สื่อไทยโหดกว่าเมืองนอกเยอะ...ว่ามั้ย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 24 ต.ค. 2014

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    จากเฟซบุ๊คของ Von Richthofen

ครอบครัวของผมไม่ว่าจะเป็นตัวผมเอง ภริยา และลูกๆทุกคน ต่างก็ประกอบวิชาชีพที่มีสภาวิชาชีพของตัวเองควบคุมทั้งนั้น ดังนั้นทุกคนจะต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพที่ออกจากสภาวิชาชีพนั้นๆของตัวเอง ด้วยเหตุนี้ผมจะเข้าใจถึงบทบาทของสภาวิชาชีพ การให้คุณให้โทษของสภาวิชาชีพที่มีต่อผู้ประกอบอาชีพนั้นๆเป็นอย่างดี

เคยมีการพูดกระทบคนทำสื่ออย่างสุดแสบว่า "ถ้าวันไหนไม่มีข่าว คนพวกนี้ก็ขับรถชนยายตัวเองเอามาเป็นข่าวได้" ด้วยความที่งานสายนี้ใครๆก็ทำได้ไม่ใช่ผูกมัดเฉพาะคนที่จบ วารสารหรือนิเทศศาสตร์ ที่ต้องเรียน ethics หรือจรรยาบรรณสื่อในมหาวิทยาลัยมาแล้วทุกคน ดังนั้นวิชาชีพนี้จะทำอะไรก็ตามสบาย สภาสื่อไม่มีบทลงโทษแต่อย่างไร ซึ่งต่างกับสภาวิชาชีพอื่นๆที่ถอนใบอนุญาตเมื่อไรก็หมดอนาคตในอาชีพทันที

วันนี้ผมอ่านข่าวที่ทูตสหภาพยุโรปเข้าพบตัวแทน 4 องค์กรวิชาชีพสื่อไทยเรื่องจรรยาบรรณโดยตรงของสื่อที่ละเมิดศักดิ์ศรี และลดทอนความเป็นมนุษย์ด้วยการลงภาพต่างๆในข่าวฆ่ากันที่เกาะเต่า เรื่องที่ทูตอียู พูดถึงที่สื่อไทยนำเสนอทั้งภาพ ข่าวที่ละเมิดผู้ตายเรื่องนี้ไม่มีสื่อไหนของไทยออกข่าวใหญ่เลยนอกจากสำนักข่าวอิสรา เรื่องนี้ผมพูดมาหลายครั้งแล้วว่าสื่อไทยชอบเอาภาพและเรื่องแบบนี้มาขายกิน ภาพศพโดนข่มขืนฆ่านอนอุจจาดคือภาพเด็ดที่ต้องลงหน้าหนึ่ง ภาพศพอุบัติเหตุเละคาถนนก็ไม่ต่างกัน สื่อชอบกันมากจนกลายเป็นเรื่องปกติที่ยัดเข้าหัวคนไทยทุกวันจนมองเป็นเรื่องปกติไปแล้ว

ในยุโรปหนังสือพิมพ์ตั้งแต่ระดับยักษ์ใหญ่จนถึงแท็ปลอยด์ข่าวชาวบ้านเขาก็ไม่เล่นภาพแบบนี้กัน เขามีแค่หัวข้อข่าวและเนื้อข่าวเท่านั้น ไม่ใช่ เด็กหญิงเอ นามสมมุติ อยู่บ้านเลขที่... ตำบล อำเภอ จังหวัด แล้วลงรูปเด็กโดนข่มขืนคาดหน้าบางๆเหมือนบ้านเรา แบบนี้คนแถวบ้านแม้กระทั่งอำเภอเดียวกันกับเจ้าทุกข์จะไม่มีใครไม่รู้ว่าเด็กคนนี้โดนข่มขืน เด็กก็อยู่ในสังคมเดิมหรือไปเรียนหนังสือต่อกันไม่ได้เลยทีเดียว เรื่องนี้สื่อต่างประเทศถือว่าเป็นเรื่องซีเรียสมากเพราะไม่ใช่เพียงแต่เจ้าทุกข์จะฟ้องหนังสือพิมพ์เท่านั้น รัฐบาลก็เล่นงานสื่อด้วยถึงกับต้องปิดสำนักพิมพ์เอาง่ายๆ

