สุดท้ายก็เหมือนกัน จัดการกับคนใกล้ตัวยากสุด

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ทั้งรู้ก็รัก, 28 Sep 2016

1. ทั้งรู้ก็รัก

ทั้งรู้ก็รัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    93
    http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9590000097674

นี่ยังไม่พูดถึงประเด็น ที่งบการเงิน มีทรัพย์สินแค่ กระบะคันเดียว แต่ประมูลงานได้เป็นหลายสิบล้าน ทำตัวเป็นนายหน้า หักค่าหัวคิวเห็นๆ
    เมื่อวานฟังสัมภาษณ์เรื่องนี้จากลุงตู่แล้ว ไม่ค่อยชอบเลย พอถามเรื่องนี้ชอบตัดบท เข้าใจว่าคนละคนกัน ถึงเป็นพี่น้องกัน แต่ถ้าไม่พูดถึงพี่น้อง ก็คือปลัดกลาโหมนะครับ
    ดูรูปการแล้ว ก็คือสมบัติพลัดกันชม แก้กันยากจริงๆ
    RIP ประเทศไทย ทุกอย่างอยู่ที่"คนของใคร"ซินะ

2. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    โห......... รอตั้งนาน

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ประเทศจะดีครับ ถ้าเห็นว่าผู้ปกครองทำชั่วๆก็ต้องออกมาไล่ แต่ความชั่วนั้นจะมากพอที่คนหลายๆล้านคนจะออกมาไล่รึเปล่า ก็อีกเรื่องนึง

4. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    หนี่งในข้อเสียที่น่ากลัวที่สุดของระบบเผด็จการ คือคุณธรรม จริยธรรมของหัวหน้าปกครอง
    หากหัวหน้าให้ท้าย หรือปิดตาแล้ว ผู้กระทำผิด ก็จะไม่เกรงกลัวใครอีก
    ส่วนระบบปชต. ผบห.ประเทศ จะ sensative กับเสียงปชช.มาก หากเรื่องที่ทำผิดแดงขึ้นมา (ยกเว้น นักการเมืองจากประเทศสาระขัน)

5. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

6. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    อยากได้แบบ ญี่ปุ่น หรือเกาหลี ที่มีเรื่องปุ๊บ เจอกดดันลาออกทันที พร้อมถูกดำเนินคดีอย่างจริงจัง
    เรื่อง้ ผมว่าต้องค่อยๆปลูกฝัง ในระบบการศึกษาให้กับเด็กรุ่นใหม่ เรื่องคุณธรรม จริยธรรม และการเกลียด corruption เหมือนฮ่องกง กว่าจะได้ผลก็ 10 ปีขึ้น แต่อยากให้ทำ

7. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ตอนตระกูลชิน และบริวาร ขี้ข้า ใช่ม่ะ ?

kokkai, ชายน้ำ และ ฟักแม้ว ถูกใจ
  8. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

9. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ครับ ต้องเริ่มจากการ ไม่ปกป้องครับ

10. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    เพิ่งฟังมา น่าสนใจมาก
    "เด็กอาจจะเป็นแค่ 20% ของประชากรของประเทศ
    แต่เป็น 100% อนาคตของประเทศ"

11. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อย่าเชื่องสิครับ ถ้าจะต่อสู้เพื่อความถูกต้อง เด็กๆเค้ายังกล้ากันเลย

ปู่ยง และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  12. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    อีกเรื่องคุณนอกคอก ที่คุณบอกว่ามันไม่ใหญ่พอที่จะทำให้คนออกมาต่อต้าน

ผมว่า หากเราไม่ปราม crime ที่มันเล็กๆให้เด็ดขาดแล้วต่อไปพวกนี้จะเหิมเกริม และจะกระทำ crime ที่ใหญ่ และน่ากลัวยิ่งขึ้น(มี ตย.ให้เห็นเยอะแยะ ทักษิณก็เป็นผลไม้พิษ ที่ไม่ได้รับการจัดการตั้งแต่ต้น จากรากเหง้าระบบของประเทศ)
    สุดท้ายต้องเด็ดขาด อย่สปกป้องอย่างที่คุณบอก

13. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ค่ายทหารมีประโยชน์มากกว่าที่คุณคิด
    ตั้งรัฐบาลก็ได้
    ตั้งบริษัทก็ดี
    หญ้าในค่ายก็เขียวขจี
    มีควายตัวไหนสนใจไปยืนเล็มบ้าง

ออกมาให้ความเห็นโน่นนี่นั่นกันเยอะ
    เอาระเบียบกลาโหมมากาง
    เคยอยู่บ้านพักในค่ายทหารกันกี่คน
    รู้มั๊ยว่าเค้ามีอะไรบ้าง

cantona004, ชายน้ำ, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  14. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เอ... เขาก็จัดการตามขั้นตอนไม่ใช่หรือ ? ให้ปปช.ตรวจสอบ

kokkai, ปู่ยง และ ฟักแม้ว ถูกใจ
  15. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ครับ

16. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    http://www.isranews.org/isranews-scoop/item/50326-report_50322.html
    งบการเงินมัด! หจก.‘ปฐมพล’ ปิกอัพ‘ซูซูกิ’1 คัน -ไม่มีที่ดิน อาคาร ฟันงาน 155.6 ล.

