สหรัฐกังวลอย่างยิ่ง 112

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 13 Aug 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    แต่ของอเมริกันแค่แต่งกลองด่า หมิ่น ขู่ แช่ง นี่แค่กระทงเดียวคุก3ปี

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่กังวลหมวดคุ้มครองผู้นำต่างชาติหรอครับ...

3. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    จริง!! ทีเรื่องอ่อนไหวของประเทศตัวเอง ไม่เอามาเป็นประเด็นมั่ง

ปู่ยง likes this.
  4. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    เรื่องกฏหมายหมิ่นของไทย ผมอยากให้ยกเลิกการติดคุก แต่ยึดทรัพย์แทนน่าจะดี
    เรียกค่าเสียหาย สิบล้านร้อยล้าน และให้มีผลต่อกองมรดก ลูกหลานไปเลย
    เคยโอนอะไรให้ลูกให้หลาน ตามยึดย้อนหลังให้หมดวงศ์ตระกูล

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ต่างชาติก็กังวลเรื่องที่สหรัฐชอบสอดส่องหรือดักฟัง เหมือนกัน

architeer, อู๋ คาลบี้, kokkai และอีก 8 คน ถูกใจ
  6. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    USA ควรเลิกกฎหมายคุ้มครองประมุขของรัฐตัวเองก่อนดีไหมครับ ความจริงประเด็นนี้ไม่ควรเเสดงความคิดเห็นเลยนะ เพราะเป็นกิจการความมั่งคงภายในราชอาณาจักร ชึ่งประเทศที่มีมารยาทจะไม่พึงกระทำ เเต่ก็อย่างว่าเเหละครับ ไปคบกับพวกไพร่ไม่มีการศึกษา ก็เลยมีนิสัยเหมือนกัน อันนี้ผมเข้าใจได้ (คบคนมีนิสัยเหมือนกัน)

7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ติดคุกดีแล้วครับเพราะเป็นคดีอาญา เป็นคดีหมิ่นประมาทครับ อีกอย่างในทางพฤตินัย พระองค์ท่านไม่สามารถแก้ต่างได้เลยสักนิดครับ

8. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ผมก็เลยบอกร่านฯเสรีชนไปว่า ถ้าให้ใส่ร้าย ด่าทอ สถาบันแบบที่มันชอบทำกันได้ ก็ควรต้องให้สิทธิสถาบันลงสมัครรับเลือกตั้ง ลงคะแนนเสียง และหาเสียงหรือช่วยพรรคการเมืองไหนหาเสียงได้ด้วย

9. บางสิบหมื่น

บางสิบหมื่น สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    46
    ผมว่าแสดงความเห็นโดยสงบกับหมิ่นประมาทมันคนละเรื่องกันนะ หรือไอ้กันแยกไม่ออก

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  10. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้าผมเป็นเขียนเรื่องโกหกใส่ร้ายโอบามา แล้วเกิดเป็นข่าวดังขึ้นมา
    มันจะเอาเรื่องผมหมิ่นมันป่าวน๊ะ

11. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    เรื่องของชาวบ้านมันเก่งไปหมด เรื่องตัวเอง ผิวขาวผิวดำเข่นฆ่ากันตายไม่รู้เท่าไหร่มันไม่แก้ เวรเอ๊ย:sick:

12. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ในจำนวนประเทศทั้งหมดบนโลกใบนี้
    เมกาเป็นประเทศที่จุ้นเรื่องของประเทศอื่นมากที่สุด

13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นั่นสิครับ 133

14. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    โดนแค่ พรบ คอม อย่างเดียวเรียงตามกระทงมันก็เท่ากันแล้ว อย่างน้อยประเทศนี้ก็มีเสรีภาพในการครอบครองภาพโป๊ไม่ต้องจำคุกตลอดชีวิตเหมือนอเมริกา

15. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    อเมริกา ประมุข เป็นเหมือนหนังหน้าไฟที่ต้องรับแรงปะทะ ไม่ใช่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ
    พ่อมดการเงินแห่งวอลสตรีท ยังดูเหมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากกว่าเลยครับ

16. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    พวกหมิ่นน่าจะโดนทั้งคุกและทั้งปรับ มันจะได้รู้เงินที่ไพร่ไปรับจ้างมานะคุ้มไหม

17. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    411
    กฎหมาย กั้นพระมหากษัตริย์ ออกจากโลกการเมือง ที่เต็มไปด้วยความวุ่นวาย ใส่ไข่ใส่สี
    กฎหมาย ปิดปากพระมหากษัตริย์ ไม่ให้พูดการเมืองโดยตรง
    สรุปคือ พระมหากษัตริย์ ถูกกฎหมายรัฐธรรมนูญจำกัดสถานะให้อยู่เหนือการเมือง เป็นที่เคารพสักการะ

ถ้าจะให้เลิก 112 ร่านถล่มเจ้าโดยเสรี ก็ขอให้ไปแก้รัฐธรรมนูญซะด้วย เปิดปาก ทลายกำแพงกั้น ให้พระมหากษัตริย์มีสิทธิที่จะแก้ต่างเช่นเดียวกับบุคคลสาธารณะอื่นๆโดยทั่วไป

แต่นี่พระมหากษัตริย์ถูกปิดปาก แก้ต่างอะไรก็ไม่ได้ ถ้าจะโดนอะไรก็โดนอยู่ฝ่ายเดียว นั่นไม่ใช่ความยุติธรรมเลย
    ร่านโดน 112 คุมไว้ ก็ถือว่ายุติธรรมแล้ว ดีกว่าปล่อยให้พระมหากษัตริย์ "โดนรุม" (โดยบรรดาเพจสายร่านทั้งหลายทั้งแหล่นั่นแล) ซึ่งเป็นการทำฝ่ายเดียว ไม่เป็นธรรมแก่พระมหากษัตริย์เอาเสียเลย

ยุติธรรม ทั้งสองฝั่งต้องได้รับความเป็นธรรมอย่างเหมาะสม จงจำให้ดีนะร่านเอ๋ย

แต่โอหมาบ้า ถึงจะเป็นประมุข แต่มิได้อยู่เหนือการเมือง ใครใคร่ทำอะไรวิจารณ์อะไรก็จัดไปถ้าทำโดยสุจริต

Share This Page