ตอนซึนามิเข้าญี่ปุ่น ผมอยู่ที่นั่น ข่าวจากต่างประเทศทุกสำนักข่าวต้องเอาภาพจาก NHK อย่างเดียวเท่านั้น เพราะเขาเซ็นเซอร์ภาพอุจจาดของคนของเขาเองที่จะแพร่ไปทั่วโลก ข่าวในญี่ปุ่นและข่าวที่ออกไปภายนอกมีแต่เรื่องที่คนญี่ปุ่นสู้กับภัยธรรมชาติและความสวยงามของการร่วมมือกันสู้กับความลำบากตามศูนย์บรรเทาทุกข์ต่างๆ ซึ่งต่างกับเราตอนซึนามิเข้า นสพ.บ้านเราเล่นภาพศพขึ้นอืดได้ทุกวันจนมีคนพูดกันว่าเดี๋ยวนี้อ่านหนังสือพิมพ์พร้อมกินอาหารเช้าไม่ได้แล้ว

เรื่องนี้ศพที่ญี่ปุ่นไม่ใช่ว่าจะน้อยนะครับ มากไม่ต่างกันกับบ้านเรา แต่เขาไม่ให้สื่อหลุดภาพออกไปเท่านั้น คือพูดง่ายๆว่าเขาคุมสื่อกันอยู่แม้กระทั่งสื่อต่างประเทศด้วยไม่ให้ถือกล้องมาเดินถ่ายตามใจชอบ จะออกข่าวอะไรก็ต้องมารับภาพและเนื้อข่าวที่ศูนย์ข่าว NHK เท่านั้น แต่พอเป็นเมืองไทยถ้าทำแบบนี้ก็คงโดนสื่อไทยเองนั่นแหละโวยวายว่ารัฐคุมสื่อขาดอิสระภาพไปเสียอีก สำหรับความคิดของผมเองแล้วอิสระภาพที่จะลงภาพศพโดนฆ่าข่มขืน หรือศพขึ้นอืด หรือศพโดนรถทับเละคาถนน ผมไม่นับว่าเป็นอิสรภาพสื่อเลยสักนิด

ผมถึงพูดอยู่เสมอว่าสภาสื่อทั้งสองสภาเป็นสภาวิชาชีพที่ล้มเหลว ตั้งขึ้นมาเพียงเพื่อหลีกเลี่ยงกฎหมายความคุมสื่อที่เคยมีมาแต่ก่อนแล้วเท่านั้น แม้กระทั่ง ethics หรือจรรยาบรรณของวิชาชีพของพวกเดียวกันเองสภาสื่อยังคุมกันไม่ได้เลยแม้แต่น้อย
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    รายการคืนความสุขให้คนในชาติ การแถลงข่าวรายสัปดาห์ของนายกฯ ประยุทธ์ แกก็หยิบยกประเด็นเรื่องการละเมิดสิทธิเหยื่อ ผู้เคราะห์ร้าย ในข่าว มาพูดด้วยนี่

คนก็มองว่า การลงภาพศพ ผู้บาดเจ็บ เป็นการซ้ำเติมผู้เสียหายและญาติผู้เสียหายด้วย

DarkSwan, padd, กีรเต้ และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คุณอู๋ระวังโดนข้อหาคุกคามสื่อ :fearscream:

DarkSwan, padd, puggi และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สงสัยต้องถามหาความหมายของคำว่า คุกคามสื่อ แล้วแหละ อย่างไหนคือคุกคาม
    มดกัดขานักข่าวเรียกว่าคุกคามสื่อ ได้มั้ย

DarkSwan, padd, กีรเต้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    จริงๆ เจ้าหน้าที่ตำรวจนั่นแหละครับที่ผิด ในต่างประเทศ ตำรวจจะกันไม่ให้ถ่ายภาพคนตาย แต่ตำรวจไทยแหม่งปล่อยให้ถ่ายกันตามอำเภอใจ แถมบางที ชาวบ้านถ่ายกันซะเองอีก แหม่มที่ตายไม่ใช่คนแรก ที่โดนถ่ายประจาน ภาพคุณเอกยุทธ อัญชัญบุตร ที่โดนฆ่าตายเปลือย ก็โดนถ่ายมาประจานว่อนในเนท แถมไอ้คนที่ยืนข้างๆ ศพ ก็ไอ้คะรวยวิทย์ ซะอีก ไม่มีการปกปิดร่างกายของคนตายเลยสักนิด ผมว่าบางภาพ สื่อจะปกปิดให้คนตายด้วยซ้ำ แต่โซเชี่ยลนี่แหละ ไปหาภาพมาจากไหน ถ้าไม่ใช่เป็นชาวบ้านไปแอบถ่ายมาลง

padd, กีรเต้, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    รัฐบาลด่าสื่อก็ว่าคุกคามสื่อ ประชาชนด่าสื่อก็ว่าคุกคามสื่อ ตกลงสื่อเป็นเทพเจ้า อยู่เหนือมนุษย์ทั้งปวงสินะ

padd, Novice, กีรเต้ และอีก 9 คน ถูกใจ
  6. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :smilingimp: เสรีภาพบนความแตกแยกครับ... ความร้าวฉานคืองานของเรา...

