ส.ส.ปชป ไล่คนที่คิดต่างกับอภิสิทธิ์ให้ลาออกไป

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 4 Aug 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความรู้สึกแรกของผมเลย (ผมโหวตYesแน่นอน)
    1. ผมถูกไล่ให้ไปเลือกพรรคอื่น :rofl:
    2. แย่ที่ไล่คนเห็นต่างให้ออกไป
    3. พรรคนี้กลายเป็นสมบัติส่วนตัว ที่เจ้าของบ้าน"ไล่"คนอื่ีนออกไป

ชุมพล @พรรคชาติไทยพัฒนา เคยกล่าวว่า

#บอกตรงๆอภิสิทธิ์จะโหวตNOผมเฉยๆ ต่างคนต่างความคิด แต่เรื่องที่ลูกน้องมาพูดแบบนี้ แย่มาก และจะแย่ยิ่งขึ้นถ้าหัวหน้าพรรคไม่มาห้าม!

Last edited: 4 Aug 2016
    maya, Apichai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    ข้อ 4 ว่า พรรคจะไม่สนับสนุนระบบและวิธีการแห่งเผด็จการ ไม่ว่าจะเป็นระบบและวิธีการของรัฐบาลใด ๆ เรื่องนี้ไม่ใช่ความเห็นต่างแต่เป็นอุดมการณ์ที่แตกต่างกันเมื่อจุดยืนต่างกันก็อยู่ร่วมพรรคเดียวกันไม่ได้"นายธีรชาติกล่าว

มาร์คแถลงไม่รับร่าง แต่ให้รัฐบาล คสช. อยู่ร่างต่อ
    ตรงกับอุดมการณ์ของพรรคตรงไหน ตอแหล่จริงๆ:D:D

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ช่างแม่ม มันไม่มีอะไรดีอยู่แล้ว หวังแต่ตอนเลือกตั้งจะมีพรรคที่ตรงข้ามกับพวกสารเลวให้พิจารณาบ้าง

4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    นักปฏิวัติเราไม่เคยกลัวตาย แม้ร่างกายจะมลายดับสูญ อุทิศชีวิตเพื่อประชาสุขสมบูรณ์ จะเทิดทูนอุดมการณ์นิรันดร์ไป...

นักปฏิวัติ - ก็ไม่เห็นทำอะไรนอกจากหลอกตัวเองไปวันๆ
    ไม่เคยกลัวตาย - ไม่เคยออกจากบ้านด้วยซ้ำ
    อุทิศชีวิตเพื่อประชาสุขสมบูรณ์ - สงสัยเพื่อนติดคุก คงไม่ใช่ประชาชน
    จะเทิดทูนอุดมการณ์นิรันดร์ไป... - ตลอดไปอะไร บอกจะรักเสื้อแดง ช่วยเสื้อแดง สุดท้ายก็ทิ้งเขา ไม่เคยไปร่วมอะไรสักอย่าง

5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ว่ากันตรงๆ นักการเมืองมันส่วนมากก็สตอเหมือนๆกันหมด ยิ่งฝั่งแดงนี่ยิ่งสตอกว่า

kokkai, Kiriwian และ emujack ถูกใจ
  6. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมเคยจิ้นไว้ว่า ปชป. สูญพันธ์ พท. กลายเป็นฝ่ายค้าน เริ่มใกล้ความจริงแล้วสินะ

7. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    หัวหน้าพรรคคงไม่ห้ามหรอกครับ เพราะเห็นนักข่าวถามเหมือนกันว่า มี สส ในพรรคที่ไม่เห็นด้วยกับพรรค จะทำยังไง หัวหน้าพรรคตอบว่า ก็ต้องทำความเข้าใจกัน เพราะฉะนั้นใครที่ไม่เห็นด้วยก็คงถูกเรียกไปทำความเข้าใจ แต่ถ้าทำโฉ่งฉางเหมือนหมอวรงค์ ที่ออกมาให้สัมภาษณ์ว่า ไอ้เรื่องอุทธรณ์ในศาลฎีกานั้น มันไม่กระทบคดีจำนำข้าวหรอก แบบนี้ก็อาจถูกไล่ออกจากพรรค (อันนี้แกบอกเองนะครับว่าแกถูกไล่ออกจากพรรค) พอคนสัมภาษณ์ถามว่าใครเป็นคนไล่ แกไม่ยอมบอก บอกเพียงว่า ก็คนที่อยู่ใกล้หัวหน้านั่นแหละ คนสัมภาษณ์ถามอีกว่าแล้วหมอทำยังไง หมอวรงค์แกบอกว่า ผมก็บอกว่าจะไล่ผมไปไหน นี่มันพรรคผม ฟังแล้วก็ชื่นชมประชาธิปไตยแบบเทพ ๆ จริง ๆ

