สลิ่มศรี เบาๆปากด้วยนะครับ พระจะรวมตัวกันอีกแล้ว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Silent Power, 23 Feb 2016

1. Silent Power

Silent Power สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    3 พ.ย. 2015
    คะแนนถูกใจ:
    146
    เมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ พระเมธีธรรมาจารย์(ประสาร จนฺทสาโร) เลขาธิการศูนย์พิทักษ์พระพุทธศาสนาแห่งประเทศไทย(ศพศ) เปิดเผยถึงกรณีที่ ผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 7 (ผบช.ภ.7) ได้ให้สัมภาษณ์ว่า จะออกหมายเรียกผู้เกี่ยวข้องต่อเหตุการณ์ชุมนุมที่พุทธมณฑล เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา โดยผบช.ภ.7 ระบุว่า จะแจ้งข้อกล่าวหา 4 ข้อหาคือ 1.ละเมิด พ.ร.บ.ชุมนุมสาธารณะ 2.ใช้เครื่องขยายเสียงโดยไม่ได้รับอนุญาต 3.ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบและ4.หมิ่นประมาท ซึ่งพนักงานสอบสวนจะสรุปสำนวนส่งภายในวันที่ 27 กุมภาพันธ์นี้ ว่า เรื่องดังกล่าว อาตมาขอยืนยันว่าการมารวมตัวกันของพระสงฆ์ทั้งประเทศเป็นการมาโดยชอบ เพราะพระสงฆ์ทั้งหลายทนไม่ได้ต่อกรณีที่รัฐบาลปล่อยให้กลุ่มบุคคลเพียงหยิบมือเดียว สร้างเรื่องสร้างเหตุการณ์ เพื่อขัดขวางการสถาปนาสมเด็จพระสังฆราช และถือโอกาสด่าทอจาบจ้วงพระมหาเถระผู้ใหญ่ และมหาเถรสมาคม(มส.)

พระเมธีธรรมาจารย์ กล่าวต่อว่า การที่พระสงฆ์จำนวนมากออกมาเจริญพระพุทธมนต์ด้วยสันติ และยื่นข้อเสนอที่เป็นการปกป้องคณะสงฆ์และยินยอมเดินทางกลับด้วยความสงบเรียบร้อย ส่วนรัฐบาลก็ออกมารับข้อเรียกร้องและรับปากว่าจะดำเนินการให้โดยไม่มีกรอบเวลาเป็นเครื่องผูกมัด เอาความเหมาะสม เป็นที่ตั้ง ซึ่งเหตุการณ์ทั้งหมดก็น่าจะเดินไปได้ด้วยดี แต่บัดนี้ปรากฏเสมือนหนึ่งว่า อาตมาและคณะสงฆ์ในวันนั้นถูกหักหลังอย่างรุนแรง เพราะกลายเป็นว่า ต่อจากนี้ไปจะเป็นผู้ต้องหาอย่างเต็มตัว มีข้อกล่าวหาติดตามมายาวเป็นหางว่าว จากกรณีร่วมกันเจริญพระพุทธมนต์

“การต่อสู้ในกระบวนการยุติธรรมของประเทศไทยในเวลานี้ ถ้าเป็นช่วงเวลาที่ประเทศชาติปกติและกฎหมายศักดิ์สิทธิ์ พร้อมที่จะอำนวยความยุติธรรมกับทุกคน ทุกฝ่าย ไม่เลือกข้าง ก็ยังพอไหว แต่ทุกวันนี้สถานการณ์ในกระบวนการยุติธรรม เป็นอย่างไร พึ่งได้หรือไม่ ผู้คนก็พอมองเห็น การเล่นงานด้วยวิธีการแบบนี้ ไม่สามารถหยุดยั้งพระสงฆ์กลุ่มใหญ่ในประเทศนี้ได้ ตรงกันข้ามมีแต่จะเพิ่มไฟให้กระพือโหมไหม้ให้วายวอดมากยิ่งขึ้น การกระทำแบบนี้ เป็นการปฏิบัติต่อคนในชาติแบบสองมาตรฐานอย่างแท้จริง” พระเมธีธรรมาจารย์ กล่าว

