ห้าโมงเย็น ศุกร์ 3กค.58 เชิญมวลมหาปชช. เดี๋ยวมีเผา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 2 Jul 2015

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนคิดร้ายต่อแผ่นดินเกิด ต่อเบื้องสูง ยังไม่มีโอกาสไปเผาศพพ่อตัวเอง
    แถมยังคิดสำคัญตัวเองผิดว่าทำดี

ปล. แรก จริงอยู่ที่คำว่า มวลมหาประชาชน ไม่ได้จดลิขสิทธิ์ไว้ และไม่มีสิทธิผูกขาดการใช้ แต่ใช้แบบนี้ ดูไม่ค่อยละอายใจ
    ปล. 2 วัดนี้เป็นสุสานของสมาชิกคณะราษฎร เพราะอัฐิของสมาชิกเก็บรักษาไว้ที่นั่น

Anduril likes this.
  3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จำได้ว่าเจ๊เพ็ญไม่มีคดีอะไรติดตัวนี่ แล้วทำไมไม่มา?

อัยการ สั่งไม่ฟ้อง"จักรภพ เพ็ญแข" หมิ่นเบื้องสูง มาตรา 112
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1333121640&grpid=03&catid=&subcatid=

ไม่รู้จะดัดจริตทำเป็นหนีคดีทำไม

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เมื่อชีวิตจนตรอกด้วยแรงกรรมที่ตนก่อ ก็โหนธรรมะกันเลยทีเดียว

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/655157#NOW26

'ชินวัฒน์'ขออย่าจองเวร ยกกรณี'จักรภพ'พ่อตายไม่ได้ร่วมงานศพ
    โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ วันที่ 06 กรกฎาคม 2558, 18:02

"ชินวัฒน์" แกนนำเสื้อแดง ขออย่าจองเวร หลังร่วมงานศพพ่อของ "จักรภพ" ที่ยังอยู่ตปท.ไม่ได้ร่วมงาน

นายชินวัฒน์ หาบุญพาด อดีตส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย และแกนนำคนเสื้อแดง โพสต์รูปภาพ พร้อมระบุข้อความเฟซบุ๊คตนเอง หลังได้ไปร่วมฟังพระสวดพระอภิธรรมบิดาของนายจักรภพ เพ็ญแข ผู้ต้องหาคดีหมิ่นสถาบันเบื้องสูง และอดีตโฆษกรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร

นายชินวัฒน์ ระบุว่า เมื่อคืนนี้ได้ไปเคารพศพและร่วมฟังพระสวดพระอภิธรรม เรืออากาศเอกจำนงค์ เพ็ญแข (กัปตันจำนงค์) คุณพ่อของคุณจักรภพ เพ็ญแข อดีตรัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ได้มีโอกาสพูดคุยกับคุณแม่ ก็พอจะทราบความรู้สึกบางอย่างของท่าน ที่งานศพคุณพ่อลูกหลานมากันได้ไม่ครบ โดยเฉพาะคุณเอก จักรภพ เพ็ญแข ทำให้ผมได้นึกถึงเมื่อวันที่6สิงหาคม2553 วันนั้นคุณพ่อบุญลือ หาบุญพาด คุณพ่อของผมท่านก็ได้เสียชีวิต ผมก็ไม่สามารถมากราบศพพ่อและมาเผาศพพ่อได้ ความรู้สึกของคุณจักรภพ และความรู้สึกของผมในขณะนั้นรวมทั้งญาติพี่น้องคงไม่แตกต่างกัน

"พี่น้องครับ และท่านผู้ที่มีอำนาจอยู่ในขณะนี้ครับ หากเรายังจองเวรจองกรรมกันอยู่อย่างนี้ก็คงจะไม่ใช่รายสุดท้ายเพียงเท่านี้ คงยังจะมีแบบนี้เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ อาจจะนำไปสู่การพลัดพรากที่มากขึ้นกว่านี้ เหมือนกับบางประเทศที่ผ่านมาหรือในปัจจุบันนี้ก็มี เราควรมานั่งคิดกันว่าอะไรคือต้นเหตุ แล้วมาดับต้นเหตุกันดีไหม เรามาอภัยทานซึ่งกันและกันอันเป็น มหาทานอันยิ่งใหญ่ ดีไหมครับ เพราะอีกไม่นานเราก็คงจะจากโลกนี้กันไปแล้ว เราจะจองเวรจองกรรมกันจนถึงวินาทีสุดท้ายของลมหายใจเลยหรือครับ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรนะครับ"

ทั้งนี้ วันพุธที่ 8 กค. เวลา18.30น. นปช.เป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรม ณ วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน ศาลา 8

Share This Page