สอบไมค์แพงสรุป ไม่ถึงขั้นทุจริต แต่ส่วนต่างเยอะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย chaidan, 14 ต.ค. 2014

1. chaidan

chaidan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    สอบไมค์แพงสรุป ไม่ถึงขั้นทุจริต แต่ส่วนต่างเยอะ
    "พล.อ.อนันตพร" เผยผลสอบไมค์ ครม.ไม่ถึงขั้นโกง แต่ส่วนต่างมากสั่งเดินหน้าจัดซื้อจัดจ้างใหม่ ระบุรายงานผล "นายกฯ ตู่" แล้ว พร้อมวอนสื่อเข้าใจ...

เมื่อวันที่ 14 ต.ค. มีรายงานว่า พล.อ.อนันตพร กาญจนรัตน์ ผู้ทรงคุณวุฒิพิเศษกองทัพบก ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี ในฐานะประธาน คตร.เปิดเผยผลการสอบไมโครโฟน ครม.ว่า ผลสอบพบไม่ถึงขั้นมีการทุจริต เพียงแต่ยอดวงเงินไม่สูงมากนัก แต่ส่วนต่างมันเยอะ จึงทำให้มองไม่ดี ให้ผู้รับผิดชอบดำเนินการจัดซื้อจัดจ้างใหม่ ซึ่งต้องรีบดำเนินการ เพราะงานล่าช้าไปมากแล้ว หลังจากนี้จะให้ผู้ที่เกี่ยวข้องเป็นผู้ชี้แจง ส่วนผลสอบได้รายงานนายกรัฐมนตรีทราบแล้ว

พล.อ.อนันตพร กล่าวต่อว่า ความจริงเรื่องนี้ผู้ที่รับผิดชอบเจตนาดีอยากให้งานเสร็จเร็ว บริษัทที่ได้รับการว่าจ้างได้เข้ามาติดตั้งไมโครโฟนให้ก่อน และความที่ไม่เคยมีการติดตั้งให้ก่อนที่การจัดซื้อจัดจ้างจะเรียบร้อย ทำให้เรื่องของราคามีความคลาดเคลื่อน การกำหนดราคากลางเป็นเรื่องที่ คตร.ให้ความสนใจมาก แต่การสอบเราต้องมองทั้งเชิงบวกและเชิงลบสำหรับคนที่ทำงานด้วย ประเด็นสำคัญขอให้สื่อเข้าใจ อยากให้ใช้ห้องประชุม ครม.501 ได้โดยเร็ว เพียงแต่อยากตอบสังคมให้ได้ก่อนถึงปัญหาที่เกิดขึ้นมันเป็นเรื่องไม่สบายใจทุกฝ่าย

???

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถ้าไม่มีการตรวจสอบ ผลตกอยู่ที่ใคร :(

3. อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    2 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,019
    หากไม่พูดอะไรเลยก้อจะเหมือน เข้าข้างคนกันเอง หากด่าออกไปก้อเหมือนหยิกเล็บเจ็บเนื้อ .....ยังไงก้อขอให้ชี้แจงให้กระจ่างนะครับ เพราะที่อ่านจากที่แถลง ที่บอกว่าอยากให้ได้งานที่เสร็จเร็วเลยให้บริษัทเอาของมาติดตั้งให้ก่อน.....ระเบียบการจัดจ้างก้อมีมานานนม บ่องตงว่าท่านตอบไม่เคลียร์ครับ...ข้ออ้างอย่างนี้ระดับป.1ยังมองออก.......อย่าให้เกิดเหตุเช่นนี้อีกละกัน

ชาวสวน, คนกวาดขยะ, padd และอีก 4 คน ถูกใจ
  4. ทั้งรู้ก็รัก

ทั้งรู้ก็รัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    93
    มันทำให้ผมมองว่า เกาะเต่าก็ช่วยกันปิดบังความผิดพลาด

ดูอย่างเช่น
    http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9570000118045

สังคมไทยยังต้องการเปลี่ยนแปลง คนทำผิด แต่เป็นผู้ใหญ่ มักได้รับการปกป้องเพราะกลัวเสียหน้า
    "หน้า" สำหรับองค์กรในไทย ดูเหมือนจะสำคัญกว่าความถูกต้อง

5. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ท่านนายกฯ จะให้จบแบบนี้หรือ ?:(

6. maya

maya อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    447
    คำตอบของท่าน ไม่มีเหตุผลเลย ส่วนต่างคืออะไร ไม่เข้าใจค่ะท่าน แล้วเรื่องคือต้องรีบเร่ง ตอบใหม่เถอะค่ะ

7. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    เอิ่มมม….. ถ้าหน่วยงานรัฐไหน ในประเทศไทย

ยึดมาตรฐาน ยึดแบบอย่าง ทำแบบกรณีนี้บ้าง เห็นทีต้องล่มจมแน่แท้

เอกชนมาติดตั้งให้ใช้ก่อน ในราคาแสนแพงสวาปาม ถ้าไม่มีใครรู้ ไม่เป็นข่าว

ไม่มีใครตรวจสอบ ก็รอดตัวร่ำรวยไป แต่ถ้ามีใครสงสัยหรือตรวจสอบจับได้ไล่ทัน

ก็แค่อ้าง ไม่ถึงขั้นมีการทุจริต เพียงแต่ยอดวงเงินไม่สูงมากนัก ส่วนต่างมันเยอะจึง

แล้วก็รีบให้ผู้รับผิดชอบดำเนินการจัดซื้อจัดจ้างใหม่ กำ....:(

8. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ถึงเป็นเจ้าพระยาหน้าตาดี... แต่ความเห็นนี้ก็ถูกต้องครับ

9. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ส่อทุจริต ทำให้ราชการเสียผลประโยชน์ ไม่รู้มีข้อหาพวกนี้หรือเปล่านะครับ หรือใครจะตั้งงบซื้อทิชชูเช็ดก้นม้วนละล้านก็ไม่มีความผิด :(

กีรเต้, maya, padd และอีก 4 คน ถูกใจ
  10. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เห็นด้วย และอยากให้ใช้มาตราฐานนี้กับทุกสี

กีรเต้, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 5 คน ถูกใจ
  11. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไปร่างคำอธิบายมาใหม่เหอะครับ

กีรเต้, maya, padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ฟังข่าวเองก็งงๆ เหมือนกันครับ แล้วสรุปมันยังไงกันแน่

13. chaidan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
    "ประยุทธ์"ยันผลสอบยังไม่ยุติ

พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี แถลงหลังการประชุมคณะรัฐมนตรี(ครม.) ถึงความคืบหน้ากรณีการตรวจสอบไมค์โครโฟนห้องประชุมครม.ตึกบัญชาการ 1 ทำเนียบรัฐบาลว่า ขณะนี้กระบวนการตรวจสอบยังไม่เสร็จสิ้น มีหลายคณะกำลังตรวจสอบอยู่ ทั้งคณะกรรมการติดตามและตรวจสอบการใช้จ่ายงบประมาณภาครัฐ(คตร.) สำนักงานตรวจเงินแผ่นดิน(สตง.) คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.)

“ต้องแยกผลสอบให้ออก ไม่ใช่สอบปุ๊บแล้วบอกทุจริต แต่มันมีขั้นตอนเช่น ส่อทุจริต ทุจริต และมีเจตนาหรือไม่ ต้องดูก่อนว่ามีการทุจริตหรือยัง มีการไปรับเงินรับทองตรงไหน เขาตรวจสอบเยอะ อย่ามองว่า ครม.จะต้องมาใช้ไมค์ใหม่ หรือมาเปลี่ยนเก้าอี้เพื่อให้ผมนั่ง ผมไม่ได้ต้องการแบบนั้น แต่เห็นว่าอนาคตถึงอย่างไรเราก็ต้องมี แต่เมื่อมีปัญหาก็ตรวจสอบกันไป ที่ทำไปก็เพื่อหน้าตาของพวกท่านหน้าตาของประเทศทั้งนั้น ไม่ใช่หน้าตาผม ปัญหาเรื่องนี้เกิดจากมาตรฐานที่ไม่มีราคากลางเท่านั้น”

มารอดูกันครับ...
    ว่าจะยังไม่ยุติจริงหรือเปล่า...

ยิ่งปล่อยไว้นาน... ยิ่งมีแต่เสีย...
    ไม่รู้ว่าฝ่ายตรงข้ามเอาไปดีสเคดิต "คนดี" ไม่รู้เท่าไรแล้ว...
    ขนานเรื่องไม่เป็นเรื่องเขายังเอามาเป็นเรื่องได้...
    แล้วเรื่องนี้มันเป็นเรื่อง... คิดดูเอาเองก็แล้วกัน...

Last edited: 15 ต.ค. 2014
  14. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ส่วนต่างเยอะ ราคาสูงกว่าท้องตลาดเท่าตัว แต่ไม่ทุจริต ...... ถือว่าละเลยการปฏิบัติหน้าที่หรือเปล่าคะ เพราะเค้าให้มาทำหน้าที่จัดซื้อจัดจ้าง จะไม่มีการตรวจสอบราคาก่อนซื้อเลยหรือ เอกชนบอกว่าราคาเท่าไหร่ก็เท่านั้นเลยนะ ที่บ้านท่านซื้อของแบบนี้ด้วยหรือเปล่าไม่ทราบ ถ้าใช่ น่าจะไปเสนอขายสินค้าเนอะ ไปติดตั้งให้ก่อนเลย แจ้งราคา แล้วก็จ่ายตังค์มา :p

15. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    บริษัทผม ถ้าฝ่ายจัดซื้อ ซื้อของโง่ๆ ได้ของแพงกว่าปกติ แม้ตรวจสอบไม่พบการทุจริต
    แต่ก็ถือว่า บกพร่องต่อหน้าที่ โดนมาตราการลงโทษอย่างใดอย่างหนึ่งแน่นอนฮะ
    ไม่มีการ อยู่เฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกินขึ้นแน่นอนครับ เข้าใจมั๊ย ท่าน ท่าน ผู้เจริญทั้งหลาย

16. นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    16 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    225
    ไหนใครบอกรัฐบาลจากทหารตรวจสอบไม่ได้อ่ะ?

17. chaidan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    281
  18. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    มันไม่ยึดโยงกับประชาชน ไม่เป็นสากลตามแบบนานาอารยประเทศ

19. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    นี่ก็กำลังคืนความสุขให้ประชาชน(คนที่เป็นเจ้าของสินค้า)ไง
    สลิ่มหยุมหยิม

20. Assava

Assava สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    79
    เอ่อ................นั่นแหละที่เค้าเรียกว่าทุจริตครับท่าน :rolleyes:

21. aNext

aNext สมาชิกใหม่

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12
    โถ่ แต่ก่อนจำนำข้าวส่วนต่างแค่ 6000 เอง

แต่ 20 ล้านตันนะ:(

Share This Page