สิ่งที่ผมชอบที่สุดในการแถลงผลงานรัฐบาลครบรอบ 6 เดือน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย chaidan, 19 Apr 2015

1. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281

ณ. เวลาที่ 1:16:38 ครับ ที่ นายก ประยุทธ์ บอกว่าจะให้ทำรถไฟฟ้า, รถเมล์ไฟฟ้า ของเราเองให้ได้..
    ที่ผ่านมาประเทศเราตั้งความหวังในกระดาษจะนำพาประเทศด้วยวิทยาศาสต์ เทคโนโลยี่...
    แต่ที่ผ่านๆมาสำหรับโครงการใหญ่ๆไม่มีการสนับสนุนคนไทยอย่างจริงจังกันบ้างเลย...
    ส่วนใหญ่ก็ซื้อจากต่างประเทศกันทั้งนั้น (ไม่รู้เพราะอะไร ?)...
    หรือไม่ก็มีกฎหมายประหลาดๆมาเพื่อกีดกัน,ผูกขาดไม่ยอมให้มีการแข่งขัน
    เพราะมีผลประโยนช์ทับซ้อนหรือเปล่า ? ...

ยิ่งสินค้า วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี่ ซืึ่งมีการแข่งขันกันสูง ไม่ส่งเสิรมแถมยังกีดกัน
    ไอ้เราก็เลยได้แต่รับจ้างผลิต...
    ถ้ารัฐไม่ส่งเสริมมันจะแข่งกับเขาได้ยังไง...

เอาใจช่วยครับ... ขอให้ทำแล้วประสบผลสำเร็จ... ผมเชื่อว่าคนไทยเก่งๆมีมากมายครับ...
    ให้โอกาส... อำนวยความสะดวกกับพวกเขา...

ดูตัวอย่างเมืองขอนแก่นก็ได้ครับ ที่คนในท้องถิ่นอยากจะพัฒนาชุมชนตัวเองขนานไหน...
    นักธุรกิจขอนแก่นตั้งไข่แผนระดมทุนสร้างรถไฟฟ้า-บีอาร์ที เปิดพิมพ์เขียวรถรางขอนแก่น สายแรก27กม.
    ธุรกิจขอนแก่นลงขัน"อินฟราฟันด์" ลุย"รถไฟฟ้า-BRT"แก้วิกฤตจราจร
    รัฐเข้าไปช่วยสนับสนุนพวกเขาได้ไหมครับ? เป็นไปได้ไหมที่จะพัฒนารถไฟฟ้าBRTที่ขอนแก่น ภายในประเทศของเราเอง ? ถ้าทำได้ทางขอนแก่นเองก็จะได้ลดต้นทุนในการซื้อหัวไฟฟ้าจากต่างประเทศไปได้ด้วย การดูแลรักษาก็คนของเราเอง รัฐบาลก็ได้มีทีให้สิ่งที่วิจัยพัฒนาสามารถนำไปใช้ได้จริง ไม่ใช้วิจัยแล้วก็จบวางไว้เฉยๆ ทีนี้พอจังหวัดอื่นอยากทำหรือประเทศเพื่อนบ้านอยากทำบ้าง...
    ไม่แน่เราอาจจะเอาไปขายเขาบ้างก็ได้นะครับ :D

Last edited: 19 Apr 2015
    conservative, kokkai, Familie และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    สมัยชวน ใช้งบจากโครงการมิยาซาว่า จ้างงานท้องถิ่น แก้ปัญหาอัตราคนว่างงานที่พุ่งพรวด

สมัยมาร์คจ่ายยา ด้วยการออกเช็คช่วยชาติเพื่อกระตุ้นการใช้จ่ายให้ระบบเศรษฐกิจหมุนเวียน

สมัยประยุทธ์ เงินคงคลังเหลือน้อยเหมือนสมัยมาร์ค แถมอัตราว่างงานพุ่งพรวดเหมือนสมัยชวน ก็เลยมีแนวคิดแก้ไขปัญหาระยะสั้นด้วยการ ส่งเสริมให้เอกชนลงทุนในสาธารณูปโภคในรูปของสัมปทาน ให้เอกชนลงทุนเอง และถ้าทำสำเร็จก็จะแก้ไขปัญหาระยะยาวได้ด้วย เพราะส่งเสริมให้วิจัย สร้าง ถ่ายทอดเทคโนโลยี และจ้างงานกันเองภายในประเทศ แก้ปัญหาได้ทั้งด้านสังคม เศรษฐกิจ และเทคโนโลยี

แต่โครงการเหล่านี้ต้องให้สร้างเร็วแค่ไหน แม้จะเป็นขอนแก่น อุดร โคราช ซึ่งค่าเวรคืนไม่สูง ก็ต้องเวลาไม่น้อยกว่า 3 ปี กลัวถ้าปลายปีเลือกตั้งได้รัฐบาลใหม่ เจอพวกนักการเมืองหิวโซหวังค่าคอมมิชชั่น มันก็เข้ามารื้อแก้ไขจนแนวทางเละเทะเหมือนที่ผ่าน ๆ มา

4. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    รัฐบาลที่แล้ว มีโครงการ ดีๆ ขายฝัน ตกลงได้แถลงไหมครับ?

