สัดส่วนเพศในสภา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 3 Mar 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อย่าลืมว่าเรามี ผู้หญิงข้ามเพศ ผู้ชายข้ามเพศ ผู้ไม่ระบุเพศ ถ้าจะNGOสุดๆไปเลยอยากลืมกลุ่มนี้ด้วยนะฮะ

kokkai, ปู่ยง, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ผมไม่เห็นด้วยนะ คือนักการเมืองหญิงของเรา ก็ใช่ว่าจะไม่มีซะหน่อย

ถ้ากฎหมายมันบังคับ แล้วพรรคดันไม่มีตัวเลือก ไปเลือกพวกผู้หญิงที่ไม่ได้มีความรู้สามารถทางการเมืองน้อยมาจะทำยังไง แค่เป็นผู้หญิง ก็ไม่ได้การันตีว่าจะมีความสามารถมากกว่าผู้ชาย ตัวอย่างก็มีให้เห็น ยังไม่เข็ดอีกเหรอ คงไม่ต้องบอกนะครับว่าใคร ข้อนี้ไม่ได้เป็นตัวอย่างว่า นักการเมืิองผู้หญิงมันโง่หรอกนะครับ แต่เป็นตัวอย่างของการนำคนไร้คุณภาพเข้ามาสู่การเมือง แล้วมันสร้างความฉิบหายได้เพียงใด

พูดตรงๆนะครับ แต้มต่อแบบนี้ มันไม่เป็นธรรมกับผู้ชายมากกว่าครับ อยู่ดีๆไปกันที่นั่งให้ผู้หญิงเฉยๆ ไม่ต้องวัดด้วยความสามารถอะไรเลย ประชาชนเลือกผู้แทน ตอนเลืิอกตั้ง ประชาชาชนเขาก็ไม่ได้เลือกว่าเป็นผู้ชาย หรือผู้หญิง และก่อนจะลงเลือกตั้ง ก็ใช่ว่าจะต้องขึ้นเวทีต่อยกันซะเมื่อไร ถึงผู้ชายจะได้เปรียบ

ผู้หญิงต้องการความเท่าเทียมไม่ใช่เหรอครับ เท่าเทียมในมิติของท่านคืออะไร ถ้าผู้ชายทำข้อสอบได้ 8 คะแนน ผู้หญิงทำได้ 7 คะแนน เพื่อความเท่าเทียมต้อง +1 คะแนน ให้ผู้หญิงเหรอครับ และมันจะยุติธรรมมั้ย

ผมไม่ค่อยอยากพูดประเด็นนี้เลย พูดทีไร เหมือนพวกเหยีดเพศ แต่ผมว่าบางทีเขาก็เรียกร้องมากเกินไปครับ

Last edited: 3 Mar 2015
    Roilee Panmile, Bayonet, kokkai และอีก 9 คน ถูกใจ
  3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ผู้หญิงเรียกร้องหาความเท่าเทียมหรือต้องการอภิสิทธิ์?

4. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    พวกนักสิทธิสตรีความคิดไดโนเสาร์แบบนี้น่ารังเกียจสุดๆ นี่มันยุคใหนแล้ว ถ้าเป็นงานที่ไม่ต้องใช้สมรรถภาพของร่างกายเดี๋ยวนี้เขาก็วัดกันที่ความสามารถแล้วไม่ใช่ดูที่เพศ จริงๆในสังคมเราอาจจะยังมีสิ่งที่ผู้หญิงยังไม่เท่าเทียมบ้าง ป้าก็ควรจะไปปรับปรุงเรืองพวกนั้น ไม่ใช่จะเยอะแบบโง่ๆไปซะทุกเรื่องโดยไม่จำเป็น คนแบบนี้ลาออกไปก็ดีแล้วครับ อยู่ที่ใหนก็มีแต่สร้างปัญหา

5. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ผญ.เปลี่ยนไปเมื่อเป็นเมีย

Bayonet, kokkai, twomonkeys และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ต้องการอภิสิทธิ์จนออกหน้าออกตาจริงๆครับ

Apichai, นอกคอก, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    กฏหมายเปิดช่องไว้แล้ว ที่เหลือผู้หญิงต้องออกแรงทำเองครับ ถ้าไปเรียกร้องเอาสัดส่วนอย่างนั้นหากบุคคลากรที่มีคุณภาพมีจำนวนไม่พอ พรรคการเมืองอาจใช้วิธีแบบไทยๆไปจ้างพวกสวยใสไร้สมองดูแต่ละครหลังข่าวมาลงสมัครให้ครบ แล้วมันจะไม่ยุ่งตาย....หรือครับ

เคยมีสวยไม่ใสและไร้สมองเป็นตัวอย่างคนหนึ่งแล้ว ยังเจ็บถึงเดี๋ยวนี้เลย

ปู่ยง, Bayonet, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ผมว่าวาทกรรมสัดส่วนเพศในตรงโน้น ในตรงนี้จนลืมคิดถึงประโยชน์ของชาติเป็นหลักไปหรือเปล่า

