สารขัณฑ์แลนด์ เป็นเมืองขึ้น อเมริกา ตั้งแต่เมื่อไร!!!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย redfrog53, 18 Apr 2015

1. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    กบฏ 56 ต้านระบอบทักษิณ

กลัวจนขี้ขึ้นหัว !!!!

สหรัฐไม่ใช่พ่อ! ใครกลัว!!

'นักวิชาการชู3นิ้ว'เตือนอย่าเหลิง คสช.ไม่รีบเลือกตั้ง-สหรัฐบีบแน่

17 เม.ย.58 รศ.ดร.พวงทอง ภวัครพันธุ์ อาจารย์ประจำคณะรัฐศาสตร์ ภาควิชาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊คเพจชื่อ “Puangthong R. Pawakapan” ซึ่งใช้สัญลักษณ์ชู 3 นิ้วที่เป็นการต่อต้านรัฐบาล พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และ หัวหน้า คสช. เป็นภาพประจำเฟซบุ๊ค กรณีที่สหรัฐอเมริกา แต่งตั้งนายกลิน เดวีส์ (Glyn Davies) นักการทูตที่มีประสบการณ์รับมือกับเกาหลีเหนือ มาเป็นเอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทยว่า สหรัฐฯให้ความสำคัญกับไทยอย่างแน่นอน แต่ไม่ได้หมายความว่าเขากำลังจะหันมาเอาใจรัฐบาลทหารของไทยสักนิ

เฟสของมัน>>https://www.facebook.com/puangthong.r.pawakapan

2. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    โอมาม่าเพิ่งแต่งตั้งทูต ยังไม่ได้ขยับตัวอะไรเรย มาด่วนสรุปซะแล้ว
    รัฐบาลทหารจะอยู่ได้หรือไม่ ไม่ใช่เรื่องที่เจ๊จะมาตัดสิน ประชาชนตะหากที่จะยอมให้ท่านประยุทธ์อยู่ต่อไปหรือไม่
    ชู 3 นิ้วก็บ่งบอกยี่ห้อแล้ว น่าจะเป็นพวกล้าหลัง ยึดติดกับประชาติ๊ปไต ไม่เข้าใจบริบททางการเมืองของไทยในปัจจุบัน

-3-, Familie, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    กลัว อเมริกา เหรอ เฮอะ.....

ผมอะ กลัว เพื่อไทย แล้วก็ทาสหน้าเหลี่ยม มากกว่า

นี่บอกเลย

เลือกตั้งช้าเท่าไหร่ ยิ่งดี

อย่าเอา ความสุข เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ผมมี

ไปทิ้งทะเล เร็วนัก นี่ขอเลยนะ ท่านประยุทธ

อยู่ไปนาน ๆ หน่อย

เป็นใครจะไม่กลัว นั่นมัน โค-ตร ไดรโว

นะขอบอก มันสูบทุกอย่างที่เป็นของแผ่นดิน

วกมาถึง เงินในกระเป๋า คนจนทุกหัวระแหง

ให้ตาย ทำไม นักวิชาการ พวกนี้

ถึงอยากให้พวกมันมาเร็ว ๆ กันจัง

อยากให้พี่น้องคนจน อดตาย ไว ๆ ใช่ไหมจ้ะ

ผมรู้พวกคุณอะ ไม่อดหรอก แค่กระดิก....

รับใช้ เชียร์ หน้าเหลี่ยม money ก็วิ่งเข้าหาแล้วอะ

ให้ทางกันบ้าง อย่ารีบ ให้ข้าพเจ้า ตายเร็วนัก

ยังอยากอยู่ในประเทศไทย อันโสภา อีกนาน

ให้ตายเหอะ ประเทศไทย ดีทุกอย่าง

สภาพอากาศ ทรัพย์ในดิน สินในน้ำ

ประวัติศาสตร์ อันยาวนาน กับความกล้าหาญ ของบรรพบุรุษ

เสียอย่างเดียว มีนักวิชาการ พวกนี้ มาเกิด

ตรูจะบ้า..........