เป็นผม คงไม่ให้ บ.นี้ รับงานรวม 150 ล.หรอกครับ
    ด้วยงบการเงินแบบนี้ จะทำงานที่ไหนไปส่งมอบ แค่ไปจ้างต่อคนอื่น สบายๆเท่านั้นเอง

แต่อย่างว่า ผมไม่ได้มีคุณสมบัติเป็นคนพิจารณาอนุมัติ แค่เป็นส่วนนึงของคนเสียภาษีเท่านั้นเอง

17. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เขาทำงานเสียหายแล้วเหรอครับ

ปู่ยง likes this.
  18. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    รู้ว่ารัก รู้ว่าชอบ ขออย่าให้หลง
    รู้จัก conflict of interest ไหมครับ
    รู้จัก บ.ฮาวคัม ไหมครับ ทำไมถึงได้งานรัฐเยอะ ตอนรัฐบาลทักษิณ
    ช่วงนั้น อ่านข่าวแล้วชอบไหมครับ กับพฤติกรรมแบบนี้
    บ.ฮาวคัม ก็ไม่ได้ทำอะไรเสียหายนี่ครับ

Last edited: 29 Sep 2016
  19. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ยุคนี้มีการตรวจสอบทุจริตมากมาย คนโกงถูกกฎหมายจัดการ ไม่รู้สึกมีหวังถึงอนาคตประเทศไทย
    แต่เกิดเหตุคนใกล้ชิดนายกพฤติกรรมอาจมีการทุจริต เพียงแค่ระยะเวลา 1 อาทิตย์ กลับรู้สึกหมดหวัง

อู๋ คาลบี้, emujack, gaiser และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    เรื่องนี้ผมเห็นด้วยนะ ที่ต้องจัดการกับคนที่

ใช้อำนาจโดยไม่ชอบ ทุกกรณี ไม่มียกเว้น

แต่เชื่อผมได้เลยว่า ไม่ต้องเผด็จการ หรือ ประชาธิปไตยหรอก

ถ้ามันจะใช้อำนาจโดยไม่ชอบ มันทำทั้งนั้นล่ะ

ผมล่ะอยากให้คนเสื้อแดง เอาจริงเอาจัง กับการ

กระทำผิดของพรรคเพื่อไทยด้วย

อย่าได้บอกเชียวนะ ว่า เพื่อไทย สะอาดบริสุทธิ์

ถ้าไม่อยากโกหกตัวเอง ผมว่า การหาประโยชน์จากตำแหน่งนี่น่ะ

พวกนักธุรกิจ ก็เก่งไม่แพ้ พวกข้าราชการหรอก

ไม่งั้นจะมีคำพูดเหรอว่า "มีการลงทุน ก็ต้องมีการถอนทุน"

แต่ประชาชนอย่างเรา ๆ สิ่งที่ควรทำที่สุดคือ

อย่าให้โอกาส คนมีอำนาจ ได้ทำทุกอย่างตามอำเภอใจ

เลือกได้ ก็ไล่ได้ อย่างผมเป็นต้น ผมเองเคยเลือก

ไทยรักไทย ผมก็กล้าไล่ทักษิณ ถ้ามันผิดก็ต้องเอาถึงที่สุด

แล้วเช่นกัน กรณีกับพรรคการเมืองทุกพรรค

เพราะชีวิตผม เลือกพรรคใด ๆ ก็ได้ ผมไม่เคยผูกติด

แม้จะยอมรับว่า ชอบลุงจำลอง เป็นพิเศษ

คนเราอย่าโง่ ไม่ใช่ว่า เลือกไปแล้วต้อง

"ปกป้องความคิดตัวเอง ว่าถูกตลอด"