เพศสภาพอาจจะเป็นข้อเท็จจริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคือทั้งหมด หากจะเอาเพศสภาพมาอ้างแต่สร้างปัญหาอื่น

ตามขึ้นมา ผู้เรียกร้องรับผิดชอบไหม เช่นผู้หญิงลาดคลอดบุตรได้ 3 เดือนตามกฏหมาย แต่ไม่สามารถหยุดงาน

ไว้ได้ 3 เดือนช่วงที่หยุด เป็นต้น อย่างในกรณี สส ผมชื่นชมผู้หญิงหลายท่านที่ทำงานที่ผลงาน การจัดทำระบบ

ต่อแต้มเพื่อให้ได้เปรียบในการแข่งขัน มีผลดีกับสภา หรือ ประเทศชาติหรือไม่ ในเมื่อผมคิดว่า ระบบนี้ จำเป็นต้อง

ได้บุคคลคุณภาพเพื่อเป็นตัวแทนคนไทยทุกกลุ่ม ไม่ใช่บางกลุ่ม

ปู่ยง และ นอกคอก ถูกใจ.
  9. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    สิทธิ์ที่เท่าเทียมกันคือ"เป็นได้" ส่วนจะ"ได้เป็น"หรือเปล่า ต้องปล่อยให้เป็นตามธรรมชาติของมัน ไม่ใช่เอาระเบียบไปบีบว่าต้องได้ ทุกวันนี้ผู้หญิง+กระเทย ก็ครองโลกอยู่แล้ว

10. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เมื่อเป็นกฎหมายแล้วมีสภาพ เป็นบังคับ นะครับ

จำเป็นด้วยหรือครับ ที่ต้องต่อสู้ ในสิ่งซึ่งมันมีอยู่แล้ว
    บางทีผู้หญิง ส่วนมากที่เก่งๆเขาก็ไม่นิยมเล่นการเมืองหรอกครับ
    ผู้หญิงเป็นเพศ ที่ อ่อนหวาน นุ่มนวล พอมาเจอการเมืองที่เข้มข้น ตึงเครียด

พอวันข้างหน้า จะโทษว่า ออกกฎหมายมาบังคับผู้หญิง ให้เล่นการเมืองอย่างนั้นหรือครับ
    เป็นแค่ข้ออ้าง
    ขนาดตัวคุณ ทิชาเอง ยังรับไม่ได้ ทนไม่ไหว กับการเมืองที่ใช้ทุกรูปแแบบ
    ถ้าคุณต่อสู้จริง ทำเพื่อผู้หญิงจริง คุณจะลาออก มาทำเกลืออันใดไม่ทราบ

การต่อสู้โดยสิ่งที่มันมีอยู่แล้ว อ้างความงี่เง่า โดยไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ ของชาติเป็นหลัก

ข้ออ้างห่วยๆ

foyfon, ปู่ยง, Bayonet และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ที่คุณเธอกำลังเรียกร้องมันไม่ใช่สิทธิหรอกครับ แต่มันคือการกำหนดโควต้าโดยไม่ต้องคำนึงถึงความสามารถ
    ไม่ต้องมีการแข่งขันกันทำงานแค่เป็นผู้หญิงก็มีจองเก้าอี้ทางการเมืองไว้ให้แล้ว มันใช่หรือครับ

พอไม่ได้อย่างที่ต้องการก็ลาออก วุฒิภาวะแบบนี้หรือครับผู้หญิงที่คุณจะจองเก้าอี้ไว้ให้เล่นการเมือง

foyfon, ปู่ยง, ridkun_user และอีก 3 คน ถูกใจ
  12. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :cool: เป็นความคิดของสตรีบางคนครับ คิดว่าความเป็นสตรีคือปมด้อยของตัวเองหรือไงกัน
    เวลาเสียผลประโยชน์ก็เรียกร้องความเท่าเทียม เวลาได้ประโยชน์ก็บอกว่าให้เกียรติสตรี
    เวลาด่าคนอื่นก็บอกเสรีภาพในการพูด เวลาโดนด่าก็บอกรังแกเพศแม่...

13. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    อย่าหลายมาตรฐานสิครับ :rolleyes::rolleyes:

14. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    สรุปว่าป้าทิชาต้องแบ่งที่นั่งในสภาเป็น18ส่วนสินะ ไม่งั้นเป็นNGOเทียม:blush:

Last edited: 3 Mar 2015
  16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สำหรับงานการเมือง สำคัญที่กึ๋น ความรู้ ความสามารถ ไม่ใช่สัดส่วนว่าเพศไหนจะมากน้อยกว่ากันในพรรคหรือในสภา พื้นที่การเมืองสำหรับเพศหญิงมันมีอยู่ตั้งนานแล้วครับ

17. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    บังคับให้เลือกผู้หญิง แล้วขี้งอนเหมือนป้าทิชา จะทำไง :makeup:

18. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ด่าผู้หญิงที่โกงชาติ ก็หาว่ารังแกผู้หญิง เบื่อที่จะได้ยินคำนี้จริงๆ

นอกคอก likes this.
  19. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    ปู จิตกร บุษบา

