สอนคอรัปชั่นกันตั้งแต่อนุบาล

กระทู้ใน 'ห้องนั่งเล่น' โดย เผด็จการที่รัก, 2 Mar 2018

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลูกอยู่ชั้นอนุบาล3 เขาจะค่อนข้างโตเกินวัย สังเกตุสิ่งรอบตัวและเขาใจได้เร็ว

เมื่อประมาณสองเดือนก่อนลูกมาบอกกับแม่เขาว่า "อยากให้แม่ให้ของขวัญครูXXครูจะได้รักหนู" ไอ้เราก็ไม่เอะใจอะไรเพราะนึกว่าเด็กพูดเล่นๆ และคิดว่าโรงเรียนอนุบาลนี้ราคาค่าเทอมสูงมากๆ คงไม่ต้องให้อะไรครูมากมาย เพราะแค่จ่ายค่าเทอมก็เกือบแสนต่อปีแล้ว

และลูกเคยมาถามว่า "ทำไมครูXXถึงพูดว่าตั้งแต่มาเป็นครูรวยขึ้น" เราก็ตอบไปว่าคงได้เงินเดือนเยอะ

มาเดือนที่ผ่านมามีกิจกรรม ส่งท้ายชั้นปี ผู้ปกครองรวมเงินใส่ซองให้ครู แต่เราไม่ค่อยชอบแบบนี้เลยไม่ได้ร่วมใส่ไป

สามวันต่อมา ลูกโดนลงโทษค่อนข้างแรง คือเอามือตีกลางหลัง ลูกมาเล่าให้ฟังว่าตีเจ็บมาก (ลองให้เขาตีมือพ่อดูเท่าแรงที่ครูตี) เรื่องก็แค่ประมาณว่าครูสั่งให้ลูกนั่งเฉยๆห้ามขยับ(โดยไม่มีงานหรือกิจกรรมอะไรให้ทำ สำหรับเด็ก5ขวบถือว่าคำสั่งนี้ยากมากๆนะครับ) ให้นั่งเฉยๆดูเพื่อนซ้อมเต้น พอลูกลุกเดินย่องไปหาหนังสือมาอ่าน ครูเข้ามาตีกลางหลังและบังคับให้นั่งกับพื้นห้ามลุก

มาวันนี้สืบไปสืบมา ผู้ปกครอบคนอื่นเขาใส่ซองไปให้มีของขวัญไปให้ แต่เราไม่เคยเลย(แล้วคนอื่นก็ไม่บอกตูเลยนะ บอกตรงๆถ้ารู้ว่ามีธรรมเนียมนี้ก็จะใส่นะ) มิน่าลูกเคยมาบ่นกับเราว่า "ครูลงโทษแต่หนูคนเดียว" "ลงโทษบ่อยกว่าคนอื่น"

คุยกับ ผอ.แล้ว เขาก็เข้าข้างครู และบอกว่าดูกล้องแล้วแต่ไม่เห็นอะไร ผอ.ถามครูก็แล้วครูบอกไม่ได้ตีไม่เคยตี -*-

เป็นบทเรียนเลยว่าส่งโรงเรียนแพงๆใช้ว่าจะวางใจได้ พ่อแม่ต้องคอยส่งเงินส่งของขวัญแพงๆให้ครูประจำชั้น เขาจะได้ดูแลลูกเราดีๆ!!!!

ปล.ลูกไม่มีปัญหาสมาธิสั้นนะครับ ค่อนข้างเป็นเด็กเรียนดี หัวดี ซนแต่ห้ามก็จะฟังไม่ค่อยดื้อ ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมต้องตี หรือถึงจะตีทำไมต้องตีหลัง!

Last edited: 2 Mar 2018
  2. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าเป็นลูกผม เย็นนี้เจอกันนะครู

Share This Page