padd, ปู่ยง, Thai de Lion และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    สื่อไทยนี่เสรีภาพล้นเหลือที่สุดในโลกแล้วครับ ไม่วิจารณ์กันเอง ช่วยกันปิดเรื่องเสียๆของพวกเดียวกัน
    ขนาดคนที่บอกว่าตัวเองไม่ใช่สื่อยังทำตัวยิ่งกว่าสื่อ หากินกับเรื่องคนทะเลาะกันไม่เว้นแต่ละวัน

DarkSwan, padd, puggi และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    หน้าที่ตำรวจ คือ อะไรเหรอ??? เห็นทวงถามเกียรติตำรวจจัง ???

padd, กีรเต้, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อาชีพนี้ ง่ายๆ ใครก็ทำได้ หากล้องมาชุดนึง ไมค์ตัวนึง เดินเอาไปจิ้มปากชาวบ้านไปทั่ว ถ้าจะให้ขลังหน่อยก็เอาข้อมูลมาถาม "ท่านคะ(ครับ) เรื่องนี้ทางโน้นว่ามาอย่างนี้ ท่านคิดว่ายังไง คะ(ครับ) พอได้คำตอบก็ เดินเอาไมค์ ไปจิ้มปากอีกฝ่ายหนึ่ง "ท่านคะ(ครับ) เรื่องที่ท่านพูด ฝ่ายโน้นตอบมาว่าอย่างนี้(ใส่ไข่เพิ่มเข้าไปอีกนิด) ท่านคิดว่ายังไง คะ(ครับ) บลาๆๆๆๆๆ" แล้วก็เอาไปเขียน ใส่สีใส่ไข่เข้าไป พอมีปัญหาขึ้นมา ก็ เอาเสรีภาพของสื่อมาอ้าง บอกตรงๆ ทุเรศ :rage::rage:

DarkSwan, padd, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  10. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    กู้ภัยก็ตัวดีครับ ชอบถ่ายรูปมาลงเฟสบุ๊ค ผู้ตายประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตก็แย่พอแล้ว พวกนี้ยังจะเอามาขึ้นเฟสบุ๊คแบบไม่ให้เกียรติเค้าอีก

ผมว่าถ้ามีกฎหมายคุ้มครองการเผยแพร่ภาพ ก็น่าจะดีนะครับ คนทั่วไปทำอย่างน้อย ก็ต้องปรับครั้งละหมื่นสองหมื่นบาท ส่วนถ้าเป็นสื่อก็น่าปรับหลักแสนถึงหลักล้านบาท หรือจำคุก 1 เดือน พักการทำหน้าที่หนึ่งปี ถึงจะได้หลาบจำกันมั่ง

bookmarks, padd, กีรเต้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไปว่า สอพลอระยุด ทำไม

12. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    เรื่องศพอังกฤษนี่งงๆอยู่นะคะ ตอนเป็นข่าวใหม่ๆ อ่านจากเฟซไหนหว่าบอกว่าสื่อไทยไม่ลงภาพศพชัดๆเหมือนสื่อนอกที่เห็นหน้าเละชัดเจน ไม่ได้ตามไปดูหรอกค่ะ ไม่ชอบภาพเละๆ อ่านแค่วิเคราะห์ข่าว ไม่ได้ตามละเอียดมาก

13. DarkSwan

DarkSwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    267
    ไม่เคยเห็นสื่อไทยขอโทษใครด้วยความสำนึกผิดจริง
    ถ้าไม่ใช่โดนสังคมกดดัน เจ้าทุกข์ฟ้อง ศาลสั่ง ไม่เคยขอโทษใคร
    ถ้าจะขอโทษ ก็ลงแค่กรอบเล็กๆ เท่ากะเป๋งมด แถวๆ หน้างานสังคม คนไม่ค่อยอ่าน

Share This Page