คนเราคิดผิด ก็คิดใหม่ได้ ผมทำแบบนี้เสมอ

ไม่งั้นนักการเมือง มันก็จะเอา ความคิดโง่ ๆ แบบนี้

มาหาประโยชน์ให้ตัวเอง

เวลาคนเราตาสว่าง มันจะมองโลกกว้าง ๆ

แต่ถ้าเลือกยึดติดศักดิ์ศรีงี่เง่า เราก็เป็นได้แค่

หมากของนักการเมือง

อู๋ คาลบี้, kokkai, emujack และอีก 4 คน ถูกใจ
  21. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    เรื่องนี้ ความจริงแล้วประเด็นมันยังไม่สามารถชี้ได้ว่า มีการทุจริตประพฤติมิชอบหรือไม่ ต้องรอผลการตรวจสอบก่อน เพราะฉะนั้น บรรดา สื่อ ที่ชอบอ้างตัวเองว่าเป็นนักตรวจสอบ ไม่ชอบการทุจริตประพฤติมิชอบ ควรเข้าไปตามจี้ ปปช หรือ สตง แล้วแต่กรณีว่าใครเป็นผู้เข้าไปตรวจสอบ แล้วมานำเสนอให้สาธารณชนได้รู้ ว่าการตรวจสอบมันโปร่งใสหรือไม่ ถูกขัดขวางหรือไม่ ไม่ใช่มาขุดคุ้ยเรื่องของผู้รับเหมามาตีแผ่ ว่าเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ ซึ่งไม่รู้ว่าทำไปเพื่ออะไร หรือต้องการดิสเครดิตเขา หรือไม่มีปัญญาจะไปตรวจสอบอะไรที่มันจริงจังมากกว่านี้ เช่น

รับเหมาโครงการอะไรไปบ้าง ได้ทำไปแล้วสำเร็จเรียบร้อยดีหรือไม่ ราคาที่ประมูลเกินเหตุเกินราคากลางที่เขากำหนดหรือไม่ มีใครบ้างเข้าร่วมประมูล ส่วนจะประมูลชนะใครแค่พันกว่าบาท มันใช่ประเด็นหรือเปล่า มันมีการฮั้ว หรือการสั่งการอะไรให้ใครโดยเฉพาะหรือเปล่า ส่วนจะเป็นญาติใคร มันไม่ใช่ความผิด มันจะผิดก็ต่อเมื่อญาติผู้มีอำนาจไปสั่งการช่วยเหลือ เรื่องเหล่านี้ทำไมไม่ไปหาข้อมูลมา แต่กลับไปเอางบการเงินมาแฉ ไม่รู้ว่าทำไปเพื่ออะไร เพราะผู้รับเหมามันจะทุนมากทุนน้อย มันไม่เกี่ยวกับการทุจริต พวกนี้รับเหมางานของราชการได้เพราะมีธนาคารทำหนังสือค้ำประกันสัญญาจ้าง ถ้าเบี้ยวงานเขาก็ให้ธนาคารรับผิดชอบอยู่แล้ว

เรื่องนี้ ต้นตออยู่ที่ผู้ว่าจ้าง ไปขุดคุ้ยตรงนั้น มาขุดคุ้ยกิจการของผู้รับจ้าง มันเหมือนแค่ต้องการดิสเครติดเขาเท่านั้น

อู๋ คาลบี้, cantona004, Kupb และอีก 3 คน ถูกใจ
  22. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    คำว่า "อ่อนไหว" สะกดผิดนะจ๊ะ sensitive
    ยังไม่นับสารขัณฑ์ (อังกฤษ: Sarkhan) เป็นชื่อประเทศสมมติในนิยายเรื่องอเมริกันอันตราย (The Ugly American) ของท่านคึกฤทธิ์ เห็นแล้วหงุดหงิด :(

ตั้งชื่อกระทู้ล่อเป้าน่าดู
    คงประมาทน้ำใจสมาชิกเว็บนี้เกินไป
    ลูกปรีชาก็ลูกปรีชาเหอะ
    ต่อให้ลูกประยุทธ์ก็ลองดู
    ข้อมูลมาก่อนรอบด้านหรือยังล่ะ
    ชัดเมื่อไหร่ไม่เคยยั้งอยู่แล้วเนอะ เหอๆ

แสงธูป, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  23. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ประสาทแดงไปกันใหญ่ โตๆกันแล้วทำน้องทำผิดเกี่ยวไรกับพี่?

ถ้าอยากโยงเอาหลักฐานการปกป้องคนในครอบครัวมาดีกว่า ชุ่ย

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  24. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    เพราะคาดหวังมาก ก็เลยผิดหวัง
    การตรวจสอบทุจริตมากมาย นี่ดีซิ ดีมากทีเดียว
    แต่หากจะรวมใจของทั้งประเทศได้ ต้องพยายามแสดงให้ ปปช.เห็นว่า คนผิดถูกดำเนินคดีทั้ง 2 ฝ่ายอย่างยุติธรรม กฎหมายต้องอยู่เหนือพวกพ้อง แล้วสังคมจะสงบร่มเย็น

ยิ่งเป็นคนใกล้ชิด ยิ่งเป็นคนเคยช่วยเหลือเกื้อกูล ยิ่งต้องชัดเจน
    ยิ่งเป็นคนที่มีอำนาจเยอะ ยิ่งต้องเจอกับการตัดสินใจยากลำบาก

กับวาทะ"อย่าตอบแทนบุญคุณส่วนตัว ด้วยผลประโยชน์ประเทศชาติ"

