หมดหวังกระจายอำนาจ จากการปฏิรูปครั้งนี้แล้วสินะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ่johnyoter, 25 Jan 2016

1. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ท่านนายกออกมาพูดแล้วว่า
    กระจายอำนาจกระจายงบอย่างเต็มที่ทำไม่ได้ เพราะว่าไทยเป็นรัฐเดี่ยว ให้ใช้วิธีการทำงานร่วมกันทุกภาคส่วนแทน ปกครองท้องถิ่น ราชการ เอกชน ... (ถ้าทำได้น่าจะทำได้ตั้งนานแล้วนะผมว่า)

2. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    หิวข้าวกันไป ทั่วหน้า

3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    กระจายอำนาจกับกระจายงบประมาณคนละเรื่องกันครับ หากสนใจเรื่องการกระจายอำนาจสู่ท้องถิ่น

มีคณะกรรมการดำเนินงานอยู่แล้ว

อ้างอิง http://www.odloc.go.th/web/

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. ่johnyoter

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    ให้อำนาจให้ภาระหน้าที่ แต่ไม่มีงบให้จัดการ
    ท้องถิ่นก็ต้องไปเป็นลูกน้องนักการเมืองระดับชาติ เหมือนเดิมครับ

5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    มีการดำเนินการอยู่ครับเรื่องเกณฑ์การกระจายงบประมาณ

6. ่johnyoter

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    นั่นละฮะ นโยบายจัดสรรงบมาจาก ราชการ มาจากนักการเมือง จบครับ ท้องถิ่นไม่ได้มีระบบจัดการเอง

7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  8. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมสนับสนุน กปปส. เพราะเรื่องนี้เลยนะ ถ้าไม่ได้นี่ คราวหน้าชวนไปเป่านกหวีดไล่ขี้ข้าทักษิณอีก ไม่ไปแล้วนะ

่johnyoter likes this.
  9. lagrangian

lagrangian สมาชิกใหม่

สมัคร:
    5 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    20
    ภาษีที่ดินสิครับ ท้องถิ่นจะได้มีงบประมาณ

10. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    จะเอาอำนาจ ไปทำอะไรบ้างครับ

11. ่johnyoter

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    รวมศูนย์อำนาจขนาดนี้ เดิมพันทางการเมืองสูงแบบนี้เป็นรัฐบาลได้ครองทั้งหมด
    ก็เชิญอยู่ในเกมชิงอำนาจของนักการเมืองต่อไปนะครับ

12. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ต้องเริ่มระแวง ไว้บ้างหละครับ
    แม้แต่ด้านเศรษฐกิจ เมื่อสมคิดเข้ามา ทุกคนก็รู้ ว่าอยู่กับใครทำงานให้ใครมาเป็นระยะเวลายาวนาน
    ดันตัวเองเข้ามา หรือ รัฐบาลเชิญมา
    กับการแก้ปัญหา กับการบริหาร โดยเอาที่ไปจำนอง เอาของไปจำนำ มีฝีมือแล้วหรือ
    กับการขยาย ระยะเวลาให้เช่าที่ ไม่ว่าจะรัดกุมแค่ใหน บอกได้เลยหวานครับ เมื่อมีกฎหมายมายิ่งเป็นการดี ในการมุดหาช่องว่าง
    ทิ้งเป็นภาระให้ลูกหลาน

ผมนี้มองใหม่เลยครับ

Share This Page