สิ่งที่คสช.ทำ เป็นลักษณะ 'คิดแทน ปชช.' มากกว่า 'ฟังเสียง ปชช'...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 2 Dec 2014

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เขาว่ามาอย่างงี้ … คิดเห็นกันเช่นไร
    หรือจะเคลียร์ให้เขาฟังแบบไหน... เชิญได้ครับ...:mm:
    ---------------------------------- ---------------------------------- ----------------------------------
    Screen Shot 2014-12-02 at 11.00.18.png
    https://www.facebook.com/iSTGov
    ---------------------------------- ---------------------------------- ----------------------------------
    ในฐานะที่เป็นประชาชนคนไทยคนหนึ่ง
    ที่ไม่เคยโกงชาติบ้านเมือง, หลีกเลี่ยงหนีภาษี ,
    ไม่ยอมตกเป็นขี้ข้านักการเมือง ที่ชอบหว่านเงินเป็นสารพัดค่าจ้าง
    เพื่อยอมให้มัน 'ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้'...

ผมขอสนับสนุนให้ คสช.และคณะ คิดแทนผม (ไปก่อน)
    โดยเฉพาะเรื่องการกำจัดคนโกง, สะสางอิทธิพลท้องถิ่น, การคอรัปชั่น,
    การแสวงหาประโยชน์ส่วนตัว จากเงินภาษี/ทรัพยากรของชาติ ฯลฯ
    ที่ซึ่ง ระบอบประชาธิปไตยแบบขี้ข้า ไพร่ๆ ทำไม่ได้หรือไม่คิดอยากทำครับ...:wait:

Annekun, Familie, อู๋ คาลบี้ และอีก 6 คน ถูกใจ
  2. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    เชื่อผู้นำ ชาติพ้นภัย

เฮล์ ไฮดร้า :rofl:

Familie และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  3. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    สมัยแม๊วและเจ๊ปูนี่โคตรฟังเสียงประชาชนเลยฮะ

4. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    เขาเรียกว่า..."ประชาธิปไตย 3 วินาที"
    โคตรน่าภาคภูมิใจเลย... :finger:
    Screen Shot 2014-12-02 at 08.47.14.png

sorrow, -3-, Familie และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อยากรู้ว่าถ้าเลือกตั้งใหม่แล้วคนเลือกผู้สมัครที่เป็นหรือเกี่ยวข้องกับคสช. หรือปชป. พวกนี้จะว่าไง

6. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ที่ผ่านมาคุณแน่ใจว่าประชาชนคิดเองแล้วหรือครับ ถ้าคิดเองแล้วได้แค่นั้นหุบปากให้เขาปฎิรูปไปเถอะครับ

โยธกา, ปู่ยง, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    มีผู้นำคนไหนในโลกไม่คิดแทนประชาชนบ้าง ยกเว้นว่าจะเป็นผู้นำแบบไม่มีสมองมั้งครับ :D

sorrow, โยธกา, -3- และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ครับ

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พูดมาได้ว่า สร้างประชาธิปไตยแบบชี้นำ ระวังจะกระทบชิ่งคนอื่นนะครับ

Familie likes this.
  10. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    เขาคิดเหมือนที่ประชาชนส่วนใหญ่คิด
    และเขาเอาความคิดนั้นไปปฏิบัติได้เลย เลยโดนใจ
    ดีกว่ามีรัฐบาลที่คิดไม่เป็น อ้างว่าเสียงส่วนใหญ่เลือกมา
    แต่ให้จอมเผด็จการคิดและสั่งการ

suraphan07, โยธกา, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ตรงไหนเหรอคะที่เขียนว่า "ประชาชนคิด" ? :devil:

-3-, อู๋ คาลบี้, suraphan07 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ประเทศไทยเหมาะกับประชาธิปไตยเต็มใบแบบที่แอบอ้างจริงหรือ
    คุณภาพของนักการเมืองและประชาชนพร้อมที่จะมีหรือ
    ถามตัวคุณเองดู

suraphan07 และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  13. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ความเชื่อของโลกเสรี และลัทธิประชาธิปไตย คือ เสียงของประชาชนคือตัวเลือกที่ดีที่สุด แต่...... คำกล่าวนี้มันเป็นจริงแค่ไหน?
    เป็นจริงทุกกรณีหรือไม่? หากเป็นจริงทุกกรณี
    - ฮิตเลอร์ ที่มาจากการเลือกตั้ง ควรต้องเป็นผู้ชนะสงครามโลกครั้งที่ 2
    - ประเทศอย่างจีน รัสเซีย คงต้องล่มสลายไปนานแล้ว
    - แล้วทำไม คนประสบความสำเร็จจึงมีไม่ถึง 20% ไม่ใช่เกิน 50% (ก็สิ่งที่คนส่วนใหญ่คิดเหมือนกัน ต้องดีที่สุดม่ะใช่หรอ?)
    - ทำไมชาติต่างๆในโลก มีคนที่มีบทบาทขับเคลื่อนจึงมีแค่หยิบมือ
    - ทำไมคนที่คิดนวัตกรรมเปลี่ยนโลก จึงมักเป็น คน คนเดียวหรือกลุ่มบุคคลเล็กๆ

ความเป็นจริง ที่ไม่รื่นหู บาดหัวใจนักประชาธิปไตยก็คือ ประชาชนส่วนใหญ่ก็หลงผิดได้ คิดผิดได้ ไม่ต่างกับ คน/หรือกลุ่มบุคคลเล็กๆ หรอก ไม่ว่าจะเลือกมาโดยคนส่วนใหญ่ หรือเผด็จการ วันแมนโชว์? สุดท้ายก็ตัดสินกันที่ ใครฉลาด อยู่กับความเป็นจริง หรือ โง่งม จมอยู่กับมโน

ridkun_user, suraphan07 และ -3- ถูกใจ
  14. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    มันแน่อยู่แล้วครับ ความคิดท่านทักษิณนั้นก็คือความคิดของประชาชนนั่นแหละ ท่านรู้ความต้องการของประชาชนอย่างแท้จริงเพราะว่า.....

Familie likes this.
  15. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ฟังแล้วเอามาคิด คิดและเอามาทำ สิ่งที่ถูกควรเป็นอย่างนี้

Share This Page