วาทะเติ้งเสี่ยวผิง ที่ว่า: "อย่าตอบแทนบุญคุณส่วนตัว ด้วยผลประโยชน์ประเทศชาติ" รัฐบุรุษ ผู้พลิกเปลี่ยนประเทศจีน จากยากจน มาเป็นมหาอำนาจของโลก ในปัจจุบันนี้,.. ได้เปิดเผยเรื่องของตนเอง ต่อไปนี้ว่า ขณะที่ตนถูกแก๊งอ้อฟโฟร์ซึ่งนำโดย ภรรยาเหมา นางเจียงจิง กล่าวโทษและตามล่าเป็นครั้งที่สองนั้น,.. เขาได้หลบซ่อนตัวอยู่ในกรมทหารทางใต้ของจีน ซึ่งเจ้ากรมทหารนั้นเป็นเพื่อนกัน ให้การปกป้องเขาอยู่ ครั้นเขากลับมามีอำนาจอีกครั้ง เจ้ากรมทหารเพื่อนกันคนนั้น ก็เอ่ยปากขอตำแหน่งให้ตนเอง ในฐานะมีบุญคุณส่วนตัว

ท่านเติ้งได้กล่าวต่อเพื่อนว่า,.. "อันบุญคุณของท่าน ที่ช่วยข้าพเจัาส่วนตัวนั้น ข้าฯก็เห็นแจ้งอยู่ หากท่านตัองการอะไรจากข้าฯ เป็นส่วนตัวแล้วไซร้ ข้าฯ ก็ยินดี ตอบสนองคุณท่าน มิได้ลืม แต่ประเทศชาติ หาได้เป็นหนี้บุญคุณต่อท่านไม่ ข้าฯ มิอาจตอบแทน บุญคุณส่วนตัว ดัวยผลประโยชน์ของชาติได้ "

25. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ผมว่า การใช้งบการเงินเป็นตัววัดอย่างนึงในความชัดเจน และมั่นคงของบ.ที่จะทำการค้าด้วยนะครับ ทำไมจะใช้ในการตรวจสอบไม่ได้

สมมุติว่าผมจะหา บ.รับเหมา มาก่อสร้างงาน 50ล. ผมต้องตรวจสอบประวัติความน่าเชื่อถือ งบการเงิน ว่ามีสภาพคล่องเพียงพอไหม มีเครื่องมือในการก่อสร้างเพียงพอไหม เคยทำงานอะไรมาบ้าง กับการรับงานใหญ่ๆ โดยไม่มีเครื่องมือ ไม่มีอาคารสำนักงาน

ส่วนตัวผมเรีบกว่า "จับเสือลายพรางมือเปล่า" ครับ

26. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    น้อมรับคำผิดครับ คุณหนูอ้อย

ส่วนการตั้งกระทู้ ผมอาจจะตั้งกระทู้ล่อเป้า แต่หากอ่านในกระทู้ ผมว่า ผมก็ไม่ได้หาเรื่องใครนะ
    เพราะว่าที่นี่ คุยกันด้วยเหตุผล ถึงมาตั้งที่นี่ครับ
    ดีใจที่บอกว่า ไม่เคยยั้ง comment กันอยู่แล้ว
    ยินดีที่ได้รู้จัก

kokkai และ ridkun_user ถูกใจ.
  27. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จริงๆผมก็สงสัยนะว่าทำไมพวกแดงไม่ดิ้นตอนอีปูว์ผลาญเงินภาษีเป็นแสนล้านกับจำนำข้าว

แต่มาดิ้นจังกับงานประมูลแค่หลักสิบล้าน

ไม่ใช้ว่าผมว่าไม่ควรตรวจสอบนะ ซึ่งจริงๆแล้ว ปปช. ก็กำลังสอบอยู่

แต่แค่สงสัยพฤติกรรมการดิ้นของเสื้อแดงแค่นั้น

อู๋ คาลบี้, kokkai, cantona004 และอีก 3 คน ถูกใจ
  28. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ผมว่า ผมคุยเรื่องนายก ในฐานะนายก กับตำแหน่งปลัดกลาโหมนะครับ

ในฐานะนายก ควรจัดการให้ชัดเจนมากกว่านี้ครับ
    การแต่งตั้งคนสนิท รู้จักมาช่วยงานเป็นเรื่องปกติครับ เราก็ไว้ใจคนที่เรารู้จักมากกว่าอยู่แล้ว แต่หากเกิดเรื่องต้อง clear ให้ได้ครับ
    ในเรื่องนี้ ส่วนตัวไม่ชัดเจนครับ

29. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    แดงดิ้น เพราะเป็นสิ่งที่แดงจะโจมตีได้ ถึงแม้ระดับความเสียหายจะต่างกัน