ผมเคยนับถือความรู้ความสามารถของคนหลายคน และเลิกนับถือเพราะเรื่องประชามตินี่แหละ แต่บางคนที่เลิกนับถือไปแล้วผมก็กลับมานับถือใหม่ เพราะเมื่อเขาอธิบายเหตุผลในการไม่รับร่างแล้ว ผมรับได้ในเหตุผลของเขา เช่น อ สมบัติ ธำรงค์ธัญญาวงศ์ แกประกาศไม่ยอมรับร่างรัฐธรรมนูญมาแต่แรกเลย ผมหงุดหงิดมาก เพราะไม่คิดว่า อ สมบัติ จะเป็นคนแบบนี้ คือตอนนั้นแกอยู่ในชุด อ บวรศักดิ์ แล้วเมื่อรัฐธรรมนูญไม่ผ่านก็ยุบหมด เปลี่ยนมาเป็น อ มีชัย ร่างรัฐธรรมนูญไปได้ไม่เท่าไรเลย อ สมบัติ ก็ประกาศว่ารับไม่ได้กับรัฐธรรมนูญแบบนี้เพราะทำให้พรรคการเมืองอ่อนแอลง ผมงงมาก เพราะเพิ่งจะร่วมกันขับไล่พรรคการเมืองที่มันแข็งโป๊ก ออกไปจนเจ็บตายกันมากมาย แล้วมาประกาศอย่างนี้ได้อย่างไร หรือเป็นเพราะแกไม่มีส่วนร่วมในการร่างรัฐธรรมนูญแล้วเลยออกมาพูดแบบนี้ ปรากฎว่าผมเข้าใจผิดครับ เพราะแกอธิบายว่า รัฐธรรมนูญฉบับนี้จะทำให้มีพรรคเล็ก ๆ เกิดขึ้นมาก มันอาจไม่มีพรรคที่มีเสียงเด็ดขาด ซึ่งมันจะส่งผลกระทบไปถึงเรื่องการปฎิรูปที่เราต้องการ เพราะการมีพรรคการเมืองเล็ก ๆ มากขึ้นมันก็จะเถียงกันไม่รู้จบสุดท้ายก็จะปฏิรูปไม่ได้

ผมฟังแล้วผมรับได้ในความคิดของ อ สมบัติ เพราะมันแสดงถึงความตั้งใจจริงของแก เพียงแต่ผมไม่เห็นด้วยว่ามันจะเป็นอย่างที่แกคิดของแกเท่านั้น เพราะผมมองว่ารัฐธรรมนูญฉบับนี้มันไม่ได้ทำให้พรรคการเมืองอ่อนแอลง แต่มันเหมือนจำกัดเพดานจำนวน สส ของพรรคตามความนิยมของประชาชนจริง ๆ เท่านั้น พรรคเทพพรรคมาร ก็ยังคงเป็นสองพรรคหลักเหมือนเดิม แต่จำนวน สส อาจจะไม่ทิ้งห่างเหมือนเดิม เผด็จการรัฐสภามันก็อาจจะเกิดยากขึ้น ส่วนพรรคเล็กที่คิดว่าจะเกิดขึ้นมาก ผมมองว่าไม่น่าเป็นไปได้ เพราะพรรคเล็กมันจะเกิดขึ้นได้มันต้องเป็นทางเลือกใหม่จริง ๆ ซึ่งหมายถึงว่าต้องมีผู้มีบารมีพอสมควรมาเป็นหัวหน้าพรรค เช่น ลุงกำนัน ประกาศตั้งพรรคใหม่ หรืออภิสิทธิ์ ถูกไล่ออกจากพรรค มาตั้งพรรคใหม่ อันนี้ก็ถือว่ามีบารมีพอสมควร แม่ยกคงตามมาเยอะ (แค่ยกตัวอย่างนะครับ เพราะความจริงมันเป็นไปไม่ได้)