พระเมธีธรรมาจารย์ กล่าวต่อว่า ขณะนี้ พระสงฆ์ที่เดินทางไปร่วมเจริญพระพุทธมนต์ที่พุทธมณฑลในวันดังกล่ว ได้แสดงเจตจำนงมาที่อาตมาเป็นจำนวนมากว่า ถ้ามีหมายเรียกมาถึงอาตมาเมื่อไร วันไหน พระทุกรูปจะขอไปแสดงตนให้ล้นโรงพักพุทธมณฑล ในวันนั้น เพื่อจะไปแสดงตนเป็นพระผู้ต้องหาร่วมกันในคดีเจริญพระพุทธมนต์ดังกล่าว และยอมให้จับกุมคุมขังพระสงฆ์หมู่ใหญ่ด้วยกันทั้งหมดในวันนั้น จึงได้แต่หวังว่ารัฐบาลจะมีสติ ไตร่ตรอง ใคร่ครวญมองอะไรให้รอบคอบ เพื่อจะได้ไม่กลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวไปในที่สุด
    http://www.matichon.co.th/news/47488

2. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D น้ำมันคนละขวดด้วยมั๊ย...

4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เต็มเหนี่ยวไปเลยหลวงพี่ กลัวแต่ของไม่จริง

5. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    งานถนัดของพวกตะกวดแดงเค้าละครับ อ้ออย่าลืม M79 ด้วยนะครับ จขกท คนดีศรีตะกวดแดง :finger::finger::finger::finger:

6. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    จะชวนโซเชี่ยลติดแท็ก #ไม่ไหว้พระเหี้ย มันจะพาแก๊งค์โล้นห่มเหลืองมาถล่มผมรึเปล่า

7. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ทำไมช่วงนี้ บรรดาเหล่าตะกวดขี้ข้าแม้วถึงได้ขยันโพสต์ กันจังเลยครับ
    เห็นบางคนพยายามบอกว่าเป็นกลาง ไม่เข้าไปยุ่งกับสงครามสีเสื้อ อยู่นอกความขัดแย้งแล้วมองปัญหา
    แต่ดูโพสต์รายวันแล้ว นี่มันขี้ข้าตะกวดแดงชัดๆนี่หว่า :giggle::giggle::giggle::giggle:

8. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ให้ไว ไอ้สลัด งานนี้จมกองติงชาวบ้านอย่ามาร้องล่ะกัน ^^

9. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ถ้าอยู่ในมือพระ เรียกน้ำมนต์ครับ

10. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ชวนยกพวกไปโรงพักเป็นฆราวาสเลยนะ มันใช่กิจของสงฆ์มั้ย
    ดูเบื้องหลังแล้ว คนห่มเหลืองไม่ได้ปกป้องพุทธศาสนาไทยหรอก

#หยุดให้ท้ายพระเลว #กาฝากพุทธ #โลกติเตียน

11. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    การกระทำบางอย่างของพระ จะนำกฎหมายทางโลก หรือความยุติธรรมทางโลก มาตัดสินไม่ได้หรอกครับ
    เช่นการแสดงท่าที หรือแม้แต่การไปสวดมนต์ เพื่อเบียดเบียน ชาวบ้าน หรือการต่อสู้เพื่อลาภยศ
    บางอย่างมันดูไม่งามตา สำหรับผู้ทรงศีล แม้ทางโลก ทางกฎหมาย ไม่ถือว่าเป็นความผิดก็ตาม

เพราะพระวินัยบางข้อ ที่ถือว่าทำผิด ส่วนในทางกฎหมาย ไม่ถือว่าเป็นความผิด หรือไม่มีปรากฎ ว่ามีการบัญญัติ การร่าง
    หรือเขียนด้วยซ้ำไป