Bayonet, temp และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  4. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อ้ะ อ้าาา ไม่เชื่อเหรอ ระดับ รศ.ดร. มาเตือนแล้วนะเหนี้ยยยยย

5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ยังชูสามนิ้วกันอยู่อีกเหรอ หนังภาคต่อสิ้นปีนี้ก็มาแล้วนะ เจ็ดแปดเดือนเอง :rofl:

6. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297

kokkai, apollo, Octavarium และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    Your father

8. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อีห่านนี่ก็อีกตัว มักชอบอยู่แต่ในกะลา ละเมอเพ้อพกว่าคนเสื้อแดงมีจำนวนมหาศาล สหรัฐไม่ชอบรัฐบาลทหาร

เดี๋ยวจะส่งซีไอเอมาล้ม แต่จะว่าไปก็น่าเห็นใจ กินเศษเนื้อที่เขาโยนมาให้จนเชื่อง 55555 ที่ผ่านมาเมิงให้สัมภาษณ์

อะไรมาผลออกตรงข้ามทุกทีเลยว่ะ http://www.prachatai.com/journal/2014/05/53149

Bayonet, หนูอ้อย และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    พยายามสร้างภาพ พูดให้ดูหรู แต่ไม่มีมโนสำนึก

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  10. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    พวกนี้เก่งแต่ในกระดาษ ในเพส
    ลองโดนไล่ออก ไม่ได้สอนหนังสือล้างสมอง
    รับรองเลิกชูสามนิ้ว
    แต่จะแบมือขอเลยครัชชชช

อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    บางทีการศึกษาก็ไม่ช่วยอะไร

12. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    สหรัฐ ฯ มันใหญ่ขนาดคุมไปครึ่งโลกแล้วครับ จึงไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องมาเอาใจรัฐบาลทหารในประเทศเล็ก ๆ อย่างเราหรอก ไม่รู้ว่า ป้า จะพูดไปทำไม ถ้าไม่ใช่เพราะลึก ๆ แล้ว ป้า แอบสะใจอยู่หรือเปล่าว่าคุณพ่อประชาธิปไตยเขาจะไม่คบกับรัฐบาลทหาร ที่พูดออกมานี่ เพราะผิดหวังหรือเปล่าที่เขาส่งทูตมา

เรื่อง บีบ เรานี่ ผมก็ว่าเขาบีบแน่ครับ แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ เพราะเขาฟัง ภาษาคน รู้เรื่องครับ ลุงตู่แกย้ำหลายร้อยครั้งแล้วว่า เป็นไปตาม โรดแมบ เขาก็คงต้องรอให้มันจบ โรดแมบ ก่อนนั่นแหละถึงจะออกฤทธิ์ออกเดชเต็มที่ ตอนนี้ก็คงทำได้แค่ แซะตรงโน้นแซะตรงนี้แก้เหงาไปพลาง ๆ ก่อนละครับ

อยากเลือกตั้งเร็ว ต้องหัดฟังภาษาคนให้เข้าใจครับ ทำตัวให้เรียบร้อย อย่า ซ่าส์ กันให้มากนัก ลุงตู่แกบอกแล้วนะ ว่า ยิ่งด่าแกยิ่งสู้

13. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ลูกกระเป๊าะ ฐิตินันท์ ป่าว

อิ อิ

14. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    สารขัณฑ์แลนด์-เป็นเมืองขึ้น-อเมริกา-ตั้งแต่เมื่อไร.
    ^^
    สมัยสงครามโลกครั้งที่2 ประกาศสงครามร่วมกับญี่ปุ่น สู้กับอเมริกา... พอแพ้มา อ้างเสรีไทย
    รอดมาได้ เพราะอเมริกาไม่เอาความ ........."ยังมาปากดี"
    บรรพบุรุษควรเรียกไปตบปาก

15. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ทำไมคนที่ทีความเห็นแนวนี้มักเป็นอาจารย์ ประจำคณะ "รัฐศาสตร์" ที่ทำหน้าที่สอนคนด้านการเมืองการปกครอง

16. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    หลับตาข้างเดียวนี่ยังมองเห็น
    หลับตาเชียร์นี่บอดสนิท

17. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อเมริกาเขาไม่สนระบบการปกครองหรอก ไม่งั้นรัฐประหารในอียิปต์ทำไมอเมริกาไม่ออกมาตำหนิอะไรมั่ง

