อยากถามคนที่รักประชาธิปไตยว่าและสิทธิเสรีภาพว่า...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย iamserebi, 21 ต.ค. 2016

1. iamserebi

iamserebi สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    มาตรา 326* ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    *[มาตรา 326 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฏหมายอาญา (ฉบับที่ 11) พ.ศ.2535 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535]

คำถามคือ กฏหมายมาตรานี้ ถือเป็นการริดรอนเสรีภาพทางความคิดหรือไม่??

2. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ..... ถามหาเรื่องความคิด...จาก... แป้ปรอโพย ครับ

Huligan, ฟักแม้ว และ ปู่ยง ถูกใจ
  3. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    โดยเฉพาะคุณลูกห.. ตัดแปะ ครับ

ปู่ยง likes this.
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    บังเอิญผมติ่งเผด็จการ แค่มาปูเสื่อนอนรอฟังคนรักประชาธิปไตย

5. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    กฎหมายไทยมีมาตรฐานเป็นที่ยอมรับ บทบัญญัติในมาตรา 326 มีไว้เพื่อเป็นกฎเกณฑ์ กติกาของสังคม ไม่ได้เป็นการริดรอนเสรีภาพครับ

เสรีภาพเป็นสิ่งที่ดี นอกจากจะดีกับตนเองผู้ที่ใช้เสรีภาพแล้ว ยังต้องดีกับคนอื่นด้วย การกระทำที่เป็นการเบียดเบียน รบกวน ทำร้ายผู้อื่น แล้วอ้างว่าเป็นเสรีภาพ อันนั้นเป็นการบิดเบือนคำว่าเสรีภาพครับ

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ริดรอนเสรีภาพทางความคิด (ความคิดที่ไม่เข้าท่า การกล่าวหาใส่ความ) แน่นอนครับ

8. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    หลักการของประชาติปตายของเอี้ยเสื้อแดง มันต้องอย่างนี้ครับ
    รูปแบบอื่น เค้าเรียกว่าเผด็จการครับ

9. iamserebi

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    ถ้าอย่างนั้น กฏหมายทุกฉบับในโลก ก็ริดรอน เสรีภาพทั้งหมดสิครับ.
    เช่น ห้ามขโมย ห้ามฆ่าคน ห้ามข่มขืน มันคือเสรีภาพทางการกระทำที่ไม่ดี ไม่เข้าท่า.
    งั้นขอถามต่อจากที่ท่านตอบ กฏหมายก็คือสิ่งที่ริดรอนเสรีภาพ ถูกรึเปล่า ??

ฟักแม้ว likes this.
  10. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    คนทุกคนมีเสรีภาพติดตัวมาตั้งแต่เกิด
    แต่การที่คนมาอยู่รวมกันเป็นสังคมนั้น
    จำเป็นต้องมีกฎหมายเพื่อควบคุมไม่ให้คนหนึ่งใช้เสรีภาพนั้นไปละเมิดผู้อืื่น

อ่านแล้วน่าจะเข้าใจนะ

kokkai, อู๋ คาลบี้, ฟักแม้ว และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
    เผยแพร่เมื่อ 19 ต.ค. 2016
    A rally protesting the presence of American troops in the Philippines has turned violent outside the US embassy in Manila, with police using tear gas against demonstrators. Several people were run over by a police van.

12. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ครับ... คุณลูกห..

13. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    มาตรา 326 ไม่เป็นประชาธิปไตย ไม่มีเสรีภาพทุกตารางนิ้ว

ฟักแม้ว และ ปู่ยง ถูกใจ.
  14. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มาตรา 326 ไม่ยึดโยงรากหญ้าครับ

kokkai และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  15. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    มนุษย์กับสัตว์ต่างกันที่การใช้ชีวิตและความรับผิดชอบ

kokkai และ Tohchida ถูกใจ.
  16. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    สงสัยจังถ้าเสื้อแดงรัฐบาลจะมีกฏหมายแบบใหน
    คงต้องแก้กฏหมายใหม่หมดทุกมาตรา
    ถ้าจะให้ดียกเลิกกฏหมายไปเลยไม่ต้องมีกันแล้ว
    เพราะทุกมาตรามันริดรอนสิทธิคนเลวทุกมาตรา