ผมกลับมานับถือความคิดความรู้ความสามารถของ อ สมบัติเหมือนเดิมครับ เพียงแต่ผมเห็นต่างกับแกเท่านั้น

แต่ผมเลิกนิยมนับถือกับพวกชูประชาธิปไตยขับไล่เผด็จการแบบไม่ดูกาลเทศะ หรือหยิบยกประเด็นที่คิดว่าประชาชนน่าจะฮือฮามาพูดให้ประชาชนสับสนไขว้เขวในสาระของมันจริง ๆ เพียงหวังผลให้เกิดการไม่ยอมรับรัฐธรรมนูญเท่านั้น

8. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ผมตัดสินใจแล้วว่าจะไม่รับร่าง ก็มีเหตุผลของผม คนอื่นเห็นต่างจากผมก็ไม่เห็นเป็นไร ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง มนุษย์ปกติที่มีสมองก็เห็นต่างกันได้ ไม่ใช่แบบพวกเสื้อแดงหรือเพื่อไทยที่ไร้สมองมีความคิดไปทางเดียวกันหมดแล้วแต่หัวหน้าฝูงจะนำไป แต่ถ้า ปชป มีคนแบบวัชระกับไอ้เวรนี่อยู่ในพรรค เที่ยวด่าคนเห็นต่างไปเรื่อย ต่อไปผมก็ไม่เลือกพรรคนี้เหมือนกัน(จริงๆก็ตัดสินใจจะไม่เลือกมาซักพักแล้วเพราะรู้สึกว่าลูกพรรคหลายๆคนก็เลวไม่ต่างจากพวกเพื่อไทย แต่กรณีไอ้สองตัวนี้มาออกความเห็นทำให้ตัดสินใจเรื่องนี้ง่ายขึ้น) มันก็ไม่ต่างอะไรกับตอนสมัยไอ้แป๊ะพันธมิตร ที่เที่ยวด่าคนเห็นต่างผลักมิตรให้เป็นศัตรูไปทั่ว

9. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ถ้าพรรคเป็นของมาร์คเหมือนพรรคของแม้ว ก็ยุบรวมกันไปเฮอะ
    ยังไงเลือกตั้งพรรคของแม้วก็ชนะอยู่แล้ว

อยากเห็นจริงๆ เอาชัดๆ พรรคไล่สมาชิก หรือสมาชิกไล่พรรค

10. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เห็นเหล่าควายแดง เด้งๆกระดี๊กระด๊ากับมาร์ค ดิ้นกันโคลนกระจาย

ผมทุเรศแบบขำๆพวกควายแดงมานานตั้งแต่มันด่ามาร์คมาร่วม10ปี
    สมเจียมยังว่าพวกมันโง่ ยังกับว่าด่ามาร์คแล้วมันจะชนะได้ประชาธิปไตย

เขาถีงเรียกมันว่าควายแดง เอาผ้าแดงมาล่อ หลอกให้มันขวิดอะไรมันก็ขวิดหัวทิ่มหัวตำ

เอาซิมาเอามาร์กไปอยู่ด้วยสิ เวชชาชีวะก็มีแล้วคนนึงไม่ใช่เหรอ

ไอ้ที่สลิ่มมันไล่แม้วมาครั้งนึง ไล่ปูมาครั้งนึง ก็ไม่ได้ใช้มาร์กนี่
    สลิ่มมันรู้แล้ว จะไล่ใครมันใช้ใคร
    มีแต่ควายแดงที่โง่ ไล่ขวิดสะเปะสะปะ
    ควายเอ๊ยฟังไอ้เจียมมันสอนมั่งเฮอะ

11. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

เหมือน นปช.เป๊ะ แนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ แก้จากของเดิม แนวร่วมประชาธิปไตยขับไล่เผด็จการ