มีอาชีพสอนแต่ทำตัวเหมือนในกะลามันก็ไม่ไหวน่า

18. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    บอกตรงๆ ผมว่าน่าจะใช้ม.44 โล๊ะพวกอาจารย์บ้าๆพวกนี้
    ให้ออกจากวงการศึกษาซะบ้าง ปล่อยใว้ก็เป็นหัวเชื้อมะเร็งให้ลุกลามไปสู่เยาวชน

19. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    พวกที่โดนไล่ออกก็เห็นไปทำสื่อการสอน E learning พวกลูกศิษย์ไปโหลดมาอ่านกันนอกเวลาเรียนกันเอา

20. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ช่างมันครับ แต่อย่างน้อย มันจะใช้สถานะอ.ของมหาลัยฯ อัปเกรดตัวเองไม่ได้

21. TheGreatBeyond

TheGreatBeyond อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    294
    ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน
    ต้องกำจัดที่ต้นเหตุ

22. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    นอกเรื่องแป๊ป
    พอมีใครทราบบ้างว่า
    อจ. คณะวิทย มธ
    เค้ามีความคิดทางการเมืองแบบไหนครับ

23. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตามน้ำ ชอบงานที่ปรึกษา G to G

โยธกา likes this.
  24. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703

ไม่ได้รู้เรื่องห่าเหวอะไรเรยยยยยยยยยยยย เสือกมาโพสต์

ไทยไม่ได้สู้กะอเมริกา ห่ะนั้น พอรัฐบาล ป. ประกาศสงคราม ทูตไทยที่นั่น ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช ไม่นำพาการประกาศนั่น ซ้ำยังประกาศ "Free Thai Movement" ออกวิทยุซะอีก บ่อง ไม่ได้เป็นความเห็นชอบจากคนไทยทั้งประเทศ เสร็จปุ๊บแกก็ขอเข้าพบ คอร์เดล ฮัล รมต.ต่างประเทศไอ้กัน ที่ทำเนียบขาว คอร์เดล ฮัล เป็นคนแก่ มีบุคคลิกแบบไอ้หนุ่มลูกทุ่งคาวบอย ๆ คอร์เดล ฮัล บ่องเรยว่า "ถ้าท่านทูตไม่ประกาศสงคราม อเมริกาก็จะไม่รับรู้อะไร" ซ้ำยังบ่องอีกว่า อเมริกาดีใจที่ได้ไทยเป็นมิตรประเทศแรก เพราะห่ะนั้น ไอ้ยุ่นมันเพิ่งถล่มเพิร์ลฮาเบอร์มาหยก ๆ สภาวะทั่วไปของไอ้กันยังสตั๊นอยู่

การไม่ประกาศสงครามครั้งนี้่ของคุณชายเสนีย์ ทาง สว.มะกัน มะปี 40 ยังกล่าวสดุดีในที่ประชุมรัฐสภาเรยยยยยยยยย มีหนังสือบันทึกไว้ด้วย

มิติใหม่, Redbuffalo010, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  25. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ผัวฝรั่ง?

26. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ทำไมพวกดอกทองจัญไรเหล่านี้ ถึงได้มีหัวโขนเป็น ผศ รศ ศจ กันเยอะนักนะ

แถมยังวิแคะผิด ๆ ถูก มั่ว ๆ จับแพะชนแกะ มโนศาสตร์จนหลอนไปถึงทวารหนักแทบทุกตัว

แปลว่าที่ผ่าน ๆ มาเนี่ยการการคัดเลือก คัดกรอง เพื่อนำเสนอแต่งตั้งคุณวุฒิทางวิชาการ มันต้องพกพร่องผิดพลาดอย่างร้ายแรงแน่ ๆ พวกจัญไรเหล่านี้ถึงได้ขึ้นมาเสล่อแสล่นบนแผงหน้าแวดวงวิชาการได้ :fubar:

ที่การศึกษาไทยตกต่ำ ถอยหลังลงคลอง จนกลายเป็นอันดับท้ายของอาเซียน ก็คงมาจากสาเหตุพวกนี้แน่ ไม่รู้ว่าไอ้ที่ปลด โยกย้ายไปนั่น :nerd: ล้วนเป็นพวกที่อยู่ในคณะกรรมกวยแจกตำแหน่งให้พวกจัญไรเหล่านี้ด้วยหรือเปล่า :think:

มิติใหม่, Redbuffalo010, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอ นั่นทำให้เราเป็นเมืองขึ้นไอ้กันเหรอเพราะเราไม่ใช่คู่ขัดแย้งตรงๆหว่ะแถมเราถูกกดดันหว่ะ
    ยังมาปากดี
    น่าให้บรรพบุรุษตบปากไอ้ลูกหลานจัญไร

Bayonet และ thai4u ถูกใจ.
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายแดงไม่อ่านหนังสือ ปากดีแค่ในเว็บเพจ ก็แค่นี้แหละ เผ่นอีกตามเคย หมาเผ่นซะแล้ว

มิติใหม่ และ apollo ถูกใจ.
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อเมริกานี่ไม่ได้ร่วมสงครามตั้งแต่ต้น เข้ามาทีหลังทั้งนั้น ถ้าฮอฟเฟน ไฮเมอร์ไม่หนีไปอเมริกานี่ เยอรมันมีอาวุธนิวเคลียร์ไปแล้ว

30. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    อ่าาา รศ. นะ มีผลงาน เขียนตำรา นะ ต้องน่าเชื่อถิอนะ ไม่ได้นั่งฉีกกระดาษชำระ

31. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    คุณสี่ขานี้ อาจจะไม่ใช่คนไทย เลยไม่รู้เรื่องห่านเหวอะไรแต่มาปากดี จิกกัดประเทศไทย
    และที่เขียนภาษาไทยได้นี้อาจเขียนภาษาอะไรสักภาษาหนึ่งและมา translate ในGoogle คอนเฟิร์ม!!!!!

มิติใหม่, Bayonet และ JSN ถูกใจ
  32. สี่ขาพาเพลิน

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    จะเลี่ยงบาลีแบบนั้นก็ได้นะ ถ้าชนะขึ้นมาก็อีออ ไปกับเค้า พอแพ้มาอ้างไม่ได้เห็นชอบจากคนไทย (เอ..แล้ววัดยังไงไม่ได้เห็นชอบจากคนไทย)
    -------- แล้วญี่ปุ่น ออกจากไทย นี่ก็ไม่ใช่เพราะอเมริกาสินะ ------------
    ไทยเราเก่งที่สุด ไม่แพ้อเมริกา ไม่แพ้ญี่ปุ่น ดูดีจัง ..

33. apollo

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703

เลี่ยงบาลงบาลีอะไรล่ะเพ่

เพ่ไม่รู้เรื่อง ก็เงียบ ๆ ไปบ้างเหอะ

อนาถ

thai4u, Redbuffalo010 และ JSN ถูกใจ
  34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วจะอ้างยังไงว่าคนไทยเห็นชอบเหรอ อ้อ หรือไอ้หมาคิดว่าเราต้องเป็นเมืองขึ้นไอ้กันว่างั้น เราเล่นเกมส์ทางการทูต เราชนะทางการทูต แล้สเราต้องเป็นเมืองขึ้นเหรอ
    หรือจะบอกว่าเรารอดจากประเทศผู้แพ้เพราะไอ้กัน
    มันทิ้งระเบิดบ้านเราขนาดนี่ มันมีบุญคุณตรงไหน
    ไอ้ลูกเชลย
    เอาตะกร้อครอบปากไว้ดีแล้วนะ

apollo, ปู่ยง และ Bayonet ถูกใจ
  35. สี่ขาพาเพลิน

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ไปจำคำพูดคนอื่นมาอีกที แล้วบอกตัวเองรู้เรื่อง เยี่ยมจริงๆ

36. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เถียงสิครับ ไม่จริงยังไง เขาไม่ได้มโนเอาแล้วเชื่อว่าเป็นความจริงนี่
    ไม่รู้ก็เงียบๆไป๊
    แล้วเขาไปจำคำพูดใครมาเหรอครับ
    ถ้าไปจำคำพูดใครมาก็อย่างเช่น ผัวติดคุกเพราะเซ็นชื่อให้เมียซื้อที่
    หรือไม่ก็ สมัครติดคุกเพราะทำกับข้าว