ที่จริง ผิดคือผิด ไม่มีแดง เหลือง เขียว ฟ้า มีแต่ความจริงเท่านั้น

ผมมีเพื่อนแดง กลุ่มมีการศึกษาหลายคน คนกลุ่มนี้ไม่ชอบการกระทำ 2 มาตรฐานครับ
    ถ้ารัฐสามารถแก้ตรงนี้ได้ ผมว่ามีคนส่วนนึงจะยอมรับผลการบริหารงานของรัฐครับ ซึ่งอีกฝ่ายก็จะพยายามเอาตรงนี้เป็นจุดขาย ในการสร้างความแตกแยกอยู่แล้ว

Last edited: 29 Sep 2016
  30. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สำหรับผม ระหว่างกระบวนการยุติธรรม(ที่เสื้อแดงว่าสองมาตรฐาน)กับคนเสื้อแดง ผมว่าคนเสื้อแดงน่ะ สองมาตรฐานมากกว่าเยอะ

อู๋ คาลบี้, cantona004, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    กว่าเยอะ แสดงว่าคุณก็คิดว่า อีกฝ่ายก็มีบ้าง
    แต่ในความเป็นจริง มันคือมี หรือไม่มีครับซึ่งเป็นเรื่องที่แก้ยากมาก
    ให้กำลังใจคนที่อยู่ในอำนาจล่ะกัน ว่าจะมีวันแก้ตรงนี้ได้แล้วกัน และผมเชื่อว่าถ้าทำได้ สังคมมีความสุขแน่ ไม่แบ่งเขาแบ่งเรา
    ไม่มีระบบที่ดีที่สุด มีแต่ผู้บริหารที่ดี มีคุณธรรม ซื่อสัตย์เท่านั้น ที่จะวามารถพาประเทศไปข้างหน้าอย่างสงบสุขได้

32. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ขนาดตอนได้กร่างปกครองประเทศ บิดาเสื้อแดงยังปกครองแบบ 2 มาดถานเล้ย จะเอาฮาอะไรอีกละ :giggle::giggle::giggle::giggle:

“ผมตรงไปตรงมาไม่อ้อมค้อม จังหวัดไหนมอบความไว้วางใจให้เราต้องดูแลเป็นพิเศษ แต่เราต้องดูแลคนทั้งประเทศด้วย แต่เวลาจำกัด ต้องเอาเวลาไปจังหวัดที่เราได้รับความไว้วางใจมากเป็นพิเศษ จังหวัดที่ไว้วางใจเราน้อยต้องเอาไว้ทีหลัง ไม่ใช่ไม่ไป คิวต้องเรียงอย่างนี้ ผมเป็นคนพูดตรงไปตรงมา เปิดเผย สื่อมวลชนอยู่ต้องเปิดเผย ไม่มีความลับสำหรับผม วันนี้คิดกับประชาชนอย่างไร ก็อยากเห็นคนทั้งประเทศไม่ว่าอยู่ที่ไหน เลือกหรือไม่เลือกผม ก็อยากให้ทุกคนหายจน แต่เนื่องจากเวลาจำกัดก็ต้องไล่ลำดับกันไป แต่เจ้าหน้าที่ก็ทำเหมือนกันหมดทั่วประเทศ”

kokkai, cantona004, gaiser และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. Surawong

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    งบการเงินก็ตรวจสอบได้ครับ แต่มันคงไม่ใช่ตรวจสอบในเรื่องนี้ เพราะถ้าต้องการตรวจสอบเรื่องนี้จริง ๆ ต้องไปที่ต้นตออย่างที่ผมบอกนั่นแหละ เพราะถ้าผิด คนที่จะผิดคนแรกก็คือคนที่ใช้อำนาจอิทธิพลช่วยเหลือทำให้ได้งานมา ทำไมสื่อไม่ไปตรวจสอบละครับ เพราะฉะนั้น กรณีนี้ งบการเงินไม่ช่วยอะไรเลย การบอกว่า ไม่มีอาคาร ที่ดิน มีรถคันเดียว รับงานตั้ง 155 ล้าน มันเป็นความจงใจของสื่อที่อยากให้คนอ่านคิดไปในแนวทางนั้น อย่างที่ผมบอกว่าต้องการดิสเครดิตเขานั่นแหละ