ตอแหล่จริงๆ:D:D[

12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เสื้อแดงเคยกว่าไว้ในการสนทนาครั้งหนึ่งว่า "เขาอยากให้อภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรคปชป.ตลอดไป" เหตุผลคือ ตราบที่อภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรค เพื่อไทยก็ชนะตลอด:think:

ผมชักจะเชื่อแล้ว ทำแต่ละอย่างเข้าทางเพื่อไทยทั้งนั้น (ตั้งแต่สมัยเป็นนายกแล้ว)

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความจริงถ้าตั้งโต๊ะแถลง แล้วพูดให้ชัดเจนว่าเป็นเสรีของแต่ละคนที่จะโหวตผมว่ามันจะไม่มีปัญหาเลย

ก็แปลกดี อ้างว่าไม่เอารัฐธรรมนูญเผด็จการ แต่ใช้วิธีเผด็จการบังคับลูกพรรค!

14. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ถามว่าถ้าไม่ผ่านแล้วคนพวกนี้จะออกมาช่วยให้บ้านเมืองมันไปได้ไหม ไม่เคย
    หัวหน้าตัวเองนั่นล่ะพลาดตั้งแต่ไปร่วมกะไอโคทมแล้ว รู้รึเปล่าถ้าไม่ผ่านมันเตรียมโหนว่ายังไง
    จะบอกว่าหัวหน้าไม่รู้ไม่เห็นไม่ได้หรอก ไปลงชื่อแล้ว เป็นฉันทามติไปแล้ว
    ไม่เคยแก้ปัญหาดันหันมาไล่ชาวบ้าน ระวังไม่ผ่านแล้วจะได้แบบทหารกำหนดอย่าโลกสวยให้มาก
    ถ้าได้แบบกาเลือกแบ่งเขตเบอเดียวไม่มีอย่างอื่น ไอพวกที่มาไล่เขานี่สูญพันธุ์ก่อนเพื่อนเลย

15. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    สมเพชเวทนา...
    เค้าเอาตรีนเหยียบขี้ แล้วถีบหัวส่ง
    กปปส. ในพรรคปชป. ยังจะหน้าด้านทนอยู่ต่ออีก อย่างว่าคนมันไม่มีที่ไป
    ถูกมาร์คไล่ส่งยังไงก็ต้องทน ลุงกำนันถึงเวลาตั้งพรรคการเมืองหรือยังเนี้ย

16. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เพลียในหัวใจ.......ขนาดจะเขียนคอมเมนต์ยังไม่อยากทำ

17. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าจะเปลี่ยนเป็น
    ตัวเองเอาตรีนเหยียบขี้ แล้วถีบหัวส่งเสื้อแดง
    มือดี ในสภากาแฟ. ยังจะหน้าด้านทนอยู่ต่ออีก อย่างว่าคนมันไม่มีที่ไป
    ถูกเขาโต้กลับหน้าแหกส่งยังไงก็ต้องทน มือดีถึงเวลาตั้งเว็บของตัวเองหรือยังเนี้ย

18. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    จำได้มั้ยยยยย
    พรรค ปชป. เคยแตกหน่อเป็นพรรคประชากรไทย เป็นพรรคก้าวหน้า ฯลฯ
    แม้ หน. พรรคไทยรักไทย ก้อเคยจะเข้ามาเป็นสมาชิกพรรคฯ
    ในการประชุมพรรคฯ ก้อเคยมีการทะเลาะกัน แบบไม่มองหน้ากัน ก้อมี
    สมาชิกพรรคฯ เป็นสายตรงข้าม ก้อมี
    แล้วก้อเป็นพรรคเดียวมั้งงงง(เสียงสู้งงง)! ที่เก็บตังค์จากสมาชิกพรรคฯ
    แล้วก้อเป็นพรรคเดียวมั้งงงง(เสียงสู้งงงง)! ที่ ปชช. จ่ายตังค์ให้มากสุด(หักจากภาษี)
    แล้วก้อเป็นพรรคเดียวมั้งงงง(เสียงสู้งงงงงง)! ที่เปลี่ยน หน. พรรคบ่อยที่สุดโดยไม่ยุบพรรค เปลี่ยนชื่อพรรค และสนับสนุน หน. พรรค เป็น นายกฯ
    แล้วก้อเป็นพรรคเดียวมั้งงงง(เสียงสู้งงงงงงงงงง)! ที่มึสมาชิกพรรค ตั้งแต่ หน. พรรค และสมาชิกพรรค ที่ได้เป็ร รมต. ที่พูดภาษา ที่เป็นสากลได้ดี มากที่สุด

