สาธิตจุฬาเป็นระบบที่ดีมากๆ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 24 Mar 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อยากให้โรงเรียนในไทยทุกโรงเรียนเป็นแบบสาธิตจุฬาครับ

Last edited: 2 Apr 2018
    Doramail likes this.
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เรื่องนี้น่าห่วงจริงครับ แต่พูดผิดคน

3. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    2

Kiriwian และ Bayonet ถูกใจ.
  4. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไม่ต้องปรับปรุงอะไรหรอกครับ แค่เรียกประเทศไทยว่ากะลาแลนด์ตอแหลแลนด์ทุกวัน เดี๋ยวประเทศไทยก็เจริญเองละครับ :rofl:

Kiriwian, มิติใหม่, Maratiraj และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    3

bookmarks likes this.
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ปรับปรุงบุคลากรก่อนคือสิ่งสำคัญ

7. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ไม่แปลก ผมคูณได้ตั้งแต่เกิดแล้ว :rofl:

อย่าไปโทษโรงเรียน โทษพ่อแม่ดีกว่ามั้งครับที่พยายามเหลือเกินที่จะให้ลูกเข้าโรงเรียนจำพวกนี้ ถ้าไม่แย่งกันขนาดนี้เขาก็ไม่ต้องออกข้อสอบให้มันยากหรอก

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    4

Doramail likes this.
  9. Tatiana

Tatiana อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ไม่ใช่เฉพาะสาธิตจุฬา และไม่ใช่เฉพาะระดับประถม ทุกโรงเรียนตั้งแต่ประถมต้นจนมัธยมปลาย ที่เป็นการศึกษาภาคบังคับ ควรให้เด็กในเขต(ต้องอยู่ในเขตทั้งตามทะเบียนบ้านและพักอาศัยอยูจริง)ได้เข้าเรียนเท่านั้น ไม่ว่ารวยหรือจน ถ้าทำแบบนี้ได้ โรงเรียนกวดวิชาก็จะหากินไม่ได้ไปเอง ครูเก่ง ครูดี ก็สามารถเลื่อนวิทยฐานะตัวเองได้เพิ่มตำแหน่งขั้นเงินเดือน โดยไม่ต้องไปสอนพิเศษ เด็กเก่งและไม่เก่งเรียนคละกันไป ช่วยกระตุ้นให้เด็กไม่เก่งตั้งใจเรียนมากขึ้น ใครไม่อยากให้ลูกเรียนในเขตใกล้บ้าน ก็ไปเรียนเอกชน แก้ปัญหารถติด เด็กไม่ต้องแหกขี้ตาตื่น กินข้าวในรถ เลิกเรียนกลับถึงบ้านเร็วมีเวลาทำการบ้าน พักผ่อนเพียงพอ

10. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    รร ชื่อดัง สังคม elite
    คือจุดเริ่มต้นในวัยเด็กของการสร้างเครือข่าย connection ที่ยืดโยงกับพวกลูกหลาน elite
    เพื่อปูทางสู่การเติบโตเป็น elite ในอนาคต

ประเทศเราใครได้เป็นใหญ่
    เพื่อนร่วมรุ่นได้เติบโตเป็นใหญ่กันยกรุ่น

Last edited: 27 Mar 2015
    Mobonji, ridkun_user, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    บ้านรอบสาธิตจุฬาราคาเท่าไรครับ
    เ๋าวกลายเป็นว่าคนจนก็ไม่มีสิทธิ์เรียน
    อย่าประมาทพ่อแม่สมัยนี้น่ะ

Doramail และ Maratiraj ถูกใจ.
  12. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ไม่น่าจะเกี่ยวกับราคาบ้าน บ้านแพงไม่ได้หมายความว่าเด็กเก่ง เด็กฉลาดไปด้วย เมื่อเขาอยู่ในเขต เขาก็มีสิทธิ์เรียนที่นั่น เศรษฐีอยากไปซื้อบ้านแถวนั้นเพื่อให้ลูกเรียนสาธิตจุฬา ก็เป็นสิทธิ์ แต่ต้องอาศัยอยู่จริงพร้อมครอบครัวนะ(ตรงนี้แหละที่ควบคุมยาก)
    ทำไมต้องแย่งกันเข้าสาธิตจุฬา ก็เพราะว่ามันเป็นค่านิยม ถ้าเราค่อยๆเปลี่ยน ค่านิยมมันก็จะลดน้อยลงไป เด็กหรือผู้ปกครองก็จะไม่รู้สึกว่าการที่เรียนโรงเรียนในเขต ไม่ใช่เพราะรวยหรือจน เก่งหรือไม่เก่ง