งบการเงินน่าเชื่อถือหรือไม่ เขาดูกันที่มีการรายงานถูกต้องตามความเป็นจริงหรือไม่ ไม่ได้ดูว่ามีทรัพย์สินมากหรือน้อยเพื่อวัดความน่าเชื่อถือ แต่สื่อบอก หลักฐานมัด ไม่มีอาคาร ไม่มีที่ดิน มีรถคันเดียว รับงาน 155 ล้าน ถ้าตรวจสอบแบบนี้ ผมว่าบรรดาผู้รับเหมาอีกมากมายเข้าข่ายนี้หมด เผลอ ๆ ไอ้ที่มีทุนจดทะเบียนเป็นร้อยล้านพันล้านก็อาจโดนด้วย เพราะอาชีพของเขามันไม่จำเป็นต้องไปสะสมอะไรอย่างที่สื่อพยายามบอก เขาใช้วิธีจ้างพวกมืออาชีพให้มาทำแทนกันทั้งนั้น เช่น รับเหมาสร้างอาคารสิบชั้น เริ่มตั้งแต่ต้องถมดิน ตอกเสาเข็ม ไปจนถึงการลงมือก่อสร้าง ตกแต่งจนเสร็จ ถามว่า มีผู้รับเหมาคนไหนบ้างที่มีเครื่องมืออุปกรณ์ทุกอย่างเป็นของตนเองทั้งหมดในการก่อสร้างตึกสิบชั้นนี้ เริ่มตั้งแต่ ต้องมีสิบล้อขนดินขนทรายของตนเองไหม ต้องมีปั้นจั่นตอกเสาเข็มเองไหม นั่งร้านในการก่อสร้าง ต้องมีไว้เป็นของตนเองไหม คนงาน ช่างสาขาต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นช่างปูน ช่างเหล็ก ช่างไม้ ช่างประปา ช่างไฟฟ้า ต้องมีไว้เป็นลูกจ้างของตนเองไหม สิ่งเหล่านี้ มันมีให้จ้าง มีให้เช่าทั้งนั้นครับ แล้วใครจะไปซื้อไปจ้างมาไว้เป็นของตนเองให้มันสิ้นเปลือง ต้องหาที่เก็บ บำรุงรักษา หารถไว้ขนไปขนกลับ ให้มันลำบาก เขาใช้วิธีจ้างหรือเช่ามาใช้ทั้งนั้นครับไม่ว่าบริษัทเล็กหรือบริษัทใหญ่ และมันก็ไม่ใช่การ จับเสือมือเปล่า เพราะเขาต้องเข้าไปเป็นคู่สัญญา เพื่อรับผิดชอบในการก่อสร้าง การจับเสือมือเปล่ามันต้องเป็นลักษณะแบบโครงการหลังน้ำท่วมใหญ่ครับ โครงการป้องกันน้ำท่วมนั่นแหละ ผมเห็นในต่างจังหวัดเยอะ ประเภท ใครมีรถแบ็กโฮ มารับจ้างขุดลอกคูคลองได้เลย เห็นทั้งชาวบ้าน ทั้งผู้รับเหมา ไปเช่ารถแบ็กโฮมารับจ้างกันเป็นแถว บางคนถึงกับลงทุนไปซื้อแบ็กโฮมือสองมารับจ้างก็มี ภายใต้เงื่อนไข เอาไป 5 ทอนมา 1 แต่เงินทอนนี่จ่ายก่อนเลย ไม่จ่ายก่อนไม่ได้งาน ชาวบ้านด่ากันโขมงโฉงเฉง แต่สื่อที่ตรวจสอบทุจริต เงียบ หรือถ้าจะจับเสือมือเปล่าต้องเงียบ ๆ

ผมอธิบายสิ่งที่ผมมอง ไม่ได้เป็นการแก้ตัวแทนใครนะครับ เพียงแต่อยากให้มีการตรวจสอบอย่างจริงจัง ไม่ใช่ทำแค่ขายข่าว โดยการหยิบโน่นหยิบนี่มาเป็นประเด็นให้สังคมไขว้เขวไปวัน ๆ เท่านั้น

34. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    คุณ.... ทั้งรู้ก็รักกกกก ครับ... คุณห่วงใยประเทศ ผมยินดีครับ แต่ คุณรักและห่วงใย(ความคิดผม)เป็นบางช่วง ก่อนหน้านี้ คุณอยู่ที่ไหนครับ ผมขออนุญาตถาม.......................

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  35. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555

ตอนนี้ไม่กล้าไปซื้อต้นไม้ที่ราบ11 แล้วละ

เดี๋ยวพวกประชาธิปไตยเขาจะว่าเอา

โยธกา likes this.
  36. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    โปรแกรมเมอร์ ที่เปิดบริษัทรับจ้างเขียนโปรแกรม จะทำไงล่ะทีนี้

โยธกา likes this.
  37. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ทำผิดก็ต้องรับโทษครับ

แต่ก็ยังเพลียใจกับสื่อฯที่โม้ว่าเป็นมืออาชีพแต่เลือกข้าง

ฟัง96.5 ช่วงเช้า ผู้ดำเนินรายการเธอเอาเรื่องนี้มานำเสนอแบบละเอียดยิบ แบบว่าตัดสินคดีไปเรียบร้อยแล้ว แถมขยันอ่านไลน์และSMSของผู้ฟังที่มีความเห็นตรงกันส่งมาอวย