ใช่มั้ย:D:D:D

apollo และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้ผมก็จำคำพูดมาครับ
    เผาไปเลยครับพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง
    โดยไอ้เหี้ยเต้น

apollo, Bayonet, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  38. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    แต่ที่แน่ๆเราเสียเอกราชทางการเงินการธนาคารให้กับอเมริกาในทางปฏิบัติแล้วเรียบร้อย

thai4u, Mobonji, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  39. TheGreatBeyond

TheGreatBeyond อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    294
    นอกเรื่องด้วยคน
    แล้วมีงานที่ปรึกษา G String มั้ยคับ จะได้ไปช่วย
    ยกเว้น G String เกย์นะ ผมดูของตัวเองได้

(แหะๆ ท่าน Ridkun อย่าใช้ Rule 44 กับผมนา ผมสมัครใหม่จริงๆด้วย)

มิติใหม่, AlbertEinsteins, redfrog53 และอีก 2 คน ถูกใจ
  40. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ใครบอกว่าอเมริกา ไม่เอาความ อเมริกาน่ะ
    ถึงขนาด เอาระเบิดปรมาณู มาทิ้งใสไทยเลยนะครับ
    เดชะบุญ ที่แม่ชีวัดทำมะกลาย ช่วยปัดให้ไปลงญี่ปุ่น
    รู้ไม่จริง เดี๋ยวให้ ธัมมี่ ตบปากซะหรอก

Novice, apollo, thai4u และอีก 7 คน ถูกใจ
  41. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  42. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมฮาก็ตรงคอมเม้นต์ของปู่นี่แหละ เมการู้เข้าคงเคืองตาย :rofl:

ปู่ยง และ redfrog53 ถูกใจ.
  43. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เห็นนักวิชาการส่วนใหญ่ของฝรั่งแล้วสงสารชาติไทยนะครับ

เคยติดตามอ่าน Harvard Business Review อยู่ระยะหนึ่ง บทวิเคราะห์ธุรกิจลึกซึ้งเฉียบคมจนบริษัทใหญ่ๆระดับโลกทั้งหลายให้ความสนใจ

เราไม่เคยได้อ่านบทวิเคราะห์ที่รู้ความเป็นจริงของโลกธุรกิจแบบนี้จากนักวิชาการไทย ลองคิดเล่นๆว่าหากนักวิชาการไทยทำหนังสือแบบ Harvard Business Review ผลงานน่าจะเป็นโศกนาฏกรรม

นักวิชาการไทยไม่ได้ยึดโยงกับความเป็นจริง อยู่ในโลกของตำรับตำราที่เอามาปฏิบัติไม่ได้ บ้างเคยไปเรียนเมืองนอกก็หลับหูหลับตาเป็นสาวกยกย่องเชิดชูประเทศที่ตนไปเรียนและตั้งใจลอกแบบเขาโดยไม่รู้แก่นแท้สภาพความเป็นจริงของสังคมไทย บางคนมีความบกพร่องทางจิตหรือมีอคติส่วนตัวอย่างชัดเจน ที่แย่กว่านั้นและมีมากขึ้นเรื่อยๆคือนักวิชาการรับจ้างที่พร้อมจะเล่นงานหรือเชิดชูใครก็ได้หากค่าจ้างสูงพอ เมื่อเห็นพฤติกรรมของนักวิชาการหลายคนแม้แต่ในมหาวิทยาลัยที่น่าจะมีคุณภาพอย่างจุฬาฯและธรรมศาสตร์ ก็อดคิดไม่ได้ว่าระบบคัดกรองนักวิชาการของชาติเรามีมาตรฐานเพียงใด

สังคมไทยจึงถูกกรอกยาพิษที่บรรจงปรุงโดยนักวิชาการเช่นนายชาญวิทย์ที่จัดพิธีรดน้ำดำหัวขอขมาเด็ก นายนิธิที่วิเคราะห์สังคมไทยแต่เหมือนวิเคราะห์สังคมเกาะไหหลำ นายเกษียรหรือนายโต๊ะฮงซึ่งเคยจับอาวุธจะเปลี่ยนรัฐไทยเป็นระบอบคอมมิวนิสต์แต่ตอนหลังเอาแต่เรียกร้องการเลือกตั้งให้รัฐบาลโจรกลับมา ยัยพวงทองนี่ก็หายใจหายคอเป็นอเมริกากับการต่อต้านรัฐประหารแต่ไม่ยอมรับรู้กับการปล้นชาติของรัฐบาลทักษิณและเผาไทย ฯลฯ