มีกฏหมายมาตราใหนส่งเสริมคนเลวบาง ไม่มีสักมาตรา
    อนาคตเราคงมีกฏหมายแบบคนเสื้อแดงใช้แล้วล่ะ
    นึกสภาพสังคมไม่ออกในตอนนั้น

ขอเวลาขุดรูอยู่แป๊บ

ปู่ยง และ Tohchida ถูกใจ.
  17. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เอางี้แล้วกันนะครับ
    สิทธิในการพูดแสดงความคิดเห็นในความคิดส่วนตัวผมนะครับ

ถ้าเรื่องที่พูดเป็นเรื่องเท็จหรือไม่ถูกต้อง จนเกิดผลกระทบต่อผู้ถูกกล่าวหา
    และเรื่องนั้นไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา
    กฎหมายนั้นถูกต้อง

ถ้าเรื่องที่พูดเป็นเรื่องเท็จหรือไม่ถูกต้อง จนเกิดผลกระทบต่อผู้ถูกกล่าวหา
    แต่เรื่องนั้นก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา

ถ้าเรื่องที่พูดเป็นเรื่องจริงและถูกต้อง จนเกิดผลกระทบต่อผู้ถูกกล่าวหา
    แต่เรื่องนั้นไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา

ถ้าเรื่องที่พูดเป็นเรื่องจริงและถูกต้อง จนเกิดผลกระทบต่อผู้ถูกกล่าวหา
    แต่เรื่องนั้นก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม แต่กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา

กฎหมายนั้นผิดครับ

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

18. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  19. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    แล้วเรื่องพวกหมิ่นฯสถาบันเช่น สุนัย,สุรชัย,เพียงดิน,ดีเคหนิง,วันเพ็ญและอีกหลายคนในยูทูป
    คนที่หมิ่นหรือกลุ่มคนที่หมิ่นฯถูกต้องไม๊ครับ
    ช่วยตอบผมหน่อยเพราะดูท่านท่านจะแตกฉานเรื่องกฏหมาย

20. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ครับ...

21. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    แต่เรื่องนั้นไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา

แต่เรื่องนั้นก่อให้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม แต่กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา

...
    ตามที่คุณคนกลางกล่าว(หรือไม่ได้กล่าวไว้) ถ้าผมว่าคุณคนกลางเป็นห.. และคุณคนกลางเป็นห..จริง ที่ผมเปิดเผยที่คุณคนกลางเป็นห.. ผมช่วยเหลือเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา กฎหมายนั้นผิดหรือเปล่าครับ... พิมพ์เองงงเองครับ... ขอโทษคุณคนกลางครับ ผมยกตัวอย่างครับ...

22. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เอาเรื่องจริงเลยดีกว่าครับ ผมเห็นกรณีที่หลาย ๆ ท่านมักยกตัวอย่างมาคือ กรณีที่เมีย โอบาม่า สั่งปลดพิธีกรรายการ
    หลังถูกด่าว่าหน้าเหมือนลิง ถ้าถามว่าหน้าเหมือนลิงไหม(เอาตรงๆ ผมก็ว่าคล้ายเหมือนกันเอาเป็นว่าเหมือนลิงจริงละกัน)
    ความเป็นจริงแล้วมิเชล ก็มีสิทธิที่จะปกป้องชื่อเสียงของตนเอง เพราะต่อให้เหมือนลิงจริง ก็ไม่ได้ทำให้บ้านเมือง
    ดีขึ้นหรือแย่ลง แต่แค่ทำให้ตัวมิเชลเสื่อมเกียรติลง ผู้อำนวยการสถานีโทรทัศน์เองก็เห็นแล้วว่าถ้ามิเชลเกิดฟ้องร้อง
    ขึ้นมา ช่องโทรทัศน์อาจโดนเรียกร้องค่าเสียหายมหาศาลรวมไปถึงยังเสียชื่อเสียงช่องรายการที่มีคนติดตามเยอะแยะ
    ผู้อำนวยการสถานีก็มีอันต้องปลดพิธีกรรายนี้เพื่อแสดงความรับผิดชอบ พร้อมทั้งเป็นการตัดไฟแต่ต้นลม
    :wondering::wondering::wondering::wondering::wondering:

23. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    หรอครับ... กฎหมายของสหรัฐฯ...ว่าไงครับเรื่องนี้ ขอความกรุณาเอามาให้ครบนะครับ.. อย่าเอามาแค่บางส่วน

24. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    กฎหมายสหรัฐเป็นยังไงผมไม่ทราบหรอกครับ แต่เห็นบางท่านบอกว่า โอบามา อยู่ในฐานะประมุข untouchable
    ซึ่งมันไม่เกี่ยวอะไรเลย ถ้ามิเชลจะปกป้องตัวเองก็แค่ทำในฐานะประชาชนสหรัฐอเมริกาคนหนึ่ง ไม่ได้ทำใน
    ฐานะสตรีหมายเลขหนึ่งอะไร ต่อให้ไม่ใช่มิเชล แต่เป็นคนธรรมดา อยู่ๆ ก็มีพิธีกรคนหนึ่งเอารูปตนเองไปออก
    รายการแล้วด่าว่าหน้าเหมือนลิง คน ๆ นั้นก็มีสิทธิฟ้องร้อง แต่งตั้งทนายปกป้องตนเองเช่นกันครับ

25. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ไหนว่าเองเอาเรื่องจริง...
    สรุปท่านไม่รู้จริงสิ อ้างไปเรื่อยเลยนะครับท่านคนกลาง

26. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วที่บางท่านบอกว่ามิเชล สั่งปลดพิธีกรรายนี้ท่านก็เชื่อสินะครับ :wondering:

27. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    อ้าว...สรุปไม่จริงใช่ไหมครับ

28. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    งานนี้ มีมโน ครับ

29. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วสรุปว่าเชื่อใช่ไหมละครับ :rolleyes:

30. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    รวมทั้งผม ที่มโนเรื่องคนกลาง

31. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    มีถามผมกลับ

32. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    สรุปนะครับ
    มิเชลหน้าเหมือนลิงจริง มิเชลถูกกล่าวหา แต่ไม่ได้เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวม
    กฎหมายคุ้มครองผู้ถูกกล่าวหา
    กฎหมายก็ถูกแล้วนี่ครับ หรือคุณว่าผิด
    ถ้าคุณคิดว่าผมมโน งั้นคุณก็เชื่อว่า มิเชลเองก็ untouchable
    โทรศัพท์สายตรงปลดพิธีกร สินะครับ

33. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371

สรุป.. ผมงง หรือผมไม่เข้าใจครับ... ที่คุณคนกลางพิมพ์(หรือไม่ได้พิมพ์)

34. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    เอาเรื่องจริงสิครับ....
    สรุปว่าภรรยาฯผู้นำสหรัฐฯ ฟ้องหรือทำอะไรหรือเปล่าครับ

35. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371

นี่ไม่ใช่เรื่องจริงใช่ไหมครับ

36. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วที่มิเชล โฟนอินปลดพิธีกร นี่คงเรื่องจริงสินะ :rolleyes:

37. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    เอาเรื่องคนอื่นมาอีกหล่ะ ขอเรื่อจริงครับ

38. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    คุณเอ่ยมาเองครับ... ผมถึงขอหลักฐาน เรื่องจริงหรือโน

39. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    โอเคครับผมมโน แต่วิเคราะห์ตามเนื้อผ้าตามสิ่งที่น่าจะเป็นไปได้ ทีนี้ผมขอหลักฐานว่า
    มิเชลโฟนอินปลดพิธีกรด้วยครับ :rolleyes:

40. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ... ครับ..คุณมโน ขออนุญาตเรียกคุณวา่าคุณมโนนะครับ ผมไม่ได้เปิดประเด็นคุณมิเชลฯ มีแต่คุณเปิดประเด็นมา ผมก็ถามหาข้อเท็จจริง.. คุณมโน คิดเองเออเอง จะลากให้ผมไปหาข้อเท็จจริง ขอโทษครับคุณมโน คุณอย่ามามั่วครับ

41. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ที่คุณเปิดประเด็จครับ.. คุณมโน

42. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมมโนแล้วคุณคิดว่าคนข้างบนมโนไหมครับ :D

43. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    กรุณาไปถามคุณกบแดงครับ...อย่าลากผมไปเกี่ยวข้องครับ คุณมโน

44. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    ตรงไหนที่ คุณ redfrog53 มีความหมายว่า

Anduril และ redfrog53 ถูกใจ.
  45. iamserebi

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203

จากข้อความนี้ก็สรุปได้ว่า มาตรา 326 และ 112 ไม่ริดรอนสิทธิเสรีภาพใครนะครับ
    เพราะสิ่งที่เห็นคนที่โดนคดี 112 เหล่านี้ ล้วนมาจากการใส่ร้าย ป้ายสีทั้งนั้น
    ถ้าคุณถามว่ารู้ได้ไง ถึงเป็นการใส่ร้ายป้ายสี ผมก็จะตอบด้วยคำถามว่า คุณรู้ได้ไงว่าเรื่องจริง ?
    ไม่มีพยานและหลักฐานใดๆที่บ่งชี้ มีแต่การมโนจินตนาการล้วนๆ ซึ่งเมื่อไม่มีหลักฐานมายืนยันจึงถือว่าไม่ใช่เรื่องจริงและถูกต้อง ไม่มีประโยชน์อันใดต่อส่วนรวม
    และผู้ถูกกล่าวหาเกิดความเสียหาย
    การที่คุณจะกล่าวหาใคร ถ้าขาดพยานและหลักฐาน จะถือว่าบุคคลผู้นั้นเป็นผู้บริสุทธิ์ครับ
    ดังนั้น สิ่งที่คนพวกนี้ พูดด่าทอ จึงเป้นการใส่ร้ายป้ายสี ไม่เข้าข่ายในสิ่งที่คุณกล่าวมา จึงไม่ริดรอนเสรีภาพใดๆ

Last edited: 22 ต.ค. 2016
    kokkai, อู๋ คาลบี้, annykun และอีก 4 คน ถูกใจ
  46. ผ่านมาศึกษา

ผ่านมาศึกษา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    231
    นอกจากหมิ่นประมาท มันมีดูหมิ่นด้วยครับ แต่โทษเบากว่า

ส่วนคำว่า "ลิง" ถ้าไปเทียบกับบุคคลจะเป็นคำเหยียดผิวและเชื้อชาติในสังคมอเมริกาครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับคนผิวสี

ดังนั้นไม่แปลกที่ผู้อำนวยการจะไล่พิธีกรคนนั้นออก (จะโดนฟ้องหรือไม่ จะผิดกฎหมายหรือไม่ ไม่รู้ แต่ก็ทำให้เสียวกันทั้งช่องแน่ๆ)

แล้วคำว่า "ลิง" นี้ เอามาเทียบกับเมืองไทยไม่ได้ครับ คำไหนจะเป็นคำดูหมิ่นหรือไม่ จะขึ้นอยู่กับสังคมนั้นๆ และอาจรวมถึงเวลา สถานกรณ์ และคำพูดประกอบอื่นๆด้วย

ปล.กรณีที่โดนไล่ออกก็คือมาตรการทางสังคมอย่างหนึ่ง (เห็นมีคนกลุ่มหนึ่งโวยวายใหญ่ ไหนๆก็มีคนยกเหตุการณ์ที่เทียบได้ ก็เลยบอกให้รู้)

Share This Page