จบที่สรรเสริญยกย่องสำนักข่าวอิสราที่กล้าสืบค้นความจริง

ผมก็เชื่อมั่นสำนักข่าวอิสราว่าเป็นมืออาชีพ แต่ตอนสำนักข่าวนี้ขุดคุ้ยฝั่งแดง ผมไม่เคยได้ยินผู้ดำเนินรายการนำมาออกอากาศหรือให้กำลังใจอะไรเลย

อู๋ คาลบี้, emujack, gaiser และอีก 1 คน ถูกใจ.
  38. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ขึ้นอยู่กับว่านามสกุลอาราย

ปู่ยง likes this.
  39. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ผมเข้าใจในส่วนที่คุณ Surawong พยายามอธิบายเรื่องนี้ครับ
    เอาเป็นว่า งั้นเราลองมองไปในแง่การจัดซื้อจัดจ้าง กับการรับผิดชอบละกันนะครับ
    เช่น ถ้าผมเป็น ผบห. แล้วมอบหมายให้หน่วยจัดซื้อ ไปทำการประกวดราคามา โดยให้ บ.ต่างๆ มายื่นราคา
    ผมก็ว่าเป็นความรับผิดชอบของหน่วยจัดซื้อที่
    1. ให้ บ. งบการเงินสุ่มเสี่ยงผ่านได้อย่างไร
    2. ทำไมถึงเลือก บ.นี้ เหนือคู่แข่ง ทั้งที่ตัว บ.ไม่มีอะไรเลย ทั้งประสบการณ์ และความเชี่ยวชาญ
    ทำไมมันเลือกได้น่าสงสัยอย่างนี้ ต้องออกมาตอบคำถามสังคมครับ

แต่หากจะให้กองทัพ ถามหาความรับผิดชอบไล่เรียงลงมาผมก็ยังไม่เห็นว่า จะมีต้นสังกัดออกมาพูด
    มันก็เหมือนกับ ตำรวจตั้งคณะฯของตัวเองมาตรวจสอบ ซึ่งก็ไม่มีความน่าเชื่อถือ
    แถมฝ่ายทหารเอง ก็ถูกปลูกฝัง ให้รักพี่น้องเพื่อนฝูง เพราะในสนามรบ การช่วยเหลือซึ่งกันและกันเป็นสิ่งสำคัญ
    ทำให้ conflict of interest เกิดได้ง่าย อีกทั้งกองทัพมีงบลับมากมาย
    สิ่งเหล่านี้ เป็นที่เคลือบแคลงสงสัยของสังคมอยู่แล้ว

การที่ นายกตู่มาบริหารในฐานะนายกก็ต้องยอมรับสภาพแรงกดดัน และจะปัดความรับผิดชอบไม่ได้
    เสียงส่วนใหญ่ยังเชื่อมั่นในตัวนายกตู่ เพราะตัวแกเองยังไม่เคยมีข่าวเสียหาย
    เพียงเมื่อบริวาร ลูกน้องที่แกแต่ตั้งมา ทำงานแล้วมีปัญหา ก็สมควรแก้ไขอย่างเด็ดขาด เพื่อเป็นบรรทัดฐาน และเยี่ยงอย่างให้คณะทำงานคนอื่นหวาดกลัวต่อเรื่องแบบนี้ในอนาคต
    ไม่อย่างนั้น ก็จะเหมือน นักการเมืองทั่วไปที่คำนึงถึงพวกพ้องมากกว่าผลประโยชน์ของชาติ

อันนี้เห็นด้วยครับ แต่เผอิญ ข่าวในโลกใบนี้ มีเยอะแยะมากให้ให้บริโภค ฉนั้นสื่อจะไม่ค่อยสนใจเจาะลึก ตรวจสอบอย่างยาวนาน เพราะผู้บริโภคต้องการของสด ใหม่ทุกวัน
    แต่ผมส่วนตัวชอบ สํานักข่าวอิศรา มากที่สุดตอนนี้ ในความพยายามเสนอข่าวเชิงลึก เชิงตรวจสอบ

40. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    จริงๆ ผมไม่ค่อยอยากตอบคำถามแนวนี้ แต่เมื่อคุณTohchida ถามอย่างสุภาพ ผมก็พยายามตอบแล้วกันครับ
    คือผมก็เข้ามาอ่านในนี้บ้างตั้งแต่ serithai แล้วเป็นพักๆ ไม่ได้ติดตามต่อเนื่อง
    ส่วนที่ผมจะ post กระทู้ในแนวนี้ เพราะเห็นว่า เรื่องบางเรื่องที่น่าสนใจยังไม่มีคน post ซึ่งก็เป็นข่าวคาว ที่น่านำมาถกเถียงให้มีมุมมองรอบด้านมากกว่า