Doramail และ โยธกา ถูกใจ.
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    5

bookmarks, Redbuffalo010 และ Tatiana ถูกใจ
  14. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ถ้าโรงเรียนแนวสาธิตสอนดี ยิ่งง่ายที่รัฐจะจัดให้เป็นตัวอย่างนำร่องโรงเรียนอื่นๆ ไม่ต้องให้กระทรวงศึกษาไปคิดปรับปรุงให้ยุ่งยาก คนข้างบ้านลูกเข้าสาธิตเกษตรฯได้ คุยไม่เลิก เพราะภูมิใจลูกเข้าสาธิตได้ นี่ก็ค่านิยมไงคะ

15. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  16. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    มีใต้โต๊ะด้วยมั้ยคะ

17. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไม่มี

อย่าสาธิตจุฬาจะแยกชัดเจนระหว่างโควต้าลูกบุคลากร สอบเข้า และผู้มีอุปการะคุณ(ส่วนนี้ผมว่าเอาเงินไปส่งนานาชาติคุ้มกว่า)

Tatiana likes this.
  18. Tatiana

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    559
    ก็เหมือนโรงเรียนดังๆทั่วไป โควต้าผู้มีอุปการคุณ ก็คือส่วนที่วิ่งเต้นเสียเงิน (ดิฉันอาจจะใช้คำไม่ถูกต้องว่าใต้โต๊ะ) จากระดับหมื่นไปถึงแสนหรือมากกว่า โรงเรียนยิ่งดังยิ่งแพง มีการวิ่งเต้นฝากกันตั้งแต่เริ่มตั้งท้อง อันนี้ไม่ได้หมายถึงสาธิตจุฬาค่ะ แต่เป็นโรงเรียนดังอื่น

19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
  20. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    รร บางแห่ง แป๊ะเจี๊ยะไม่มีใบเสร็จ
    ไม่ได้เข้างบ รร
    แต่เงินไปเข้าสมาคมศิษย์เก่า
    แล้วพอถึงเวลามันมี Event สมาคมศิษย์เก่าบริจาคเงินก้อนโตสร้างอาคารสร้างกำแพงสร้างถนน ให้ รร อะไรก็ว่ากันไป
    แล้วแบบนี้ ปปง จะทำไรกับ รร ได้ละ

Last edited: 28 Mar 2015
    Tatiana และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  21. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อยากให้ประเทศไทยเปลี่ยนวิธีการสอน ดูคลิปนี้เขาสอนเรื่องยากให้เข้าใจง่ายๆ ต่างกับบ้านเราที่เน้นทำโจทย์กับเรียนใจตำรา

ในคลิปเป็นม.ปลายนะฮะ -

แล้วดูความเจริญด้านวิชาการระหว่างบ้านเขากับบ้านเราสิครับ:sweating:

22. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เพราะเขาคัดนักเรียนเก่งๆ เข้าเรียน สาธิตจึงมีแต่นักเรียนเก่งๆ เรียน พี่ผมเรียนเบญจม เมื่อก่อนสอบเข้า เด็กจะเข้ามหาลัยได้ส่วนใหญ่ แต่พอมาเปลี่ยนเป็นรับคนแถวเขตโรงเรียน คุณภาพนักเรียนก็ด้อยลง

23. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จริงครับ ผมมีเพื่อนเรียนสาธิต ซึ่งเขาเข้าไปโดยใช้สิทธิ์ผู้มีอุปการะคุณ (จ่ายไปเกือบๆล้าน)

มันบอกมีปมด้อยมาก เพราะเพื่อนๆในชั้นเรียนเก่งทุกคน ครูก็อวยแต่เด็กเก่ง ส่วนตัวมันนั้นโง่:sweating:

คือมันก็ไม่โง่หรอกครับ แต่โชคร้ายที่ไปอยู่ตรงที่เด็กเก่งๆมารวมกันมากกว่า:p

bookmarks และ Maratiraj ถูกใจ.

Share This Page