///// เชื่อว่า อย่างไร พรรค ปชป. ไม่ได้รับชัยชนะในคราวหน้า แต่พรรคยังคงอยู่แน่นอน
    //// เชื่อว่า พรรคที่เสื่อมสลาย หลัง ลต. มีอยู่หลายพรรค อาจมียักษืล่มด้วย คัยจะไปรู้

Kiriwian, Anduril, maya และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เค้าเอาตรีนเหยียบขี้ แล้วถีบหัวส่ง
    ไปอยู่เพื่อไทยทุกคนได้ดิบได้ดี ให้ควายแดงกราบไหว้เท่าไรแล้วอะ
    ขี้ประชาธิปมันหอมมันอร่อยขึ้นมาละสิ ควายแด๊ง

เปลี่ยนหัวหน้าเฮอะ บอกกี่ทีแล้ว ให้หัวหน้าแม่นหลอกให้ดมขี้ปชป.อยู่นั่นอะ

ยังจะหน้าด้านทนอยู่ต่ออีก อย่างว่าคนมันไม่มีที่ไป เค้าเรียกขี้ข้า คี้คี้คี่ คี่คี่คี่

20. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    จะรับไม่รับนี่ ถึงกับอุดมการณ์ต่างกันเลยเหรอครับ อุดมการณ์อะไรครับวานบอกที

21. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ยอมรับว่าไม่เข้าใจ ปชป.เท่าไหร่
    หัวหน้าพรรค จุดยืนไม่รับร่าง ลูกพรรคเห็นต่างกันไป ก็โอเคนะ
    แต่ที่ลูกพรรคบางคนออกมาเล่นแรง ไล่คนเห็นต่างนี่ผมไม่เข้าใจเลย
    แต่ที่สงสัยมากเลยที่ท่านชวนออกมาชมคุณวัชระว่าเป็นปากเสียงให้พรรคในภาวะแบบนี้ได้ดีนี่ ทำไมผมมองต่างสุดขั้วเลย ?
    เท่าที่เห็นในเฟสพรรคและช่องบลูฯ รู้สึกคนแอนตี้พรรคเยอะนะ แล้วยังปล่อยลูกพรรคออกมาพูดรายวันอีก ไม่รู้ว่าพรรคคิดอะไร ?

22. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    กงเจื้อถวายเศียรป่าว? ปชป. พ่อมาร์ครู้ตัวว่ายังไงคงไม่มีวันชนะทักษิณได้ อยากให้หน้าที่นี้สืบทอดไปยังผู้มีความสามารถมากกว่าอย่างสมบูรณ์ เลยทำแบบนี้ให้ประชาชนเทคะแนนไปทางนั้น โดยไม่ต้องพะวงและอาลัยอาวรณ์กับ มาร์ค กับปชป. กับนักการเมืองรุ่นเก่าที่หมดสภาพ ขณะเดียวกันก็เป็นการล่อหลอกศัตรูอย่างแนบเนียน

ผมมโนนะครับ

23. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    กลัวแต่เสียงจะแตกมากกว่าครับ

24. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  25. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้าระบบเลือกตั้งใหม่ ไม่มีคำว่าเสียงแตกครับ เพราะเป็นระบบสัดส่วนตามคะแนนทั่วประเทศ เลิกระบบชนะกินรวบ

gaiser และ Apichai ถูกใจ.
  26. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  27. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นก็ไปอยู่พม่าซิครับ เห็นบอกอยากไปอยู่ต่างประเทศหลายทีแล้วไม่เห็นไปซักที เมื่อไหร่จะตอบคำถามซักทีนะนายพลหัวเน่า

Last edited: 5 Aug 2016
  28. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: อธิบายด้วย...

29. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้าเคยอ่านร่างรัฐธรรมนูญ จะรู้ว่าไม่ได้เหมือนกันเลย

30. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

31. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    fail รูปไม่ขึ้น แต่ละเรื่องนี้ ชื่อนายพลตัดแปะนี้แค่ราคาคุยจริงๆ

32. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    งานนี้ มาร์คและนายหัวชวน ให้ลูกพรรคออกมาสาดน้ำร้อนไล่ส่งแน่นอน
    ลำพังนายธีรชาติ มีหรือจะกล้าไล่ส่งพูดออกสื่อแบบนี้

33. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เป็นห่วงคนที่ตัวเองเกลียดมากกว่าเพื่อนอีกนะครับ ทำไมไม่คิดถึงเพื่อนที่ขโมยผลงานเขามาใช้นานนับปีบ้าง ปชป.กับกปปส.นี้น่าอิจฉาจริงๆ แม้แต่คนที่ทุกวันด่าว่าเลวยังเป็นห่วงมากกว่า นปช. ที่เป็นเพื่อนซักอีก

34. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ช่วยมโนหน่อย ว่า ลต ครั้งหน้า จ๋อย จะอยู่พรรคไหน???

35. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บอกตรงๆอ่านความเห็นของหัวหน้าพรรคปชป.แล้วปวดตับ เลยเอาตัวอย่างของคนที่เขียนรู้เรื่องและจริงใจมาให้อ่านครับ (รวมทั้งมีมารยาทพอให้คนอ่านคิดเองโดยไม่ชี้นำ) ไม่ใช้เห็นด้วยกับคุณบรรยง แต่ชอบวิธีเรียบเรียงความคิด

Anduril และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  36. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เอ..ปกติ จะต้องมีกฎหมายลูกคอยกำกับลงรายละเอียดอีกหรือเปล่าครับ
    ตามความเข้าใจ รธน.คือแม่บทกฎหมายที่ร่างไว้อย่างกว้างๆ แล้วมีกฎหมายลูกคอยกำกับในแต่ละกระทรวงอีกต่างหาก ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า

37. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมมองว่ามันคล้ายกันนะ คือ ไม่ตอบโจทย์ของตนเองทั้งคู่ แต่มันจะแตกต่างกันตรงที่ว่า โจทย์ที่ตั้งขึ้นมานั้นมันเป็นโจทย์จริง หรือโจทย์ลวง

เป้าหมายของ ปชป คือล้มทั้งฉบับ โดยออกตัวว่า ไม่ได้พูดถึงส่วนที่เกี่ยวกับนักการเมืองเลยนะ พูดด้วยเหตุผลล้วน ๆ แต่ถ้าล้มทั้งฉบับแล้ว ไอ้ส่วนที่ไม่ได้พูดถึงมันก็ต้องหายไปด้วยอยู่แล้ว และถ้าร่างใหม่เพื่อตอบโจทย์ที่ตนเองต้องการ ส่วนที่ไม่ได้พูดถึงอาจเปลี่ยนไป แต่ส่วนที่พูดถึงและบอกว่าเป็นเหตุผลล้วน ๆ อาจอยู่ครบเหมือนเดิมก็ได้ใครจะไปรู้

เป้าหมายของคุณบรรยงค์ เพียงขอให้ตัดออกเพราะกลัวว่าจะเป็นปัญหากับเศรษฐกิจ และเป็นการสวนกระแสโลกที่เขาขายรัฐวิสาหกิจกันโครม ๆ แถมด้วยความกลัวว่า NGO สายสังคมนิยม จะตีความเลยเถิดเข้าไปอีก ผมไม่แน่ใจว่า NGO พวกนี้เคยฟ้องคุณบรรยงค์ บ้างหรือเปล่า เอาเฉพาะเรื่องการตีความกฎหมายนะครับ เพราะเท่าที่ผมดูมา NGO พวกนี้ฟ้องใครแล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยชนะเท่าไร ซึ่งอาจเป็นเพราะการตีความเลยเถิดอย่างที่ว่านั่นแหละ แล้วจะไปกลัวทำไมละครับ