การมาตั้งกระทู้แนวนี้ โดยไม่มีแนวร่วม ก็เหมือนโดนรับน้องกลายๆอยู่แล้ว บางคนพูดจากวน ประชดประชัน บางคนก็พร้อมจะกระทืบซ้ำถ้าหากผมสะดุดล้ม ซึ่งผมก็เฉยๆนะครับ
    การประชดประชัน เสียดสี คงจะเป็นแนวของที่นี่ ก็น้อมรับครับ เพราะเข้าใจว่า เข้ามาในที่ของเขา มาในแนวไม่เชียร์ ไม่ชม ก็แบบนี้แหละครับ

Tohchida likes this.
  41. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ปู่กำลังจะเปรียบเทียบ การจ้างการปลูกไร่ส้ม กับไร่แอบเปิ้ลครับ

42. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    ผมก็ไม่รู้ว่าคุณประชด หรือพูดจริง
    เพราะในความเป็นจริง มันก็เป็ยอย่างนั้นจริงๆครับ กับทุกค่าย ทุกสี
    แต่เราอยากให้เอาความสามารถนำ เพื่อเปิดโอกาสให้คนเก่ง คนจริงแสดงฝีมือ ลืมตาอ้าปากได้ไม่ใช่เหรอครับ

43. ทั้งรู้ก็รัก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    93
    อันนี้ ไม่ได้ฟังเอง เลยให้ความเห็นไม่ได้ครับ

44. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ....

ขอบคุณครับที่มาตอบครับ

หวังว่าจะอยู่คุยกันนานๆนะครับ
    ปล.ผมก็อยู่เพทเสรีไทยมานานแล้วครับ

45. Surawong

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ประเด็นที่คุณทั้งรู้ก็รัก ตั้งข้อสงสัย ถ้าดูจากการนำเสนอของสื่อ มันก็พอมีคำตอบนะ แต่อาจเป็นคำตอบที่ไม่มีรายละเอียด ซึ่งผมมองว่า สื่อที่นำเสนอ ไม่ต้องการชูประเด็นนี้ เพราะต้องการชี้นำคนอ่านให้ไปอีกทางหนึ่ง เช่น เขาชนะการประกวดราคาได้อย่างไร คำตอบก็คือ เขาเสนอราคาต่ำสุด แต่สื่อนำเสนอว่า เขาชนะคู่แข่งเพียง 1900 บาท เอาเรื่องนี้มาชูเป็นประเด็นเฉยเลย หรือ ดูจากงบการเงินแล้วไม่น่าเชื่อถือเลย ไปรับงานได้อย่างไร อันนี้ต้องเข้าใจระบบการประกวดราคาแบบ eauction ประกอบด้วยครับ เพราะเขามีการพิจารณาคุณสมบัติผู้ที่มาเสนอตัวเข้าแข่งขันก่อนเป็นอันดับแรก ใครที่ผ่านการพิจารณาขั้นแรกนี้ ถึงจะมีสิทธิเข้าไปแข่งขันราคา ซึ่งปรากฎว่าบริษัทนี้คุณสมบัติผ่านครับ แล้วที่ไม่ผ่านมีไหม มีครับ รู้สึกว่าจะเยอะด้วย ข้อมูลเหล่านี้มีอยู่ในการนำเสนอของสื่อนั่นแหละ แต่เขาไม่เอามาชูเป็นประเด็น กลับไปคว้าเอางบการเงินของเขามาวิพากษ์วิจารณ์ ซึ่งถ้ามองในแง่ดีก็คือตั้งข้อสงสัยอย่างคุณทั้งรู้ก็รักนั่นแหละ แต่มันต่างกันตรงที่เขาเป็นสื่อครับ เป็นสื่อ เมื่อสงสัยทำไมไม่ไปสอบถามหรือหาข้อมูลมา แต่เล่นหาข้อมูลง่าย ๆ ตามเวปไซค์ของหน่วยงานที่เขาเผยแพร่เพราะมันไม่ได้เป็นข้อมูลลับอะไร แล้วเอามาวิพากษ์วิจารณ์ตามความคิดของตนเอง ผมมองว่ามันเป็นแค่ความคิดของเขาครับ มันไม่ใช่ข้อเท็จจริง สิ่งที่ประชาชนอยากรู้ คือ ข้อเท็จจริง ไม่ใช่ความเห็นของสื่อ ผมถึงบอกแต่แรกว่า ถ้าจะตรวจสอบจริงจังต้องไปที่ต้นตอ สงสัยตรงไหนก็ถามกันตรงนั้นเลย แต่ถ้าไม่กล้าไป ก็ไปที่ ปปช ก็ได้ ไปถามว่าแต่งตัวเสร็จหรือยัง ย้ายก้นกันออกไปตรวจสอบหรือยัง

ทั้งรู้ก็รัก และ Tohchida ถูกใจ.

Share This Page