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ทำแล้วครับ... เทคโนโลยีจำนำข้าว นวัตกรรมรถคันแรก ปฏิวัติค่าแรง 300 บาท ค้นคว้ามหาอุกทกภัย พัฒนานิรโทษกรรมมสุดซอย

ปู่ยง, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าเป็น monorail บ้านเรามีขีดความสามารถที่จะพัฒนาเองได้
    ตัวรถสามารถดัดแปลงจากอุตสาหกรรมประกอบรถโดยสารแถวโคราชหรือนครปฐม
    ส่วนโครงสร้างรางไม่น่าเป็นปัญหา บริษัทก่อสร้างบ้านเราทำได้สบาย
    มีป้ญหาตรงระบบอาณัติสัญญาณที่เราไม่มีเป็นของตัวเอง
    แต่บริษัทบอมบาดิเออร์เค้ามาตั้งหน่วยงานในประเทศไทยมีทีมงานวิศวกรเป็นคนไทย
    ประเทศไทยน่าจะมีความพร้อมในระบบนี้ที่สุดครับ
    รัฐบาลจะสนับสนุนจริงหรือเปล่า

Bayonet, kokkai, Familie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ไม่ใช่ไม่มีคนมีความรู้ความสามารถ แต่การจัดการทรัพยากรมนุษย์ที่ผ่านมามีปัญหา

นึกถึงคำขวัญนังปรูตอนน้ำท่วมใหญ่ เอาปัญญาชนมากรอกทราย เอาควายมาคุมงาน

แสงธูป, Bayonet, TheGreatBeyond และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    สำหรับการแถลงผลงานครั้งนี้ เราชอบตอนที่บิ๊กตู่พูดไรกวนๆแบบเนี๊ยะ
    " ยิ่งว่าผม ผมยิ่งทำมากขึ้น มีแรงมากขึ้นกว่าเดิม เข้มงวดมากขึ้นทั้งในเรื่องกฎหมาย เรื่องที่ต้องแก้ไข ดังนั้นถ้ายิ่งว่า ผมยิ่งสู้ ยิ่งมีกำลังใจ พักผ่อนมา 5 วันแล้ว พร้อมสู้ทุกอย่าง "

( เหะๆ ครือยิ่งไล่กรุ กรุจะยิ่งทำงาน จะยิ่งไม่ไปอะ --คล้ายๆงี้รึเปล่า? )

พอดีเราเป็นเด็กฮาร์ดคอร์ ใครจะว่าแกว่าเป็นตาแก่ขี้หงุดหงิดแต่เราไม่ถือ เช่น

หรือ

หรืออื่นๆ เช่น
    "เด็กสมัยนี้เรียนไม่ต้องเกินเวลามั้ง มันเรียนอะไรนักหนา กลับบ้านมามันก็หงุดหงิด ยังต้องมานั่งทำการบ้านถึงสี่ทุ่ม ให้มันมีเวลาอยู่กับครอบครัวบ้างสิ แล้วอย่างนี้มันจะหาความอบอุ่นในครอบครัวจากไหน กลับมาบ้านทำการบ้านไม่ได้ พ่อมันก็ต้องช่วยทำการบ้าน รุ่งขึ้นมันบอกพ่อว่าเมื่อวานทำผิดหมดทุกข้อ (--ฮา) เสาร์อาทิตย์ก็ต้องไปเรียนพิเศษ พ่อแม่ก็ต้องหาเงินให้ เลี้ยงลูกเป็นเทวดาให้เรียนอย่างเดียว วันหยุดเรียนพิเศษ เด็กเรียนหนังสือมีแต่ชีท ไม่มีตำรา.. แล้วคุรุสภาทำอะไรอยู่ !?"

"ถ้าอยากจะรบกัน เอาไหม พวกสีต่างๆน่ะ...ผมจะถอยไปทำหน้าที่ทหารรักษาชายแดน แล้วท่านรบกันให้ตายไปทั้งประเทศ"

"ตั้งแต่ยึดอำนาจมา ไม่ใช่ว่าอิสระนะ ผมไม่มีอิสระ ลูกเมียก็ตัองมาคอยให้กำลังใจ ผมไม่ได้อะไรเลย ไม่ได้อยากเป็นใหญ่เป็นโต"

"ชาวบ้านเล่าว่า พวกเค้าตั้งไว้แล้วนะที่แยกขยะ แต่พอแยกไว้เสร็จ ถึงเวลารถคนเก็บขยะมา ก็ขนเอาขยะที่แยกไว้รวมกันขี้นรถขยะไปไม่ได้แยก!? ผมก็ไม่เข้าใจ แล้วจะแยกทำไม !!"

หรือ.. "ตั้งแต่ 22 พ.ค.ผมทำงานไม่ได้หยุด ผมไม่มีเสาร์ - อาทิตย์กันเลย เบี้ยเลี้ยงตอนยังไม่เกษียณได้วันละ 400 ไม่ค่อยคุ้ม เมียจะเลิกอยู่แล้ว !!" (--ฮา)

เรียกได้ว่า เป็นผู้นำที่คารมและฝีปากถูกใจวัยรุ่นมากทีเดียว 555+

อาวุโสโอเค, Annekun และ Familie ถูกใจ
  9. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    มีคนดูด้วยเหรอ วันนั้น

10. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ผมงง จะแถลงทำไม ไม่มีระบุในรัฐธรรมนูญ

บางรัฐบาลขนาดมีระบุ ยังไม่มีแถลงเลย

11. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีคนดูครับ ควายแดงไม่ดู ซึ่งอันนี้ไม่นับเพราะไม่ใช่คน
    แต่แปลก มีนายทาสควายแดงดูจนถึงกับเหน็บนี่นะ กรั๊กๆๆๆๆๆ

Share This Page