ส่วนประเด็นที่กลัวว่ามันจะเป็นปัญหาทางเศรษฐกิจ หรือเป็นการสวนกระแสโลกนั้น ผมมองว่า ทุกวันนี้มันก็มีสภาพอย่างนี้อยู่แล้ว คือรัฐถือหุ้น 51 เปอร์เซ็นต์ เอกชนถือ 49 เปอร์เซ็นต์ แล้วมันเป็นปัญหาเศรษฐกิจหรือเปล่าละครับ ผมมองว่าปัญหาเศรษฐกิจมันไม่ได้เกิดจากตรงนี้ หรือขายรัฐวิสาหกิจออกไปแล้วมันจะแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้ เพราะถ้ามันแก้ปัญหาได้จริง ประเทศที่ขายกันไปแล้วมันคงไม่เจอปัญหาเศรษฐกิจหรอก

มันต้องแบ่ง ๆ กันไปครับ ไม่มีใครได้อะไรตามที่ตนเองต้องการไปทุกเรื่องหรอก (ลุงตู่แกบอก) ถ้าคุณบรรยงค์ให้ยกเลิกวรรคสองที่ไม่ตอบโจทย์ของคุณบรรยงค์ พวก NGO สายสังคมนิยม คู่อริของคุณบรรยงค์ งานเข้าแน่ จะสวนกระแสโลกหรือตามกระแสโลก พวกนี้ก็มีอยู่ครับ เมื่อพวกนี้มีอยู่ก็ต้องแบ่งให้เขาบ้างครับ

ขอให้มั่นใจนักการเมืองที่เขาจะเข้ามาบริหารต่อเถอะครับ พวกนี้เขามืออาชีพ บริหารประเทศมานาน รับรองได้ไม่เจ๊งก็เจ๊า

38. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ชอบแบบนี้

puggi และ kokkai ถูกใจ.
  39. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

"อภิสิทธิ์" กล่าวถึงกระแสข่าวความขัดแย้งระหว่างอดีต ส.ส.ของพรรค ยืนยันไม่มีอดีต ส.ส.ฝั่ง กปปส. โทรมาลาออกจากการเป็นสมาชิกพรรค

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกระแสข่าวความขัดแย้งระหว่างอดีตส.ส.ของพรรค เนื่องจากมีความเห็นต่อร่างรัฐธรรมนูญไม่ตรงกันนั้น ว่าการที่สมาชิกพรรคประชาธิปัตย์มีความคิดเห็นที่หลากหลายเป็นเรื่องธรรมดา ซึ่งเรื่องดังกล่าวขณะนี้ไม่ใช่ประเด็นหลัก แต่ประเด็นหลักตอนนี้คืออนาคตประเทศต้องให้ความสำคัญกับประเทศก่อน ปัญหาของพรรคเป็นเรื่องของกรรมการบริหารพรรคที่จะแก้ไข ไม่มีปัญหาต้องกังวล และขอยืนยัน ว่าไม่มีอดีตส.ส.ฝั่ง กปปส. โทรมาลาออกจากการเป็นสมาชิกพรรค

และหากร่างรัฐธรรมนูญผ่านการทำประชามติ พรรคประชาธิปัตย์พร้อมลงสมัครรับการเลือกตั้ง เพราะส่วนตัวและพรรคไม่ได้มีปัญหา และไม่เคยวิจารณ์ระบบการเลือกตั้งในร่างรัฐธรรมนูญ

Anduril likes this.
  40. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    มาคราวหันมาอวยประชาธิปัตย์นี่หรือแดงอุดมการณ์ทำทุกอย่าง
    ทีเมื่อก่อนด่าทุกช็อต มามุกใหม่หันมาเกาะกระแสคนอื่นไรยางอายจริงๆ
    กินได้แม้แต่ขี้หมาแล้วบอกว่าข้านี่แหล๊ะคือผู้หญิ่งใหญ่ ;)

41. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

แดงลิเบอร่านมันแซวว่าเข้าแก๊งไหนหัวหน้าตายหมด

ทักษิณสนใจรับเป็นพวกมั๊ย :giggle:

Share This Page