวบ้านผมไม่เรียกคนโกงร้อยกว่าล้านว่า "ไม่ดี" นะครับเค้าเรียก "ชั่ว"

Abraxas, Novice และ หนูอ้อย ถูกใจ
  13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ...อิ.....แล้วที่โกงเป็นหมื่นเป็นแสนล้าน
    น่าจะเรียกว่า "โคตรชั่ว" หรือ "ชั่วทั้งโคตร"
    เพราะเงินที่ได้ไป มันก็เอาไปเสวยสุขกันได้ทั้งโคตร :devil:

14. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    คนไทย ไม่แน่ใจ แต่ถ้าคน ล้านา เค้ายอมรับ 100 % นะฮะท่านผู้ชม

15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สองคอมเม้นท์แสบๆจากข่าว
    "วัฒนา"ชี้"สรยุทธ"ยังเป็นผู้บริสุทธิ์-หนุน"เล่าข่าว"ต่อ
    http://www.thaipost.net/?q=วัฒนาชี้สรยุทธยังเป็นผู้บริสุทธิ์-หนุนเล่าข่าวต่อ
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    *** "เพราะวัฒนา เมืองสุข ออกมาสนับสนุน ผมเลยตัดสินใจได้ว่าไม่เชื่อว่าสรยุทธ์บริสุทธิ์"
    *** "เปรตเชียร์เหี้ยไม่ใช่เรื่องแปลก ผีแห้งคู่กับโลงผุ"

16. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมว่าคนไทยเกินครึ่ง ไม่ใช่แค่ยอมรับ แต่พร้อมที่จะโกงกันเลยทีเดียว ดู กยศ เถอะ

Abraxas และ kokkai ถูกใจ.
  17. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778

เรื่องที่เห่าว่าอย่าไปซ้ำเติมเพราะเพียงแต่ 'พลาด'
    ขอบอกว่าอันนี้ไม่เรียกว่า 'พลาด' แต่เรียกว่า 'ตั้งใจโกง'
    จะพลาดก็แค่เรื่องมันแดงปิดไม่มิด ..เท่านั้น

Last edited: 2 Mar 2016
  18. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมสังเกตุดูแนวโน้มจากสังคมไกลตัวและใกล้ตัว ดูท่าจะเป็นแบบคุณว่าจริงๆ
    โอว......ขอให้สิ่งที่ผมและคุณคิด ไม่ใช่ความจริง :cry:

ฟักแม้ว และ นอกคอก ถูกใจ.
  19. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    เพราะมีคนคิดแบบนี้เยอะนี่แหละผมถึงคิดว่าประเทศไทยยังไม่เหมาะกับประชาธิปไตย

Abraxas, kokkai และ ฟักแม้ว ถูกใจ
  20. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ว้าว ไม่น่าเชื่อว่าคำนี้จะออกมาจากเพจนี้นะ

21. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผมไม่ได้มองโลกในแง่ร้ายน่ะ

kokkai และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  22. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    คือ..หมายความว่า
    ถ้าคุณเคยทำอะไรดีๆ มาก่อน
    แต่วันนี้ คุณทำเรื่องชั่ว เราสมควรเห็นแก่เรื่องดีที่เคยทำ
    ยกเว้นโทษให้ยังงั้นเหรอ

งี้ แนะนำให้สรยุทธไปบวชครับ ล้างความผิด
    หรือไม่ ก็ทำบุญ บริจาคเยอะๆ ออกไปเก็บขยะ ล้างท่อ หรือเลี้ยงข้าวขอทาน
    จะได้หายๆ กัน

Abraxas likes this.
  23. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    สำหรับควายแดงแล้ว เงินหลวงคือเงินของทุกคน ใครจะโกงจะเบียดบังเอาไป ไม่มีความผิดทั้งนั้น