ถ้าเปลี่ยนจากเรียกร้องสิทธิสตรี เป็นเรียกร้องสิทธิให้แก่กลุ่มชาติพันธุ์ (ชาวเขา ชาวมอญ ชาวเล ชาวกะเหรี่ยง ฯลฯ) ผู้พิการ ผู้ด้อยโอกาสในสังคม (คนยากจน คนไม่มีที่ดินทำกิน คนที่ได้รับผลกระทบจากโครงการของรัฐ คนที่สู้กับปัญหาสิ่งแวดล้อมคุกคามชุมชน แรงงานนอกระบบ ลูกจ้างชั่วคราว) ข้าพเจ้าจะเห็นด้วยมากกว่ามาวุ่นวายว่าแกผู้ชาย ฉันผู้หญิง นั่นอีตุ๊ด โน่นอีทอม ---บ้าบอแท้ เรื่องแค่นี้!!

Apichai, ลมสุริยะ, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ยิ่งเขียน ยิ่งเรียกร้อง ... ยิ่งตอกย้ำความไม่เท่าเทียมกัน
    อย่าฝืนธรรมชาติเลย ดีกว่านะครับ
    เมืองไทยทุกวันนี้ ภาครัฐให้ สิทธิ์แด่ ผู้หญิง เท่าเทียม ผู้ชาย และ ได้มากกว่าหลายๆประเทศ อีกด้วยซ้ำ
    (ในภาคเอกชน ยังมีอยู่บ้าง ที่ให้สิทธิ์ไม่เท่ากัน ที่เขียนระบุ เพศไว้เลย)
    แต่ถ้าถามผมว่า ทำไมแผนกนี้ มีแต่ผู้ชาย อันนี้ก็ต้องดูด้วยว่าเขาเขียนห้ามไว้หรือเปล่า ส่วนใหญ่ เขาไม่ได้เขียนห้ามหรอก แต่ไม่มีผู้หญิงมาสมัคร หรือหัวหน้างาน พิจารณาดูแล้ว ไม่ผ่านการคัดเลือก

มันอยู่ที่ แต่ละคน จะเลือกใช้สิทธิ์นั้น หรือไม่ เพราะเราทุกคน มีสิทธิ์ เลือก เท่าเทียมกัน ในตัวอยู่แล้ว
    ยิ่งเขียนยิ่งผูกมัด เหมือนบังคับให้ ผู้หญิงต้องมาใช้สิทธิ์ ให้ครบตามที่กำหนดไว้เลยนะ

แสงธูป และ kokkai ถูกใจ.
  21. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าคุณทิชาใช้วิธีรณรงค์ ให้ผู้หญิงเข้าสู่การเมือง ดีกว่าที่ออกมาเป็นกฏหมาย
    กฏกติกาบางอย่างทำแล้วสร้างปัญหา มากกว่าแก้ปัญหา เพราะประชาชนเดี๋ยวนี้ มีมากกว่าสองเพศ
    เดี๋ยวก็ต้องมาตีความกันอีก ว่าตุ๊ด แต๋ว กระเทย พวกแปลงเพศฯลฯ เป็นผู้หญิง หรือผู้ชาย
    ก่อนคิดที่จะกำหนดเป็นกฏหมายตายตัว ผมว่าน่าจะคิดให้รอบคอบกว่านี้นะครับ

22. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    วันนี้ลองถามผู้หญิงรอบๆตัวผม ไม่เห็นมีใครเข้าข้างป้าแกเลยซักคน

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  23. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ต้องเป็นสตรีอย่างนี้ใช่ไหม ถึงจะถูกใจป้าทิชาเขานะ
    [​IMG][​IMG]
    ผมว่านะ ป้าแกเป็นพวกโลกสวยเอามากๆ โดยไม่ดู
    โลกของความเป็นจริงและกฎธรรมชาติเอาเสียเลย

bookmarks likes this.
  24. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ใครเค้ากีดกันไม่ให้มีเพศหญิงได้รับเลือกตั้ง ลงสมัคร สอสอ สอวอ ฯลฯ เหรอครับ ถึงจะต้องมาเรียกร้องให้ตราเป็นกฎฯ

ตลกดี ถ้าความคิดแคบ ตื้นเขิน ไม่ได้ดังใจตนเองแล้วออกมาร้องแบบนี้ ผมว่าไม่เหมาะที่จะทำงานระดับชาตินะครับ เลี้ยงหลานอยู่บ้านดีกว่ามั้ย

ขอโทษที่แรงไปหน่อย พอดีอ่านข่าวผ่านตา แต่ได้ฟังสดวันนี้ รับไม่ได้ ดีแล้วที่ลาออกครับ

25. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ตามนี้นะครับ เข้าใจตรงกันนะ

26. prathaya

prathaya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    507
    ส.ส.หญิงที่คุณภาพดีเยี่ยม ไปถึงระดับ รมต. หรือ รมช. มีน้อย ..ถึงน้อยมากๆ ทั้งที่ CEO ก็ผู้หญิงหลายคน แต่เรื่องการเมืองมีแต่ป้าๆ ออกแนวงมงายกะเรื่องความเชื่อสะเยอะด้วย

kokkai likes this.
  27. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page