ผมมองนักวิชาการไทยทั้งหลายที่ขยันออกมาให้ข่าวเหมือนตลกชั้นต่ำ เอาแค่ตบหัวตบหูแล้วอาศัยเสียงกลองเสียงฉาบเรียกความสนใจ แต่หาสาระอะไรไม่ได้

thai4u, ปู่ยง, อู๋ คาลบี้ และอีก 5 คน ถูกใจ
  44. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ดร. คนนี้ก็เก่งไม่แพ้ใครครับ
    Screen Shot 2015-04-20 at 9.44.09 AM.png

45. Bayonet

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    นังกานดาจัญไรนี่ ทำเอาผมสงสัยหลายครั้งแล้วว่า พ่อแม่ปู่ย่าตายาย มันอบรมสั่งสอนเลี้ยงดูมาดีพอหรือไม่ :fubar:

ปู่ยง และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  46. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมสิงงกว่า คนจบปริญญาตรีอย่างผมไม่เคยคิดอะไรสั่วๆ แบบนั้น

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  47. apollo

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ก็ต้องจำคำพูดคนอื่นเขามาอ่ะนะ เรื่องมันเป็นคำพูดของคนที่อยู่ในเหตุการณ์นั้นจริง ๆ เขาเล่ามา

และมันก็ไม่ใช่คำกล่าวอ้างเลื่อนลอยนะ

เพราะอยู่ในหนังสือชื่อ "ชีวลิขิต" อัตชีวประวัติของ ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช

เนี่ย หน้าตาปกมันเป็นแบบนี้

ไปหามาอ่านซะนะ

แล้วมันมีหลักฐานปรากฏชัด เพราะมันมีหนังสืออย่างเป็นทางการประกาศสดุดีวีรกรรมของคุณชายแกโดย สว.อเมริกัน รัฐมอนทานา ในที่ประชุมสภาคองเกรสเลย ชื่อ นายแม็กซ์ โบคัส เมื่อปี 1995 หรือปี 2538 ซ้ำยังมีหนังสือจาก วิลเลี่ยม เจ. คลินตัน หรือ บิลล์ คลินตัน ส่งมาหาท่านผู้หญิงอุศนา ปราโมช ภรรยาท่านอีก

มันปรากฏอยู่ในหน้าผนวกหน้าที่ 52 กะ 53 ว่ะ

ไปหามาอ่านซะนะ จะได้หายโง่ อย่าให้คนอื่นเขาดูแคลนเอาว่า เสื้อแดงเอาไปทุกอย่าง ยกเว้นหนังสือ แต่บังเอิญว่าขี้เกียจสแกนหน้านี้มาให้ดูว่ะ

ถามว่าถ้าเหตุการณ์เหล่านี้ไม่เป็นฟามจริง ไอ้กันมันจะยกย่องแกทำไมวะ ??? เพราะห่ะนั้น คุณชายแกก็พ้นจากทุกตำแหน่งทางการเมืองไปหมดแร้ว ไม่ได้ให้คุณให้โทษอะไรแก่อเมริกาได้อีกแร้ว

เถียงดิ ถ้ามันไม่ใช่ความจริง

kokkai, อู๋ คาลบี้, JSN และอีก 4 คน ถูกใจ
  48. Bayonet

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    คุณ apollo นี่ยังไง .....:wait:

ก็รู้ ๆ อยู่ว่า ควายแดงขโมยทุกอย่าง...ยกเว้นหนังสือ ก็ยังจะแนะให้ไปหาหนังสือมาอ่านอีกเน๊าะ :giggle:

JSN, ปู่ยง, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  49. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    อ้อ อีนี่เองเหรอที่เกลียดรัฐประหารที่ชอบให้ประเทศอื่นรุกราน

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.

Share This Page