พวกนี้ไม่เสียภาษีเงินได้ จึงไม่เดือดเนื้อร้อนใจเวลามีคนโกงเงินของชาติ

และยิ่งจะชื่นชมบูชาคนโกง หากเขาโยนเศษเงินที่โกงมาให้ด้วย

24. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ก็นั้นแหละฮะ

Abraxas, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 6 คน ถูกใจ
  25. yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    472
    เชื่อแบบนั้นเช่นกันครับ

kokkai, อู๋ คาลบี้, Garfield และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไอ้เหลี่ยม ปูกี้ เผาไทย มส. และสรยุทธ ต่างมีความหวังร่วมกันอยู่สิ่งหนึ่ง

คือหวังให้สังคมไทยไม่แยกดีแยกชั่วออกจากกัน

kokkai, นอกคอก และ หนูอ้อย ถูกใจ
  27. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ล่าสุดไปยกเรื่องปุ๊ วอร์มอัพแล้วครัช :D:D:D ปุ๊ วอร์มอัพ เป็นแพะเพราะผลพิสูจน์ DNA ไม่ตรง แต่ศาลชั้นต้น อุทธรณ์นั้นไม่ได้ตรวจ หากเอามาเทียบกับผัวแพนด้านี่คงต้องให้พิสูจน์ล่ะครับว่าโดนปลอมลายเซ็นสั่งจ่ายเงิน ล่าสุดมีเจ๊สซี่ร่วมด้วยอีกคน เอางี้ สมมติว่ามีนิสิตโกงข้อสอบ แต่นิสิตคนนั้นทำความดีให้ ม. หลายครั้ง นิสิตคนนั้นผิดเรื่องโกงข้อสอบไหม ถ้าบอกว่าผิด ศาลฎีกาตัดสินแล้วหรือครับ :rock::rock::rock: แอบเห็นแขวะเรื่องการทำประชามติอยู่หยก ๆ แต่โพสเรื่องโพลล์ดันบอกว่าคะแนนก้ำกึ่ง (44.2+13.2 ก้ำกึ่งกับ 35.6 นะครัช)

Last edited: 2 Mar 2016
  28. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ช่วงนี้หมีแพนด้าเลียจิ๋มยัง

29. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    จะชอบหรือไม่ก็ตาม

สรยุทธ กับไทยรัฐ คือดัชนีชี้วัดสังคมไทย

อยากรู้ว่าคนไทยส่วนใหญ่สนใจอะไร ชอบอะไร มีมาตรฐานทางจริยธรรมสูงหรือต่ำอย่างไร

สองสิ่งนี้คือตัวชี้วัดครับ

30. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
  31. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ก็สรย้วยไม่ได้โกงเงิน อ.อ๊อดนี่หว่า

ลองให้มันโกงเงิน อ.อ๊อดดิ

รับรอง เราจะไม่ได้เห็น อ.อ๊อดอะไรคนนี้พูดแบบนี้แน่นอน

:giggle::giggle::giggle:

Novice, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  32. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ถึง 35.6% จะไม่ถือเป็นเสียงส่วนใหญ่ แต่ก็เยอะจนน่ากลัว คราวที่แล้วที่อีปูชนะเลือกตั้ง ก็เป็นเพราะประมาณครึ่งนึงของ 44.2%
    กับ 7% หันไปเอาด้วย กับ 35.6% นั่น เพราะถูกล่อหลอกด้วย จำนำข้าวเอย ค่าแรง 300 เอย เงินเดือน 15,000 เอย หลังจากวิกฤติการเมืองผ่านพ้นไปและอะไรชัดเจนขึ้น เมื่อกลับสู่ประชาธิปไตยเรียบร้อยแล้ว หวังว่า 25% กว่าๆที่หลงผิดไป จะหันกลับมาสู่หนทางที่ถูกต้อง เพื่อประเทศชาติของเรา

33. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ตรงประเด็นครับ
    สำหรับ คนไทยส่วนใหญ่ ถือว่า เงินหลวง ของสาธารณะ ไม่ใช่ของตัว
    ดังนั้น จะเอามาใช้ส่วนตัว ลักเป็นของตัว ก็ไม่ถือว่า โกง
    ถ้า ลอง เฮีย สอ แกไป ลัก ของชาวบ้าน หรือ บริษัท
    ผมว่า คงไม่มี ดราม่า เรื่อง แบบนี้
    คนไทย คงร่วมกัน กระทืบ เฮีย สอ โดยพร้อมเพรียงกัน
    เหมือน กรณี แม่ชะม้อย โกง แชร์ น้ำมัน
    คนไทยถึง ไม่ค่อยรู้สึก รังเกียจ นักการเมือง คอรัปชัน

apollo likes this.
  34. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    น่ากลัวยิ่งกว่า คือ ขนาด อ. สอนวิทย์ เห็นตัวเลขห่างกันเป็นสิบเปอร์เซ็นต์กลับบอกว่าผลก้ำกึ่งกันนี่เพียงเพราะคนที่ตัวเองเชียร์เสียเปรียบนี่ คงไม่ต้องพูดถึงชาวบ้านปกติแล้วล่ะครับ ถ้ามองไกลไปประชามติ รธน ต่อให้มีคนรับมากว่าไม่รับเป็นสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ คนพวกนี้ก็ไม่ยอมรับผลแน่

Novice likes this.
  35. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ชูวิทย์เชียร์เฮียสอด้วยป่าว? :rock:

36. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อาจรวมถึง มะม่วง มะพร้าว ปลาในบ่อ หรือของอื่นๆที่ไม่มีคนเฝ้า

kokkai และ Apichai ถูกใจ.
  37. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    เห็นโผลแล้วห่อเหี่ยวใจมาก ^^'

38. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนเราผิดพลาดแล้วแก้ตัวใหม่ กลับใจเป็นคนดี สังคมให้อภัยอยู่แล้ว
    แต่นี่ผิดโดยสันดราน ผิดร้ายแรง ก็สมควรถูกคว่ำบาตร รังเกียจ แล้วล่ะครับ

คนเราจะทำความดีต้องรักษาความดีให้ตลอด อย่าประมาทกับชีวิต
    จะทำอะไรก็ยับยั้งชั่งใจ อย่าเอาเครดิตของตัวเองไปพลีชีพกับความสิ้นคิดแลกผลประโยชน์
    งั้นไปโกงเงินคนอื่น ไปฆ่าคนตาย ก็เอาความดีมาหักล้างได้ ทวงบุญคุณได้สิครับ

กติกาการสอบแข่งขันเข้าทำงานรับราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ
    ยังมีคุณสมบัติ ไม่เคยได้รับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก
    เว้นแต่เป็นโทษสำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาท หรือความผิดลหุโทษ เลยครับ
    ประวัติในชีวิตตัวเรา สำคัญมากครับ

39. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ไหนจะ นักเรียนนอกหนีหนี้ทุนอีก

นอกคอก และ kokkai ถูกใจ.
  40. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ศาลฎีกายังไม่ตัดสินถือเป็นผู้บริสุทธิ์อยู่ครัช และให้มองความดีที่เขาได้ทำไว้ :rock::rock::rock:

Apichai, อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ
  41. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พี่เขยเป็นครู แต่ชอบทำสวน เลยไปซื้อที่ดิน 4-5 ไร่ ปลูกโน่นนี่ หลายอย่าง รวมทั้งมะนาวด้วย
    แต่ตัวเองอยู่ในเมือง สวนอยู่นอกเมือง ไปสวนเฉพาะวันหยุดราชการ
    มีวันหนึ่งไม่ใช่วันหยุดตะแกลาหยุดทำธุระ พอเสร็จธุระก็เลยไปสวน
    เจอเลยครับ มีคนกำลังเก็บมะนาวอยู่ พอเห็นพี่เขย ตะแกบอกหน้าตาเฉยว่า
    พรุ่งนี้ลูกสาวจะขึ้นกท. เลยมาเก็บมะนาวไปฝากให้คนที่กท.หน่อย.....ตอบแบบหน้าด้านฉิบ
    อิ....อิ.....จะฝากของให้ญาติตัวเอง แต่แทนที่จะหาซื้อในตลาด ดันมาเก็บจากสวนคนอื่น

นอกคอก, Strangerman และ Apichai ถูกใจ

Share This Page