เช่นการดื่มสุรา รัปประทานอาหารในเวลาวิกาล คือหลังเที่ยงวัน หรือแม้แต่การบำบัดความใคร่ด้วยตัวเอง เป็นต้น

การกระทำต่างๆ มันก็แสดงออกอยู่ในท่าที จะถือว่าตัวเองเป็นพระรวย ไม่ต้องขอข้าวชาวบ้านแล้ว
    หรือมียศฐาบรรดาศักดิ์สูงส่ง
    ไม่ว่าจะเป็นเงิน ข้าว ชาวบ้านก็มอบให้ไม่ใช่หรือ หรือแม้แต่ยศศักดิ์ หลวงท่านก็ประทานให้

ส่วนใหญ่ ข้าวและน้ำ เงิน ทอง หรือยศศักดิ์ ชาวบ้านมอบให้ เพราะตอบแทนความดีงาม และคำสั่งสอน
    เมื่อพระปราศจาก สิ่งเหล่านั้น ก็ไม่รู้จะมีพระไว้ทำไม

นกยูง สวยงาม เพราะประดับด้วยขนสวยแซมร่าง
    ภิกษุไซร้ เสริมส่งหนุนด้วย ศีลธรรม
    นกยุง ไร้แม้ขนประดับตัว กลายเป็นไก่ย่าง
    ภิกษุไซร้ ไร้ศีล กลายเป็นเดนคน

12. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เบาปากทำไมครับ เพราะกลัวชาวบ้านจะรู้ว่า silent power ชอบยุให้ชาวบ้านตีกัน แต่ตัวเองใจดำแอบอยู่บ้านไม่เคยไปร่วมซักครั้งหรือครับ

13. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    เฉยๆ.."หมาห่มจีวรกี่ผืนก็ยังเป็นหมา" พระสงฆ์ในความหมายของพุทธศาสนิกชนอย่างผม คือผู้ประพฤติดีประพฤติชอบ เป็นไปตามหลักคำสอนขององค์พระศาสดา..ถ้าไม่ใช่?...ก็ตามนั้น.

ชายน้ำ, หนูอ้อย, Tad และอีก 4 คน ถูกใจ
  14. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เอาเถอะ พระที่รู้จักหลายๆ รูป รู้ทันแล้ว เขาไม่ไปด้วยแล้วล่ะรอบนี้

15. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    แน่ใจเหรอครับว่าเป็นพระ ผมว่าน่าจะเป็นโล้นห่มเหลืองจะมารวมตัวกันครับ

16. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ประโยคแบบนี้ คุ้นๆนะครับ แนวคิดดูจะคล้ายๆกันไปหมด ใช้กำลังเข้าข่มขู่ แล้วอ้างประชาธิปไตย
    สึกออกมาเถอะครับ อย่าอยู่ให้แปดเปื้อนผ้าเหลืองเลย

17. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ให้เขียนใบนิมนต์มากี่ฉบับ เราก็ฉีกทิ้งทุกฉบับ สันดานของแกนนำ เงินไม่มาขาไม่ขยับ ออกมาอย่างลนลาน เพราะกลัวตรวจสอบทรัพย์สินกับปฏิกูลที่แอบหมกเอาไว้

Last edited: 23 Feb 2016
  18. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เห็นสมควรให้ วิษณุ ที่ดูแลมหาเถรสมาคมมาตั้งแต่สมัยรัฐบาลแม้ว
    พักผ่อน จนกว่าเหตุการณ์ทุกอย่างในคณะสงฆ์กลับเข้าสู่ภาวะปกติ
    เผื่อจะช่วยให้สถานการณ์ทุกอย่างดีขึ้นบ้าง

19. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
  20. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ฝาก พิพิธ ด้วย

21. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    นี่ก็ใจดำปล่อยเพื่อนจ่ายตังค์ชดใช้ค่ายึดสนามบิน ไม่ออกมาดูดำดูดีช่วยเหลือเลย :D:D:D

22. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    กรูได้เลิกใส่บาตรก็งานนี่แหละวะ

23. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    พระ หรือ กุ๊ยเสื้อแดง มาใส่จีวร

24. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ในหมู่สงฆ์หากจะบอกว่าจำนวนอยู่เหนือกว่าพระธรรมวินัยแล้ว

แนะนำว่าสึกออกไปเถอะครับ แค่พูดออกมาก็เป็นอาบัติถึงปราชิกแล้ว

อู๋ คาลบี้, JSN, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  25. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    มาไม่กลัวไม่มา ดีเบตต่อหน้าสาธารณชนยังไม่กล้าเลยจะกลัวทำไม

26. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    55555555 โอย ขำท้องแข็ง ผมเคยบอกเหรอครับว่าเป็นพันธมิตร กลับกัน ใครพูดคำนี้ครับ "เมื่อก่อนสมัยปี 47 - 48 ผมก็ยังไปฟังชุมนุมกับสนธิเพื่อขับไล่ทักษิณที่สวนลุม" ตัวเองไม่ช่วย ยัดเยียดให้ชาวบ้านเป็น ยัดเยียดให้ชาวบ้านช่วย แดงไม่ช่วย กลางไม่ช่วย เหลืองไม่ช่วย ใจดำหนักกว่าเดิม

JSN, ปู่ยง, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  27. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    เขาลืมไปแล้วน่ะว่าเคยพล่ามอะไรไว้

JSN, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  28. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    คุณพระช่วย คนกลางพูดถึงยึดสนมบิน แหม่กี่ปีมาแล้วยังพูดอีก กรูติดสนามบินถามกรูมาจิ กรูโมโหแต่เขาบอกว่าไล่เหีัยกรูให้อะภัยยยยยยย
    ไม่มีเอ็ม79 โล้นพวกนี้กระจอก

29. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    นายประสารนี่ขู่เก่งจัง

เอาจีวรกี่ผืนมาห่มหมาก็ไม่ทำให้หมาเป็นพระภิกษุได้

แล้วพอไอ้หมาตัวนั้นมันเห่า เสียงก็ยังเป็นเสียงเห่าของหมาอยู่ดี ไม่ใช่เสียงเทศน์นะจขกท.

30. ปู่ยง

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  31. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    นี่ก็ใจดำปล่อยเพื่อนไปติดคุกคดีเผาเมือง ดูสิคดีพังโรงแรมที่พัทยาก็งวดเข้ามาทุกที ไม่ออกมาดูดำดูดีช่วยเหลือเลย

ไม่ปกป้องกับตัดหางนี่คนละเรื่องนะครับ

Alamos likes this.
  32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่อ ขออยู่เหนือกฎหมาย ควายเหลือจะแยกตั้งรัฐแบบวาติกันนนะเหรอ

33. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    น๊ะจ๊ะ น๊ะจ๊ะ

กีรเต้ และ JSN ถูกใจ.
  34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กลัวอะไรกับพระ ควายแดงก็เบาๆกับความโง่ตัวเองหน่อยนะ

35. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ตอนนี้เค้ารู้กันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว ไม่ต้องมีใครบอก

ควายแดง or จิ้งเหลือง พวกเดียวกัน ใช้วิธีการเดียวกัน ไม่ยอมรับกฎหมายเหมือนกัน โอ้วสุดยอดจริงๆ

Alamos, อู๋ คาลบี้ และ JSN ถูกใจ
  36. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    เปลี่ยนงาน อีเว้นท์ เฉย ๆ แต่สันดานเดิม

37. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    หิริโอตัปปะไม่มี ทำผิดพระวินัยแล้วบอกว่าล้างบาปด้วยการปลงอาบัตินี่ พวกนี้มันแค่โล้นห่มเหลือง คอสเพลย์คุริลินเท่านั้นแหละ

Share This Page